Review màn hình LG 24QP550-B: Độ phân giải 2K, kích thước 23.8 inch

lexcuong
19/9/2022 5:26Phản hồi: 105
Review màn hình LG 24QP550-B: Độ phân giải 2K, kích thước 23.8 inch
Tiêu chí lựa chọn màn hình phụ của mình là có giá dưới 6 triệu và kích thước 24 inch, hôm trước mình có tìm hiểu qua về dòng màn Ultragear của LG và cũng đang muốn thử dùng màn LG xem nó như thế nào vì trước giờ mình đều dùng màn của Dell. Nhưng sau một thời gian tìm hiểu cũng như nghe tư vấn của mọi người cũng như của các bạn bán hàng thì mình đã lựa chọn chiếc màn hình LG 24QP550-B với kích thước là 23.8 inch và độ phân giải2K.

Thật là trùng hợp khi mình mới mua chiếc màn hình này về thì chiếc màn Dell UltraSharp 27 inch, 4K của mình lăn đùng ra hỏng, thế là phải mang đi bảo hành. Thế là mình đã sử dụng chiếc màn LG 24QP550-B này như một chiếc màn hình chính, và dưới đây mình xin chia sẻ những cảm nhận và đánh giá của mình về chiếc màn này sau một thời gian sử dụng nó.

Thông số kỹ thuật cơ bản.

• Độ phân giải: 2560 x 1440
  • Tỷ lệ màn ảnh: 16:9
  • Tấm nền: IPS
  • Tần số quét: 75Hz
  • Thời gian phản hồi: 5ms (GtG)
  • Độ sáng: 300 cd/m²
  • Góc nhìn: 178º(R/L), 178º(U/D)
  • Khả năng hiển thị màu sắc: sRGB 99% (CIE1931)
  • Độ tương phản tĩnh: 1000:1
  • Cổng xuất hình: 2 x HDMI , 1x DisplayPort
  • Tính năng đặt biệt HDR 10, Chống nháy, AMD FreeSync
  • Khối lượng: 5.5 kg
  • Tiêu thụ điện: 19W
  • Kích thước chuẩn: 540.1 X 506 X 240 mm( cao nhất)

Ngoại hình, thiết kế.

LG 24QP550-B được sinh ra là dòng màn hình tối ưu cho công việc, thế nên ngoại hình trên chiếc màn hình LG 24QP550-B được thiết kế khá vuông vắn từ phần cạnh viền đến cả chân đế hướng tới sự tối giản nhất với màu đen nhám ở toàn bộ tất cả các chi tiết từ vỏ màn hình cho đến chân màn hình. Mình nghĩ với thiết kế như vậy nó sẽ giúp không thu hút quá nhiều sự chú ý của người dùng cũng như không gây ra được sự sao nhãng khi làm việc.

Độ dày của màn hình cũng bình thường, tạo nên vẻ thanh mảnh, nhẹ nhàng.

Điểm nhấn trên chiếc màn LG 24QP550-B này đó là phần 3 viền trên và 2 cạnh được làm mỏng gọn, tấm nền được đẩy sát lên khung tạo được sự thoáng đãng, rộng rãi cũng như mang lại cho chiếc màn này một nét hiện đại trong tổng thể thiết kế. Viền màn hình mỏng như vậy cũng giúp cho mình khi kết hợp 2 màn hình với nhau mà không bị phần viền làm khó chịu giữa 2 màn hình.

Mặt trước cũng như cạnh 2 bên của màn hình khá là “sạch”, mình không thích một màn hình mà có nhiều nút bấm đặt ở cạnh bên cũng như cạnh dưới của màn hình điều này làm cho cá nhân mình thấy tổng thể của màn hình không được liền lạc. Trên chiếc LG 24QP550-B đã hoàn toàn giải quyết cho mình được vấn đề như trên, ở chiếc LG 24QP550-B chỉ có một phím nguồn đa chức năng joystick duy nhất được đặt ở dưới màn hình, điều này khiến mình dễ dàng trong việc thao tác và điều chỉnh hơn, đỡ phải mất công nhìn xem đó là phím gì, chức năng gì.

Về tổng thể mặt sau của chiếc màn hình này cũng được thiết kế khá đơn giản, nó cũng chỉ có những cổng kết nối căn bản và cổng nguồn.

Quảng cáo

Chân đế của LG 24QP550-B ngoài việc thay đổi độ cao (độ cao tối đa lên tới 20cm, khi hạ thấp màn hình có thể cách mặt bàn được 5cm), độ nghiêng, ngửa màn hình ra trước và sau, xoay dọc màn hình một góc 90 độ theo cả 2 hướng trái phải thì nó còn cho phép xoay tròn màn hình lên tới 335 độ. Phần chân đế trên chiếc màn hình này được thiết kế khá là to, tuy nó mang lại cho chúng ta cảm giác chắc chắn khi sử dụng nhưng nó lại khá chiếm diện tích khi đặt chân đế này lên bàn làm việc, thế nên là mình không sử dụng chân đế để giữ màn hình mà mình sử dụng arm để tiết kiệm không gian và diện tích trên bàn làm việc.

Chân đế còn cho phép xoay tròn màn hình lên tới 335 độ.

Các cổng kết nối.

Điểm mà anh em cần lưu ý nhất khi lựa chọn mua chiếc màn này là nó sẽ không có cổng kết nối USB-C hỗ trợ cho việc xuất hình ảnh, truyền dữ liệu hay sạc pin. Những cổng kết nối được trang bị ở mặt sau của chiếc màn hình đó là: 1 cổng display port, 2 cổng HDMI, 1 cổng tai nghe 3.5 và một cổng nguồn.
Khá đáng tiếc là trên chiếc màn hình này cũng không được trang bị cổng USB-A, vì mình thường có thói quen gắn nguồn của đèn màn hình cũng như một vài trường hợp cần kết nối nhanh các thiết bị ngoại vi ngay trên màn hình.

Nhưng thực ra do mình lựa chọn đây là một chiếc màn hình phụ nên những cổng kết nối như trên nó đã quá đủ với mình rồi.

Quảng cáo

Màn hình hiển thị.

Vì sở hữu độ phân giải 2K cũng như là tấm nền nhà trồng được nên mình thấy độ phân giải cũng như hiển thị trên chiếc màn LG 24QP550-B này là khá tốt và sắc nét. Như chúng ta cũng đã biết, đa phần trên thị trường hiện nay với kích thước màn 23.8 inch thì đa phần độ phân giải chỉ dừng lại ở mức Full HD, theo như nhà sản xuất công bố thì với độ phân giải 2K như vậy nó sẽ đạt được độ sắc nét hơn 77% so với mức Full HD thông thường.

Trong quá trình mình sử dụng thì thấy các nội dung được hiển thị rất mịn màng, chi tiết, đặc biệt với những nội dung dạng văn bản, gần như là không có hiện tượng răng cưa kể cả với font chữ nhỏ.

Không gian làm việc trên màn hình này cũng khá rộng rãi, chúng ta sẽ thấy được rõ ràng nhất khi sử dụng những phần mềm chỉnh sửa video hay ảnh như Photoshop, Lightroom hay Premie Pro… các thanh công cụ, menu được hiển thị gọn gàng vào góc, phần ảnh, video được nới rộng ra giúp cho việc quan sát bao quát hơn. Nhờ đó, việc chỉnh ảnh, dựng phim cũng nhanh và hiệu quả hơn đáng kể.

Bên cạnh độ phân giải 2K thì màn hình này còn sở hữu tần số quét 75Hz, thực chất là mình đã có tìm hiểu qua nhiều màn trước khi quyết định lựa chọn chiếc màn LG 24QP550-B này, có những màn có tần số quét cao lên tới 165Hz nhưng đa phần những màn đó với tầm tiền mình muốn bỏ ra thì độ phân giải chỉ là Full HD, cá nhân mình thấy mình chưa thực sự cần thiết một màn hình có tầm số quét cao đến như vậy. Với tần số quét 75Hz cùng với đó là tốc độ phản hồi là 5ms trên LG 24QP550-B những tác vụ cuộn trang mình vẫn cảm thấy nó rất mượt mà và trơn tru.

LG cũng đã trang bị cho 24QP550-B chuẩn HDR10, với khả năng hiển thị sRGB 99% kèm tấm nền IPS, độ sáng tối đa 300 cd/m². tương phản 1000:1. Với HDR10, trên LG 24QP550-B cá nhân mình thấy xem các nội dung HDR trên YouTube hay Netflix như phim ảnh, video ca nhạc, khoa học khá sống động và nịnh mắt mắt hơn so với chuẩn SDR thông thường.

Màu sắc hiển thị mặc định trên chiếc màn hình LG 24QP550-B này sẽ thiên vệ tông lạnh, chúng ta có thể hoàn toàn chỉnh lại nhiệt độ màu theo độ K trong phần cài đặt.

Một điểm lưu ý ở đây là chúng ta cần bật tính năng HDR trong setting của máy thì chiếc màn này mới có thể kích hoạt được chế độ HDR. Mình có quan sát thì thấy khi HDR được bật, các video YouTube hay phim Netflix chuẩn HDR hiển thị trên 24QP550-B trông sáng hơn và tương phản cao hơn hẳn, màu sắc cũng tươi tắn, độ đen sâu hơn. Tuy nhiên, nếu chỉ sử dụng duyệt web, làm việc thông thường, bạn nên tắt HDR đi vì nhiều phần mềm không tương thích với chế độ hiển thị này và thường làm màu sắc bị sai lệch, độ sáng và tương phản cũng giảm đi.

Màu đen trên LG 24QP550-B được hiển thị sâu hơn, độ sáng và tương phản cao hơn, màu sắc cũng tươi tắn, rực rỡ hơn. Tấm nền IPS phủ matte nhẹ chống lóa hiệu quả từ đó hạn chế việc tương phải ánh sáng từ môi trường. Góc màn hình rộng, không bị biến đổi màu sắc nhìn ở các góc nhìn khác nhau. Chúng ta có thể hoàn toàn tinh chỉnh theo không gian màu RGB hay CMYK.

Dù không phải là mẫu màn hình chuyên game, nhưng 24QP550-B vẫn sở hữu các tính năng tối ưu cho game như công nghệ AMD FreeSync giúp người chơi game có thể trải nghiệm chuyển động liền mạch, mượt mà trong những trò chơi có độ phân giải cao và tốc độ nhanh, giảm hiện tượng xé hình và giật hình.

Trên chiếc màn hình LG 24QP550-B này được trang bị khá nhiều chế độ hiển thị màu chuyên dụng. Bên cạnh những chế độ quen thuộc như Vivid để hình ảnh hiển thị tươi hơn, Cinema để xem phim, biên tập video, sản phẩm còn có các chế độ như HDR Effect để giả lập hiệu ứng HDR, chế độ Reader để giảm ánh sáng xanh, chống nhức mỏi mắt khi dùng màn hình trong đêm tối hay nơi có ánh sáng yếu.

Ngoài ra trên chiếc màn hình LG 24QP550-B này còn được trang bị chế độ đọc sách độc quyền của LG, điều này nó sẽ giúp giảm đi ánh sáng xanh ở trên màn hình và thông qua đó trong quá trình mình trải nghiệm thì mình thấy ngồi đọc các nội dung được tốt và thoải mái hơn.

Những điểm mình chưa hài lòng.

• Không có cổng kết nối USB-A và cổng USB-C.
  • Phần chân đế khi xoay khá chiếm diện tích, vì không phải nó xoay ở phần cổ mà trên chiếc màn hình này nó lại xoay ở phần đế.
  • Không có cảm biến tự động xoay dọc nội dung hiển thị.

Tạm kết.

Đây là một chiếc màn hình đáng để anh em quan tâm, với một kích thước gọn gàng, đây là một chiếc màn hình đáp ứng tốt cho công việc từ anh em designer, văn phòng lẫn giải trí. Nhưng có một điểm anh em cần quan tâm ở trên chiếc màn hình này là nó không có cổng USB-C để xuất hình ảnh cũng như là sạch cho laptop thế nên anh em nào mà muốn mua chiếc màn hình này về làm màn hình phụ cho laptop thì lưu ý. Có thể chọn Model cao hơn nhé.

Cảm ơn anh em đã đọc bài chia sẻ của mình.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

105 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Techsavvy20
ĐẠI BÀNG
2 năm
K có cổng usb bất kì loại nào thì ... dẹp
@Techsavvy20 Thế nên mình mới mua màn này làm màn phụ cho con màn 27 inch của mình mà 😁
Rocky_man
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Techsavvy20 Quả LG 24QP750 giải quyết đc hết mấy cái khuyết của con này. Đắt hơn 1 triệu thì phải
@Rocky_man chuẩn rồi bác ơi
@Rocky_man không có cổng sạc type-c 29w tiếc quá bác nhỉ,hic
Bài RV chi tiết quá ! Đang phân vân mã này với đối thủ của nó là con ViewSonic VX2480-2K-SHD. Mà dùng LG bao năm có cái joystick quen rồi mà con VSN kia k có. Với để ra shop xem cỡ 27in có bự hơn quá k. Vừa mắt thì quất 27in luôn !
@USRobotics Thấy Viewsonic có 2 dòng VA và VX khác nhau chổ nào vậy các bác ơi?
@tannguyen2606 Giá 3tr6 chc con này nền VA quá !? Mình làm thiết kế 2D nên chỉ chơi IPS thôi. Màn hình thì chc phải ra shop nhìn qua phát mới xuống lúa mua
@Tiến sĩ Giấy Màn IPS bác ơi. Thông số như 75Hz, 8 bít(6+2). 2 Cổng HDMI, 1 DP, 1 3.5mm, HDR10,...
USRobotics
TÍCH CỰC
2 năm
@tannguyen2606 mình search google 1 lần rồi, bác search đi, nói chung là VX cao cấp hơn VA 1 chút, cùng là IPS nhưng tấm nền của VX đẹp hơn, tiền nào của nấy mà. Màn 2K mình dùng thấy mặc dù phải phóng to lên 1 chút, nhưng nhìn vẫn nén hơn full HD thật, mắt thường nhìn cũng thấy, ko cần phải săm soi gì
Jasmine23
ĐẠI BÀNG
2 năm
Tấm nền ips contract 1000:1, độ sáng 300nit mà ở hạng mục hdr bạn khen có lẽ là bị lố quá đà.
@Jasmine23 cá nhân mình thấy ổn so với SDR, với có lẽ 1 phần do điều kiện môi trường ánh sáng xung quanh mình nó ổn, nên thấy nó tốt.
longhons
TÍCH CỰC
2 năm
HDR mấy con này thà tắt đi còn hơn, 300nit mà chủ thớt khen như đúng rồi = ))))))
@longhons mình đâu có khen, mình bảo là xem ổn thôi mà 😁
@lexcuong Muốn HDR thì phèn nhất cũng phải 400 nits trở lên.
Còn ngon thì phải trên 600.
@Nguyệt Thần Thì mình bảo ổn thôi mà 😁
Trong tầm giá này thì có con Dell P2423DE củng ok. mình mua đợt 7/7 sale còn 6tr5 😁
@Ares8894 giờ hơn 7tr xíu bác à
Vừa mua 1 con 24gn650, chắc cũng lên 1 bài review như bác thớt quá 😀
@LocNguyen6495 Lên thôi bác 😁
@LocNguyen6495 Lên đi Bro. Hãy làm những việc mình cảm thấy vui vẻ với nó 😁
Con này ra sớm hơn tí thì ngon, mình lỡ mua Dell P2421D rồi mà ko có HDR với lại chỉ 60Hz, cổng USB thì mình ko cần, trong khi cần jack 3.5 thì lại ko có 😔
@causelove94 đúng rồi bác
@causelove94 Màn của mình cũng đầy đủ cổng nhưng chả dùng đến, làm cái dock xài tẹt ga
@causelove94 Sao mình cảm giác cắm jack 3.5 vào màn nghe nó bị trở kháng hay sao mà k hay bằng cắm trực tiếp vào Main, nên màn có cổng 3.5 cũng chả dùng bao giờ
@huynhtai52014 Chuẩn rồi, cắm cái dock nhìn hơi vướng tí nhưng cảm giác nó ổn định hơn, chứ mấy cổng trên màn thi thoảng mình cắm usb hay ổ cứng toàn báo “not recognize”
Chỉ có 75hz thôi sao
@hongphuc1992 Mình không chơi game, các tác vụ bình thường vẫn ngon mà. 4K 60 Hz vẫn còn thấy mượt mà 😁
lazy0338
ĐẠI BÀNG
2 năm
cũng được đấy
@lazy0338
Yêu quá
ngon nhưng mà ko thích màn bé. con này phải 34" thì phê
@iphone2g lock 34 thì to quá bác
dntphuc
TÍCH CỰC
2 năm
Xài arm sao không mua 24qp500 cho rẻ hơn bạn.
Chân màn hình bạn bán không?
@dntphuc Định mua e đó nhưng hôm đó HN toàn hết hàng mã đó bạn à
@dntphuc so với t10 thì con nào ngon hơn vậy bác nhỉ,hic
dntphuc
TÍCH CỰC
2 năm
@toilachi9 Mình còn chẳng biết con T10 mặt mũi nó ra sao nữa là.
@dntphuc T10 là màn hình thế bác
muoino
ĐẠI BÀNG
2 năm
Tui cũng mới mua em này hồi 9/9 trên shopee mall của LG. Áp mã vào còn 4tr5 thực sự là quá ngon cho một em 24 inches 2k. Dùng để làm việc và chỉ chơi mấy game AAA nên 75hz là quá đủ.
@muoino giá thơm quá bác
kiendt1973
ĐẠI BÀNG
2 năm
Lg là trùm tấm nền màn hình rồi.
Mình cũng rất đắn đo chọn lựa giữa Lg và Dell ( cùng dùng tấm nền LG) và do Lg ít cổng quá nên cuối cùng phải chọn Dell U2723QE. Giá màn hình LG thường thấp hơn Dell 1 chút thì phải.
@kiendt1973 dell U2723QE thì ngon quá rồi bác ơi
Viền dưới có bị hở ra ko bác? Chỗ tiếp nối màn hình ấy
@Tên dài dằng dặc không bạn ơi
tbn2004
ĐẠI BÀNG
2 năm
Qúa chát cho cái giá hơn 5tr. Mua con này còn rẻ hơn, chỉ có 285 CAD.
@tbn2004 Ở VN em này đang loanh quanh 8tr bác ơi
zaizai_vjp
ĐẠI BÀNG
2 năm
@tbn2004 ngáo thì cũng vừa thôi chứ. So thì phải so cùng VN chứ lại đi mang cái giá tận đâu ra so
@zaizai_vjp giá này ship về VN cũng same same thế 😆
Cười vô mặt
cutixl
ĐẠI BÀNG
2 năm
thêm 1 triệu nữa lấy con 2K Type C có vẻ ngon hơn
@cutixl Đúng rồi bạn, không đến 2tr đâu, hơn 1 tr thôi. Nhưng nhu cầu màn phụ cho màn dell 4k của mình mình chỉ lựa chọn như thế này thôi
cutixl
ĐẠI BÀNG
2 năm
@lexcuong Ừa, màn chính nên có Type C, tiện lợi phải biết.
@cutixl type-c có sạc được 29w không bác nhỉ,hic
cutixl
ĐẠI BÀNG
2 năm
@toilachi9 Thường thì màn hình có Type C hỗ trợ Power Delivery 65W, (Không hoàn toàn 100%, nên cần xem thêm thông số của hãng cho chắc ăn), nên sạc được hầu hết laptop phổ thông.
@cutixl chuẩn bạn
16:9 là đỡ rồi, 21:9 là chânái
@bloodranye1983 Đang xài quen 16:9 quen rồi bạn ơi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019