Laptop Acer

Review robot hút bụi lau nhà L10s Pro Ultra sau 2 tuần sử dụng

phungvantrien
6/1/2024 2:30Phản hồi: 22
Review robot hút bụi lau nhà L10s Pro Ultra sau 2 tuần sử dụng
Xin chào anh em, 2 tuần trước mình đã cùng anh em khám phá robot Dreame L10s Pro Ultra trong bài mở hộp. Như đã hứa thì hôm nay mình quay lại với đánh giá sau 2 tuần sử dụng để chia sẻ một cái nhìn khách quan nhất về sản phẩm này đến anh em.
Khoảng thời gian 2 tuần là tương đối ngắn, nhưng cũng đã đủ để mình đưa ra cảm nhận cá nhân qua những trải nghiệm thực tế với em L10s Pro Ultra. Giờ thì cùng mình đi vào chi tiết trong bài đánh giá này nhé.

Đánh giá về thiết kế, ngoại hình

Robot Dreame L10s Pro Ultra ngay từ cái tên đã cho ta biết được nó thuộc L10 Series từ Dreame. Thế nên anh em có thể thấy ngoại hình của con này sẽ có nhiều nét tương đồng với những em L10 Series khác như L10 Ultra, L10s Ultra.

Theo cảm nhận cá nhân của mình thì thiết kế của L10s Pro Ultra khá ổn, dock sạc không phải kiểu to chiều ngang làm tốn nhiều diện tích. Nhìn tổng thể thì cũng nhỏ gọn và rất phù hợp với không gian không quá lớn như nhà mình.

Đánh giá dock sạc đa năng của robot Dreame L10s Pro Ultra

Dock sạc của em Dreame L10s Pro Ultra này là nơi để chứa thùng nước sạch và thùng nước bẩn với dung tích đều là 4,5 lít. Với việc chứa được lượng nước lớn như vậy thì anh em ta sẽ không phải thay nước thường xuyên. Nhưng mà với mình thì tầm 2-3 ngày là nên đi đổ bình nước bẩn rồi, chứ để lâu mùi khó chịu lắm. Sau có điều kiện sắm thêm cái bộ bơm xả nữa cho nhàn hẳn.

Tiếp đến là ngăn đựng rác, theo thông tin từ hãng thì ngăn này có dung tích 3,2 lít. Với túi đựng bụi có khả năng chứa rác lên tận 75 ngày. Cái này chắc phải dùng hơn 75 ngày mới đưa ra nhận xét thêm cho anh em được chứ 2 tuần thì ít quá. Mình thấy cái lúc hút rác lên thì kêu khá to, nhưng mà cũng chỉ hút có xíu thôi nên chả có vấn đề gì.

À thêm một cái nổi bật ở cái dock này là khả năng giặt giẻ bằng nước nóng, để loại bỏ vết bẩn bám ở giẻ hiệu quả hơn, tránh làm bẩn các khu vực khác. Mình hay để ý lúc robot đi vào bếp lau cả mấy cái vết dầu mỡ bắn ra, đến lúc giặt xong thấy cũng khá sạch. Cá nhân mình là rất ưng ý với cái tính năng này, giặt xong lại được sấy bằng khí nóng cho khô nữa, nên là ta không cần động tay vào làm gì cả.

Đánh giá hiệu suất hút và lau

Dreame L10s Pro Ultra này có lực hút tối đa 7000Pa, nhưng mình sử dụng với nhu cầu dọn dẹp hàng ngày thôi thì chưa cần đến lực hút max của robot đâu. Thường thì mình sẽ đặt lịch cho robot chạy vào khoảng 5 giờ chiều, sau khi cả nhà đi làm, đi học về thì sàn nhà lúc nào cũng sạch bóng, đi vào không có cảm giác khó chịu như có bụi ở dưới chân nữa.

Xong phần hút bụi rồi giờ mình đến với phần lau, nói chung là lau sạch hơn nhiều so với con D9 trước mình dùng. Lau xoay với tốc độ cao rồi thêm cả lực nén xuống nữa, nên là mấy cái vết bẩn, vết ố trên sàn con robot đi qua độ 2 lần là sạch hết.

Nhưng cái mà mình đặc biệt chú ý ở đây là khả năng xoè giẻ lau ra để lau góc cạnh của con robot này. Mình để ý là không chỉ ở những chỗ như góc nhà, cạnh tường mà nó còn xoè giẻ ra lau ở cả mấy chỗ như chân bàn, chân ghế nữa. Công nhận cảm biến của em nó nhạy thật.

Hệ thống cảm biến và điều hướng của robot

Robot Dreame L10s Pro Ultra trang bị hệ thống các cảm biến, điều hướng và Camera AI Action giúp chướng ngại vật chính xác. Trải nghiệm thực tế thì mình thấy em nó di chuyển rồi né tránh chuẩn hơn nhiều so với con D9 trước đây của mình. Cơ bản là nhà mình đồ đạc cũng khá gọn gàng, không có dây dợ lằng nhằng gì dưới sàn nên là chưa gặp tình trạng em nó bị mắc kẹt lần nào cả.

Ngoài ra thì cái camera hỗ trợ theo dõi thời gian thực với đàm thoại 2 chiều cũng khá là hay. Mấy lần không ở nhà mình cũng mày mò vào dùng thử, điều khiển robot đi xung quanh nhà rồi quan sát, không khác gì cái camera an ninh biết di chuyển vậy.

Quảng cáo

Các tính năng thông minh khác của robot

Dreame L10s Pro Ultra có khả năng nhận diện thảm rồi tự động nâng giẻ để tránh làm ướt thảm, cái tính năng này cũng không còn quá xa lạ trên mấy dòng robot hút bụi hiện nay rồi. Bên cạnh đấy thì mình cũng có thể điều chỉnh việc làm sạch thảm theo 4 chế độ khác nhau.

Thảm nhà mình thì toàn thảm mỏng nên cứ để cho nó ở chế độ tự nâng giẻ rồi hút bụi trên thảm thôi, thấy không có bị ướt thảm. Còn nhà anh em nào dùng thảm dày thì nên chọn chế độ tránh thảm cho nó chắc cú.
Em robot này điều khiển qua app khá là mượt mà, nhiều chế độ và tùy chọn cho anh em tha hồ vọc vạch. Mình thì thử được cái chế độ nào ổn ổn xong cứ thế dùng suốt thôi, cũng không thay đổi gì nhiều.

Tạm kết

Qua việc sử dụng em robot hút bụi Dreame L10s Pro Ultra này khoảng 2 tuần thì mình có cảm nhận đây là sản phẩm khá ok trong tầm giá. Lúc quyết định nâng cấp lên em này từ con D9 cũ mình đã khá là lăn tăn, nhưng giờ thì mình không có gì để hối tiếc khi xuống tiền cho em nó nữa rồi. Đúng là sản phẩm phân khúc cận cao cấp mang đến cho mình trải nghiệm khác hẳn so với sản phẩm giá rẻ. Anh em tranh thủ mấy đợt sale cuối năm múc về dùng ngay cho nóng nhé.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

22 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

philong07
ĐẠI BÀNG
9 tháng
Con này ngon đấy nhưng giá hơi cao so với túi tiền của mình. Bác biết con nào giá mềm hơn chút mà dùng ok không
@kikyo007 Nhà tôi đang dùng song song 1 con T5 Max và 1 con T5 Neo.
Đánh giá chung là con T5 Max tốt hơn nhé
kien511996
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@kikyo007 mình đang có chiếc ecovacs deebot N10 mới 100% chưa có nhu cầu dùng đây, bạn mà ở hn thì có thế tham khảo, mình để lại giá 5tr, để ko dùng nó cũng phí.
@philong07 Bác xài con Dreame Bot S10 bản nội địa đi, bao ngon mà chỉ hơn 6tr tý
kazura89
ĐẠI BÀNG
9 tháng
Con này với Roborock Q Revo hơn nhau điểm gì nhỉ, thấy giá em Q Revo mềm hơn nhiều
@kazura89 Con này hơn Q Revo về lực hút, giặt giẻ bằng nước nóng, tự động xòe giẻ với camera AI. Nhưng mà em Q Revo đúng là quá ngon trong tầm giá nhỉ
lungtung
ĐẠI BÀNG
9 tháng
Nhìn hình có vẻ giặt giẻ vẫn ko sạch lắm, trước mình xài dreame w10, giặt giẻ vẫn còn bẩn nên mỗi tuần phải thay giẻ để giặt giẻ bằng tay cho sạch. Sau đổi qua roborock s8 pro ultra thì ko cần tháo giẻ luôn, nó tự giặt giẻ rất sạch, sắm thêm bộ bơm nước là tự động 99%, 1 tháng đi thay bọc rác một lần và vệ sinh máy là xong.
@lungtung Con s8 pro ultra nó là phân khúc cao cấp luôn rồi, dùng chắc thích lắm bác nhỉ
@lungtung Xoay giặt ko sạch bằng rung. Mình đang đợi roborock làm bộ cấp xả nước chính hãng thì xúc luôn, chứ mua bên tq ko thích lắm
sao minh dung l10 ultra ma không thay tinh nang camera dam thoai hai chieu o dau bac
@thonguyen312 Hình như l10 ultra không có camera bác ạ, từ l10s trở đi mới có
tuluan
TÍCH CỰC
9 tháng
Chúc mừng bạn đã chọn cho mình một con robot ưng ý
@tuluan Cám ơn bạn nhé
tsukasai
ĐẠI BÀNG
9 tháng
OP cho hỏi con này với con L10s Pro Ultra heat có khác gì nhau ko :|
Mình đang cân nhắc giữa L10s Pro Ultra vs L20s. Giá vênh nhau chút...
@tsukasai Con này nó chính là con L10s Pro Ultra heat đấy bạn
tsukasai
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@phungvantrien Sorry định hỏi con này vs L10S Pro Ultra (ko có chữ heat) 😀
Cập nhập tới bây giờ thấy ổn không bạn, thấy mn chê dreame lau k sạch + app hơi lỏ, mình đang nhắm con này do thấy đẹp + giá cũng tạm ổn
Con này nút cấp nước để vệ sinh dock ,khay giặt bị lọi bỏ rồi thì mình phải đổ nước bằng tay vào ak các bác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019