IFA 2024

IFA 2024

Review game FC24 Mobile: một tựa game dễ chơi cho những anh em nào đam mê bóng đá

Anh Tú.
21/2/2024 3:47Phản hồi: 65
Review game FC24 Mobile: một tựa game dễ chơi cho những anh em nào đam mê bóng đá
Mình là người ít chơi game đã rất nhiều lần mình đã có chia sẻ là tựa game duy nhất trên máy của mình là FC24 hoặc trước đây là Fifa 23. Đây là một tựa game phù hợp với sở thích của mình và nó cũng khá đơn giản để có thể hiểu và chơi. Trong bài viết này mình sẽ chia sẻ chi tiết hơn về gameplay, đồ họa và những thứ đáng chú ý khác của tựa game này.

Giới thiệu những tựa game hay trên Apple Arcade

Mình là một người không thường chơi game nhưng lại rất có hứng thú với những tựa game trên Apple Arcade do nó được đầu tư chỉnh chu. Tất nhiên Apple Arcade không phải thuộc dạng miễn phí nên anh em cũng nên cân nhắc để mua thuê bao…
tinhte.vn

Giới thiệu sơ về game

FC24 là một trò chơi mô phỏng bóng đá được phát triển bởi EA Vancouver và EA Romania, và được EA Sports phát hành. Đây là phần đầu tiên trong loạt trò chơi EA Sports FC, kế nhiệm loạt trò chơi điện tử FIFA sau khi mối quan hệ hợp tác giữa Electronic Arts và FIFA kết thúc với FIFA 23. FC24 sở hữu hơn 19.000 cầu thủ được cấp phép, 700 đội bóng, 100 sân vận động và 30 giải đấu trên toàn thế giới.

Đánh giá tổng quan

Đánh giá chung

Về mặt tổng quát, nó là một tựa game khá ổn áp cho anh em đam mê đá banh. Trong quá trình chơi hay truy cập những tính năng khác nó đều diễn ra mượt mà nhưng bên cạnh đó vẫn sẽ có một số thiết bị nó không gánh nổi tựa game này thì anh em nên cân nhắc trước nếu muốn chơi tựa game này.

Điểm mạnh

Chắc chắn điểm mạnh của trò chơi này sẽ là sự đơn giản trong cách chơi. Chỉ cần anh em có Wi-Fi, 4G hoặc có một thiết bị từ tầm trung trở lên là có thể chơi rồi. Ngoài ra chuyển động của tựa game này rất mượt mà dù nó không ngốn quá nhiều dung lượng máy.

Screenshot 2024-02-21 at 11.01 2.jpg

Điểm yếu

Điểm yếu của tựa game này cũng xuất phát từ chính điểm mạnh của nó, đó là sự đơn giản. Đối với những anh em nào muốn một tựa game bóng đá phức tạp hơn như các tựa game quản lý bóng đá truyền thống, thì tựa game này sẽ không đáp ứng được điều đó.

Screenshot-20240221-105809-FC Mobile.jpg

Là một người đã từng trải nghiệm rất nhiều tựa game quản lý bóng đá, điều mình thích ở những tựa game quản lý bóng đá từng chơi là người chơi có thể điều chỉnh các điều khoản chi tiết trong hợp đồng khi muốn ký kết với một cầu thủ nào đó, ví dụ như mức lương, số tiền mua và các đãi ngộ khác. Sự phức tạp này cũng làm cho game trở nên thực tế hơn và thú vị hơn, đặc biệt là đối với những anh em nào thích được trải nghiệm làm một nhà quản lý bóng đá đích thực. Còn với FC24 thì chỉ có tiền là muốn mua ai thì mua, còn làm gì để có tiền thì có nhiều cách, nhanh nhất là nạp 😁.

Gameplay

Quảng cáo

Về mặt lối chơi, ứng dụng này cũng có lối chơi rất đơn giản, dễ dàng tiếp cận với nhiều người chơi.

Giao diện của tựa game này bao gồm 5 mục chính:
  • Nhiệm vụ cho người chơi
  • Liên đoàn
  • Thị trường chuyển nhượng cầu thủ
  • Đổi cầu thủ
  • Cửa hàng

Screenshot-20240221-102752-FC Mobile.jpg

Ngoài ra, game còn có 3 mục khác ở màn hình chính là:
  • Tiến hành vào trận đấu
  • Xem đội hình
  • Sự kiện

Mục "Sự kiện" sẽ thay đổi tùy theo thời gian và tương ứng với những sự kiện bóng đá ngoài đời thực, ví dụ như giải đấu C1, Euro hay World Cup.

Screenshot-20240221-105752-FC Mobile.jpg

Quảng cáo

Đồ hoạ

Về mặt đồ họa, chất lượng hiển thị sẽ phụ thuộc vào màn hình và cấu hình máy của anh em. Tuy nhiên, anh em có thể tùy chỉnh đồ họa trong cài đặt để phù hợp với thiết bị của mình. Anh em có thể thay đổi chất lượng hiển thị và khung hình của trận đấu. Mình khuyến khích anh em nên để khung hình ở mức High (tương đương với 60 frame rate) để có trải nghiệm mượt mà nhất. Tuy nhiên, với những máy có cấu hình thấp, anh em sẽ không thể thay đổi quá nhiều về chất lượng hình ảnh và khung hình.

Screenshot-20240221-105827-FC Mobile.jpg

Điểm cộng của tựa game này là ít bị lỗi đồ họa hơn so với các tựa game bóng đá khác. Mình đã từng chơi nhiều tựa game bóng đá khác và thường gặp hiện tượng không đồng nhất giữa hoạt động của cầu thủ và trái bóng. Ví dụ, có trường hợp cầu thủ sút bóng nhưng bóng lại đi xuyên qua chân. Đây là lỗi khá phổ biến và thường được cộng đồng mạng troll.

Screenshot 2024-02-21 at 11.02.jpg

Các chế độ chơi

Các chế độ chơi chính của game bao gồm:
  • Chơi sự kiện: Tham gia các sự kiện theo thời gian thực với những phần thưởng vui vẻ.
  • Chế độ tấn công: Tập trung vào tấn công ghi bàn, chọn đối thủ ngẫu nhiên.
  • Chế độ đá cả trận: Thi đấu một trận đấu đầy đủ 90 phút, chọn đối thủ ngẫu nhiên.
  • Chế độ cho tự đá: các cầu thủ tự đá và anh em chỉ chỉnh chiến thuật và thay đổi người, giống với những tựa game quản lý bóng đá.
  • Mời bạn bè cùng chơi: Anh em có thể mời bạn bè vô để solo

Screenshot-20240221-105709-FC Mobile.jpg

Nhìn chung, chế độ chơi của FC 24 hiện nay còn khá ít so với các tựa game khác. Hy vọng trong tương lai, game sẽ được bổ sung thêm nhiều chế độ chơi mới mẻ và thú vị hơn, ví dụ như đá bóng ngoài bãi biển hay đá bóng ở khu ổ chuột, giống như game NBA.

Kết

Để nói tự game này có đáng chơi hay không thì mình sẽ trả lời là nó là một tựa game đáng chơi cho những anh em nào có đam mê bóng đá và đam mê điều khiển trực tiếp một trận đấu bóng đá. Tựa game này sẽ dễ xây dựng đội hình theo ý muốn của anh em, khác với những tựa game quản lý bóng đá là anh em phải làm rất nhiều thủ tục để có một cầu thủ mong muốn. Nhưng như mình đã nói trên đó cũng là một điểm yếu mà làm tựa game này trở nên quá dễ dàng để có một cầu thủ xịn. Anh em nào đang chơi tựa game này có thể chia sẻ thêm về trải nghiệm của anh em với mình bên dưới comment nhé, nếu được thì có thể add nhau đá solo thử một trận haha.

• Tải cho iOS: FC24
  • Tải cho Android: FC24

*Lưu ý hiện tại nó không phát hành ở Việt Nam nên anh em cần chuyển ip sang 1 nước khác có khả dụng để tải nhé.

Anh em đang chơi tựa game bóng đá nào?

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

65 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Game là phải chơi trên iphone, lấy cái con dt màn to kia chơi nhìn phèn phèn. Iphone được công nhận là dt chơi game tốt nhất rồi mà.
@angle_squall h ko có iphone có ipad bự hơn chơi thì sao thằng gà
@khanhdepdzai1706 Có thấy ai đi đánh giải mà đem ipad ko thằng khờ.
@angle_squall thế chú m nghĩ ai cũng quỡn đi đánh giải à? h mún cầm ipad lâu lâu chơi game xem tivi là ko dc à?
@angle_squall Ipad mini mới là best choice nhé 😒
zleo90
ĐẠI BÀNG
6 tháng
Nhớ PES quá!
@zleo90 Pes giờ thành phế phẩm r
@zleo90 Kh thích gameplay pes lắm, thấy cứ ảo ảo kiểu gì
@leducquang99hp Công nhận đá Pes hệ thống nút skill của nó phức tạp vãi cả ra , ko hợp với hiện đại
@leducquang99hp chuẩn. efootball đúng chuẩn tiền nào của đó
@Anh Tú. pes sao lại ảo ta, pes 2022 trở xuống mình thấy chân thực mà, đá fifa với efootball cảm giác cầu thủ nó lướt trên sân cỏ chứ ko thật
Đội hình cùi bắp của mình. Cày chay chưa nạp tiền
@Porsche_Ngo bạn phải đổi vùng trong Apple ID mới được, vùng máy không ăn thua
@Anh Tú. Id cũng đổi luôn rồi mà vẫn bị ạ
kiem si
TÍCH CỰC
6 tháng
@Porsche_Ngo Bạn đổi vùng hoặc đổi 1 account ở vùng khác, sau đó tải game, tải game xong thì bật VPN ngay, chọn login bằng Facebook cho chắc, vậy là xong. Lưu ý lỡ đăng nhập mà chưa bật VPN, nó báo sai vùng thì phải xóa app đi cài lại và làm như trên.
@kiem si Mình vào được rồi ạ, tks bro
ai chơi từ thời winning eleven 3 4 trên ps1, thì thấy mấy game này con nít thôi
Công nhận đá Pes hệ thống nút skill của nó phức tạp vãi cả ra , ko hợp với hiện đại
Chỉ mong FM nó có 3D match tựa tựa như này là đẹp.
@bigboy22_09 Chơi trò này stress ghê gớm. Ép sân sút chục cú ko vào nổi dù là đối mặt thủ môn, máy nó chỉ có 1,2 cơ hội lại ghi đc bàn. Mấy cầu thủ mình toàn mắc lỗi vớ vẩn.
@Phucnguyen11 Đam mê mới chơi được bạn ơi, tôi chơi từ thời còn là CM03-04 cơ.
Sao em tìm trên appstore không có nhỉ
Football thì t chỉ mong 1 tựa game như FO3 quay trở lại (FO4 like shit)
@Kent Light thế thì bạn có thể thử fifa 14
tyneymo
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@Kent Light FO4 combo handicap + toàn player toxic =))) xứng đáng là dead game. Trước có con game pes22 đá cũng hay mà mấy ae đồng nghiệp lấy vợ xong ko rủ nhau đi chơi nữa.
mrsixpack
ĐẠI BÀNG
6 tháng
Đang chơi DLS24, ko biết khác nhau gì ko ae
@mrsixpack Hơi khác nhé bạn. Ncl nó sẽ phức tạp hơn 1 ít nma cách điều khiển đa dạng hơn nhiều (ấn giữ, vuốt,...) với có máy hỗ trợ mình di chuyển đc nữa
Không cho tải ở thị trường VN nhỉ?
@lhdtt Chuyển sang IP nước khác chơi đc đó bạn
Sao ko gắn cái link vào mod, đỡ mất công tìm @@
@supperchym Đã cập nhật, đọc kỹ lưu ý nhé bạn
@Anh Tú. Hồi sáng đọc bài tìm còn ra cái game khỉ mốc gì cơ mod 😆, h tải mới chuẩn.
Kiếm cái link cũng không ra
@Duy Mai Nè Đã cập nhật, đọc kỹ lưu ý nhé bạn
fc thì trên các hệ thì có thể ăn nhưng riêng trên mobile thì thua đứt đuôi efootball
@Phuhoba93 Riêng cầu thủ trong game fifa nó đã out trình r, mặt cầu thủ efootball trông chán đời vl. Mấy game đấy có gì nặng đâu mà còn đi hỏi câu max settings chưa 😆
@leducquang99hp bảo k nặng là biết chưa chơi rồi 😃)
@Phuhoba93 Thế cơ à, game nặng quá đi thôi 😃) Có cần show fifa bản PC luôn không, tôi đá cả bản máy tính cơ, mua có 1 củ 😃) Dùng iPhone thì nghĩ ngợi gì game nặng, cứ max settings mà dã. Efootball cũng mới có bản cập nhật lúc 11h luôn
lamtn06424
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@leducquang99hp làm sao tải eFootball này nhỉ? mình tải VPN về đổi vùng sang Mỹ mà vẫn chưa tìm thấy trong App store
qđcn : 1 game về bóng đá ko hấp dẫn để chơi :v
Yêu quá
Chịu thôi, muốn try hard vẫn phải dùng gamepad, mà dùng gamepad thì mình chơi fc24 pc cho sướng.
Cho mình xin link ios
Hồi xưa khoái mấy game lắm h lớn r nhìn giao diện mấy game hồi xưa khoái thấy chán chán thế nào ấy 😶
dTien87
TÍCH CỰC
6 tháng
Buồn nhất là ko hỗ trợ tay cầm trên iphone nên mấy em PXN 9609 với 9669 của mình muốn chơi FIFA Online đều phải map phím khá phức tạp 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019