Phụ kiện của bên thứ 3 bị vô hiệu hóa sau khi update Note 3 lên Android Kitkat

ND Minh Đức
22/1/2014 21:3Phản hồi: 148
Phụ kiện của bên thứ 3 bị vô hiệu hóa sau khi update Note 3 lên Android Kitkat

Vừa qua, Samsung đã chính thức cung cấp bản cập nhật Android Kitkat cho Galaxy Note 3 tại một số quốc gia. Bản cập nhật mới được Samsung bổ sung thêm một tính năng được gọi là "hệ thống xác minh phụ kiện". Đây là tính năng xác minh và vô hiệu hóa các phụ kiện do bên thứ 3 sản xuất gây ra sự khó chịu đối với khá nhiều người dùng.

Một số người dùng Note 3 đã cho biết là các phụ kiện của bên thứ 3 như chiếc vỏ S View của hãng Spigen đã không thể sử dụng sau khi cài đặt bản update. Theo đó, để các phụ kiện có thể hoạt động bình thường, người dùng phải sở hữu chiếc vỏ có tích hợp chip nhận dạng do Samsung sản xuất được đính vào bên trong.

Một số người dùng đã đưa ra giải pháp là tháo con chip ra khỏi chiếc vỏ chính hãng của Samsung sau đó gắn lên vỏ mà người dùng muốn sử dụng. Thậm chí, một số người dùng còn chọn giải pháp cài đặt Xposed cho những máy đã root để tùy chỉnh lại hệ thống. Vấn đề gây khó chịu lớn nhất cho người dùng là Samsung đã không hề đưa ra thông báo về việc các phụ kiện bên thứ 3 sẽ không hoạt động sau khi update.

Đối tượng chịu thiệt hại nhiều nhất thuộc về các nhà sản xuất phụ kiện dành cho Note 3. Các công ty sản xuất phụ kiện cần được cấp phép hoặc mua lại chip của Samsung mới có thể tiếp tục sản xuất phụ kiện. Bên cạnh đó, người dùng có thể bị ép phải mua các phụ kiện do Samsung sản xuất nếu muốn sử dụng.

Một số phân tích còn cho rằng có thể Samsung đang "làm theo" Apple trong việc sản xuất các phụ kiện dành riêng cho sản phẩm của mình. Tuy nhiên, cách làm trên của Samsung bị đánh giá là có thể khiến mất đi một lượng lớn khách hàng kể cả những người dùng trung thành.

Theo: Androidandme
148 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

quá đen cho các bác đang xài Nốt 3 mà lại không mua phụ kiện zin nhá ! 😁

phen này thì Sam ấm túi , bán thêm được một mớ abc xyz cho các bác , bội thu cuối năm :p => $$ thế là => cộng vô luôn doanh số quí để báo cáo , báo chồn cho nó nhanh và đẹp.🆒

Gửi đi từ "bom xịt" làm bằng Nhôm + Kiếng của Tui.
@thanhtuantvc Khổ thân tên đó toàn thức đêm nhăm nhe mong cướp cmt đầu 😁
@tinhlabui-phuilabay Nhãm quá

Sent from my LG-E975 using Tinhte.vn mobile app
peterh
CAO CẤP
10 năm
@tinhlabui-phuilabay "Nốt" là ccm gì?
@tinhlabui-phuilabay Like có ăn được không bác gì gì ơi :D
asimo7777
TÍCH CỰC
10 năm
Cứ làm khó nhau hoài.
ông sam này ăn nhiều cái to chứ có cái phụ kiện cũng độc quyền làm gì.để cho ae dùng còn dễ thở chứ.có khi nhiều người ko mua samsung nữa vì sẽ phải mua cái bao da với giá tiền triệu
@kyo_bk Samsung trước giờ luôn ăn hết mà...Phụ kiện là miếng bánh ngon thế, bỏ sao đc?
meobeo_
TÍCH CỰC
10 năm
@kyo_bk Mình phải mò mãi mới được cái cáp giá mấy trăm @@ trọn bộ sạc cáp tai gần triệu. Đáng sợ thật

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
giangdtk45
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ngon rồi, chuẩn bị S5 chắc cũng vậy.hi

Sent from my IM-A850L using Tinhte.vn mobile app
Quân kòi
ĐẠI BÀNG
10 năm
kiểu này là muốn độc quyền cả phụ kiện nữa đây. may mà nhà kô đủ điều kiện để mua note 3. hehe
tính kiếm thêm tiền đây mà
Đang dùng sview chính hãng. Chả lo😃. Cơ mà bác nào đang có ý định mua sview fake thì tạm dừng đã nhé.
vaiteee123
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thanhtuantvc S-view fake vẫn dùng được bác nhé , chỉ có phụ kiện bên thứ 3 ko có chip mới ko dùng được thôi
@thanhtuantvc chính hãng thì sao hả bác? 😁 đọc kỹ bài đi nhé 😃 còn ko cứ up lên 4.4 rồi biết :eek:
có máy rồi tính
ngtient38
TÍCH CỰC
10 năm
mình ko chơi sview, chỉ chơi ốp thui
Phụ kiện Note 3 có ngon hơn quick window của G2 ko nhỉ?
tranhien.dg
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hieuanh211 e cũng có cái vỏ chính hãng của G2 nhưng chả dùng bao giờ,vì thấy nó bất tiện quá khi đóng mở
@tranhien.dg Trước mình cũng nghĩ như bạn nên mua 1 cái ốp, nhưng sau khi dùng case chính hãng thì ko muốn sài cái khác nữa 😁
Phụ kiện thì đắt vãi ra lại cấm luôn hàng fake thì thôi dẹp luôn.
Cứ tưởng mình là Apple 😁
Vâng, anh ta cũng đã tập tành độc quyền phụ kiện cho nó bằng bạn bằng bè.
Sáng trời lạnh quá 😁, khó ngủ nên dậy sớm , vào topic đây là nóng cả người ngay ấy mà.:rolleyes:
mình chỉ làm cu li quèn thôi , đào đâu ra tiền mà làm chủ cả .😔

Gửi đi từ "bom xịt" làm bằng Nhôm + Kiếng của Tui.
Mình thích dùng hàg fake k thích dùng hàng zin. Vậy nên sẽ mua thêm 1 cái zin để ủng hộ samsung rồi tháo chíp gắn sang cái fake dùng =)))
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
Vãi cả Sam, cũg thú vị phết. Đag dùng note2,cũg thích note3 để trải nghiệm. Dính vụ này cũg thấy mất chút hứng.
quá nhọ cho các bác note 3, thui thì cứ 4.3 mà xài nhé
E thì chả bao giờ mua samsung

Sent from my HTC One X using Tinhte.vn mobile app
Ngon,

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019