Review Logitech G Pro X Superlight Chuột Gaming không dây nhẹ nhất Thế Giới

dai_vie199
3/5/2022 19:25Phản hồi: 103
Review Logitech G Pro X Superlight Chuột Gaming không dây nhẹ nhất Thế Giới
Đây là review về Logitech G Pro X Superlight Chuột Gaming không dây nhẹ nhất Thế Giới của mình. Mình mua nó với giá 3.490.000 VNĐ. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về Logitech G Pro X Superlight Chuột Gaming không dây nhẹ nhất Thế Giới

• Thương hiệu: Logitech
• Kích thước: 125,0 x 63,5 x 40,0 mm
• Trọng lượng: 63gr
• Kết nối: Không dây LIGHTSPEED
• Cảm biến: HERO
• Độ nhạy: 100 - 25.400 DPI

• Bộ vi xử lý: ARM 32-bit
• Tần suất gửi tín hiệu USB: 1000 hz/1ms
• Thời lượng pin: 70h hoạt động liên tục
• Tương thích: POWERPLAY

Những thứ mình thích

Dạo 1 năm trở lại đây. khi đi mua đồ công nghệ đặc biệt là những phụ kiện Gaming Gear, mình đã ưu tiên lựa chọn những linh phụ kiện có hỗ trợ kết nối không dây, Vd: tay cầm chơi game Nintendo Switch Pro controller, bàn phím NJ68,.. 1 phần là để góc làm việc được gọn gàng hơn (không vướng qua nhiều dây nối), 1 phần nữa là để giới thiệu những món phụ kiện công nghệ hay ho tới anh em nè :V Anh em thấy mình có tâm không :V Nhớ Like ủng hộ bài viết để mình có thêm động lực nha.

Mình sẽ đánh giá em Logitech G Pro X Superlight theo những tiêu chí sau: Thiết kế, Công nghệ, Trải nghiệm cá nhân

Quảng cáo

1. Thiết kế
Đầu tiên mình sẽ nói về điểm khác biệt lớn nhất của G Pro X Superlight so với những người đàn anh của nó, đó chính là cụm led RGB đã bị lược bỏ hoàn toàn, Logo G và toàn bộ các chi tiết trên thân chuột giờ đây đều được in dập màu bạc, lúc đầu mình cũng khá phân vân giữa em này và phiên bản G Pro nhưng sau khi biết được PRO X SUPERLIGHT được chế tạo với một mục đích duy nhất đó là tạo ra con chuột chơi game không dây PRO nhẹ nhất có thể trong khi vẫn giữ được chất lượng, tính toàn vẹn về cấu trúc và các tiêu chuẩn chuyên nghiệp mà Logitech G mang lại.

Nếu anh em nào có theo dõi bộ môn thể thao điện tử chuyên nghiệp đặc biệt là những giải đấu CSGO lớn của Thế Giới thì sẽ thấy ngay những tuyển thủ chuyên nghiệp, vd như S1mple (NAVI) có sử dụng mẫu chuột này luôn nha :V, không phải quảng cáo đâu mà nó thực sự hiệu quả thì người ta mới đem vào giải đấu chuyên nghiệp nhé nên các bác đừng kêu PR, ai chơi CSGO rồi sẽ biết chuột nó quan trọng thế nào mà còn đây là chuột không dây nữa chứ =]] Nghe SuperLight là thấy uy tín. Còn các bác bắn CSGO thì xài chuột gì ?

Tiếp theo là phẩn nổi bật nhất của chuột đó là chính là Trọng lượng rất nhẹ 63gr, mình thấy có nhiều anh em than về vấn đề này nhưng mình nghĩ đó là cảm nhận cá nhân của mỗi người, có người thích có người không, mình không phải là 1 Game thủ chuyên nghiệp Pro Player mà chỉ là 1 người dùng bình thường có nhu cầu chơi game giải trí thôi nên trong suốt hơn 1 năm qua sử dụng để chơi 1 số tựa game FPS như Gunfire Reborn, Back 4 Blood, CSGO (mình có chơi nhưng bỏ rồi do tuổi già mắt kém bắn vào toàn bị ăn hành nên thôi =]]) thì đối với mình đây là chú chuột gaming không dây tốt nhất mà mình được sở hữu tính đến thời điểm hiện tại. Các bạn Pro Player nào đã sử dụng em này rồi thì cho ý kiến nha. Có thể ban đầu anh em sẽ hơi khó làm quen nhưng 1 khi đã quen rồi thì khó bỏ lắm nha :V Giống mai thuý nhựa vậy đó.

Nhận xét sơ 1 chuột về thiết kế tổng quan thì đối với mình chuột có thiết kế tối giản, không quá cầu kỳ, hầm hố giống như nhưng con chuột gaming khác. Vị trị các nút chính như chuột trái phải, con lăn, rồi tiếp đó là các nút phụ như bên hông trái là Back/Forward, còn bên hông phải là dòng chữ Superlight, ký hiệu mới của phiên bản lần này. Ở phía trên phần Logo G sẽ có 1 đèn nhỏ để báo thời lượng sử dụng của chuột (đỏ là yếu, xanh là tốt, vàng là sắp hết pin), anh em muốn kiểm tra kỹ phần trăm Pin thì có thể vào phần mềm G Hub để xem nha.

Chuột được sạc thông qua cổng micro, hơi tiếc chút xíu là tại sao không phải TypeC ha. Y chang ông Apple vậy cứng đầu 😔

Quảng cáo

Để kết nối G Pro X Superlight với máy tính thì cần phải có USB Dongle đi kèm và ngay phía mặt sau của chuột là phần thiết kế hộc đựng receiver theo dạng hút nam châm, giúp người dùng dễ dàng tháo lắp. Ngoài ra trong hộp hãng còn tặng kèm thêm 1 số miếng dán Feet chuột cũng như 1 Bộ chuyển đổi kéo dài đầu thu dài để giúp giữ tín hiệu cho receiver và thiết bị kết nối.

2. Công nghệ
Đây cũng chính là con chuột gaming không dây đầu tiên của hãng Logitech mà mình sở hữu nên cũng có tìm hiểu sơ sơ về công nghệ Lightspeed, nhân đây cũng giải thích cho anh em nào chưa biết luôn thì mình copy đoạn giải thích của 1 bạn bên tagames.vn nhé thì Lightspeed Wireless của Logitech nói dễ hiểu là đỉnh cao của kết nối không dây, với tốc độ kết nối và phản hồi thuộc hàng nhanh nhất thế giới. Ngoài ra công nghệ này còn phát ra một loại sóng riêng biệt, giúp chuột chơi game của bạn luôn giữ được sự ổn định chứ không hề bị ảnh hưởng bởi các sóng phát ra từ các thiết bị khác xung quanh. Nhờ có công nghệ này, Logitech đã vững trãi trên ngôi vương về công nghệ chuột không dây trên thế giới. Đọc dòng này thực sự uy tín luôn và đây cũng chính là lý do mình quyết định mua em này luôn mặc dù không có RGB đó, công nghệ chất thế này thì màu mè bỏ qua cũng được nha :V

Về phần mắt cảm biến vẫn giữ nguyên với mắt đọc Hero xịn xò từ 100 DPI lên đến 25600 DPI cung cấp độ chính xác, tốc độ và sự ổn định rất tốt. Nếu muốn điều chỉnh độ nhạy, người dùng cần thao tác thủ công bằng phần mềm G Hub.

Theo hãng cho biết thì vì đây là phiên bản chuột gaming hướng tới các game thủ chuyên nghiệp cho nên việc sở hữu 2 tính năng LIGHTSPEED cùng cảm biến HERO 25K sẽ mang lại độ chuẩn xác cao và tăng khả năng kiểm soát giúp người chơi hoàn toàn tự tin trong thi đấu, đặc biệt là trong những tình huống căng thẳng, cần xử lý trong tích tắc.

3. Trải nghiệm cá nhân
Mình đã có hơn 1 năm sử dụng em G Pro X Superlight này, về cảm giác cầm nắm , mình thấy khá là ôm tay và vừa vặn, thật sự nếu không nói quá thì đây là con chuột gaming không dây tốt nhất Thế Giới tính đến thời điểm hiện tại mà mình được cầm trên tay.

Trước đó thì mình cũng có sử dụng 1 mẫu chuột khác của nhà Logitech đó chính là em M221 Silent để phục vụ cho công việc văn phòng và thường điểm yếu của những mẫu chuột không dây văn phòng cũ là sử dụng Pin nên sẽ làm tăng trọng lượng của chuột, và ngay khi Logitech cho ra mắt phiên bản nâng cấp của G Pro là G Pro X Superlight thì mình đã Pre Order ngay luôn.

Với thiết kế công thái học thoải mái cùng việc lược bỏ RGB nên cho thời lượng Pin khoảng 70 giờ sử dụng mà theo trải nghiệm thực tế của mình chắc tầm gần 1 tháng mình mới phải sạc 1 lần, trung bình 1 ngày mình xài khoảng 2-3 tiếng, cuối tuần thì nhiều hơn chút, thì hoàn toàn thoả mãn nhu cầu làm việc, giải trí và chơi game.

Video mở hộp anh em xem chơi nha :V

Những thứ mình không thích

1. Không có nút DPI trên chuột để chỉnh mà phải vào phần mềm.
2. Phần Led RGB đã bị lược bỏ

Nên mua hay không?

Tuỳ vào nhu cầu và ngân sách của anh em, vì giá của G Pro X Superlight cũng không hề rẻ, nhất là với những bạn nào còn đang là học sinh, sinh viên. Nhưng với những gì mà hãng Logitech mang lại cho chúng ta, 1 chú chuột có thiết kế công thái học đi kèm với những công nghệ xịn xò được tích hợp bên trong thì mình nghĩ đây là 1 sự lựa chọn đáng cân nhắc nếu anh em đang tìm 1 con chuột không dây có trọng lượng siêu nhẹ và thời lượng pin trâu, đặc biệt là không dây nhưng kết nối phải ổn định thì Lightspeed là đỉnh cao rồi còn chần chờ gì nữa mà không đặt hàng ngay 1 em. Lúc mình mua thì chỉ có 1 phiên bản trắng và đen thôi, giờ thì hãng đã cho ra thêm 1 số màu sắc nữa như hồng nữ tính đó.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

103 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thấy cái giá thôi là khỏi đọc phần review
hic, con chuột 3.4tr mà nhìn phèn như chuột 400k,
@namphuong000 iFan lại vào bảo bác ko biết cầm đúng bây giờ 😆
@vodanhdaisu đàn anh mình dùng con này mà model league of legend, chuột cầm nhẹ dã man, đầm tay, thích hợp game moba.
AyBee
TÍCH CỰC
2 năm
@namphuong000 nói tới con Magic Mouse. Ko hiểu mấy bố thiết kế chuột của Apple có thực sự sử dụng nó cho công việc hàng ngày ko nữa, chứ nó ngu học vl
kienvunb
TÍCH CỰC
2 năm
@vodanhdaisu Quan trọng là nó nhẹ. Mình dùng qua hết chuột hãng khác rồi, cuối cùng dừng ở con G pro wireless. Ai ko thích chuột nhẹ thì nên bỏ qua em này.
rookie
TÍCH CỰC
2 năm
Hơn 1 năm mà chuột còn mới nhỉ. Bác dùng thế nào mà giỏi vậy, lại còn chơi game nữa, con chuột của mình có chữ G trên lưng mờ tịt rồi.
@rookie Ơ nó bay thật hả bác 😆 Mình cũng nghe nói ai bị phong thấp là dễ bay chữ G này lắm, mình thì ngày xài 2-3 tiếng thôi, mỗi lần sử dụng xong thì mình đều vệ sinh sạch sẽ hết, từ bàn phím đến chuột đến màn hình máy tính á bác. Tại mình còn thường xuyên sử dụng góc PC để chụp hình sản phẩm nên lúc nào cũng phải trông gọn đẹp. HeHe.
@dai_vie199 Bác vệ sinh bằng gì vậy ạ? Mình cũng vệ sinh thường xuyên mà vẫn bóng nhờn nhìn bẩn quá
@Devil May Cry 91 Mình vệ sinh bằng cồn rồi khăn ướt bình thường thôi bạn ơi. Sau đó để quạt gió cho nhanh khô nè !
ngon , nhưng nhìn giá hơi đau thận :V .
traneupcqk
TÍCH CỰC
2 năm
Trước mình có 1 con g502 dùng 1 thời gian là phần cao su nát bét, lại còn bị double click 2 lần liền.
Mua thêm còn phím g602 thì hỏng mất con lăn volume. Anh logitech này được cái giá với cái mã bên ngoài ổn chứ dùng 1 thời gian là oẳng 😁

Vừa quất deathadder v2 và thấy rất hài lòng.
@traneupcqk Có lẽ thanh niên này đặt tiêu đề câu hỏi không đúng rồi :D

traneupcqk
TÍCH CỰC
2 năm
@Hạt mè bé xíu nói chung con 502 này dùng rất ổn thời gian đầu, cho đến khi bị double click :D Mình ưng nhất là có chỗ kê ngón cái và scroll rất tiện.
Chuyển qua DA v2 thấy ngon không kém cạnh, mỗi tội build cảm giác phèn hơn v1, được cái chất liệu khó bị xước hơn.
keymaster
TÍCH CỰC
2 năm
@traneupcqk Mình dùng g403 3-4 năm nay, không bị gì. Trước có hư một con chuột do rơi từ bàn 1.2m đập xuống nền đá nên kẹt switch, không đàn hồi nữa. Chứ double click thì dễ, cầm chai RP7 xịt xíu là như cũ.
@traneupcqk Đa phần double click đến từ nguyên nhân bấm lực quá mạnh dẫn đến cấu trúc bên trong ko cón giữ được độ đàn hồi như ban đầu. Trong trường hợp đó mình sẽ thay switch :D Cái mắt đọc và công nghệ phụ trợ của logitech đáng giá hơn cái vụ double click vì đã chơi tới con này thì ko ai sợ mất bảo hành do thay cái switch cả. Huano blue switch white dot cũng ngon nên bạn thay đi.
Con này form đẹp thiệt 😁
Phatqwerty
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mấy bác cứ nói mắc , nhưng để làm con chuột gaming mà 63gr, cầm lên hơi phèn như vậy thì chắc công nghệ chế tạo đúc nhựa các thứ cũng không phải dạng vừa đâu,3tr4 với con chuột game thủ chuyên thì không phải mắc đâu
@Phatqwerty Bởi nhiều bác cứ chê đắt trong khi... bài viết mình có nói rất chi tiết !
toidang
TÍCH CỰC
2 năm
Đang dùng G304 mòn hết logo với bóng loáng vỏ rồi mà chưa thấy hỏng gì.
Dùng chơi CSGO vẫn nhậy 😁
Nhưng phải công nhận là chuột dùng pin nặng, dùng được khoảng 3 tiếng là mỏi tay, có lúa phải đổi sớm.
Van Thu
ĐẠI BÀNG
2 năm
Con G Pro X SuperLight này có ngon con Anywhere không nhỉ anh em? Mình dùng anywhere cũng thấy đã rồi, có thể em này ngon hơn chăng vì có thiết kế công thái học đi kèm !!!!
@Van Thu Nào ra shop trải nghiệm thử đi bác, mình cũng chưa xài Anywhere luôn nên không so sánh được 😃
@Van Thu Hai con cho hai mục đích khác hẳn nhau thì so sánh ntn bạn 😁. Độ tiện dụng thì MX Anywhere, y như cái tên của nó ăn đứt rồi, di đâu cũng được, kết nối tốt hơn, đa dạng hơn, nhiều features tốt cho dùng hàng ngày hơn. Nhưng con SuperLight thì dùng để chơi game lại rất tốt.
@Van Thu nua Anywhere dùng văn phòng thì được, chứ chơi game thì chóng hỏng
Hocxit
TÍCH CỰC
2 năm
@Van Thu g pro x có 60g rất nhẹ dùng lâu ko bị mỏi cổ tay, con anywhere nhỏ con mà nặng vãi
Là 1 người có điều kiện vừa đủ để trang trải cho cuộc sống, mình giờ chỉ có kinh nghiệm cá nhân: cứ mua chuột bình thường, miễn bấm êm với độ phân giải tầm 1000dpi trở lên là được, không cần màu mè nữa.
@Ting Tưởng vì nhu cầu của bác chỉ là văn phòng thôi, cầm mấy con đó chơi game tù lắm
Van Thu
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Ting Tưởng Chơi game thì nó đấm cho thua nhiều hơn thắng đó bro, chuột game nó khác với chơi office !
mình cũng đang dùng, thấy khá là ưng, thiết kế thì không bắt mắt và nhìn thì hơi tầm thường so với cái giá
mình cũng đang dùng, thấy khá là ưng, thiết kế thì không bắt mắt và nhìn thì hơi tầm thường so với cái giá
XBlue
CAO CẤP
2 năm
double click thì mua mạch có gắn switch thay là xong,
Azkan
TÍCH CỰC
2 năm
Mình lại chỉ thích nặng, con g502 mình phải gắn hết mấy cái cục tạ vào mới cảm thấy vừa tay.
@Azkan Cũng tìm G502 mà hết hàng hoài, mua về để làm so sánh cho anh em mà hiếm hàng quá.
Hồi lâu một số hãng làm chuột gaming có bán kèm tạ gắn vào chuột cho nặng hơn, bây giờ đổi xu hướng chuột phải siêu nhẹ à?
@BountyHunter2799 giờ vẫn có chứ hồi lâu gì, cũng Logitech chứ ai
Có người thích chuột nhẹ, có ng thích chuột nặng mà bác, mình thuộc team chuột nặng nên cứ lắp full tạ vào cho đầm tay
đọc cái giá xong bình luận rồi đi ra
Cười vô mặt
toanbk
ĐẠI BÀNG
2 năm
@nefertem Là nó đắt hay là quá rẻ so với bác ?
@toanbk quá đắt tôi toàn sài chuột TGDD con 100k , tầm 2 năm bị đúp nút bấm bỏ mua con khác
Cười vô mặt
@toanbk 3tr4 là quá đắt với 1 con chuột .
@渡辺稲荷 Tầm chưa tới nên đắt là đúng rồi bác như kiểu khi thấy người ta xài iPhone 13 Pro Max 30 triệu giá quá cao nhưng đâu biết mức thu nhập của người ta là bao nhiêu :V
Logi đổi logo cái nhìn phèn hẳn ra. Con này 3.x mà không có cuộn kim loại, lưng gù, hand grip lõm... thì công nhận giá chát cho mấy tính năng bên trong quá.
@dktran01 Ông hâm mie rồi. Con này là con chuột dòng niche, nó được thiết kế đặc thù cho một nhóm người dùng nhỏ (ở đây là pro/semi pro hoặc người chơi FPS một cách competitive) chứ có phải thiết kế cho đại trà đâu mà đòi này đòi kia. Họ cần nó hoạt động tốt nhất cho MỘT mục đích, vậy thôi. Nó y như kiểu ông đòi mấy con xe moto đua có cốp để đi shopping đựng đồ vậy, nghe nực cười không???.
@huyanh995 Hic nhiều lúc cũng muốn giải thích mà sao nhiều người cố gắng không hiểu hay sao ấy bác :V chắc phải để họ tự hiểu còn hơn ! Chứ giải thích hoài mà họ cứ cố không hiểu hay sao ấy 😔
@dai_vie199 tại vì con chuột họ dùng đa năng, rẻ, trông xịn sò, chỉ gamer fps mới thấy được giá trị của con chuột này.
@doublerick Đúng là phải xem nhu cầu của bản thân là gì nữa 😆 Mua con này về mà không chơi game mà chỉ làm excel văn phòng thì ...
mua con này xong endgame được luôn khỏi cần nâng cấp 😁
@namphuong000 Nghe mấy anh em tư vấn con Glorious mà mình nhìn thấy lỗ lỗ hơi ghê !
Ngon

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019