Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Podcast] chia sẻ về việc làm Podcast và lợi ích bản thân có được với thú vui này.

pro-k
18/5/2022 1:20Phản hồi: 15
[Podcast] chia sẻ về việc làm Podcast và lợi ích bản thân có được với thú vui này.
Làm Podcast nó đem lại khá nhiều lợi ích trong việc phát triển cải thiện bản thân, mình làm chưa nhiều nhưng những thứ mình nhận lại được nó đủ nhiều và cũng giúp được một vài người bạn.

mình làm tiếp một cái video podcast để chia sẻ về việc làm podcast và cũng muốn rủ các bạn làm podcast cho vui.

VIDEO chính

nội dung tóm tắt của Video:

Ý nghĩa lớn nhất của việc làm podcast đó là chia sẻ suy nghĩ của bạn bằng cách nói ra

• Việc nghĩ và nói nó thật sự rất khác nhau
  • Khi nói ra chúng ta thường sẽ tự tìm cách để cái chúng ta nói có ý nghĩa hơn, logic hơn
  • Đôi khi ta nghĩ là A nhưng đến khi nói nó sẽ giúp ta tự kiểm lại xem điều ta nghĩ có đúng như thế không
  • Giống như khi đi học bạn nghĩ là bạn hiểu bài nhưng chỉ khi bạn mạnh dạn giơ tay nó mới thật sự nói lên việc bạn có hiểu bài hay không, tất nhiên nó sẽ có 2 trường hợp một là bạn nói đúng và việc nói ra giúp bạn củng cố niềm tin và kiến thức của bạn hai là bạn nói không đúng thì nó sẽ được sửa lại, tất nhiên là bạn sẽ rút được kinh nghiệm để không suy nghĩ cái sai đó một lần nào nữa
  • Chia sẻ suy nghĩ nó giúp bạn sẽ trở nên mạnh dạn, hăng hái hơn trong mọi vấn đề của cuộc sống.

Làm Podcast là cách để rèn luyện trí nhớ và khả năng đọc sách

• Khi làm Podcast bạn cần kiến thức và cách thể hiện kiến thức đó.
  • Để truyền đạt được và nói ra được những suy nghĩ trong đầu thành lời thì bạn cần phải có vốn từ.
  • Việc có thể hiện chính xác điều mình nghĩ trong đầu thành lời nói hoàn chỉnh nó đảm bảo cho việc bạn hiểu chính xác thứ đang diễn ra trong đầu của mình.
  • Khi bạn đọc Podcast bạn cũng phải soạn tư liệu trước có cái do chính bạn soạn, có cái bạn trích dẫn nguyên văn.
  • Việc đọc thành tiếng thay vì đọc bằng mắt nó sẽ giúp bạn nhận ra khi đọc thành tiếng bạn có ngừng nghỉ đúng chỗ không, đúng chấm câu đúng từ cần kết hay không, việc đọc thành tiếng nó thể hiện nguyên vẹn việc đọc bằng mắt của bạn và nếu bạn đọc thành tiếng nó thành những câu vô nghĩa do ngắt câu, ngắt từ bị sai vị trí thì thực tế trong đầu bạn những thứ bạn đọc nó cũng thành những cái vô nghĩa và rất nhanh bạn sẽ quên.
  • Rất nhiều người họ ngại đọc thành tiếng vì họ không đọc được trôi chảy và coi việc đọc thầm bằng mắt là được rồi và dần dần khả năng nhớ nó sẽ kém đi.
  • Một số bạn có hỏi mình về cách làm sao để có khả năng tự học tốt hiểu vấn đề nhanh và nhớ lâu thì chỉ cần bạn đọc thành tiếng thứ bạn nhìn thấy, thì ngay lúc đọc việc cố gắng đọc thành các câu có nghĩa nó cũng đã giúp bạn hiểu và nhớ cái mình đọc.

Podcast nó thật sự kén người tiêu thụ và cần thời gian xây dựng

• Làm podcast ở thời gian đầu rõ ràng rất kén người nghe, kể cả có người nghe cũng chưa chắc họ hiểu và thích, thậm chí khi bạn bắt đầu làm podcast tức là bạn cũng khá tự tin về kiến thức, góc nhìn và trải nghiệm bạn thật sự hào hứng cho việc chia sẻ đó nhưng bạn mong chờ người nghe người xem họ đón nhận thế nào.
  • Ai cũng muốn người khác đón nhận ý kiến của mình với sự tích cực nhưng thực tế thì nó không như vậy, thứ bạn làm nếu bạn được quá nhiều sự ủng hộ đồng tình thì điều đó có nghĩa là bạn không khác gì đám đông ngoài kia cả, bạn không hề đặc biệt như bạn mong chờ nhưng phải mất một thời gian bạn mới nhận ra điều đó và sớm thôi bạn sẽ chán.
  • Hoặc bạn có thể vấp phải sự phản đối ngay lập tức
  • Hoặc bạn thật sự bị hâm với các đề tài ngược dòng.
  • Hoặc bạn cái bạn làm nó không hề dễ, nó có quá ít người thật sự hiểu bạn đang nói gì.
  • Bạn cần thời gian và rất nhiều công sức để chứng minh điều mình nói, góp nhặt các ví dụ.

Chia sẻ podcast cũng là là một cách để bạn nâng cấp bản thân mình

• Việc làm podcast nó cũng giống như việc đứng thuyết trình trước lớp hay công ty vậy.
  • Ta nói lên quan điểm của bản thân, bảo vệ nó và tiếp nhận nhiều quan điểm góc nhìn khác.
  • Làm Podcast tức là bạn phải chuẩn bị tinh thần chiến đấu bảo vệ quan điểm của mình nhưng cũng phải cởi mở để học hỏi những điều mới.
  • Khi bạn đeo tai nghe vào, bạn nghe giọng của mình nó giống như bạn được nghe được thấy chính bạn ở góc nhìn thứ ba, bạn thêm hiểu bản thân mình, thấy được cái ưu điểm lẫn nhược điểm để ngày mai bạn sẽ phát huy tiếp cái ưu và tìm cách khắc phục cái nhược.
  • Khi bắt đầu làm podcast cũng là lúc bạn sẽ nhận ra có những cái bạn không hề tuyệt như bạn tưởng bù lại sẽ có những kỹ năng bất ngờ mà bạn vốn cho nó là quá đỗi bình thường.

Video Podcast

• Khác với Podcast tiêu chuẩn trước đây chỉ đơn thuần là chia sẻ bằng giọng nói thì Video Podcast còn chia sẻ cả phần hình
  • Video Podcast nó chia sẻ thêm phần nhìn nó thêm gia vị, cảm xúc thị giác cho người nghe giống như Vlog với âm thanh hay thì nó bổ sung thêm cảm xúc thính giác cho người nghe vậy
  • Thiết bị quay không quá phức tạp

Kiếm tiền với Podcast

• Đừng quá hi vọng vào điều đó vì nó sẽ dập tắt ngay ý chí và độ sung sướng của bạn.
  • Khi bạn chia sẻ bạn cần người nghe nó là hiệu quả làn truyền, có người đầu tiên thì sẽ có người thứ 2, có người thứ 2 sẽ có người thứ 3 4 5 và cứ thế
  • Bạn phải cực kì nổi tiếng hoặc sau một thời gian dài gầy dựng bạn mới có thể kiếm tiền trực tiếp từ Podcast.
  • Nhưng nếu không hề có lợi ích kinh tế từ Podcast thì quả thật rất khó để giữ lửa
  • Podcast nó là một hình thức bạn đổi kiến thức và những giá trị trải nghiệm của bản thân để mua uy tín với cộng đồng, xã hội uy tín mua được đó nó sẽ giúp bạn đổi lấy các cơ hội để phát triển kinh tế của bản thân.
  • Thật ra ngay cả việc livestream bán hàng hay bán bảo hiểm nó cũng là một dạng của Video Podcast đấy thôi.

Thiết bị

• Khi làm Podcast, giọng nói của bạn là vũ khí, kiến thức là đạn nếu bạn thừa mứa đạn dược nhưng vũ khí cùi thì cũng không thể chiến đấu được.
  • Việc đầu tư vào thiết bị là có nhưng nó không quá căng thẳng như bạn tưởng.
  • Bạn chỉ cần một chiếc Micro chuyên cho thu giọng nói và nó thật sự không quá đắt như bạn nghĩ, đảm bảo dưới 3 triệu cũng đã có rồi và nó không cần phải làm thêm bất cứ thứ gì phức tạp.
  • Bạn có thể gọi sự trợ giúp của âm nhạc với một bản nhạc nền nhẹ nhàng để gia tăng thêm cảm xúc
  • Và một chiếc laptop hay máy tính kể cả là loại rẻ nhất bạn vẫn có thể làm podcast được tốt.
  • Người khác có điều kiện kinh tế, đầu tư nhiều hơn chưa chắc đã là hơn nó chỉ đơn giản thể hiện họ thích chơi đồ chơi thế thôi.

Nếu bắt đầu thì phải làm gì

• Trước khi bắt đầu hãy tập đọc sách
  • Viết các đoạn ngắn và tự đọc nó thành tiếng
  • Hãy thử thu âm một vài lần
  • Chuẩn bị một không gian thật thoải mái
  • Bấm máy và air thô
15 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Biết bác từ lúc đánh giá cái tai nghe của ông Quảng, kg biết bác đã nhận được tiền tỉ của ổng chưa hihi
pro-k
CAO CẤP
2 năm
@Lê.Anh.Tuấn Chưa bác mà cty làm tai nghe giải thể rồi mà
Hợp lý bro ơi
minoan
CAO CẤP
2 năm
khuyên bạn nên bỏ nghề, nghe toàn tào lao ko
pro-k
CAO CẤP
2 năm
@Demah Vậy bạn làm thử với mình đi, vui lắm
pro-k
CAO CẤP
2 năm
@minoan Bạn cho mình hỏi cơ sở nào để bạn ra lời khuyên đc không.

Mình vẫn làm tiếp, bữa nay chưa hay thì mai hay, mai chưa hay thì mốt hay.
Demah
CAO CẤP
2 năm
@pro-k Hì. Mình không đam mê làm Podcast và bản thân cũng không thể kết hợp với những ai có cái tôi quá cao
pro-k
CAO CẤP
2 năm
@Demah Đam mê thôi là ko đủ bạn nói đúng rồi đó, mình có nhiều hơn đam mê và mình thấy thế này.

Làm có hay có dở, nguyên tắc dần tới số 1 luôn đúng, làm rồi sẽ tới.

Còn hơn là không làm, luôn khuyến khích làm, bây giờ bạn còn đánh giá thấp, cứ làm đến khi nào nó cao là coi như ok.

Bạn theo dõi thêm nha
trgoat
ĐẠI BÀNG
2 năm
Đây là video ngách, có giá trị với ai cần và ai đang tò mò.
Mấy bác chê tào lao là nóng như kem rồi :v, vì Tinhte đâu phải chỉ phục vụ số đông?
Ủng hộ bác chia sẻ bất chấp nha!
pro-k
CAO CẤP
2 năm
@trgoat Đúng, cái gì cũng phải đi đầu làm từ từ và làm cho mình, chứ đợi nó đông mới chạy theo thì đã muộn và làm cho ng khác mất.
Bác có thể chia sẻ thiết bị và cách bác sử lý âm thanh ko? Em cũng muốn làm mà chưa biết ma thiết bị ntn, cũng như hậu kỳ phần âm thanh.
pro-k
CAO CẤP
2 năm
@Hỏi Tinh Tế mình không biết gì về hậu kí âm thanh hết, mình chơi theo kiểu thu trực tiếp xong rồi thôi, nên hỏi làm sao hậu kì mình ko trả lời được.

nhưng hầu hết các việc mà mọi người làm ở Hậu kì mình làm lúc quay luôn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019