Review “ Macbook Air nằm cạnh Ipad Pro“ ! Quyết định đắn đo , chọn con tim hay lý trí …

comming_home
31/5/2023 6:36Phản hồi: 106
Review “ Macbook  Air nằm cạnh Ipad Pro“ ! Quyết định đắn đo , chọn con tim hay lý trí …
Đây là review về “ Macbook Air nằm cạnh Ipad Pro“ ! Quyết định đắn đo , chọn con tim hay lý trí … của mình. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về “ Macbook Air nằm cạnh Ipad Pro“ ! Quyết định đắn đo , chọn con tim hay lý trí … :

_ Nếu bạn đã có 1 chiếc smartphone đủ tốt thì mình khuyên điều tiếp theo bạn nên làm là mua thêm 1 thiết bị màn hình lớn là điều đáng được cân nhắc, trong bài viết này mình sẽ nói đến 2 thiết bị có độ chênh lệch ko đáng kể về giá tiền , cũng như cùng sử dụng Chip apple M1
2 đại diện tiêu biểu và Hot nhất Apple trong phân khúc máy tính bảng và laptop là Ipad Pro M1 và Macbook Air M1 ! Vậy theo các bạn , sản phẩm nào phù hợp và tối ưu hơn trong sự lựa chọn của chính các bạn ?

Mình dùng nó để làm việc gì

Đầu tiên bạn nên xác định trước những thứ bạn cần dùng , ví dụ như : làm việc văn phòng ,check mail , edit ảnh video , mạng xã hội , xem film , youtube ...
_ Về hiệu năng và tính năng sử dụng những công việc mà mình liệt kê ở trên Macbook đều có thể làm được trơn tru , thoải mái , nhưng những việc đó làm trên Ipad sẽ đạt khoảng về tính năng 60-70% , nó nằm ở mức ổn , tuy nhiên đôi khi cần nâng cao hơn ở các tác vụ như edit video hay làm việc thì lại không thể thực hiện . Đây là điều mình chắc chắn sẽ duy trì ít nhất là trong nhiều năm tới , vì nói thẳng ra những nhà sản xuất muốn bán ra nhiều thiết bị nhất có thể và đánh vào thế mạnh từng sản phẩm nên Ipad và Macbook sẽ không thể dẫm chân lên đối tượng khách hàng của nhau
_ Nếu nhu cầu cho công việc của bạn tương đối nhiều , Macbook cần được ưu tiên vì nó vẫn có thể giải trí được ở mức ổn … tuy nhiên bạn phải luôn một nơi để đặt Macbook vào tư thế làm việc

Thiết kế, ngoài hình & Kích thước

_ Về ngoại hình chắc hẳn mình cũng không nói nhiều vì sự khác nhau hoàn toàn ở 2 thiết bị
_ Một Macbook vẫn gọn , vẫn tinh tế tuy nhiên so với Ipad thì Macbook trông nặng nề hơn rất nhiều , ưu điểm về ngoại hình của Ipad cũng chính là khuyết điểm của Macbook . Dù bạn có trang bị thêm 1 bộ bàn phím cho Ipad thì Ipad trông vẫn rất gọn , kiểu trông sẽ ra dáng vẻ công nghệ hơn và kiểu thanh thoát hơn trong góc phòng riêng tư của bạn , và nếu ra ngoài thì bạn sẽ dễ dàng mang theo hơn , đặc biệt những ngành nghề cần gặp cho khách hàng xem hình ảnh trực tiếp , phù hợp cho các bạn hay di chuyển . Về Macbook vẫn có thể di chuyển tốt tuy nhiên vẫn cồng kềnh hơn thấy rõ , phù hợp cho các bạn làm việc tại nhà hoặc tại văn phòng
_ Có một điều nữa là bạn thích xem phim , lướt tik tok chẳng hạn thì Ipad sẽ là vượt trội , bạn không thể cả ngày đi làm mệt mỏi mà phải ngồi ở bàn làm việc mà xem phim , hay nằm xấp mặt trên giường để giải trí bằng laptop được , đây là ưu điểm cực kì lợi thế của Ipad

Quảng cáo

Thời gian dùng pin

Về thời gian dùng pin theo mình đánh giá không chênh lệch quá nhiều. Macbook nổi tiếng ở thời lượng dùng pin tốt ! Tuỳ theo tác vụ và nhu cầu , cả 2 sẽ đáp ứng trung bình 7-9 tiếng ! Mọi người không cần lo lắng về vấn đề pin của 2 em này nha ^^

Quảng cáo

Màn hình và loa

Bàn phím và bàn rê chuột / trackpad

Kết nối

Kết luận

Hiện tại giá cả của 2 máy đang ở mức cận nhau , những gì 2 chiếc máy này rất đáng ở mức giá dưới 20 triệu đồng ! Sự lựa chọn nằm ở bạn , nếu bạn chưa có một thiết bị màn hình lớn , nếu đủ kinh tế đừng do dự , vì nó giúp ích cho chúng ta rất nhiều , từ công việc đến cả sức khoẻ khi mà chúng ta chỉ chăm chăm vào màn hình 1 chiếc điện thoại !

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

106 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

duong_ks
ĐẠI BÀNG
một năm
Viết bài chưa xong nhỡ tay ấn đăng à. Tiêu đề Ipad với ipad. Vào bài lại ipad vs mac air. Nội dung thì một số mục chưa viết xomg??
@duong_ks đúng tinh thần con cừu hiệu năng công việc rồi còn gì nữa. Thiếu sai chính tả thôi
@duong_ks đăng cho kịp giờ sau đó vào đọc cmt của ACE để edit lại. Easy :v
NSK1
ĐẠI BÀNG
một năm
@duong_ks Bác ý tên là comming_home mà, vừa comming home vừa đăng bài chắc rồi
duong_ks
ĐẠI BÀNG
một năm
@duong_ks Từ 2 ngày trước đổi được đúng cái tiêu đề, nội dung vẫn không thềm cập nhật, vậy mà bài vẫn được duyệt, COCC à
Ko chọn con nào cả.
@Dr.Son Kkk, chuẩn quá, đúng ý mình luôn, làm con PC để ở nhà là nhất.
@Dr.Son mình dùng hẳn server ở nhà thích win thì tạo vm 1 bản window , backup đầy đủ . PC build kiểu thế để chơi game chứ chẳng được tích sự gì .server đi kèm laptop ( win mac đều được , ưu tiên mac hơn ) mới là chuẩn
Ipad air hay là macbook air???
Tikktok
ĐẠI BÀNG
một năm
@member Genshin Impact Mac Air
Tiêu đề với bài viết hơi ngáo vậy ta
@justin_vn có vài ông ngáo ngáo vui mà 😆
Mình chọn cả 2. True story
kamsama
ĐẠI BÀNG
một năm
Tiêu đề iPad pro vs iPad Air, nội dung bài viết iPad Pro vs Mac Air, sự cẩu thả trong bài viết lẫn nội dung. Vậy mà admin cũng duyệt bài cho được ???!!!! Cạn lời
@kamsama bọn nó chạy kpi mà, chủ sao thì tớ vậy chứ b trông mong j, kkk
Rồi là viết về cái nào
Chọn làm việc tất nhiên macbook air vẫn là lựa chọn tối ưu nhất. ipad với mình chỉ để xem ảnh, lướt web và vẽ procreate
cu dé
TÍCH CỰC
một năm
@EpicUnreal5 vk em cũng định làm việc với ipad nhưng ko ăn thua. Làm macbook vẫn sướng hơn. Ipad viết bài linh tinh thôi, cầm thì to nặng
@cu dé Nóc nhà mình đụng excel của ipad thì chỉ khóc thét lên, vẫn phải dùng lap làm việc thôi
@cu dé iPad mình chỉ dùng làm việc khi đi demo cho khách, hoặc ký tá gì đó, hoặc lúc vẽ phác thảo idea or mindmap ngoáy ngoáy nhanh với team thôi. Chứ hầu hết các việc iPad dùng khổ bỏ xừ ra ấy.
Chọn cả 2 thôi chứ còn gì nữa.
Yasuko
TÍCH CỰC
một năm
Làm việc nặng có PC gánh. Làm việc nhẹ, check mail, lướt web, đọc tài liệu, ghi chú, lên lịch, canva nhẹ nhàng và có ipad thì sẽ thêm được khoản chơi game nhữa. Mình và con hay chơi game với nhau. Nên iPad với mình hợp hơn. 😁😁😁
TL;DR:
- bạn chưa có laptop or máy tính bảng, cần 1 thiết bị phục vụ công việc: ->Macbook/laptop
- bạn đã có laptop/macbook rồi: có thể mua ipad hoặc không
- Có những việc ipad dùng sướng hơn laptop nhưng ko có ipad laptop vẫn làm bình thường, rườm ra hơn 1 tí: ví dụ take note = ipad + pencil với pdf rất sướng, nhưng ko có ipad hoàn toàn làm bằng các trình pdf reader và chọn highlight hoặc add text, ....
- cần thiết bị đúng nghĩa chỉ giải trí: Ipad , cơ mà macbook/ laptop vẫn giải trí bình thường
@Vamp1re Chuẩn, chưa có lap thì cần phải có mac (hoặc laptop window), ipad không thể thay thế được lap (ít nhất là tới thời điểm hiện tại)
pocket
TÍCH CỰC
một năm
Thời điểm này đa số ngành nghề vẫn chưa chỉ dùng ipad giải quyết được. Phải có mac/pc trước.
Bài văn lủn củng ..5 điểm về chỗ
@Bão Sài Gòn 5d lun à?
Nếu so sánh macbook air với ipad thì phải là pro 12.9 rồi, mà combo ipad pro 12.9 M1 + magic keyboard (khoảng 26-27tr) vẫn là khá chênh lệch so với macbook air M1 base (18tr) ở thời điểm này.
Dù sao cũng mua về chơi và tiêu thụ nội dung nên khuyến nghị là mua iPad để chơi cho thoải mái, mua thêm con laptop Windows mà làm người hahaha

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019