Review Logitech MX Keys Mini: sự thay thế hoàn hảo cho APPLE Magic Keyboard

Andre Nguyen
24/7/2022 14:18Phản hồi: 127
Review Logitech MX Keys Mini: sự thay thế hoàn hảo cho APPLE Magic Keyboard
Logitech MX Keys Mini là một phiên bản tương tự nhưng nhỏ gọn hơn của Logitech MX Keys. Ngoài ra, bản Mini bao gồm một số phím chức năng mới, như phím đọc chính tả, phím tắt tiếng micrô và phím biểu tượng cảm xúc. Bàn phím MX Keys Mini có ba màu sắc: hồng, than chì và xám nhạt nhìn rất sang trọng và đèn nền LED màu trắng siêu đẹp giúp cho các bạn làm việc ban đêm dễ dàng. Logitech MX Keys Mini là đối thủ nặng ký của Apple Magic Keyboard

Điểm đặc biết nhất của Logitech MX Keys Mini so với Apple Magic Keyboard là có đèn LED thông minh điều chỉnh sáng tối theo môi trường (không hiểu sao 1 sản phẩm cao cấp như Apple Magic Keyboard lại không có đèn nền)

Thiết Kế

Logitech MX Keys Mini được thiết kế theo công thái học. Nó có nghĩa là để giảm mỏi cơ vì cánh tay của bạn không phải dang rộng ra và từ đó dẫn đến tư thế tự nhiên hơn trên bàn làm việc

Tuy tên là Mini nhưng các phím bấm của Logitech MX Keys Mini không phải là nhỏ, rất dễ để gõ chính xác. Với thiết kế nhỏ gọn và nhẹ khiến bàn phím này rất di động (trọng lượng chỉ 500g). Mức độ hoàn thiện rất cao và có lớp vỏ hoàn toàn bằng kim loại ở mặt trên khiến cho Logitech MX Keys Mini nhìn rất sang chảnh (bạn mình dân không rành về máy tính, mới nhìn cũng biết ngay là bàn phím dành cho Macbook)

Trên các phím bấm của Logitech MX Keys Mini có vết lõm hình tròn để ôm lấy đầu ngón tay của bạn khi gõ, giúp tạo sự thoải mái. Ngoài ra cách sắp xếp vị trí của các phím bấm rất thông minh thích hợp với đại đa số người dùng, mình lần đầu tiên sử dụng em nó không có cảm giác khó chịu, gõ được tốc độ nhanh không cảm giác lạ bàn phím.

Logitech tuyên bố rằng pin mang lại thời gian sử dụng lên đến 10 ngày chỉ với một lần sạc khi bật đèn nền hoặc lên đến 5 tháng nếu không sử dụng đèn nền. Sử dụng dây USB-C tới USB-C để sạc lại điện. Mỗi tuần chỉ cần sạc 1 lần là khỏi lo nghĩ về pin của bàn phím luôn =]]

MX KEYS MINI hoạt động thông qua công nghệ Bluetooth®️️️️️️️️️️️️️️️️ Tiết kiệm năng lượng, mình sử dụng không gặp phải bất kỳ độ trễ nào từ kết nối không dây này

Ngoài ra MX KEYS MIN còn TƯƠNG THÍCH VỚI ĐẦU THU USB LOGI BOLT giá chỉ 200k VND, Sử dụng đầu thu USB Logi Bolt này để tạo ra kết nối không dây bảo mật, có hiệu suất cao (đỡ lag và độ trễ thấp, trong môi trường sóng chồng chéo) và tiện dụng giữa chuột, bàn phím hay bộ đôi không dây Logi Bolt và máy tính của bạn. Xem thêm bài review USB Logi Bolt của MOD TuyenTEX để hiểu rõ hơn tại đây

MX KEYS MINI có 2 phiên bản là MX KEYS MINI FOR MAC tương thích với macOS, iOS, iPadOS và bản thường tương thích với Windows, macOS, Linux, Chrome OS, iPadOS, Android, iOS. Nếu bạn là người dùng Mac đang muốn sử dụng MX Keys Mini, nhược điểm là không có máy quét vân tay Touch ID trên bàn phím

Quảng cáo

Tính Năng

Logitech MX Keys Mini có khả năng kết nối tối đa ba thiết bị Bluetooth khác nhau. Trên bàn phím có các phím chức năng để chuyển đổi giữa các thiết bị điều này không có trên bàn phím của Apple.

Đèn nền LED có thể điều chỉnh với 6 mức độ sáng hoặc tự động điều chỉnh độ sáng dựa trên ánh sáng xung quanh phòng của bạn. Hoặc có thể tắt đèn nền bàn phím nếu bạn muốn. Ví dụ, nếu ánh sáng trong phòng của bạn tối đi, đèn nền sẽ trở nên sáng hơn. Và nếu căn phòng của bạn rất sáng, đèn nền sẽ bị tắt hoàn toàn.

Và để phù hợp với các phương thức giao tiếp hiện đại hơn, MX Keys cũng đi kèm với một số nút chuyên dụng để giúp bạn dễ dàng truyền tải thông điệp của mình. Ví dụ: có một nút biểu tượng cảm xúc đưa ra bộ chọn biểu tượng cảm xúc để bạn có thể chọn biểu tượng cảm xúc phù hợp nhất để thể hiện bản thân trong email và nút đọc chính tả mới giúp bạn sử dụng công cụ chuyển giọng nói thành văn bản rất tiện lợi. Ngoài ra còn có các phím chức năng để tăng / giảm âm lượng, phát / tạm dừng / bỏ qua phương tiện video nhạc, ảnh chụp màn hình.

Logitech MX Keys Mini tiện dụng hơn khi có phím Delete thứ mà Apple Magic Keyboard không có

Cảm giác gõ phím

Quảng cáo

Mình cảm thấy khi gõ Logitech MX Keys Mini tiếng rất nhỏ và êm hơn so với Apple Magic Keyboard (mình không hề gặp vấn đề gì về độ chính xác khi sử dụng bàn phím Logitech này), đặc biệt khi bạn gõ phím trong thời gian dài sẽ cảm nhận được rõ ràng hơn. Hành trình phím 1,8mm giúp bàn phím ghi nhận tín hiệu nhanh và chính xác hơn (công nghệ thường được trang bị trên một số máy tính xách tay chuyên nghiệp và máy tính xách tay chơi game)

Tóm lại đối với mình Logitech MX Keys Mini mang lại trải nghiệm đánh máy tốt hơn Apple Magic Keyboard. Logitech MX Keys Mini được nhiều người đánh giá cao hơn

Giá:

Logitech MX KEYS Mini đang có giá khoảng 2.100.000 VND và Apple Magic Keyboard có giá khoảng 3.500.000 VND

Ưu điểm của Logitech MX Keys Mini:

- Thiết kế tối giản, sang trọng
- Thoải mái khi gõ bàn phím
- Đèn nền thông minh
- Có thể kết nối với tối đa ba thiết bị
- Kích thước nhỏ gọn tiết kiệm diện tích mặt bàn
- Các phím đọc chính tả, biểu tượng cảm xúc và tắt tiếng micrô
- Giá rẻ hơn nhiều so với Apple Magic Keyboard

Nhược điểm:

- Không có Touch ID
- Không có chân chống nghiêng

Logitech MX Keys Mini được bảo hành trong bao lâu:

- MX Keys Mini được Logitech bảo hành phần cứng có giới hạn một năm

Logitech MX Keys Mini là một bàn phím cao cấp vì vậy mình nghĩ nó sẽ rất bền trong nhiều năm

Có nên mua nó không?

MX Keys Mini là một khoản đầu tư chắc chắn sẽ giúp bạn làm việc hiệu quả và bảo vệ cho cơ thể của bạn với thiết kế công thái học. Nó mang lại trải nghiệm đánh máy tuyệt vời và nhỏ gọn dễ dàng mang đi làm việc ở văn phòng, quán cafe hay ở nhà

Logitech MX Keys Mini còn được sản xuất bằng nhựa tái chế (nhưng vẫn đảm bảo nhựa chất lượng cao), khi bạn sử dụng nó là đã bảo vệ môi trường và bao bì giấy của MX Keys Mini đến từ các khu rừng được chứng nhận FSC™️ (là những khu rừng được khai thác có kiểm soát)

Đặc biệt hơn một phần của lợi nhuận từ mỗi thiết bị dòng MX Master được chuyển trực tiếp đến Girls Who Code là tổ chức đào tạo miễn phí cho các cô gái để theo đuổi cơ hội trong lĩnh vực công nghệ (được học chương trình giảng dạy đẳng cấp thế giới)

Ngoài ra bạn nên đọc phần hướng dẫn sử dụng bên dưới để nhanh chóng làm quen với em nó trong lần đầu gặp mặt nhé =))

========================================================================

Hướng Dẫn Sử Dụng Mx Keys Mini

Cách kết nối bluetooth mx keys mini

1. Đảm bảo rằng bàn phím đã được bật.

Đèn LED trên nút Easy-Switch (F1,F2.F3) sẽ nhấp nháy nhanh chóng. Nếu không, hãy nhấn và giữ trong ba giây.

2. Kết nối thiết bị của bạn qua Bluetooth:

Mở cài đặt Bluetooth trên máy tính của bạn để hoàn tất quá trình ghép nối.
  3. Cài đặt Phần mềm Logitech Options.
    Phần mềm tương thích với Windows và Mac.

KẾT NỐI THIẾT BỊ THỨ HAI DỄ DÀNG CHUYỂN ĐỔI

Mx Keys mini có thể được ghép nối với tối đa ba máy tính khác nhau bằng cách sử dụng nút Easy-Switch (F1,F2,F3) để thay đổi kênh.

1. Chọn kênh bạn muốn bằng nút Easy-Switch – nhấn và giữ nút tương tự trong ba giây (Để reset). Đèn LED sẽ bắt đầu nhấp nháy nhanh chóng.
  2. Mở cài đặt Bluetooth trên máy tính của bạn để hoàn tất quá trình ghép nối.
  3. Sau khi được ghép nối, chỉ cần nhấn nhanh vào nút Easy-Switch sẽ cho phép bạn chuyển kênh .

CÁC PHÍM TẮT CỦA MX KEYS MINI

MX Keys Mini có ba màu khác nhau: hồng, xám nhạt và than chì.

Các phím hàng F có chức năng mới

1 – Dictation
2 – Emoji
3 – Mute/unmute microphone

Dictation

Chuyển đổi giọng nói thành văn bản trong các trường văn bản đang hoạt động (ghi chú, email, v.v.). Chỉ cần nhấn và bắt đầu nói.

Emoji

Bạn có thể nhanh chóng truy cập biểu tượng cảm xúc bằng cách nhấn phím biểu tượng cảm xúc.

Mute/unmute microphone

Bạn có thể tắt tiếng và bật tiếng micrô của mình chỉ bằng một thao tác nhấn đơn giản trong các cuộc gọi hội nghị truyền hình. Để bật khóa, hãy tải xuống Tùy chọn Logi tại đây .

Công tắc Phím F

Khi nhấn Fn + Esc, bạn có thể hoán đổi giữa các phím Đa phương tiện và Phím F.
Chúng tôi đã thêm một thông báo để bạn biết khi nào bạn đã hoán đổi các phím.

1 – Bố cục PC
2 – Bố cục Mac
3 – Phím Easy-Switch
4 – Công tắc BẬT / TẮT
5 – Đèn LED báo trạng thái pin và cảm biến ánh sáng xung quanh
6 – Biểu tượng
7 – Biểu tượng cảm xúc
8 – Tắt tiếng / bật tiếng micrô

Bàn phím đa hệ điều hành

Bàn phím của bạn tương thích với nhiều hệ điều hành (OS): Windows 10 trở lên, macOS 10.15 trở lên, iOS 13.4 trở lên, iPadOS 14 trở lên, Linux, ChromeOS và Android 5 trở lên.

Nếu bạn là người dùng Windows, Linux hoặc Android, các ký tự đặc biệt của bạn sẽ nằm ở phía bên phải của phím:

Nếu bạn là người dùng macOS hoặc iOS, các ký tự và phím đặc biệt của bạn sẽ nằm ở bên trái của phím:

Thông báo tình trạng pin

Bàn phím của bạn có đèn LED gần nút Bật / Tắt để cho bạn biết tình trạng pin. Đèn LED sẽ có màu xanh lục từ 100% đến 11% và chuyển sang màu đỏ từ 10% trở xuống. Tắt đèn nền để tiếp tục đánh máy trong hơn 500 giờ khi pin yếu.

Để sạc, hãy cắm cáp USB-C ở góc trên cùng bên phải của bàn phím. Bạn có thể tiếp tục nhập trong khi đang sạc.

Độ sáng phòng
Ánh sáng yếu – dưới 100 lux
Ánh sáng cao – hơn 100 lux

Độ sáng đèn nền
L4 – 50%
L0 – không có đèn nền *
* Đèn nền bị TẮT.
Có tổng cộng tám mức độ đèn nền. Bạn có thể thay đổi mức độ đèn nền bất kỳ lúc nào với hai ngoại lệ: không thể BẬT đèn nền khi:
  • độ sáng phòng cao, hơn 100 lux
  • pin bàn phím yếu

Thông báo phần mềm

Cài đặt phần mềm Logitech Options để tận dụng tối đa bàn phím của bạn

#Logitech #TinhteReview
127 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

con này ra lâu rồi mà, công nhận ngon hơn bàn phím apple

p/s có fan cuồng apple mới mua apple keyboard, nói thế cho nó vuông
inviet
TÍCH CỰC
2 năm
@TrầnQuốc-Thái Uh may mình chả cuồng gì. Cái bàn phím nó chưa hư thôi, hư đi mua mấy triệu cũng đau. Bởi mới hỏi mấy bạn đi trước xem mua cái gì cho nó đỡ đau mà bác nào cũng kiểu như Tôi ghét apple à. Haiz
inviet
TÍCH CỰC
2 năm
@Mẫn Mập Mờ Chuẩn hỏi để biết mua cái nào phù hợp thôi chứ mua mất mấy triệu cũng đau.
À mình mới mua con chuột xiaomi thay con chuột zin tự nhiên giờ nó ngốn pin khiếp.
Chuột xiao mi có 400K ngon nhưng cái vụ vuốt lưng để tua lên xuống lại ko có nên hơi lạ chút. Thói quen mà
@haobcyqhdv có con k380 dùng cũng gần 7 năm rồi chưa đứt nên khá tự tin về mốc 10 năm. Quan trọng là mấy con blt pin sạc này xác định pin đi đầu tiên
Đã dùng qua, công nhận Ưng!
CpT
TÍCH CỰC
2 năm
Mình xài mấy tháng thấy rất ngon nhưng giận Logitech ko rõ ràng cái vụ Bolt receiver nên bán rẻ rồi.
thuat410
ĐẠI BÀNG
2 năm
@CpT MX Master 3 ko dùng Bolt nha, qua MX Master 3s mới sử dụng chuẩn này.
@keithtran06 tương lai thì chắc chắn lên bolt rồi, các bộ bàn phím mới từ sau mx mini thì bắt đầu dùng luôn logi bolt default
@CpT đúng r ở vn k có đứa retailer nào bán business
nói chung khả năng còn liên quan đến đầu nhận ở mặt phần cứng nên tụi nó quyết định ỉm luôn chứ ko release driver update lên cái là được. Dùng thì sướng thật nhưng ông nào lỡ chơi master 3 với mx keys mini thì xác định ỉa chảy
CpT
TÍCH CỰC
2 năm
@hieunguyen7120 Ở nước ngoài cũng nổ con mắt kiếm ko ra bạn ơi 😃
iKaris
CAO CẤP
2 năm
Với mình Apple Keyboard bản vân tay cho M1/2 chip vẫn là lựa chọn ngon vs tiện nhất.
EddyTran104
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Andre Nguyen Làm gì được 5 tháng bác, mình cứ 3-4 tuần là phải sạc rồi, đèn nền chưa bật bao giờ luôn, hồi trước chưa có vụ Universal Control nên mua Mx keys mini để dùng cả ipad pro lẫn macbook pro, mà giờ có rồi nên cần ra đi e bàn phím trên để về với cái keyboard touch id cho tiện
keangoo
ĐẠI BÀNG
2 năm
@iKaris đúng nà, có cái vân tay ngon, mà mình thì đang dùng con Logitech này, gõ ổn áp á, thiếu mỗi cái vân tay này, nên thấy hơi uổng, mình đang xài 2 device giữa cái Mac và con Hackintosh ở nhà
Andre Nguyen
ĐẠI BÀNG
2 năm
@EddyTran104 hãng tuyên bố 5 tháng, chứ em xài lúc nào cũng bật đèn nền, nên 1 tuần là em sạc rồi =]]
iKaris
CAO CẤP
2 năm
@keangoo Nhu cầu mình đơn giản, không làm việc đêm và chỉ dùng với 1 cái Mac nên chọn em chọn em Apple keyboard 2 vân tay quả là tiện lợi, mượt mà trong workflow.
Hành trình phím 1,8mm cao quá, phải chi có con nào hành trình 1mm thôi
@ThietKeWebChuyen-Com Để ý thấy TRỨNG vô PR cho logi, dìm hàng Apple hơi bị ghê 😄
thagnv
TÍCH CỰC
2 năm
Chúc bạn đoạt giải nhé. Apple Magic kb sợ quá đi trốn rồi.
Andre Nguyen
ĐẠI BÀNG
2 năm
@thagnv 2 con này em có sử dụng rồi
Erix
TÍCH CỰC
2 năm
Coi ibox vô gây war
Cười vô mặt
Cãi phím điều hướng bé xíu =)) Ai từ magic sang thấy khó chịu ngay ...

Ai dùng M1 trở lên thì thấy con Magic có touch ID ăn đứt hết ... quá là tiện ...
Andre Nguyen
ĐẠI BÀNG
2 năm
@buihai83 phím điều hướng lên xuống của bàn phím apple cũng nhỏ bác =]] 2 phím trái phải thì to hơn. mà con này em thích nhất là có LED đẹp kaka

có Touch ID thì giá cao hơn con này 1tr đến 1tr5
nf7xxx
ĐẠI BÀNG
2 năm
có mà giết chết bằng niềm tin 😆))) . đại đa sô người dùng vân dùng bàn phims kèm theo mà thôi
@nf7xxx Bàn phím kèm theo là bàn phím gì thế cưng? Apple nó cho kèm à cưng?
CndBN
ĐẠI BÀNG
2 năm
@abbvvhh Riêng iMac thì có bác ạ
@CndBN đang nói trường hợp phải đi mua mà bạn, không thì so sánh thế nào được? trong bài cũng ghi rõ giá cho Logi khoảng 2tr, Apple Keyboard khoảng 3,5tr.
nf7xxx
ĐẠI BÀNG
2 năm
@abbvvhh mua imac nó kèm theo em ạ ? chưa bao giơ dùng imac à ?
chipM
TÍCH CỰC
2 năm
Thế giới có 4 phe: mua Logitech, mua Magic, không mua cái nào hết và mua cả 2. Cả Magic Keyboard và Logitech Keyboard đều tăng trưởng doanh số thành ra không có ai chết như tiêu đề của topic.
Review rất kỹ, cám ơn bạn.
Lich King
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mua con này để cai nghiện phím cơ nhưng kết quả là vứt tủ ngay lập tức lúc mua về và thanh lý sau vài tháng khi dọn tủ
Cười ra nước mắt
Gunz
Trứng
2 năm
@Lich King may quá đọc được cmt của bác
Cười vô mặt
langthang217
ĐẠI BÀNG
2 năm
đồng ý, với lại ko hiểu do chất lượng hay do đen mà mình dùng thay 2 lần macgic kb vì tự nhiên chết phím rồi, may mà đồ của cty
Rẻ hơn 1tr thì khó mà giết táo lắm. 2tr may ra.
@nnkjsc Magic keyboard 2 bán nhiều mà...
@Andre Nguyen Hàng lướt, like new..

Mình dùng mãi có con nào hỏng đâu ... có cả mớ, phím ngắn, phím full size, phím đen, phím trắng, phím touch ID 😆 Con nào cũng phà phà mãi chả hỏng
Andre Nguyen
ĐẠI BÀNG
2 năm
@buihai83 mua lại của người dùng hả bác, em mua đồ cũ tàn bị lừa chán đời
Cười ra nước mắt
@Andre Nguyen Cửa hàng bán cũng nhiều mà ..

Nhưng về cơ bản thì bọn Magic keyboard này rất lành ... mình dùng từ đời Magic 1 đến giờ vẫn sống nhăn răng, chả con nào hỏng cả .. pin thì siêu trâu ..

Đồ điện tử khác thì hên xui, nhưng bọn Magic này thì siêu lành...
black9397
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình cũng đang dùng 1 con màu đen, gõ thích, pin trâu, sạc type c rất tiện
chinhdx
ĐẠI BÀNG
2 năm
Magic Keyboard with touchID vẫn có cảm giác gõ tốt hơn (ít nhất là đối với mình), và cái touchID là cái ăn đứt tất cả 😃
Bài dài quá, mình chỉ hỏi ngắn gọn là có phím tăng giảm sáng cho ipad ko thôi?
Andre Nguyen
ĐẠI BÀNG
2 năm
@badboy_2912 có phím tăng giảm sáng cho ipad bác ơi
tamle_o
CAO CẤP
2 năm
Vừa sạc vừa xài dc k
Andre Nguyen
ĐẠI BÀNG
2 năm
@tamle_o sạc 4 tiếng là đầy pin rồi bác, 1 tuần mới phải sạc 1 lần
bàn phím apple đần độn không có đèn, siêu khó hiểu. còn những sản phẩm khác thì ok
EddyTran104
ĐẠI BÀNG
2 năm
@VũNgôSG Mình dùng e trong bài viết, thề với bạn là chưa từng mở đèn phím nền, đang tính pass e nó để về với cái keyboard touch id cho thuận tiện thao tác
tamle_o
CAO CẤP
2 năm
@EddyTran104 Nhìn cái rèm mới biết là ở vn á b
Yêu quá
EddyTran104
ĐẠI BÀNG
2 năm
@tamle_o có chút tiền ở VN nó sướng hơn nước ngoài nhiều bác ạ
Andre Nguyen
ĐẠI BÀNG
2 năm
@EddyTran104 dàn máy mlem thế bác =]]
Emtoi.org
ĐẠI BÀNG
2 năm
Ngon thật, nhưng người nghèo thì chả thấy ngon túi.
Andre Nguyen
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Emtoi.org kinh nghiệm xài đồ điện tử của em là nên mua hàng tầm trung đến cao cấp ấy bác, mắc hơn mà xài lâu dài hơn, sướng hơn. Nếu tính ra còn rẻ hơn hàng giá rẻ
Emtoi.org
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Andre Nguyen Đúng là sài sướng thật, nhưng mà để mà gom được $ để mua thì ko pải ai cũng có điều kiện với mức lương nhà nước 3 cọc 3 đồng hoặc người có thu nhập thấp.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019