Ra mắt được gần 1 tháng, MacBook Air M2 sản xuất không đủ để bán, người dùng phải chờ 2 đến 3 tuần

P.W
12/8/2022 11:13Phản hồi: 159
Ra mắt được gần 1 tháng, MacBook Air M2 sản xuất không đủ để bán, người dùng phải chờ 2 đến 3 tuần
Ở Mỹ, thời gian chờ nhận hàng chiếc MacBook Air M2 cấu hình cơ bản 8GB RAM và 256GB SSD giờ là từ hai đến ba tuần. Những cấu hình khác đắt tiền hơn thì có thời gian chờ nhận hàng từ 1 đến 2 tuần.

Điều này chứng minh được hai thực tế, thứ nhất là nhu cầu chiếc máy cấu hình cơ bản, giá 1.199 USD vẫn rất cao, và thứ hai là Apple vẫn đang bị những gián đoạn trong chuỗi cung ứng gây khó dễ, từ đó không đủ nguồn cung MacBook đáp ứng nhu cầu thị trường. Điều đáng nói ở đây, đến tận thời điểm này, Apple vẫn chưa thể giải quyết được hết những rắc rối trong khâu cung ứng và những đứt gãy gián đoạn trong chuỗi cung ứng linh kiện thiết bị công nghệ của họ. Bản thân Apple cách đây ít ngày cũng lấy chính nguyên nhân này để giải thích cho kết quả kinh doanh quý II không đạt con số như dự báo trước đây.

Thời gian chờ để nhận MacBook Air M2 tăng cũng rất đúng thời điểm. Hiện tại Apple đang chạy chương trình khuyến mại Back To School cho những học sinh và sinh viên chuẩn bị tới trường mùa thu năm nay. Và đối với nhiều người trẻ tuổi, thời lượng pin ngon, hiệu năng chip M2 ổn dù đặt trong package không có quạt tản nhiệt và thiết kế nhỏ nhắn nhẹ nhàng chính là những lý do MacBook Air M2 đang là món đồ bán rất chạy.

https://tinhte.vn/thread/review-macbook-air-m2-mua-vi-thiet-ke-dung-vi-hieu-nang.3550900/

Review MacBook Air M2: Mua vì thiết kế, dùng vì hiệu năng

Sẽ không phải là nói quá nếu như cho rằng, MacBook Air M2 chính là chiếc MacBook đáng mua nhất cho hầu hết tất cả mọi người, nhưng cũng sẽ có những lưu ý mà những người dùng "hardcore" nhưng yêu thiết kế của Air M2 cần phải quan tâm…
tinhte.vn

Hiện tại trong số những mẫu máy tính của Apple, chỉ có đúng 3 sản phẩm buộc người mua phải chờ nhận hàng: Mac Studio cấu hình M1 Max, iMac 24 inch trang bị chip M1, và MacBook Air M2. Còn lại hầu hết những sản phẩm khác đều có thể nhận hàng luôn.

Quý vừa rồi, CEO Tim Cook thừa nhận nguồn cung máy Mac xuất xưởng thấp tới mức không thể xác định được nhu cầu thực sự của người dùng: “Về mặt đánh giá nhu cầu thị trường, bạn không thể xác định được sức hút của một thiết bị trong trường hợp sản xuất còn không đủ để bán. Doanh số máy xuất xưởng của chúng tôi quý vừa rồi thấp hơn nhiều so với quý trước đó, vì thế chỉ có con số ước tính về nhu cầu thị trường.”

Quý vừa rồi, doanh số máy tính Mac đạt 7,3 tỷ USD, thấp hơn con số 8,2 tỷ USD cùng kỳ năm 2021.

Theo Cult of Mac
159 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Trong khi laptop bọn win ghẻ ko ai mua thì Macbook cháy hàng liên tục. Ngày tàn của bọn windows đã tới, hehehe
MrNghiaIT
TÍCH CỰC
2 năm
@dấu-tên-nhưng-sinh-năm-1981 Còn lâu win mới chết nhiều người mua mac về cài win
arsenal911
TÍCH CỰC
2 năm
@kedote tôi cũng xài song song mac và win bạn nha, công việc tôi (chủ yếu kĩ thuật) nên win chiếm đa số. Mac thì đời chip intel trở đi thì đúng chẳng có gì đặc biệt, từ khi lên m1 thì khác bọt hẳn, đặc biệt khoảng hiệu năng và pin. Nên giờ công việc của tôi liên quan win thì xài máy bàn i9+gtx3090 ở nhà, thuyết trình trình chiếu show cho đối tác xem thì dùng mac air m1 vì khoảng pin vô đối + hiệu năng ấn tượng, chứ đám lap ultrabook ghẻ win pin vừa hẻo vừa phải cắm sạc chứ dùng pin mở file word ppt còn giật lag tung chảo mặc dù mua cái máy 40 củ thật ức chế 😆. Bên cạnh đó loa+màn hình chấp hết mấy bọn lap win ultrabook 40 50 củ =)))))
ThaiLuong48
ĐẠI BÀNG
2 năm
@dấu-tên-nhưng-sinh-năm-1981 Có những phần mềm chỉ hỗ trợ cho Windows và cũng như MacOS. Tuỳ thuộc vào ngành nghề nhé bạn. Nói ngày tàn thì cũng không đúng đâu ạ, quan trọng là trong công việc cần những tác vụ cơ bản thì người tiêu dùng sẽ chọn Apple hay máy tính Windows thôi.
@dấu-tên-nhưng-sinh-năm-1981 gạch đá ăn thôi rồi 😆
Phannam 91
ĐẠI BÀNG
2 năm
ngày tàn windows x86 đã đến
@Phannam 91 Được mỗi cặp loa đáng đồng tiền bât gạo
@Phannam 91 Tui vào đây chỉ vì cái hình. 😁
Bán hàng ko kịp nhưng thị phần Macbook M1 bên Mỹ lại bị tụt giảm thế mới lạ
@vanlinh2905 Con Air MỚi cơ mà ông ơi
dra.long10
TÍCH CỰC
2 năm
@Thiencl lương nó ngàn $, còn mày?
Thiencl
TÍCH CỰC
2 năm
@dra.long10 Làm công ích cộng đồng lương coi như không có
dra.long10
TÍCH CỰC
2 năm
@Thiencl Z mà đi khịa ngta?
Apple còn phải cố gắng nhiều hơn nữa mới mong được số lẻ thị phần của Win được, ví như lập thêm vài trang tinhte để tập hợp thêm fan cuồng chẳng hạn
Cười mặt nồi
@kehuydietngo Iphone còn chả so với cả trăm hãng android đó thôi, ko có j khập khiển cả
@Dragao_ct92 Quan trọng là ý nghĩa của việc so sánh. Chứ thằng 20 tuổi khỏe hơn thằng 2 tuổi thì có ý nghĩa gì không ?
arsenal911
TÍCH CỰC
2 năm
@Dragao_ct92 M khỏi lo cho apple, cả đám công ty lap win cộng lại mới bằng cộng lông công ty ngàn tỉ thôi nên m k cần lo đâu về nhà mà ăn khoai lang rửa bát đi 😆)) đọc cm đám bần nông ngày lo kiếm 3 bữa cơm công nhận có tính giải trí cao thật 🤣
Cười vô mặt
Quá dữ !
Cùng kịch bản đợt M1 pro cũng thế. Đại lý trong nước chưa biết khi nào hàng về, nhờ bạn mua bên Mỹ cũng cháy hàng
@MID217 Ngáo ko có sai tý nào.
Cười vô mặt
@conchott Ngáo chỗ nào, mba cháy hàng chứ đâu phải toàn bộ cháy hàng đâu
@MID217 kakkaka. cuối quý bctc có báo cáo doanh số,doanh thu 1 mình con mac air à? bố th ngáo cuồng. làm ko kịp bán giảm 11% doanh thu.akkakaa
Cười vô mặt
@conchott Thì không kịp bán mba, chứ mấy dòng kia vẫn có sẵn mà, có thật sự hiểu chưa mà sồn sồn sớm vậy
deepspace
ĐẠI BÀNG
2 năm
Điện thoại,ipad mình có thể mua apple, chứ máy tính chỉ dùng win thôi nên khỏi lo, haha. Mother, máy tính mà không làm được tất cả những gì mình muốn ( chơi game) thì dẹp mẹ cho rồi.
@deepspace chơi dc mà 3. chơi CS GO và mấy game online thịnh hành dc rồi. chứ sao chơi nổi mấy game nặng về FPS . laptop xách tay đâu phải để chơi game. mà là pin phải trâu hơn 10 tiếng. màn hình đẹp, built quality ngon vì đem đi đây đi đó mình cầm nó suốt nên built phải ngon và bền mới được.
Lại chiêu trò của con cáo già Tim Cook mà thôi. Năm nay thị trường ảm đạm hơn hẳn năm ngoái, anh em kinh doanh laptop hơn ai hết hiểu rõ điều này. Năm ngoái dịch bùng lên, học online người người nhà nhà mua lap với webcam, mấy con web cam ghẻ bình thường cho ko ai lấy mà cũng hét lên 7-8 trăm. Năm nay ế rồi, Tim Cook một mặt tăng giá sản phẩm, một mặt bày ra chiêu trò khan hàng, hiếm hàng để thúc giục người mua order. Hiếm thật hay ko thì cứ nhìn lap M1 hạ giá để clear kho thì rõ. Ông gì ở trên khịa laptop window cũng là để câu war chứ laptop window gen 12th giờ cũng ngon rồi, những con cùng tầm giá macbook cũng chẳng thua gì về chất liệu hoàn thiện, pin, thiết kế, màn hình cả. Cá nhân mình thấy macbook m1 năm ngoái thì giá còn ổn chứ năm nay lại đi vào quỹ đạo cũ của apple: Con laptop 1500$ thì trong đó 500$ là giá của cái logo quả táo, ko đáng.
dra.long10
TÍCH CỰC
2 năm
@cadenlid mầy kiếm dùm tao con laptop windows nào pin trâu hơn macbook air m1 cái nha
@dra.long10 xưng mày tao trên diễn đàn để thể hiện điều gì đấy bạn trẻ? còn về câu hỏi của bạn, xin mời bạn đọc kỹ lại comment của mình: mình nói "ko thua kém" chứ mình nói "hơn" lúc nào. Còn dẫn chứng: Ngó qua Asus Zenbook Duo đi, pin 70whr 22 tiếng đó. Bạn thiếu một số kỹ năng: đọc hiểu, tìm kiếm thông tin và cả ý thức, sự lịch sự nữa
dra.long10
TÍCH CỰC
2 năm
@cadenlid Vậy gọi là em gái đi, em gái hơi non kiến thức đấy, chip x86 mà đòi thời lượng pin hơn arm à? Nghe anh ko nghe đi nghe bọn quảng cáo 😆 tóm lại M2 ra rồi thì ráng mua M1 về mà trải nghiệm ko thì lạc hậu lắm, M1 nó ngon là vì kiến trúc arm thêm nữa là hệ điều hành tối ưu hóa tốt cho con apple silicon nữa, hiểu chưa
@dra.long10 Chào bạn, trước hết bạn ăn nói rất vô duyên nên sau comment này mình sẽ block bạn. Mình sinh năm 1988, ko rõ bạn sinh năm bao nhiêu nhưng cách ăn nói thực sự là một đứa trẻ hiếu thắng.
Về UX481FL, mình đã trải nghiệm thực tế, mua tại TGDĐ hàng clear trưng bày 20 triệu, dùng thực tế được 11 tiếng đủ cho một ngày làm việc ko có gì phải phàn nàn.
Về Macbook Air M1 cũng đã mua nhưng dùng được 1 ngày thì vứt xó mấy tháng vì M1 còn quá yếu và phần mềm kém, import file 130MB vào là treo excel (dù trước đó trên mạng thấy video mở file excel 1 triệu dòng). Sau đó đã cập nhật lên OS mới nhất (hình như năm đó là Maverick thì phải, mua Office 365 và update bản mới nhất, cũng tương tự, treo ko dùng nổi một giây nào dù là bản 16 GB RAM (bản 8GB lúc đó bị lỗi hao SSD nên ko mua)
Thực sự kiến thức ai hơn ai kém thì chưa rõ nhưng cách thảo luận của bạn ko phải là thảo luận, mà đơn giản là câu war, ko mang lại kiến thức cho cộng đồng cũng như ko có giá trị thảo luận. Tạm biệt và chúc bạn sớm trưởng thành
vn587990
TÍCH CỰC
2 năm
Thích Mac nhưng công việc chạy excel nặng nên đành ngó thôi.
@vn587990 Mua về cài Wins
somaek✅
TÍCH CỰC
2 năm
@vn587990 tính ra cái app excel for mac nó cùi thôi rồi. Chạy làm mình ức chế. Nhưng trên máy chip intel thôi, chứ còn trên apple silicon thì vẫn vậy
vanlinh136
ĐẠI BÀNG
2 năm
@D.lord Vậy thì mua máy Win luôn cho rồi. Dual boot chi cho khổ.
@D.lord Cài Win cũng ko chạy đc vì RAM hẻo, CPU yếu 😆
Cỡ này Threadripper chạy còn ko xong huống chi M2 Ultra
Cười vô mặt
@vn587990 MS ngu gì làm ngon mảng Office cho Mac, vậy người dùng phổ thông ai còn xài windows nữa. 😁
Có đếch j. Việt Nam hàng xách mới 3 ngày đã có loại 99 % 26.9 tr rồi. Chứng tỏ có ng mua về dùng ngày là chán
vanlinh136
ĐẠI BÀNG
2 năm
@trungduca8vn Chuẩn. Bọn cá mập xả hàng thì bọn truyền thông tiếp tay mị dân thôi.
Nghi2k
ĐẠI BÀNG
2 năm
@trungduca8vn ở đâu cũng vậy luôn có 1 nhóm ăn hàng rồi tuồn đi bán 2hand
@vanlinh136 Đúng thật.
Thường thì dòng nào mem tinhte chê bai thì Apple lại bán chạy.
Ngon phết nhỉ, nhưng mà mình mình sẽ chọn M1 Max
Jinnie KTL
TÍCH CỰC
2 năm
chờ sang năm chắc hàng về nhiều hơn
linh0125
TÍCH CỰC
2 năm
Ngon thế, trắng, múp… đúng là macbook
ThaiLuong48
ĐẠI BÀNG
2 năm
@linh0125 Macbook Air M2 mà múp? Bác nói thật đi! bác có đang xem cái máy không? 🙂
dtk89
CAO CẤP
2 năm
@ThaiLuong48 mình thấy không ngon lắm, pin có vẻ bị phồng hơi to, thiếu quạt tản nhiệt nó thế. Nhưng về phần trắng thì màu sắc năm nay đúng là có trắng múp hơn năm ngoái.
red2evil
ĐẠI BÀNG
2 năm
Giờ thì hàng điện tử nào chẳng vậy, tất cả chứ không chỉ riêng Apple. Đặt hàng mà 2 đến 3 tuần, có khi cả tháng mới nhận được...
Bài này nói về macbook hay mupbook vậy ta ?
@Apple thần thánh nfbooks
lehieuds
TÍCH CỰC
2 năm
Tôi muốn nhìn mặt tiền của mẫu trong ảnh bìa. Mong quý thớt giúp :V
@lehieuds chất lượng thật sự
tuyệt vời apple
VNPT001
TÍCH CỰC
2 năm
@trungbeo2020 có đọc hết bài ko vậy? Doanh số giảm so với cùng kỳ năm ngoái kìa
@VNPT001 Suy thoái với lạm phát giảm thế còn ít bạn.
@VNPT001 Cần gì phải đọc, apple là nhất bọn còn lại ko đủ tuổi
Ngầuuu

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019