Review Máy rửa bát BOSCH 16 bộ cho gia đình

TigerNo.1
8/3/2021 3:3Phản hồi: 238
Review Máy rửa bát BOSCH 16 bộ cho gia đình
Đây là review về Máy rửa bát BOSCH 16 bộ cho gia đình của mình. Mình mua nó với giá 19,9 triệu. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về Máy rửa bát BOSCH 16 bộ cho gia đình

Chào các bạn, mình gửi tới các bạn thêm thông tin về đồ gia dụng hàng ngày.
Đây là chiếc máy rửa bát của BOSH, mình mua được hơn 1 năm rồi. Chiếc máy này là loại 16 bộ, rửa được rất nhiều bát đũa, nồi chảo trong gia đình 5-6 người. Kể cá có khách khứa 2-3 mâm cơm, khoảng 18 người vẫn rửa tuốt ạ.

Dùng cái này bạn cần có thêm Muối làm mềm nước (bắt buộc) vì nước ở Việt Nam hay bị hiện tượng nước cứng, dễ đóng cặn bám, nếu không có muối, lâu ngày sẽ bám tắc vòi phun nước. Muối này thì chỉ cần đổ vào hộc trong máy (mặt đáy máy rửa bát có chỗ đổ vào), đổ đầy, dùng khi nào hết máy sẽ báo 😁 1 năm chắc đổ vào 2 -3 lần. Mình dùng muối Finish luôn. Ngoài có thể muối khử nước cứng ở cửa hàng chuyên đồ cho máy lọc nước, xử lý nước, loại một bịch khoảng 200k/25kg thì phải, dùng tẹt ga mấy năm luôn

Hai là cần thêm nước bóng (cái này là option ) nếu cần bóng láng các cốc, ly thủy tinh thì dùng thêm, nước bóng cũng có tác dụng làm đồ nhanh khô. Mình dùng nước bóng Alio, một năm hết khoảng 160k/1 chai 1lits

Và hàng ngày rửa thì dùng viên rửa, tác dụng như xà phòng rửa chén hàng ngày. Lưu ý máy không dùng được xà phòng rửa mà có tạo bọt nhé, máy sẽ báo lỗi. Phải dùng viên rửa hoặc bột rửa bát chuyên dùng cho Máy rửa bát.
Mình dùng viên rửa Finish, loại classic 100v thôi. mấy cái all in one với quantum đắt quá. Mỗi ngày rửa một lần thì coi như hơn 3 tháng hết một hộp. Một năm tốn khoảng 1M/3 hộp .

Các hình dưới là lần lượt xếp đồ vào 3 khay của 2 mâm gồm 16, 17 người lớn dùng đó ạ.

Máy có tính năng hẹn giờ rửa, rửa sấy xong tự mở cửa máy cho bay hết hơi còn lại.

Những thứ mình thích

Thiết kế gọn, có thể để âm tủ bếp hoặc độc lập. nhà mình bếp làm trước nên đành để độc lập

Quảng cáo

Quan trọng nhất là máy rửa nước nóng, rửa sạch bóng kin kít.
Mỗi lần rửa, chỉ tốn loanh quanh 10-11lit nước.
Tính năng hẹn giờ rửa, cái này mình hay dùng.

tầng 1 để đĩa lớn, nồi, chảo được, thớt cho vào luôn

tầng 2 chủ yếu là bát ăn cơm, nhiều đĩa thì mình úp thêm lên đây, cả mấy cái muôi to, muôi thủng nhúng lẩu nữa :D nói chung là gần kín

trên này này khay đũa, thìa, chén nhỏ, dao kéo

Quảng cáo

Những thứ mình không thích

Có lẽ điểm không ưa duy nhất là đắt, là viên rửa cũng đắt nốt :D

Viên rửa bát cho vào đây, rồi đậy lại, trong quá trình rửa nó sẽ tự mở ra. Bên cạnh là khay chứa nước làm bóng đồ thủy tinh, có hình như bông tuyết đó

Máy có nhiều mode, mình hay dùng chế độ eco, thời gian 3h55p, trước khi đi ngủ bật, rồi để đó, rửa sấy xong nó tự mở, sáng ra là khô cong rồi ạ.

Đây là tinh năng hẹn giờ, như hình thì 30p sau nó sẽ tự bắt đầu rửa. Cái này mình dùng, vì thi thoảng vẫn còn đồ sót bên ngoài như đĩa ăn hoa quả, cốc uống nước chưa xếp vào mà lại cho con đi ngủ buổi tối trước. Nếu con ngủ rồi, thì dậy xếp tiếp cốc, đĩa. Nếu ngủ quên thì máy nó tự khởi động chương trình rửa. a hi hi

Nên mua hay không?

Cái mình dùng có mã Bosch SMS68UI02E - nói chung đắt tý, nhưng trong gia đình trên 4 người, đặc biệt có trẻ con thì rất nên dùng ạ.

Máy có thể lắp âm tủ như này

MRC BOSCH SMS68UI02E 8.jpg
Có 3 tầng tiện lợi

Bảng điều khiển cảm ứng, dễ sử dụng.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

238 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bài viết hay.

Cái máy rửa bát về sạch thì không phải bàn, sạch hơn tay rất nhiều.

Cái dở của nó là cứ phải cúi lên cúi xuống rất nhiều để xếp bát, trẻ còn đỡ già thì kinh dị phết đó.

Khi để độc lập tại phải vác cả đống bát ra xếp vào, xong xuôi lại vác cả đống bát xếp ngược lên kệ, khá bất tiện.
@TigerNo.1 Như vậy bây giờ mã này phải thấp hơn mới đúng nhỉ? Vậy mà giá giờ lại 24-25 triệu
TigerNo.1
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Nguyễn Tiến Lực (NĐ) Hàng khan do covid ạ. Em nghĩ thế.
shayla88
ĐẠI BÀNG
3 năm
@p700i M cũng lười nên mua 2 cái rửa xen kẻ. Cứ để đồ trong đó như cái kệ chén đồ dơ để máy còn lại chứ như vậy luân phiên nhau. Sau khi sử dụng 2 máy 1 cái Bosch của Đức hơn 30tr vs 1 cái candy lắp ráp china thấy rửa cũng sạch như nhau. Ae khỏi lăn tăn mấy cái máy ko có nhiều công nghệ như vậy. Cứ ưng là quất đi
@shayla88 Cũng hay, chơi luôn 2 cái. Đằng nào cũng phải cần kệ thì thôi thay luôn máy thành cái kệ luôn đỡ phải lôi ra lôi vào.
HVT
TÍCH CỰC
3 năm
Cũng khoái, mà nghĩ chẳng lẽ ăn xong để chén bát dơ cả ngày rồi rửa 1 lần sao? vì nó rửa quá lâu!
7lov3
ĐẠI BÀNG
3 năm
@TigerNo.1 Chỉ mình cái rửa tráng với 😃. Bosch serial 8... lười đọc Instruction quá. Haha
HVT
TÍCH CỰC
3 năm
@Chú Thợ Nện sao lại phải gắt vậy bạn? Biết bạn giỏi quá rồi nhưng có ai hỏi bạn đâu, mà lại xoắn thế nhỉ!
Đây là tui chưa dùng máy đó bao giờ, ko biết gì nên hỏi thôi, ko biết nó là chế độ hay cứ bỏ vô là nó tự tráng
Mà câu cuối của bạn đã đủ cho thấy ko cập nhật nhiều về sự phát triển của các công nghệ tự động của thế giới hiện nay rồi nè!
HVT
TÍCH CỰC
3 năm
@dailyinfo Thank bạn nhiều!
@Chú Thợ Nện Ông này nói như một vị tướng. Làm như thiên hạ bị què quặt đui chột hết đến máy rửa bát mà không biết dùng hay sao ấy.

Xin lỗi bạn tôi đã đổi đến cái thứ 3 rồi. Trải nghiệm tôi có thừa nên tôi muốn đưa ý kiến để góp ý với nhà sản xuất cải tiến thôi chứ tôi cũng chẳng đến mức lười và ngu như bạn (nghĩ)
kanishi
TÍCH CỰC
3 năm
mình mua từ hồi 2014, xứng đáng từng xu
TigerNo.1
ĐẠI BÀNG
3 năm
@kanishi Tuyệt vời ạ 😁
cái này 13 bộ mà chứ đâu phải 16. Mình tìm máy bán âm tủ từ trước Tết tầm giá quanh 20 mà ko có hàng. Thấy mấy cửa hàng kêu là Covid nên nhập hàng khó hơn. Mấy mẫu thường 20 thì giờ giá là 30 rồi 😔
@MyNami 😆)
dailyinfo
TÍCH CỰC
3 năm
@exciterc Kêu vậy thôi, bạn lên Group máy Bosh đăng 1 stt họ nhắn inbox bán hàng bạn đọc muốn xỉu luôn đấy. Mình thử rồi
dailyinfo
TÍCH CỰC
3 năm
@bomduc Tăng là có thật, nhưng mình nghĩ họ lấy 1 vài mối chính, nên khi mấy mối đó tăng thì tất cả cùng tăng theo. Và có 1 điều nhắc để anh em biết Bosch VN chưa bán máy rửa bát. MRB mà ae mua là máy dạng tư nhân mang về, ko được bảo hành hãng, bảo hành cửa hàng thôi. Cũng vì thế mà giá nó mới lộn xộn vậy. Mà nếu hãng có phân phối thì chắc giá cũng cao lắm, thấy giá niêm yết ở trên Bosch Global toàn cao hơn giá mấy thương gia 30-40%, chắc họ để chiết khấu cao
@dailyinfo Uh giá niêm yết cao. Để chiết khấu nuôi hệ thống.
hung_ly
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình đang dùng máy Galanz tàu thấy rửa rất sạch và khô, qua đây cũng hỏi các bác dùng máy đắt gấp đôi nó sướng hơn ở cái gì ạ 😁
PS: e cũng "nghe nói" máy châu Âu làm giá tối ưu việc xếp đĩa, máu tàu tối ưu việc xếp bát (chén), không biết có đúng ko ạ?
TigerNo.1
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hung_ly Em chuyển từ máy nội địa nhật lên máy này nên ko biết máy tàu như nào. Nên ko so sánh đc
hơn cái thương hiệu
nên mình chuẩn bị mua 1 em của anh hàng xóm .đang tham khảo galanz với xiaomi
16 bộ 20tr của Bosch ,thì mua đc 1 em to đùng hàng tq 😁
hung_ly
ĐẠI BÀNG
3 năm
@kixx Theo em tìm hiểu thì nên mua Galanz bác ạ. Xiaomi thiên về công nghệ hơn, nhưng chất lượng Galanz đã được khẳng định bên tàu lâu rồi
chenyoung
TÍCH CỰC
3 năm
@hung_ly chắc bác đang nói đến 15 bộ thôi. Máy nhập khẩu của Đức 16 17tr nhiều mà :D cần e tư vấn thì ib nhé
namosa
ĐẠI BÀNG
3 năm
@kixx Galanz và Xiaomi thì ngon rồi
dungqc
ĐẠI BÀNG
3 năm
Không biết cứ tầm 4h/lần rửa nó ngốn điện thế nào ah?
@RF Hiến Nguyễn Mình nghĩ ko tốn bằng cả nhà dùng bình nóng tắm rửa đâu bạn. Tháng có thêm 1-200k tiền chi phí cho nó cũng ok mà.
duongnhatvnn
ĐẠI BÀNG
3 năm
@dungqc @dungqc Rửa chế độ eco khoảng 3h45 nó chế độ tiết kiệm nhất vì nó phun nước sau đó ngâm, rồi rửa nước hóa chất rồi mới sấy và khi phun áp lực sẽ thấp hơn nên nó tiết kiệm. Còn rửa nhanh thì nó phun áp lực mạnh và không ngâm nữa sấy nhiệt độ cũng cao hơn 😁
dailyinfo
TÍCH CỰC
3 năm
Sao bác căng thẳng vậy, thằng nhà SX nói vậy đấy bác. Còn ko biết nó nói vậy là với giá bao nhiêu cho 1kwh. Chính xác thì hỏi mấy ae xài lâu rồi sẽ rõ, đừng vội quá vậy bác. Với chế độ ECO nó rửa ở nước 40 độ thôi, lúc lượt cuối nó mới rửa ở 70 độ cho nước mau bay hơi hết. Như vậy thì nó đun nước có đáng là bao, 2-3 lít nước từ 25,26 độ lên 70 độ. Cũng ko tốn mấy. Còn buổi trưa nếu chọn rửa tráng, nó chỉ đun đến 40 độ nhé bác. Đó là thông tin em đọc được, chứ em ko dùng Bosch nên ko biết có đúng thế ko
7lov3
ĐẠI BÀNG
3 năm
@dungqc Thật sự ko quan tâm vụ điện và nước luôn 😃 riêng nước chắc nó xài ít hơn mình rửa tay quá. Rửa tay nhìn vậy thôi tráng bát mở liên tục tốn thấy mẹ.
Để dùng mrb 1 cách tối ưu về mặt tiện dụng nhất thì nên lắp mrb gần chậu rửa, giá để bát cũng phải gần đó.
Mrb tàu và Đức cơ bản đều rửa sạch nhưng mrb Đức rửa đỡ tốn nước và điện hơn, còn lâu dài thằng nào hỏng trước thì mình chưa rõ
dailyinfo
TÍCH CỰC
3 năm
Nếu còn sinh con đẻ cái thì cứ mua máy to, ko thì mua model SPS của Bosh nó nhỏ hơn model này chút (8-10 bộ thì phải ) giá cũng rẻ hơn. Hoặc mua hàng Nhật 6-8 bộ. Để mình vài bữa nữa mình làm cái review máy Nhật cho anh em tham khảo
@Kid_Alone 😅 mình cứ xếp theo kiểu domino, vẫn sạch không tưởng. Cái nào mà dính đồ ăn khô chắc thì cọ qua trước khi cho vô, chắc tại máy nhà mình đồ rẻ tiền, còn chơi bosch chắc cứ quẳng bừa vào là sạch 😅 thấy quảng cáo vậy
MyNami
TÍCH CỰC
3 năm
@dailyinfo E dùng toshiba mini 😁
@nospecial Máy của mình hé bằng tay 😁
Nhưng sau khi rửa nước xong, máy sẽ sấy trong vòng 1-1.5 tiếng tùy chương trình. Nên lúc hé ra máy rất nóng, chẳng có chuôt gián nào dám vào đâu.
MaiLinh77
ĐẠI BÀNG
3 năm
Tôi cũng dùng 1 con Bosch, máy rửa sạch, tiện ích nhưng có điều làm mẻ bát đĩa rất nhiều, mình không biết tại sao lại như vậy? các bạn dùng có bị không?
busymen
ĐẠI BÀNG
3 năm
@MaiLinh77 Đồ của Minh Long bác nên xem kỹ là có bỏ vào máy rửa chén được không nhé. Vì hôm trước em có đi AEON Mall, xem qua đồ của Minh Long thì có một số ly, tách, chén không sử dụng với máy rửa chén được đó bác.
MaiLinh77
ĐẠI BÀNG
3 năm
@busymen Vậy à, cám ơn bạn để mình tìm hiểu lại xem sao.
dailyinfo
TÍCH CỰC
3 năm
@MaiLinh77 Để chắc ăn bác mua bát đĩa dày dặn một chút. Minh Long cũng nhiều loại lắm. Nhà mình rửa nhiệt độ 80 thấy cũng có một hai cái mép mỏng bị mẻ
HVT
TÍCH CỰC
3 năm
@linkking bạn ấy dùng bát đĩa Minh Long là tóp 1 rồi!
Đang rất thíc 1 cái máy để giải toả áp lực rửa bát cho chính bản thân
Yêu quá
@Tungnd6699 Nên mua loại nào bên trong khung Kim loại i-nốc ấy. Mấy loại làm bằng nhựa bên trong hơi lởm
ntha82
ĐẠI BÀNG
3 năm
Thủ thớt mua ở shop nào mà giá tốt vậy? Chia sẻ thông tin giúp mình nhé 😃
TigerNo.1
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ntha82 em mua từ đầu năm ngoái rồi bác, lúc chưa có giãn cách covid, hàng về nhiều nên giá mềm hơn bây giờ ạ
bên mình có bán seri 6 hàng bosch hàng đmx openbox kích bh rồi còn bh 22 tháng, 14 nè bao vận chuyển lắp đặt bơi đmx
0766 544 199 ở sg nghen
Quá chất luôn, sẽ lưu ý dùng khi mua nhà mới và thiết kế lại bếp!
TigerNo.1
ĐẠI BÀNG
3 năm
@xylitol2010 chuẩn bác, thiết kế âm tủ cho đẹp và gọn ạ
Nhà chẳng còn chỗ mà lắp nữa, giờ muốn lắp chắc phải để chồng lên máy giặt, mà như vậy ko ổn.
@QXPro căng thẳng phết, nhét vào tủ bếp là tiện nhất, nhưng phải làm lại hệ tủ, đi đường điện, nước cho nó
@hawazz Phòng bếp còn chỗ để ngoài cũng ok mà,nhưng chủ yếu là đường nước vào và đường thoát
HTC206
TÍCH CỰC
3 năm
Hy vọng vài năm nữa nó phổ biến giá thành nó sẽ rẻ hơn mình dễ tiếp cận. Hihi
@HTC206 muốn rẻ chơi máy tàu thôi. chứ mấy đồ này xuống giá ít lắm.
@HTC206 Mình mua máy rẻ của samsung 450$ từ 2016 mà đếch biết đường dùng, chỉ để làm cảnh và úp bát đĩa cho khô. Mãi sau này tinh tế review nhiều làm mình tập thành dùng được 3 tháng nay. Công nhận là đáng tiền vô cùng, tiện lợi như máy giặt. Thấy mình ngu quá bao năm phải rửa bằng tay, tiền mỹ phẩm giưỡng da tay còn đắt hơn tiền máy ^^
Mình dùng cả trăm năm rồi mà giờ vẫn còn mấy bạn đắn đo
TigerNo.1
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hawazz À hihi. Đúng là cái này ko nên đắn đo.
Cơ mà như nhà mình, hồi đầu mua máy nội địa 6bộ của Japan, về bị liếc lên liếc xuống vì có cái bát ko rửa mà mua máy làm gì 😆
Giờ thì xài hẳn máy to
dailyinfo
TÍCH CỰC
3 năm
@TigerNo.1 Thấy máy Nhật nhỏ quá nên đổi máy Bosch à bạn?
TigerNo.1
ĐẠI BÀNG
3 năm
@dailyinfo Vâng 😁 vì rửa bát mà chừa lại nồi chảo thì thấy bất tiện quá, nhất là mùa đông
obix
TÍCH CỰC
3 năm
MRB Đức nhà nhiều người thì tiện. Chứ gia đình bình thường vc + 2 con thì phải chờ đầy bát dĩa mới rửa do máy khá to. Thời gian rửa khá lâu nên phù hợp rừa qua đêm.

Qua thời gian sử dụng Bosh Seri 4 cho nhà mình thì mình thấy nhà 4 người dùng máy rửa nội địa Nhật phù hợp hơn. Rửa nhanh hơn (chỉ 1/3 -1/2 máy Đưc) + giá bát dĩa phù hợp thói quen ăn uống của người châu Á. Hệt thống vòi xịt cũng nhiều hơn hẳn.

MRB loại để trên bếp có ưu điểm là để trên cao nên có thể để sát bồn rửa ==> tráng phát là xếp vào máy. Rửa xong lấy ra xếp luôn khá tiện. Không phải cúi người lên xuống. Khuyết điểm là làm chật mặt bếp và thẩm mĩ không như máy Đức.
spirit3x
TÍCH CỰC
3 năm
@TigerNo.1 mình có xài con máy cùng dòng với bác, bác cho mình hỏi tí
- nước bóng mỗi lần rửa là mình cho vào, hay là cho 1 lần full ngăn chứa luôn để nó rửa nhiều lần
mình xài nước bóng ko biết đổ có nhiều quá hay ko mỗi lần rửa xong thấy ly, bát nó còn nhớt nhớt, ko biết phải do nước bóng hay là viên rửa (mình xài 1 viên cho 1 lần rửa)
@spirit3x Bạn lên đổi viên rửa sang loại khác đi, hoặc cắt làm đôi viên rửa ra. Còn mình thì chuyển sang dùng viên rửa của hãng trên ảnh phía trên ấy, cũng sạch mà không bị mùi hoá chất nữa
dailyinfo
TÍCH CỰC
3 năm
@spirit3x Cái này là bác cho viên rửa nhiều quá. Bác cho 1/2 viên nếu thấy nhớt nữa 1/3, 1/4v cứ vậy mà chia nhỏ ra là hết nhớt liền
obix
TÍCH CỰC
3 năm
@xinloiemnham bác bẻ đc 1/3 luôn ah 😆
xinloiemnham
ĐẠI BÀNG
3 năm
@obix bẻ không nổi, lấy kéo cắt =))
longmyth
ĐẠI BÀNG
3 năm
Máy ở địa chỉ/cửa hàng nào ad?
TigerNo.1
ĐẠI BÀNG
3 năm
@longmyth Em mua được tại kho của đại lý anh bạn. Thời điểm đó được mềm hơn thị trường gần 1M.
TigerNo.1
ĐẠI BÀNG
3 năm
Em note thêm câu chuyện mua máy rửa bát.

Hồi 2016, em xách về cái máy Panasonic NP TR3 , loại 6bộ ấy, về bị nói, lườm liếc, mẹ thì bảo có cái bát ko chịu rửa, mua máy tốn tiền, rồi thì bảo vợ nhác ko chịu rửa đi mua máy về càng lười, rồi máy rửa đâu có sạch...

Nhưng thời gian đã chứng minh MRB rửa sạch bóng vết dầu mỡ, đồ thủy tinh sáng loáng và bây giờ là xài luôn máy to gấp đôi 😁
XuanTrinh92
ĐẠI BÀNG
3 năm
@TigerNo.1 Trước nhà em có 2 vc với 1 bé thì vợ em cũng bảo có mấy cái làm tí xong, rồi tới bé thứ 2 thì vợ e vào mấy hội mrb thế là múc luôn con sr 6, xong còn bảo biết thế mua sớm hơn 🤣
obix
TÍCH CỰC
3 năm
@TigerNo.1 Đại đa số cánh đàn ông đều bị rơi vào tình huống này.
Phụ nữ không thể làm cách mạng được mà 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019