Qualcomm giới thiệu hai phiên bản chip DAC Aqstic mới cho smartphone, sẽ có mặt trên Redmi K20

eddie-labo
14/6/2019 5:20Phản hồi: 52
Qualcomm giới thiệu hai phiên bản chip DAC Aqstic mới cho smartphone, sẽ có mặt trên Redmi K20
Qualcomm vừa chính thức giới thiệu thêm hai mẫu chịp thuộc dòng chip xử lí tín hiệu âm thanh Aqstic WCD937x với tên mã WCD9370 và WCD9375, mục tiêu nâng cấp chất lượng nghe nhạc dành riêng cho những dòng smartphone tầm trung chạy Qualcomm Snapdragon và được trang bị cổng tai nghe 3.5mm. Redmi K20 sẽ là thiết bị di động đầu tiên chạy Snapdragon 730 tích hợp mẫu chip Aqstic mới của Qualcomm.

Mặc dù là những phiên bản rút gọn của con chip flagship WCD9341 (có các thông số dynamic range, THD+N và power output cao hơn), Qualcomm nói hai mẫu chip mới được kiểm âm và cố vấn bởi Golden Ears, nôm na gọi là những gương mặt vàng trong làng nghe nhạc. Đây là những cá nhân đạt chứng nhận có khả năng phân biệt âm thanh tốt hơn người bình thường, Qualcomm đã cùng hợp tác với họ để tinh chỉnh chất âm bằng filter kĩ thuật số, đảm bảo tín hiệu được xử lí để cho ra chất âm audiophile. Hãng cho rằng dòng chip Aqstic mới cho chất lượng âm thanh và hiệu năng chơi nhạc tốt hơn hoặc bằng những mẫu chip DAC cao cấp hiện đang có mặt trên thị trường như ESS Sabre (LG Quad DAC), CirrusLogic (Samsung Galaxy), AKM (ZTE Nubia),... Tinh tế sẽ có bài review chi tiết hiệu năng thực tế của dòng chip DAC này trong tương lai.

Nguồn: Qualcomm
52 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ngon hi vọng sẽ nghe nhạc hay hơn mình thì thích đeo tai nghe hơn loa ngoài smartphone 😃
@San si chưa bạn
holale
TÍCH CỰC
5 năm
@San si Bán lol nha
Chip Qualcomm hiện tại thì vô đối rồi.
Táo còn phải xuống mình chứ ko là vỡ mồm.!
Âm thanh chưa thấy ai đánh giá qc tốt cả
@Manhtoan112 Nó chưa đánh vô yếu tố âm thanh, đâu có nghĩa là vĩnh viễn nó sẽ như vậy, thì nay nó đánh đó.
Nó pass được đơn vị kiểm âm chuyên nghiệp đó thôi.
@Giản Dao Quảng cáo thôi
Ng ta làm chip bao đời còn chả ăn ai nữa là tích hợp
@Manhtoan112 Nó có nhắc đích danh bên chuyên âm thanh thẩm định mà nói quảng cáo thôi?!
@Giản Dao Thẩm định khác làm ra nhé bạn
1 con chip dac cần sử lý nhiều thứ chứ ko phải chỉ chỉnh thông số nghe là dc.
Dạo này QC thịt MediaTek phân khúc trung cấp luôn rồi. Đúng là chip di động thật khắc nghiệt. mạnh như MediaTek thì giờ kín tiếng, yếu như NVDIA thì khai tử sớm cho nhanh, lỡ cỡ như Intel thì cũng giãy chết.
Samsung thì tự xài và bán nhỏ lẻ cho Meizu, Heo Quay thì tự mà xài luôn
Hoang Min
TÍCH CỰC
5 năm
@kobebryant mtk giờ thấy còn mỗi oppo dùng nhiều. p60 70 cũng ngon nhưng cũ quá rồi và oppo thì toàn hét giá nên giờ mtk lép vế toàn tập.
Tidb
Trứng
5 năm
@kobebryant nhầm ko bạn. nhà máy samsung nó sản xuất chip cho snapdragon
@Tidb Ai quan tâm nó được sản xuất ở nhà máy nào đâu bạn.
Đang nói đến thị phần mà.
Điện thoại thì đã ra, đã biết sử dụng chip đó, ra cũng lâu rồi, giờ giới thiệu chip "sẽ" sử dụng là sao ta
@Lehungvifah cùng là 730 nhưng có lô có dac lô ko bạn
Haithang7512
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Lehungvifah Ra rồi là k20 pro chạy chip 855 còn k20 chưa ra dự kiến ra thì chạy con chíp tầm trung có DAC đó, đọc thì đọc cho hết chứ đừng xem lướt qua rồi chả biết gì xong lại đi hỏi. Hỏi thì không sao nhưng hỏi cái nó đừng tào lao
@Haithang7512 Dạ, em xem trên youtube rồi mới nói chứ chưa có thì em nói làm gì, bác mới là cần xem lại ạ. Em thì ko quan tâm dac diếc gì đó chỉ biết chip là 730 thôi. Và đừng quote bài em nữa ha. Thể hiện à ???
@supervisor 03m Như bác này nói thì em ko ý kiến vì ngoài tầm hiểu biết của em, còn bác @Haithang7512 thì làm ơn đừng vào bài em cho nó sạch, ok ?
DAC rời à
@vn_ninja Tích hợp trong con chip thôi.
Để coi nghe có hay hơn v20 đc k
Hai Dang Le
ĐẠI BÀNG
5 năm
@lekhanhtrung123 Thiếu gì. Htc 10 cũng bá rồi 😃
@lekhanhtrung123 dự là ko hơn dc vì dù sao dac rời vẫn hơn chứ
Hai Dang Le
ĐẠI BÀNG
5 năm
Không biết hay cỡ nào nhưng mình đang xài htc 10 evo ế chổng vó nhưng gắn tai nghe zin kèm thì đã phê phê rồi. Mấy bác muốn nghe nhạc ngon chút nữa thì tải Blackplayer EX chịu khó mua app nghe nhạc ngon nhất mình từng mua. Bass dập mạnh treble mid ok. Ai nói gì nói mình thấy âm thanh htc vẫn rất tốt.
@Hai Dang Le có ai nói HTC nghe nhạc ko hay nhể, nó là bá trong khoảng nghe nhạc rồi 😃
Hai Dang Le
ĐẠI BÀNG
5 năm
@supervisor 03m Thấy nhiều bác trong tinhte chê htc thậm tệ ấy mà :v
@Hai Dang Le tụi anti đấy, đa số dân biết công nghệ và đã dùng nhiều máy điều khen HTC nghe nhạc hay
ton son
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Hai Dang Le htc nghe nhạc hay ,à
Hai Dang Le
ĐẠI BÀNG
5 năm
@supervisor 03m Bởi thành phần không xài mà phán nó nhiều vô kể 😆
Dự là mấy anh Vivo, Mì xào, ộp bồ sẽ chơi mấy dòng này sớm nhất.
tienbb96xx
TÍCH CỰC
5 năm
@tuchangioi Mì xào và Sam ra đầu tiên rồi bác 😆
855 có DAC gì ko anh em ...
@hoanghaidang Chip rồng mặc định là có rồi bác.
Mr.Chuong
TÍCH CỰC
5 năm
Từ ngày dùng tai nghe truewiless đã bỏ qua chất lượng âm thanh để đổi lấy sự tiện dụng
@Mr.Chuong nghe bằng loa của dt với đeo cái tai nghe cái nào tiện dụng z bạn 😃
ndta13
CAO CẤP
5 năm
Hóng vụ này lắm 😁
MoNoJi
CAO CẤP
5 năm
Thế con Snap 855 cao cấp hơn lại chưa có cái DAC ngon bằng con 730 này à 😁 hơi ngược nhỉ
Mấy nay coi clip review Redmi K20 (ko phải bản Pro) thấy cũng có tính năng bật high quality audio như trên mấy con LG dòng V có DAC vậy
Hóng mấy mod test thực tế audio K20 vs K20 Pro
@MoNoJi Sẽ có nếu bạn mổ được con cpu đó ra để nhét cái DAC này vào.............Nói nghe ngược đời bỏ mẹ 1 con cpu ra đời từ mùa quýt 1 con DAC cừa mới ra thì làm sao có trên nó được. Nói như ông thì tui ra mẹ nó quán bán PC cũ mua con PC core i5 đời 3, 4 rồi lắp thêm con Vega 1060 vào là tui quất mọi loại game tôi chơi từ xa xưa đến nay chứ mua và lên đời 4,5 dàn PC tốn cả trăm củ mà chẳng ra làm sao làm gì? Nói như ông cả thế giới ngu mỗi nhà ông khôn.
MoNoJi
CAO CẤP
5 năm
@dlv.pro.thick.game Đang nói chuyện lịch sự nhảy vào chửi như đúng rồi. Lo tốt nghiệp cấp 3, học đủ phép lịch sự tối thiểu đã cháu nhé, ko ra đời nó chém cho lọi họng đấy cháu
@MoNoJi Tui mất lịch sự với ông khi nào? Nói vậy có chửi ông câu nào không, xúc phạm ông câu nào không?
@MoNoJi Như ông ra ngoài mới lo giang hồ nó đánh đấy. Đi đến đâu cũng lo người khác chửi mình trong khi chẳng có gì rồi nhảy bổ lên.
@MoNoJi Ông muốn 1 công nghệ mới trong 1 con chíp cũ thì tui cũng muốn những con cpu con Vega khủng như bây giờ cho giàn PC gaming của tui cách đây chục năm cho khỏi phải nâng cấp khỏi phải lên đời vừa đỡ tốn tiền vừa cho thiên hạ hít khói còn gì?
SS có dùng chip DAC mà sao nghe thay gớm vậy??
nào là chip DAC, nào là tuned by AKG, tai nghe AKG... o lẽ mình tai trâu ???

có bác nào cảm nhan giong em khong ạ?
@hoangtien123 mỗi năm nó mỗi phát triển ông ơi con này mới ra mà, cũng chưa ai biết nó hay cỡ nào và quan trọng là thằng viết phần mềm cho nó có xứng ko nữa như cùng con snap 845 mà có máy mạnh 100% nhưng có máy chỉ 70-80%
@hoangtien123 Máy nào cũng có DAC cả nhưng quan trọng là iDAC hay dDAC. iDAC hiển nhiên là trash-tier rồi, còn dDAC thì hên xui lắm ko phải mua máy chip high-end là auto có dDAC đâu, chỉ có 1 số máy có thoy 😃
VD: BP3 xài iDAC còn BP3 Pro xài dDAC mặc dù cả 2 máy đều SD600, Poco F1 xài SD845 nhưng ko có dDAC 😁
Edit: Hình như SS làm j có dDAC đâu nếu xài S8 đổ xuống??? S9 đổ lên mua máy Qualcomm DAC ngon hơn.
Lép1102
ĐẠI BÀNG
3 năm
@max-20091 Hình như s10 chip exynos có DAC riêng là CirrusLogic nghe hay hơn s10 chip snapdragon tích hợp sẵn pk a
Có ai để ý đến chất lượng khi nghe nhạc trên điện thoại không? Mình nghe từ cái thời mấy con motorola 1,2 triệu với n77 tàu rồi Blackbery 8110, Blackbery 8820 sau đó là 3GS rồi G2 rồi 6s plus mình thấy nghe tốt lên rõ rệt. Không biết là do tai nghe hay do điện thoại hay do phần mềm hay tất cả..........nhưng dù sao cũng mong với chip âm thanh này smartphone sẽ hạ được DAC thì thậy tuyệt với cắm vào loa máy tính sẽ nghe tốt như nghe từ máy tình.
@dlv.pro.thick.game 😆) cái smartphone tích hợp bao thứ tùm lum ba la, đòi ăn 1 thiết bị chỉ dùng để làm 1 mục đích nghe nhạc
Cái mong ước của bác còn khuya và xa lắm, nó tích hợp hết thì mấy hãng âm thanh đi hết
Đt ko có 3.5mm chắc đã.
KyleGuy
TÍCH CỰC
5 năm
Ko hiểu sao mình nghe nhạc trên lg v30 và s9+ thì thấy chẳng khác j nhau. Còn nghe trên con dac thực sự thì âm thanh khác hẳn 2 con đt
quán cơm mấy đời cpu liền không thèm nâng cấp chip âm thanh tích hợp. thông số thì ảo diệu nào là pcm 384khz rồi dnr tận 130db ngang ngửa es9018 luôn 😆)))))) nhưng mà nghe thì như hạch,thật sự mà nói nghe thua xa con cirrus logic trên iphone chỉ có support đến 48khz.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019