Review Fujifilm X10, chiếc máy ảnh 10 năm tuổi

14/3/2022 2:49Phản hồi: 66
Review Fujifilm X10, chiếc máy ảnh 10 năm tuổi
Đây là review về Review Fujifilm X10, chiếc máy ảnh 10 năm tuổi của mình. Mình mua nó với giá 3.5 triệu. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về Review Fujifilm X10, chiếc máy ảnh 10 năm tuổi

Ống kính liền body, zoom quang học 28mm - 112mm (tương đương với FF)

ISO 100-6400 (dùng được)

Sensor 2/3" (nhỏ cỡ 1/3 sensor crop APSC của Xpro2)

Giả lập phim mặc định: PROVIA, ASTIA, VELVIA, MONOCHROME

Có thể tuỳ chính WHITE BALANCE SHIFT, tuỳ chỉnh WB, shadow, hightlight, color, sharpness

pin 1000mha, chụp được tầm 200 tấm ảnh khi tắt màn hình LCD chỉ dùng OVF.

Form máy nhìn vuông vức như 1 chiếc Contax T3 ấy, may mà không có cái giá 40tr vì được người nổi tiếng cầm.

Những thứ mình thích

Cầm nhỏ gọn, Sensor tốt, Bokeh tốt, màu đẹp, có giả lập phim đẹp (tuỳ chỉnh theo ý thích, mình chỉnh thử màu kodakchrome thấy đẹp lắm)

Mình sở hữu 1 chiếc Xpro2, dạo gần đây, cân nặng và kích thước của nó hơi cồng kềnh với mình. Mình bắt đầu cần 1 chiếc máy ảnh nhỏ gọn hơn, giá trị thấp hơn để đỡ phải nâng niu. X100v là cái tên đầu tiên nhảy vào đầu mình, tuy nhiên giá trị máy khá cao, mà mình cũng lười bán con xpro2 graphite để tìm mua 1 em x100v.

Quảng cáo

Những dòng x100 thấp hơn giá vẫn khá cao, cho tới khi mình nhớ ra x10, ra mắt vào năm 2011. Mình tìm mua được 1 em nhìn khá mới với giá 3.5tr, một con số không tệ cho 1 chiếc máy ảnh kèm lens. Thậm chí dòng máy ảnh đang nổi Papershoot cũng không có giá như thế này, chất lượng build mình đọc review cũng ko tốt mấy.

Những thứ mình không thích

Hơi tiếc OVF không hiển thị thông tin gì cả, không có cả điểm lấy nét.

Lens thò thụt cũng không thích bằng lens Fix như x100 series

Quảng cáo

Nên mua hay không?

Rất nên mua nếu bạn đang tìm 1 chiếc máy ảnh rẻ, đẹp, có chụp phim, có bokeh, bền bỉ và trải nghiệm máy rangfinder như FUJIFILM

Không nên nếu bạn yêu cầu chụp cao hơn, FUJI X10 tương đương như 1 con máy nằm giữa điện thoại và Máy ảnh DSLR.

Ảnh X10 nhìn nghệ hơn iphone nhưng sẽ không chất lượng cao bằng DSLR

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

66 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mấy dòng này giờ chỉ hơn đc cái zoom quang học với lại cảm xúc cầm máy thôi, chứ chất lượng ảnh thì ko hơn smartphone cao cấp đâu 😁
1 người dùng máy ảnh 7 năm cho hay 😃
nhqdat
TÍCH CỰC
2 năm
@dearboy2015 Chỉ có PnS đời rất cũ mới có cảm biến nhỏ thôi bạn ạ (1/2.5" và nhỏ hơn). Các đời cũ (10 năm đổ lại) thì sensor đã khoảng 1/1.7" rồi. Cái độ phân giải của PnS nó thấp nên Pixel pitch (size) của nó lớn. Ví dụ Canon Powershot S110 cùi mía sensor size là 1/1.7" và độ phân giải 12Mpx ⇒ pixel pitch (độ rộng của pixel) là 1.87µm. Còn cái điện thoại flagship như iPhone 13 bây giờ sensor size 1/1.9" và pixel pitch là 1.7µm. Nếu như cảm biến ISOCELL HP1 của Samsung 1/1.22" độ phân giải 200Mpx thì pixel pitch nó là 0.64µm, hoặc con cảm biến bự nhất ISOCELL GN2 size 1/1.12" độ phân giải 50Mpx thì pixel pitch cũng là 1.4µm thôi. Có nghĩa là diện tích 1 pixel của cảm biến điện thoại vẫn nhỏ hơn diện tích 1 pixel của cảm biến PnS nên nó dễ nhiễu hơn khi ánh sáng yếu và dynamic range sẽ kém hơn.

Nói tiếp đến phần thấu kính, thấu kính điện thoại nhỏ xíu nên rất kém nếu so với thấu kính của PnS (vì to hơn nên dễ gia công chính xác hơn), do vậy chất lượng ảnh bị ảnh hưởng rõ rệt, điều này thường thấy rõ nếu xem zoom 100% (pixel to pixel) trên máy tính. Tuy nhiên, phần chất lượng thấu kính này người dùng thông thường ít cảm nhận được, chỉ có ai có yêu cầu cao về chất lượng ảnh mới để ý thôi. Một số hãng smartphone đầu tư cho ống kính tốt là Apple, Sony, hoặc một số hãng dùng Zeiss (Nokia, Motorola) hay Leica (Huawei) nhưng chất lượng chỉ tốt hơn các ống kính cho smartphone khác thôi chứ khó qua mặt được ống kính của PnS loại tốt (tất nhiên loại trừ trường hợp zoom quá dài trên PnS rồi so, vì ở tiêu cự dài thì ống PnS sẽ cho chất lượng kém hẳn so với đoạn tiêu cự ngắn).

Cái hơn của cảm biến điện thoại flagship bây giờ chính là công nghệ cảm biến mới nên nó cải thiện được độ nhiễu, độ no màu khi thiếu sáng hơn cảm biến đời cũ của các PnS xưa, tuy nhiên vẫn không đủ bù chênh lệch này nếu so sánh một cách kỹ lưỡng. Riêng đối với iPhone 13 thì cảm biến có pixel pitch lớn gần như bằng pixel pitch của máy ảnh PnS nên nó sẽ cho ảnh tốt hơn các con PnS đời cũ, còn các PnS đời mới thì công nghệ cảm biến tốt hơn sẽ cho ảnh tốt hơn.

Nhưng nói gì nói, độ tiện lợi của camera phone thì không có cái máy ảnh nào so sánh được. Thực ra đây mới thực sự là điểm mạnh nhất của camera trên phone, dẫn đến sự chết đi của dòng PnS. Điều này cũng dẫn đến 1 thực trạng não lòng cho người quan tâm đến nhiếp ảnh, đó là cái chất màu gắt, bệt, gai và vàng khè của iPhone lại dần trở thành tiêu chuẩn cái đẹp của chất lượng hình ảnh ngày nay. Không gắt, không bệt, không vàng thì không trung thực 😃
@nhqdat không nét toàn khung hình nữa thì không đẹp 😩😩
famille
ĐẠI BÀNG
2 năm
@dearboy2015 thôi không biết dùng thì bán máy ảnh đi cho người khác dùng bác ợ
@dearboy2015 phóng to lên mới biết dc
Không biết chất lượng ảnh của con này hiện nay so với các điện thoại flagship thì thế nào. Cảm biến 2/3" thì lớn hơn so với điện thoại (khoảng 1/3") nhưng lại dùng ống Zoom, phần mềm cũng thua kém nên có lẽ chất lượng ảnh chỉ tương đương. Nhưng với giá chỉ 3,5tr, nhỏ gọn, kiểu dáng rất đẹp và tạo cảm hứng chụp ảnh, ống kính đa dụng thì có lẽ nó phù hợp với bạn nào có đam mê mới làm quen với máy ảnh.
@NguyễnXuânBằng điện thoại flagship bây giờ toàn dùng cảm biến to từ 1/2" đến 1/1,12"
@NguyễnXuânBằng flagship giờ chụp ngon hơn mấy con này rồi bác.
s89hd
TÍCH CỰC
2 năm
nếu nhu cầu chỉ lưu kỉ niệm và up fb thì đt đời mới giờ ngon hơn.. 😁
nhưng nếu tìm cảm xúc cầm máy ảnh thì nên mua :D
Robie
TÍCH CỰC
2 năm
đã từng dùng em này trong những năm 2014-2015, là khoảng thời gian mình đi "phượt" nhiều nhất. Chất lượng ảnh nếu so với các thiết bị bây giờ sẽ không bằng, nhưng cầm tay rất có cảm xúc.
Yêu quá
Không có gì hết, thấy nó bình thường, chỉ dành cho ai đam mê mario và hoài cổ.
Vẫn ngon nghẻ lắm
Theshy114
TÍCH CỰC
2 năm
Xe 1 với 1 lens mf chất lượng ăn đứt em này. Cảm biến 2/3" từ 10 năm trước thì đâu ăn được điện thoại bây giờ
@Theshy114 Còn tuỳ vào tiêu chí như thế nào là "Ăn" của mỗi người 😊. Tiêu chí của mình là bokeh ( điện thoại chưa làm tốt) và màu film - điện thoại chưa đẹp bằng fujifilm.
ngghuyy
CAO CẤP
2 năm
@Theshy114 Mình XM1 50f1.5 max khẩu còn sáng hơn điện thoại. Chụp nửa đêm kéo lightroom còn lấy lại được màu sắc, đấy là chưa đánh flash. Body vẫn còn tốt và nhỏ gọn hơn dòng XT, date ~10 năm, len thì mua sau này
Cố 1 chút lên XF10 ngon hơn nhiều nhé, đang dùng XF10 chụp rất đẹp
@loveskyvn Đây là máy phụ mình chụp cho vui thôi, máy chính mình dùng Xpro2. Sẽ có 1 bài sử dụng Xpro2 sau 6 năm ra mắt.
@Phòng Khách của Jun ngon
@Phòng Khách của Jun con xf10 mình cũng dùng làm máy phụ thứ 3 😅
@loveskyvn xf10 ko có viewfinder mình ko thích lắm, mình thích x100s/t hơn nhưng giá cao vs khó kiếm 😂
@Phòng Khách của Jun tầm chừng 4-8tr thôi bạn
Nói 10 năm nghe có vẻ xa vời ,nhưng con máy này tận 12 năm tuổi nhìn vẫn ko khác mấy con thời nay nhiều lắm 😁
@voldemot thua ở chỗ iso 200 😃
Máy ảnh 10 năm thì vẫn còn chụp OK lắm. 10 năm trước máy ảnh loại tốt là cũng có những tính năng thiết yếu để cho ra bức ảnh đẹp rồi.
@Giang Không Xấu Trai Tùy con bạn ơi. 10 năm nhưng mà dslr full frame thì nó lại khác, mà compact du lịch thì lại khác.
@caocaolatre199x Mình đang nói chung chung. các phân khúc cùng so với nhau ấy bạn
Mình có và bỏ vì đơn giản là ở thời điểm hiện tại nó ko thể làm gì tốt đc. Muốn xoá phông thì phải zoom max tiêu cự, như thế thì góc lại quá hẹp. Ở tiêu cự rộng nhất gần như ko thể xoá phông nếu chụp bình thường, muốn xoá phông phải dí sát mới xoá đc vì sensor quá nhỏ chỉ 2/3". Ảnh cũng ko thể nét căng như đt bây giờ, cộng thêm với mình thấy ảnh con này hơi khó hậu kì. Nói chung là cũ và cổ quá rồi. Này chỉ chụp street thôi, mà phải cứng tay lắm mới có ảnh chất được, gà gà chụp nó còn chán hơn đt.
Hoài Bẩu
ĐẠI BÀNG
2 năm
còn mỗi RX1 làm bạn
@Hoài Bẩu ố, hidden gem !!! nhìn đẹp quá
Mình cũng đang xài 1 con Canon S110, sơ sơ cũng 10 năm tuổi.
nhqdat
TÍCH CỰC
2 năm
@SoGetSu Con này mình cũng có. Màu jpg mặc định xấu nhưng chụp raw rồi hậu kỳ thì chất lượng ảnh tốt bất ngờ. Thỉnh thoảng cần gọn nhẹ cũng lấy ra dùng.
@nhqdat Mình bỏ cốp xe Wave.
Đi biển chết 1 con. Dùng rất ổn, màu đẹp, gọn gàng, giá dễ chịu
Máy Fujifilm có trò mua cái nút shutter về gắn nhỉ?
Mình cũng vậy 😆
@Alpaca Dễ Thương hình như thấy có mỗi fuji làm cái nút rãnh để gắn phụ kiện dây chụp từ xa nhỉ mấy hãng kia ko có.
@boyngo1988 Theo e biết là vậy. Gắn cũng vui, mua nút màu mình thích gắn vào trông có cảm hứng hơn
supi7
CAO CẤP
2 năm
Ad rì viu con X70 này nữa đi =)))
@supi7 Con này mình vẫn đang xài, mua 5 củ cách đây 3-4 năm rồi, giờ một năm lấy ra xài đôi ba lần thấy vẫn ổn mà lại trông cổ điển phết.
nkblu
ĐẠI BÀNG
2 năm
@supi7 con này giờ em kiếm hàng để mua k có các bác ạ 😢
@supi7 con này thì ngon quá rồi, giờ tìm ko ra
supi7
CAO CẤP
2 năm
@nkblu Cũng hiếm hiếm bác ạ
supi7
CAO CẤP
2 năm
@nhtphuc Thỉnh thoảng mới thấy có ng bán bác ạ
dhiepp
ĐẠI BÀNG
2 năm
Màu sắc và xử lý ảnh tốt quá bác. Em cũng xem ảnh nhiều ae fuji, hơi lạm dụng filter khiến màu ảnh kinh dị
nhỏ gọn như gr3

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019