Review bộ trang phục chạy bộ cường độ vừa đến từ Decathlon

lexcuong
10/2/2022 8:19Phản hồi: 139
Review bộ trang phục chạy bộ cường độ vừa đến từ Decathlon
Mình tham gia bộ môn chạy bộ đã hơn nửa năm, đợt trước đó mình cứ nghĩ chỉ cần quần đùi, áo cộc và xỏ đôi giày vào là chạy thôi nhưng sau một thời gian tìm hiểu trên các hội nhóm về chạy bộ, thì mình mới nhận thức rõ được trang phục khi chạy bộ ảnh hưởng rất lớn đến hiệu quả chạy. Trang phục khi chạy không chỉ mang lại cảm giác thoải mái mỗi khi tập luyện mà còn giúp chúng ta bảo vệ sức khỏe theo cách tốt nhất.

Sau một thời gian tìm hiểu về các hãng sản xuất trang phục dành cho thể thao nói riêng, cũng như bộ môn chạy nói riêng thì mình đã tìm và biết đến Decathlon. Và hiện tại mình thấy hài lòng về những sản phẩm của họ mang lại cho mình trong quá trình mình chạy bộ.

Nói qua về Decathlon, Decathlon được thành lập năm 1976 tại Pháp, với hơn 1,500 siêu thị bán lẻ trên toàn thế giới, Decathlon là một trong những tập đoàn hàng đầu trong lĩnh vực đồ thể thao.

Trang phục chạy ở Decathon được sản xuất theo nhiều kiểu cách, nhiều công nghệ phục vụ riêng cho từng nhu cầu, từng cường độ tập luyện cũng như tùy thuộc vào điều kiện thời tiết nơi mà bạn tham gia tập luyện. Từ sản phẩm dành cho các bạn mới bắt đầu tham gia cho đến các vận động viên chuyên nghiệp. Các bạn có thể xem trên Website của Decathlon hoặc ra trực tiếp cửa hàng để được nhân viên bán hàng tư vấn. Tần suất chạy bộ của mình 1 tuần từ 5-6 buổi và quãng đường mình chạy bộ trong khoảng 5-10km và dưới đây là những trang phục mà mình đã chọn, theo cá nhân mình giá này là dễ tiếp cận nhất đến với anh em, cụ thể như sau:

1. Áo thun chạy bộ Run Dry+

Chiếc áo này được tạo bởi polyester kết hợp elastane tạo ra độ mềm như cotton. Áo có chất liệu nhẹ, mau khô, phù hợp cho người chạy bộ thường xuyên trong thời tiết nóng, và cự ly tối đa là 15km. Ngoài ra áo còn có các lỗ thoát khí, thoát mồ hôi. Với chất liệu mềm, nhẹ và mau khô như trên nhiều khi mình còn không có cảm giác đàng mặc áo khi chạy bộ nữa.

2. Quần chạy bộ Run Dry+

Chiếc quần short Run Dry+ này cũng được cấu tạo từ Polyester, với việc sử dụng sợi vải tổng hợp như trên nó giúp cho quần khô nhanh chóng. Khả năng hấp thụ và thấm hút mồ hôi khá nhanh. Mình mặc chiếc quần này cảm giác khá nhẹ, trong suốt thời gian chạy quần luôn được khô thoáng. Hai bên còn có vùng thông khí rộng giúp mình thoải mái và không có cảm giác bị gò bó khi chạy.

Đặc biệt điểm mình thích ở chiếc quần này là 2 vị trí để điện thoại và chìa khóa. Với phần để điện thoại ở phía sau thì nó giúp mình không còn bị va chạm điện thoại khi để ở túi hai bên khi chạy bộ. Cái này thường anh em hay chạy bộ sẽ biết, để điện thoại ở hay bên túi quần khi vận động rất khó chịu, vì túi quần của anh em nam thường rộng, khi mà chạy bộ điện thoại nó cũng “chạy theo”, cọ vào đùi rất khó chịu.

Túi ngăn đựng điện thoại được thiết kế thông minh ở phía sau, giúp cố định điện thoại tạo cho chúng ta cảm giác chạy bộ được thoải mái nhất. Túi đựng điện thoại có kích thước tối đa là 78x160mm cho phép chúng ta hoàn toàn có thể để được những chiếc điện thoại có kích thước màn hình lớn như hiện tại. Đặc biệt ở ngăn đựng điện thoại này được trang bị một lớp vải có thể tránh được mồ hôi tránh được việc các thiết bị di động của mình bị thấm nước.

Phía trước bên trái của quần còn có 1 túi nhỏ, để đựng chìa khóa nhưng mình thường dùng cái túi này để dựng case tai nghe, túi này bỏ vừa được case của tai nghe Airpods Pro của mình.

3. Tất chạy bộ cổ ngắn Kiprun

Quảng cáo

Phần gót chân và mũi chân được làm bằng sợi polyamide bện với sợi polyamide với lớp phủ PTFE thứ hai, nhờ vậy tất có thể ngăn tình trạng phồng rộp. Mình sử dụng đôi tất này trong suốt quá trình chạy bộ từ cường độ cao cho đến vừa, thì hoàn toàn không thấy chân có hiện tượng bị phồng rộp. Tất mỏng nhưng khá êm, đặc biệt nó rất ôm chân mình, nên là mình không gặp hiện tượng bị xê dịch tất hay bị lỏng lẻo trong quá trình chạy.

4. Băng bảo bệ đầu gối Soft 500

Đợt trước mình không nghĩ là bó gối nó thực sự cần thiết trong việc chạy bộ, nhưng sau một thời gian chạy với cường độ cũng khá cao thì mình đã gặp phải hội chứng bánh chè - đùi, khá đau.

Băng bảo bệ đầu gối (bó gối) giúp hỗ trợ và giảm đau tuy nhiên đây chưa phải là ứng dụng quan trọng nhất. Thông thường khi chúng ta chạy bộ, não sẽ chỉ đạo cho khớp biết cần phải di chuyển khi nào. Nhưng khi chúng ta bị chấn thương thì cảm biến này có thể không được nhạy bén nữa và đeo băng đầu gối có thể giúp giải quyết tình trạng này.

Thực ra cũng khuyên anh em, nếu chạy bộ mà bị đau chân quá thì nên nghỉ một thời gian cho ổn định lại, hoặc có thể dùng các phương pháp vật lý trị liệu để có thể mau hồi phục, chứ đừng nên tham lam quá mà vẫn đi chạy bộ lúc còn đau, rất không tốt cho sức khỏe và nhiều khi còn dẫn đến những trường hợp vô cùng đáng tiếc.

Quảng cáo

Nói về băng bảo vệ đầu gối Soft 500 thì nó dược sử dụng làm biện pháp phòng ngừa, băng bảo vệ đầu gối SOFT 500 được thiết kế để áp dụng lực ép lên đầu gối để khớp gối được hỗ trợ đúng cách. Lực ép này kích thích đầu gối để não của bạn cảm nhận tốt hơn. Vòng silicon giúp cố định và nâng đỡ gối, giảm áp lực lên đầu gối. Chất liệu vải dệt kim tạo cảm giác thoải mái giúp thấm hút mồ hôi.

Mình sẽ sử dụng băng bảo vệ đầu gối khi nào cảm giác bị đau cơ, hoặc những hôm nào chạy vượt quá cự ly như bình thường. Chứ hằng ngày mình ít sử dụng nó.

Trên đây là trang phục cùng mình chạy bộ cự ly 5-10km hằng ngày, mình mong những chia sẻ về những sản phẩm trên của mình sẽ giúp được nhiều anh em đang cần có một bộ trang phục tốt để chạy bộ. Chúc anh em luôn mạnh khỏe và vui tươi 😁

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

139 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

namtuocKT
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cũng đang mặc 1 cái áo giống ở trên, nhưng mang quần chợ, vớ feature 15k/đôi, giày Boston 9, mới chạy bộ
Buồn ghê...
@adagioleonard Moá, bác làm e tưởng internet nhà em lag, load đi load lại mấy lần 😔((
Cảm thấy tổn thương
Kelvin1992
TÍCH CỰC
2 năm
@nospecial Có loại áo mỏng chống mưa phùn 5xx k đấy bác, mặc thích lắm.
Theo mình bạn nên mua cái đai đeo hong để bỏ điện thoại, chìa khóa... khi chạy sẽ tốt hơn là để điện thoại trong túi quần như thế
@Góc cô đơn mình có, nhưng nhiều khi không muốn đeo vác nhiều thứ nên mới sử dụng quần này thôi bạn, lúc mình chạy chỉ mang theo cái điện thoại nên dùng quần này mình thấy khá hài lòng
Chạy bộ càng ngày càng cồng kềnh nhỉ, nhiều bạn mang vác đủ thứ đồ chơi lẫn công nghệ trên người 😁
@americanoda em tham gia vào nhiều group, rồi đọc nhiều bài thấy nó cũng thiết thực cho việc chạy bộ, việc trang bị những trang phục, phụ kiện thích hợp cũng mang lại trả nghiệm tốt hơn khi chạy bộ đó bác
@americanoda mình thì thích chạy mùa hè được cởi trần mặc quần đùi thôi chạy thích nhất
vcl chạy bộ có 5-10km chơi băng bảo vệ =))
@choigiky dính vào môn chạy bộ rồi mà nghiện thì có nhiều cái dở hơi để nói lắm bác.
bomrangchuot
ĐẠI BÀNG
2 năm
@choigiky Cái băng đó gọi là Băng hỗ trợ đầu gối (knee support band), giúp bảo vệ tránh vận động sai tư thế hoặc quá mức gây chấn thương. Đọc cmt là thấy ông chả biết cmn gì về thể thao cả
@bomrangchuot vớ vẫn
1. sai tư thế tức là sai thì làm cho đúng, ông chưa phải vận động viên để tập đến mức quá độ và sai tư thế đâu
2. quá mức gây chấn thương là do bản thân cố cmn quá và méo có lợi cho cơ thể
với 2 cái ý ông nói thì xem lại bản thân trước khi dùng

à mình tập tạ thì bản thân phải đúng tư thế trước chứ cần đến dụng cụ để "tránh vận động sai" thì chết từ đời cố lỗ nào rồi
Bài chi tiết hơn chủ tịch =))))
@thaido_design thanks bác hahahaa
Ngon lành
@mrthanh213
Cười vô mặt
binhdovu
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cần nhất đôi giày, thêm cái quần che chym. Lắm phụ kiện đến khi quất FM lại chỉ mong vứt bớt đi cho nhẹ
@binhdovu tùy điều kiện thời tiết nữa bác, chứ chạy fm nắng mà không có mũ, mưa lạnh mà không có áo chắc tèo hahaa
Mua thêm đôi giày chạy bộ của hãng cho đủ đánh giá chứ bác
@anhtuanngoc giày của decathlon dùng không phê bác à 😁
@lexcuong Chắc bạn chưa chọn đúng giày thôi, chứ mình đang đi đôi này, mỗi ngày chạy tầm 10km thấy rất êm.
@Khicondominon tại mình đang đi quen đôi ultra boost ấy bác
teobe
TÍCH CỰC
2 năm
@Khicondominon Hizz, giá này hàng hiệu òi.
@teobe
Cười vô mặt
đồ của decathlon thì không quá suất sắc, nhưng sử dụng thì hiệu quả. em cũng đang cày 1 đôi giầy gần 2k km rồi mà vẫn ngon lắm 😁
@Dương Quang Thế mình đang có sẵn đôi ultra boost, trước cũng định mua 1 đôi của decathlon nhưng đang hơi lăn tăn về chất lượng
kanishi
TÍCH CỰC
2 năm
nên đầu tư cái đồng hồ chạy bộ cho lâu dài tử tế, cầm điện thoại đi chỉ là bước đầu thôi
hai là ko nên đeo băng chạy bộ làm gì, sẽ làm chấn thương thêm trầm trọng
ba là phụ kiện ko quan trọng, quan trọng là có chạy
@kanishi Mình có đeo apple watch mà bạn 😁
https://tinhte.vn/thread/review-apple-watch-se-sau-4-thang-su-dung-su-lua-chon-an-toan-va-kinh-te.3455108/

Review Apple Watch SE sau 4 tháng sử dụng: sự lựa chọn an toàn và kinh tế | Viết bởi lexcuong

Mình đã sử dụng Apple Watch SE được một thời gian và dưới đây là những đánh giá của cá nhân mình về chiếc đồng hồ này. Tại sao mình lại mua Apple Watch SE: Mình là một người sử dụng Apple Watch khá lâu…
tinhte.vn
bomrangchuot
ĐẠI BÀNG
2 năm
@kanishi Băng giúp hạn chế chấn thương bạn ơi. Khi cơ yếu do mỏi hoặc chưa đủ mạnh để kiểm soát động tác thì dễ chấn thương
Kent Light
TÍCH CỰC
2 năm
Cảm giác tốt hơn, tâm lý tốt hơn thôi chứ nói có gear vào chạy hơn hẳn thì ảo tưởng quá.
Không phải cứ hội nhóm này nọ là tất cả nội dung phát tán đều chuẩn đâu. Không phải mình bảo họ nói sai, mà là các hội nhóm thường thần thánh hóa một vấn đề gì đó khi có cùng quan điểm.
Xuất phát điểm, thể chất cá nhân, tiềm năng thích hợp bộ môn, cường độ và duy trì, v..v...nhiều yếu tố lắm man!
@Kent Light mình không đồng tình với quan điểm của bạn, ví dụ như nếu chọn sai áo đi chẳng hạn, nó không thoát được mồ hôi khiến cho cơ thể khá mệt, cũng như lựa chọn 1 chiếc áo phù hợp, mình sẽ hạn chế được việc cọ sát với cơ thể của mình, mình không phải theo hội nhóm mà từ những chia sẻ của những người xung quanh mình họ cũng bị trầy xước người khi mặc những chiếc áo mặc cơ bản hằng ngày
tuanh1985
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Kent Light Nên so sánh trên cùng 1 người để loại bỏ các yếu tố về thể chất/ năng khiếu như bạn nói. Cùng 1 người nếu chọn mang gear phù hợp thì performance chắc chắn sẽ tốt hơn nếu mang dép lào quần xà lỏn mà chạy.
Còn so sánh 2 người khác nhau, thể chất khác nhau và nói là gear ko hỗ trợ thì rất khập khiễng
Kent Light
TÍCH CỰC
2 năm
@lexcuong vậy nhờ bạn test thực tế và quay video review dùm để mình mở mang tầm mắt.
Cùng quãng đường, loại giày, trạng thái cơ thể (k cần giống 100%) ví dụ sáng dậy đúng khung giờ nào đó rồi chạy và so sánh thử xem 😃
bomrangchuot
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Kent Light Bạn thử tự trải nghiệm rồi review lên đây chứng minh cho mọi người mở mang tầm mắt đi chứ đòi người khác làm là sao?
Chào người anh em Pixel
Mình cũng chuyển qua chạy bộ trong 1 năm gần đây và thường xuyên mang theo chiếc P5 nhẹ nhàng đi chạy 😁
@Cafethangbay e dùng pixel nhưng máy chính là iphone bác ơi hahaa
@lexcuong à mình cũng dùng máy chính iPhone mà =)) Con này cầm đi chạy thôi
@Cafethangbay lại chào lại người anh em hahaa
@lexcuong Nay mới biết mình lại chung sở thích đọc sách đấy người anh em =))
@Cafethangbay chết dở rồi hahaa
NgoTuan1809
ĐẠI BÀNG
2 năm
Hãng này đồ chất mà rẻ hơn nhiều hãng khác. Mua đôi Run one gần 300 chạy 2 năm chưa hư,trãi nghiệm cũng khá tốt.
@NgoTuan1809 đúng bác, hãng này em thấy giá rẻ mà lại ngon 😁
Mua đôi giày của Decathlon đến nay là 2,5 năm rồi, cứ cách ngày chạy một lần, mỗi lần chạy 5km, đến nay vẫn ổn, và vẫn đang dùng. Nói chung đồ của Decathlon giá rẻ, phù hợp kinh tế của nhiều người, mà cũng bền nữa. Nhưng hãng này ít mẫu mã và ít màu đẹp

Sonbangiay
ĐẠI BÀNG
2 năm
@hoangminh2018 Thấy nick tui là sonbangiay ko ? Thời đó kalenji made in Việt Nam ko àh. Tui bán ầm ầm
Sonbangiay
ĐẠI BÀNG
2 năm
@hoangminh2018 Ah ko. 10 năm hơn. Ko phải 6-7 năm nha
Sonbangiay
ĐẠI BÀNG
2 năm
@hoangminh2018 Mấy giày loại này quăng máy giặt thoải mái
@hoangminh2018 ko biết bạn dùng hãng nào chứ mình đang chạy lining với anta giặt mấy chục lần rồi mà trả sao. chạy cũng được 2-3000 km rồi. decaton này thì chưa thử nên ko rõ chất lượng.
Tổng giá bộ này khoảng bao nhiêu tiền b?
@hoainam_002 áo: 195k
quần: 245k
tất: 125k
bó gối: 495k
tổng là: 1060k bác à
Anh đi tập xài đồ thể thao của adidas,nike,puma,reebok 😁
@NghiepTranVINA Ok anh, AEON mall bán nhiều hơn coopmart nhiều nên tha hồ chọn
@lehuuthe1202
Đừng nói nữa, quất đi em
@NghiepTranVINA Uhm, với lại quần anh mua trong mall có lẽ túi quần có dây kéo nên tiện mặc đi siêu thị hơn quần fima
@lehuuthe1202 Em thích là được 😁
cuongpk
TÍCH CỰC
2 năm
băng gối này đeo squat ok ko bác nhỉ, mình xài mấy cái mà chắc dõm nên ko thấy ăn thua
@cuongpk squat cái này khá ổn bác, e dùng nửa năm rồi mà vẫn chưa thấy bị giãn
Hoozer
ĐẠI BÀNG
2 năm
Chạy thời gian rồi sẽ k cần băng gối, điện thoại, …. cồng kềnh. Quần áo, đồng hồ nhịp tim và giày là ok. Càng nhẹ càng tốt.
@Hoozer băng gối chỉ hôm nào em cảm giác bị đau với chạy dài thôi, chứ giờ e cũng cầm theo cái điện thoại để nghe nhạc thôi, đồng hồ thì cũng đang dùng aw rồi
@lexcuong Chạy mà cái điện thoại hơn 100gr cứ lủng lẳng phía dưới, đôi kho cọ quẹt hàng họ nữa thì khó chịu lắm! Nếu muốn nghe nhạc, bạn sắm cái máy chuyên dụng chỉ vài chục gram thôi, vừa nghe hay vừa nhẹ nhàng.
@Mạnh Tùng cái quần kia giải quyết đc vấn đề lủng lẳng phía dưới đó bác
khoaslim
TÍCH CỰC
2 năm
Áo nike
Quần nike
Tất nike
Giày Nike
@khoaslim ngon lành bác ạ
@khoaslim mình cũng muốn mua quần nike, mà hình như nike chỉ có quần dù thôi, mình thì thích quần thun.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019