IFA 2024

IFA 2024

Review Xiaomi 14: một chiếc máy tốt, nhưng bạn cần vượt qua nhược điểm lớn nhất của nó nếu muốn mua

Pnghuy
16/4/2024 8:48Phản hồi: 136
Review Xiaomi 14: một chiếc máy tốt, nhưng bạn cần vượt qua nhược điểm lớn nhất của nó nếu muốn mua
Nếu là một người chưa dùng qua flagship của Xiaomi, chắc chắn bạn sẽ hài lòng với những gì Xiaomi 14 mang lại, một chiếc điện thoại nhỏ gọn tuyệt vời, nhưng nếu đã dùng qua Xiaomi và đặc biệt là Xiaomi 13 như mình, thực sự Xiaomi 14 không mang lại nhiều nâng cấp và trải nghiệm mới mẻ, vốn là thứ được Xiaomi nhấn mạnh trên dòng Ultra. Thị trường smartphone cao cấp tại Việt Nam quá khốc liệt và mình hiểu vì sao Xiaomi chỉ đem dòng 14 thường về mà không phải Pro hay Ultra.

Dùng Xiaomi 14 vẫn sướng, chắc chắn, nhanh, mạnh, HyperOS với animation và tối ưu tuyệt vời, camera chụp vô cùng cảm xúc, đó là những thứ mà anh em đang dùng Samsung, OPPO hay vivo chuyển qua sẽ cảm nhận được, còn anh em iOS chuyển sang cũng sẽ không mất thời gian làm quen vì mọi thứ rất quen thuộc. Còn với anh em fan Xiaomi nói chung thì dòng Ultra sẽ làm thoả mãn anh em nhiều hơn.

Thời gian vài năm trở lại đây, việc hợp tác với Leica trong sản xuất các thành phần của thấu kính camera mang lại cho Xiaomi rất nhiều điểm mạnh để cạnh tranh với các đối thủ, không thể phủ nhận cái tên Leica bảo chứng cho những bức hình mang bản sắc của một hãng máy ảnh mà để có được nó, anh em phải bỏ ra rất nhiều tiền, còn nếu không có dư dả tài chính, hãy mua Xiaomi.

Nói như vậy không có nghĩa mua Xiaomi sẽ thay thế được Leica, chuyện đó là không bao giờ xảy ra, nhưng được hưởng phần nào phẩm chất của một hãng camera huyền thoại thì hiện tại không có hãng nào khác ngoài Xiaomi làm được. Thế vậy mà, cũng chính từ điểm mạnh nhất của Xiaomi mà dòng Xiaomi 14 đang gặp phải một rắc rối lớn.

Vấn đề camera Xiaomi 14 bị đọng hơi nước

Vấn đề này là có, Xiaomi đã xác nhận, cộng đồng người dùng Xiaomi cũng “la làng” rất nhiều trên các hội nhóm, nguyên do thì có nhiều giả thuyết đặt ra nhưng mọi thứ cũng chưa thực sự rõ ràng. Nhưng về cơ bản, đọng hơi nước trên kính camera nó cũng giống như đọng hơi sương trên xe hơi vậy, khi mà nhiệt độ bên trong và bên ngoài nó chênh lệch nhau quá nhiều.

Chiếc Xiaomi 14 của mình thì không bị, có thể do mình may mắn, mình đã thử quay video 4K ngoài trời nắng nóng suốt 30 phút nhưng nó vẫn không bị đọng hơi, máy thì nóng ran nhưng video thì vẫn quay được, không bị crash như Sony.

Cá nhân mình chưa bao giờ bị trường hợp này trên bất kì một mẫu smartphone nào, dù là trời nóng hay trời lạnh, dù ở môi trường nào, chiếc Xiaomi 14 Ultra mà Cuhiep đang dùng cũng không bị. Theo mình, anh em cũng không cần quá lo lắng về vấn đề này, nếu mua máy chính hãng, anh em có thể đem ra các trung tâm bảo hành, nhưng rõ ràng một mẫu điện thoại cao cấp như Xiaomi 14 và theo định hướng của Xiaomi thì điều này là không bình thường chút nào. Còn anh em nào đang chuẩn bị có ý định mua Xiaomi 14 thì nên tham khảo kĩ vấn đề này, có thể chờ thêm một thời gian nữa để xem tỉ lệ lỗi xảy ra trên số lượng máy như thế nào, tốt nhất thì cứ vào mấy group Xiaomi tham khảo nhé.

Nếu Xiaomi không bị lỗi này, đây là một chiếc camera chụp ảnh cực kì cảm xúc

Đã nói về cái đẹp, đặc biệt trong nhiếp ảnh, sẽ không có định nghĩa nào là chính xác hoàn toàn, vì cái đẹp thuộc về mỗi người, các hãng điện thoại cũng có những triết lý riêng của mình: trung thực thì chọn iPhone, thích HDR thì mua Pixel, thích zoom mà màu sắc rực rỡ thì mua Samsung. Xiaomi cũng vậy, họ chọn Leica với những chất ảnh đặc trưng, mang tính nghệ thuật và làm cho người ta cảm thấy hào hứng khi chụp ảnh.

Ảnh chụp ra từ Xiaomi có thể không chính xác về màu sắc, ảnh có thể hơi tối, hoặc đôi khi hơi rực, nhưng mọi thứ có thể bỏ qua với các profile màu của Leica: Vibrant và Authentic và các profile màu khác. Suy cho cùng, hình ảnh chụp ra làm cho ta thấy thích, thấy đẹp mà không cần sự can thiệp của các ứng dụng chỉnh ảnh thì điều đó thực sự tuyệt vời.

Khi mình chụp hình với Xiaomi 14, mình không cần đến bất kì một ứng dụng chỉnh sửa hình ảnh nào, chỉ chụp và post, không cần suy nghĩ nhiều. Với một người dùng đơn thuần chụp ảnh và không suy nghĩ nhiều như mình thì Xiaomi 14 quá phù hợp, còn anh em có con mắt về nhiếp ảnh, có thể anh em sẽ đòi hỏi nhiều hơn, phân tích kỹ thuật nhiều hơn, còn với mình chỉ thấy đẹp là đủ.

Hiếm có một cảm xúc nào còn giữ được nguyên vẹn sau một khoảng thời gian, mình đã dùng Xiaomi 13 trước đó cả năm, sau đó dùng rất nhiều các mẫu smartphone khác, rồi quay lại Xiaomi 14, thì cảm xúc còn đó. Anh em hiểu ý mình không, nếu đang dùng Xiaomi 13 và nâng cấp lên Xiaomi 14, cái cảm xúc trong chụp ảnh đó có thể không nhiều đâu, vì thực sự thì camera của Xiaomi 13 và Xiaomi 14 không có sự nâng cấp quá lớn, nếu có thì sẽ nằm ở thuật toán, nằm ở phần mềm nhiều hơn.

Quảng cáo

Quay video trên Xiaomi 14 cũng cho mình cảm giác giống như chụp ảnh, màu sắc, ánh sáng, độ tương phản, mọi thứ đều rất nghệ thuật. Mình quay video cả trong điều kiện đủ sáng lẫn thiếu sáng, cảm quan cá nhân của mình thì thấy ổn, không bị nhoè và giự giựt khung hình như Samsung hay Pixel. Anh em yêu thích iPhone vì nó quay film rất ngon, đúng vậy, thêm nữa là vì màu sắc của nó cực kì chính xác, anh em về hậu kì thoải mái. Còn với Xiaomi 14, mình đánh giá khả năng quay video cũng được 8/10 so với iPhone, nhưng màu sắc sẽ nghệ thuật hơn.
Thế nhưng có một điểm mà mình thấy chưa hài lòng trên camera của Xiaomi, đó là đo sáng, hay nói cách khác là cách hoạt động của chế độ HDR.
IMG-20240407-162219.jpg Đây là minh chứng điển hỉnh cho việc HDR trên Xiaomi 14 nhạy hơn bình thường.

Mình cảm giác HDR trên Xiaomi 14 rất nhạy, ví dụ mình đo sáng vào một điểm, sau đó cầm máy hơi rung tay một chút xíu là nó đã thay đổi về HDR rồi, đôi khi nó làm mình khó chịu vì ánh sáng bị thay đổi. Điểm nữa là mình hay có thói quen giảm EV khi chụp bằng Xiaomi 14, nó cho mình cảm giác hình ảnh có phần “nghệ” hơn, nhưng khi chụp xong máy lại xử lý cho nó sáng hơn một chút, điểm này mod Camera Tinh tế đã phản ánh trên Xiaomi 13 và điều này vẫn lặp lại trên Xiaomi 14.

Năm ngoái Xiaomi 13 không có sự đồng đều về cấu hình camera giữa các ống kính, năm nay thì Xiaomi 14 đều có độ phân giải 50MP ở mọi ống kính từ tele cho đến wide và ultra-wide, điều này mang lại sự cân bằng hơn cho khả năng chụp ảnh, hơn nữa, với camera tele 50MP khẩu f/2.0 chụp cũng tốt hơn so với Xiaomi 13 năm ngoái chỉ 10MP khẩu f/2.0. Tuy vậy, thực tế thì màu sắc trên các ống kính cho ra ảnh lại khác nhau, không nhiều nhưng đủ để thấy.

Bởi thế mới nói, nếu là người dùng chưa dùng qua Xiaomi hoặc đã bỏ rất lâu, từ trước khi Xiaomi công bố hợp tác với Leica và quay trở lại với Xiaomi 14, chúng ta sẽ “đong đầy” cảm xúc với hình ảnh mà Xiaomi 14 mang lại, nhưng người đã dùng Xiaomi 13 series thì sẽ không thấy điều đó nhiều, đó là cảm nhận của mình.

Quảng cáo

Nếu thấy hình mình chụp chưa đẹp, anh em có thể xem bài này của mod Hoàng Hải, chụp rất đẹp và cảm xúc.

Những ngày đầu năm trên biển chụp bởi Xiaomi 14

Mình may mắn là được sử dụng Xiaomi 14 chính hãng khá sớm, vào dịp Tết Nguyên đán nên tranh thủ cầm đi ra biển, chụp vài tấm hình bình minh và hoàng hôn những ngày đỏ rực. (Ảnh đã được hậu kỳ bằng ứng dụng xem ảnh gốc của Xiaomi 14 - Gallery…
tinhte.vn

HyperOS siêu mượt

HyperOS trên Xiaomi 14 so với MIUI không phải điểm nâng cấp lớn, Xiaomi cũng không nói về HyperOS trên điện thoại quá nhiều bởi vì nó mang một sứ mệnh lớn lao hơn của Xiaomi trong việc xây dựng một hệ sinh thái liền mạch, lấy người dùng làm trung tâm. Vì thế Xiaomi HyperOS trên Xiaomi 14 được tối ưu về hiệu suất nhiều hơn là về tính năng hay giao diện.
Nếu tìm ra điểm mới và mình thấy thích trên HyperOS xét về giao diện, thì đó là màn hình khoá. So với MIUI thì đây là điểm thấy khác biệt lớn nhất, màn hình khoá với các hình nền và hiệu ứng cực kì đẹp và mượt. Một cách thật lòng, mình thích animation của HyperOS hơn rất nhiều so với One UI hay bất kì một UI nào dành cho Android, kể cả là Pixel, đơn giản vì animation của HyperOS rất giống iOS.
Kể từ MIUI 14, Xiaomi đã tối ưu về hệ thống để điện thoại Xiaomi chiếm ít dung lượng bộ nhớ hơn dành cho các file hệ thống, điều này tiếp tục phát huy trên HyperOS. Ngoài animation và sự tối ưu mượt mà, HyperOS cũng có những hiệu ứng rung phản hồi rất hay, khi bạn nhấn vào nút tăng/giảm âm lượng, hay các thao tác vuốt, nó rung nhẹ nhàng và tinh tế.
Điểm mình không thích ở Xiaomi HyperOS đó là bản quốc tế bị cắt giảm đi một số tính năng so với bản nội đia, mình không thích điểm này vì nó không tạo ra sự đồng nhất và có phần nào đó là phân biệt giữa người dùng. Bù lại, bản quốc tế thì không bị trễ thông báo, chiếc Xiaomi 14 của mình còn nhận thông báo nhanh hơn cả Galaxy S23 cũng như iPad nữa.

HyperOS có AI không? Câu trả lời là có, các tính năng AI được tích hợp trong app Gallery giúp người dùng chỉnh ảnh tốt hơn, giống với các tính năng trên Google Pixel hay Samsung Galaxy thôi. Tuy nhiên rầm rộ như Samsung với bộ Galaxy AI thì chưa, mặc dù Snapdragon 8 Gen 3 trên Xiaomi 14 đã tối ưu và hỗ trợ nhiều model AI rồi nhưng có lẽ Xiaomi vẫn đang nghiên cứu.

Điện thoại nhỏ gọn hiếm hoi tại Việt Nam có Snapdragon 8 Gen 3, máy mạnh nhưng đôi khi nóng đột ngột

Xiaomi 14 sẽ là đối thủ trực tiếp của Galaxy S24 và iPhone 15 Pro, mức giá công bố của hãng thì bằng với Galaxy S24, nhưng thực tế thì cả Galaxy S24 và Xiaomi 14 đều có thể mua với mức giá thấp hơn.

Xiaomi 14 có nhiều phiên bản, lúc đầu mình nghĩ rằng Xiaomi sẽ đem phiên bản 8GB RAM về bán tại Việt Nam, nhưng sau khi hãng không có kế hoạch đem Xiaomi 14 Pro và Xiaomi 14 Ultra về thì bản Xiaomi 14 duy nhất tại Việt Nam lại có 12GB RAM, một điểm đáng khen cho Xiaomi. Hơn nữa, nếu chọn bản 512GB bộ nhớ trong thì mức giá cũng chỉ ngang giá khởi điểm của Galaxy S24 mà thôi, khoảng 23 triệu đồng, bản 256GB thì chỉ 21 triệu (giá tham khảo tại Thế Giới Di Động).

Nếu là mình mình sẽ không ngần ngại chọn Xiaomi 14, thực ra với một người không chơi game như mình thì Xiaomi 14 hay Galaxy S24 đều như nhau, chỉ là yêu thích cái nào hơn mà thôi. Xiaomi 14 có một điểm mình cực kì thích so với Galaxy S24 hay Galaxy S23 đó là chụp hình liên tục không bị giật lag, đó là trải nghiệm không tốt mình gặp trên Galaxy S23 hay Galaxy S24 sau khi dùng máy được một thời gian, mở camera, bấm chụp liên tục sau đó mở Telegram chia sẻ với bạn bè sẽ ngay lập tức bị giật, lag hoặc khựng một chút, điều này mình không hề bị trên Xiaomi 14.
Nó không hẳn nằm ở hiệu năng của máy, Xiaomi 14 thỉnh thoảng mình dùng hay bị nóng lên đột ngột, đặc biệt với thời tiết nóng nực của Sài Gòn hiện tại, ngồi trước công ty dùng lướt Facebook thôi mà nhiệt độ đã lên 40 độ C rồi.

Mình không chơi game, chỉ quay video, chụp ảnh và sử dụng bình thường thì máy phản hồi mượt mà, animation đẹp, ngoài vụ lâu lâu dùng ngoài trời máy bị nóng đột ngột thì còn lại mình đều cảm thấy hài lòng.

Nếu muốn tham khảo chi tiết hơn hiệu năng của Xiaomi 14, anh em có thể hóng các chủ đề tiếp theo trên Tinh tế nha, các mod khác sẽ thử nghiệm nhiều hơn.

Thiết kế đã làm tốt, chưa cần phải thay đổi

Xiaomi 14 là một chiếc điện thoại đẹp, khẳng định là như vậy, màu sắc cũng đẹp, viền màn hình mỏng, cầm nắm thoải mái, kích thước màn hình vừa đủ 6.36-inch, mọi thứ đều hài hoà. Thực ra thì thiết kế không có điểm thay đổi đáng kể nào so với thế hệ trước, vốn dĩ đã đẹp rồi.
Nếu Xiaomi có giữ lại thiết kế này cho Xiaomi 15 thì vẫn ổn thôi, vì bây giờ khó mà tìm ra được một điểm đột phá cho thiết kế của điện thoại như những năm trước đây nữa. Màu xanh năm nay đậm hơn so với màu Flora Green trên Xiaomi 13 năm ngoái, mình lại không ưng màu này lắm, mình sẽ chọn màu trắng hoặc đen nếu mua Xiaomi 14. Cũng hơi tiếc vì Xiaomi không đem những phiên bản đặc biệt về bán tại Việt Nam.
Cụm camera nhiều người sẽ cho rằng nó không đẹp, với mình thì nó hài hoà, nếu nhỏ hơn chút nữa thì ổn hơn, nhưng hiện tại thì cũng chẳng ảnh hưởng gì. Nếu cầm Xiaomi 14 thì sẽ thấy hơi trơn, cũng không có gì lạ, nhưng cụm camera to giúp mình tì ngón tay vào đó sử dụng thì cũng yên tâm hơn.
Chưa bao giờ mình dùng ốp lưng đi kèm của điện thoại, thực sự là như vậy, nhưng với Xiaomi 14 thì mình đã làm điều đó. Năm nay ốp lưng của Xiaomi 14 mình khá là hài lòng, vì nó hoàn thiện về cầm nắm tốt, giúp mình cầm máy chắc chắn hơn.

Nếu nói điều gì mình thích ở ngoại hình của Xiaomi 14 hơn so với Xiaomi 13 thì đó là màn hình, năm nay Xiaomi “hào phóng” cho Xiaomi 14 một màn hình với độ phân giải cao hơn, là tấm nền LTPO hẳn hoi, vì vậy nó là một tấm nền cao cấp, màu sắc đẹp, độ sáng rất cao, nhưng để tận dụng được thì cũng rất khó.

Vấn đề là các hãng vẫn luôn quảng cáo về độ sáng 3000 nits, 4000 nits hay thậm chí là 6000 nits, nhưng con số thực tế mà người dùng cần lại không phải con số đó. Thực rế, Xiaomi 14 sẽ có độ sáng HBM khoảng 1000 nits và đó là độ sáng mà người dùng sẽ cảm nhận thấy khi sử dụng máy.
Dù sao thì mình cũng chỉ quan tâm đến độ phân giải của màn hình Xiaomi 14 cao hơn đời trước, như vậy là một nâng cấp tuyệt vời rồi. Màu sắc hiển thị trên màn hình cũng không quá rực như kiểu Samsung, nó mang hơi hướng trung tính như iPhone, dù là tấm nền OLED. Một yếu tố sau cùng ở màn hình này mà ít người để ý, đó là nó đạt một loạt chứng nhận của TÜV Rheinland: Flicker free, Low Blue Light và Circadian Friendly Certified. Bên trong cài đặt sẽ có chế độ chống nhấp nháy màn hình, nó sẽ hữu ích khi anh em dùng máy vào buổi tối ở trên giường, giảm độ sáng xuống thì sẽ không khiến chúng ta bị chóng mặt. Nếu mình nhớ không lầm thì chiếc HONOR Magic5 Pro là mẫu điện thoại đầu tiên có các chứng nhận này.

Pin dùng đủ 1 ngày, sạc thì rất nhanh

Xiaomi 13 năm ngoái mình dùng cũng 1 ngày thoải mái, bây giờ với Xiaomi 14 thì cũng tương tự, máy dùng một ngày hoàn toàn bình thường, mình dùng không chơi game, còn nếu anh em chơi game thì có khi phải sạc thêm một vài lần nữa.

Tuy vậy pin không phải điều mình đáng quan tâm trên các mẫu điện thoại Trung Quốc vì sạc rất nhanh, dù chỉ là 90W nhưng tầm 30 phút-45 phút là đã sạc đầy pin của máy rồi, nên nếu nghỉ trưa có cắm sạc thì đầu giờ chiều cũng đã có pin đầy để sử dụng. Chú ý là nếu kích hoạt tính năng sạc pin siêu nhanh thì máy sẽ khá nóng nhé.

Xiaomi 14 là mẫu điện thoại tốt, nhưng…

Không có bất cứ thứ gì hoàn hảo, đó là điều ai cũng biết, song mình vẫn phải nhấn mạnh lại điều này. Tưởng chừng Xiaomi 14 sẽ là mẫu smartphone nhỏ gọn toàn diện nhất tại Việt Nam ở thời điểm này, nhưng những lỗi trời ơi từ đâu xuất hiện làm cho mẫu điện thoại này vô tình bị đánh giá thấp so với các đối thủ của nó.

Liệu chúng ta có sẵn sàng bỏ ra số tiền 20 triệu đồng (hoặc gần mức giá đó) để mua một mẫu điện thoại mà trong đầu cứ lo sợ liệu nó có bị đọng hơi nước hay không, dù phần còn lại của nó thực sự vượt trội so với các đối thủ trực tiếp của nó.
Xiaomi làm phần cứng rất tốt, máy hoàn thiện cực kì đẹp, nhiều người cho rằng đây là “iPhone của thế giới Android”, nhưng đáng tiếc là Xiaomi lại không phải Apple. iPhone 12/13/14 chẳng có gì khác biệt nhưng người dùng vẫn nâng cấp mỗi năm, chuyện nâng cấp iPhone hằng năm trở thành một thói quen của một bộ phận người dùng, dù rằng thế hệ trước của nó vẫn còn rất tốt. Hay như Samsung, Xiaomi sẽ không có những mẫu quảng cáo kiểu “quyền năng abc xyz” để đánh vào tâm lý của người dùng rằng điện thoại mới của chúng tôi thực sự tốt hơn thế hệ cũ, bạn sở hữu nó thì bạn đã có quyền năng trong tay. Xiaomi vẫn bình lặng để cạnh tranh, nhưng có lẽ Xiaomi quá tập trung vào dòng Pro và Ultra, nhưng đáng tiếc là lại không bán chính thức tại Việt Nam.
Nếu đang dùng Xiaomi 13, bạn hãy cứ hạnh phúc với nó, còn nếu muốn tìm một thứ gì đó mới mẻ và có tính gây nghiện cao, hãy thử Xiaomi 14 nhé.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

136 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thế thôi ta lại chờ Mi15 😁
layhon
TÍCH CỰC
4 tháng
@DươngCa L.Au Đầu bạn ko nhảy được sóng thì đùng rep cmt của mình, bạn ơi 😃
Mình đang đi troll cái giá 4 tr đòi flagship xiaomi đấy 😃
@DươngCa L.Au lỗi tè le bác nhỉ,hic
@layhon Người ngây thơ vậy sống không lâu đâu 😃)
@typhu1901 thực ra chờ để xuống giá mua trải nghiệm không phải chờ đơi tiếp hoàn thiện hơn bác ạ hihi
Ra vào kho lạnh suốt như mình xài con này chắc ko ổn rồi 😂
@LocNguyen6495 Tôi làm cold chain, dí cả dt vào sensor chụp gặp con này chắc banh camera
@LocNguyen6495 Chờ ngày test kho lạnh
Mrbinhta
ĐẠI BÀNG
5 tháng
bỏ mấy chục tr ra mua con máy tàu thì cũng đến chịu!
@kcatter Giờ mua điện thoại còn phải quan tâm chi phí phân phối này nọ nữa, nể người dùng điện thoại tàu thật sự luôn =))
1. Xách tay thì phải mua hàng tại TQ, tất cả những cái đó đều đã có hết rồi chứ? Chi phí phân phối cửa hàng này nọ tại TQ, ủa não bạn bị xử lý chậm hay sao thế? Thế là Xiaomi ở TQ bán điện thoại giá gốc cho người dân hay sao? Chỉ cần mua đt xách tay từ TQ về bán giá VN là dư lời rồi đó, haha Vừa nuôi hệ thống đại lý NPP các kiểu bên TQ, vừa nuôi hệ thống đại lý NPP VN, quá đỉnh cho hàng tàu!
2. Tùy chọn nào vậy bạn? Ngay từ đầu họ đâu có cho đổi hay trả tiền? Phải đến khi nhiều người phốt lên MXH thì mới bắt đầu cho đổi hoặc trả tiền mà @_@ Sự thật nó còn sờ sờ đó chứ có tự nhiên mất đi đâu?
3. iPhone 15 có chip xịn nhất hệ mặt trời trên điện thoại do chính Apple nghiên cứu và phát triển, hệ điều hành iOS xịn sò mượt mà. Pin chắc chắn là ngon và lâu dài.
Tôi dùng điện thoại nhiều nhưng chưa thấy sạc nhanh để làm gì luôn, đi làm về cắm đt sạc sáng lại đi làm, cứ thế lặp lại.
Mua cái đt 18tr về ngồi cày game cả ngày trên đt hay sao mà đòi sạc nhanh, chưa kể nó cũng nóng vcl với Android + Snapdragon và máy nhỏ tản nhiệt kém nữa.
Bảo hành thì tôi đã có nói nhiều rồi đó =)) Đt mới mua xong đã đọng nước trong camera hãng còn ko muốn nhận trách nhiệm, 2 năm bảo hành + tiền chênh lệch chắc làm bao nhiêu cái hướng dẫn để khách hàng tự sửa hả =))
@giahuylpu Tuỳ bạn! Nhưng riêng hàng cao cấp thì xiaomi ko có cửa! Hàng Tàu với nhau xiaomi còn cạnh tranh Huawei còn khó chứ đừng nói Samsung còn giá rẻ thì khá tốt còn Oppo thì ảo giá chứ máy như cc! Thế thôi tuỳ bạn lựa chọn và yếu tố cao nhất là thích thì chơi thôi
@dasklney Ừ iPhone của bạn là nhất, ko có chiếc ĐT nào đáng mua hơn iPhone. Đến nỗi ko phân biệt được tại sao chính hãng đắt hơn xách tay là hiểu. Lỗi của tôi dc chưa? Lỗi đánh giá não cừu quá cao 😆
@kcatter Mi 14 nội địa không bị lỗi đọng sương, quá tiếc cho đám cuồng mà não chỉ đến đó.
Mới mở bán đã giảm còn 18tr vẫn có lời, giờ có cá mấy thằng cuồng đt tàu đến nổi lo cho nhà phân phối ko có lời nữa haha. Vài hôm nữa ế quá giảm giá tiếp là do hãng lời ít đi sau khi trừ hết chi phí hay là hãng bán lỗ vậy? =))
Nói chuyện kinh doanh với đầu đất thì đúng là lỗi tại tôi thật 😔(
Ai chê đt tàu mắc thì bọn não ngắn này lại chụp mũ não cừu.
Nhưng mà rất tiếc tôi não bình thường, ko cuồng hãng nào bạn ơi.
ides
CAO CẤP
5 tháng
M thấy chụp bình thường mà ta 😁
Hay do gu mình chưa đủ nhỉ?
Các lý do khác thì fs của nhà mi thì vẫn ngon từ thời trước tới nay.
@cupeastupid Dân thường là cứ phải sáng rực phẳng lì như Apple Samsung mới chịu 😆
@cupeastupid Nó tối và không nét nữa, màu lên không giống thực tế. Iphone giơ lên chụp chứ Xiaomi chụp thấy mịa ko ra được ảnh mong muốn luôn.
ides
CAO CẤP
4 tháng
@cupeastupid Kén người xài m đồng ý. Nghệ thì m cũng có chút nghệ trong người, cũng dân nghệ b à. Nhưng ảnh như mod chụp thì mình thấy bình thường, Được cái ảnh đầu tiên có vẻ nghệ là do bày trí nó nghệ sẵn.
@ides nó đến từ màu tùy chỉnh của leica , nó đến từ tiêu cự len, với mình khi nhìn ảnh của mod mình cảm nhận dc những bức ảnh đó có cảm xúc hơn những thứ thiên hướng digital của các hãng khác
aladin.huy
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Con này thu hồi cả đống vì lỗi đọng sương camera. Cá nhân mình thì ko bao giờ bỏ số tiền này để mua 1 con đt tàu
@aladin.huy xiaomi giờ là hàng có thương hiệu mà bác? nếu 20tr ép em dùng android và bảo em mua samsung hay xiaomi thì 100% em chọn xiaomi .
emhungken
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@Toilanguoibk Tui cũng không quan tâm đến xuất xứ nếu như nó có giá dưới 10 củ 😃
aladin.huy
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@palmtj27 MÌNH THÌ SẼ CHỌN SAMSUNG.
donhan
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@aladin.huy Xiaomi 13 ko bị mà con này bị nhỉ? Có thể nào do lỗi xuất phát từ chính cụm cam được nâng cấp trên Xiaomi 14 ko anh em nhỉ?
Đồng hồ gì vậy nhỉ?
Thấy hyper vẫn k ổn định bằng oneui 😆
@tpe1893 Hyper h nó khác r b. Thời gian nó cập nhật còn ngon nữa
@tpe1893 System của One UI nặng nhất android, bloatware cài sẵn số 1 ko ai dám số 2. Global của Hyper có thể chỉ nhỉnh hơn, nhưng rom mod - cài lại tí là ngon hơn kha kha : nhẹ, mượt, nhiều cài đặt. Có thể mỗi người mỗi ý, nhưng mình dùng xong Hyper thì tạm biệt luôn One UI
tpe1893
TÍCH CỰC
4 tháng
@Bảo-Duy Vậy thì tiêu chuẩn của bạn có vẻ hơi thấp hihi
@tpe1893 ừa, mình chỉ cần nhẹ + mượt + đủ cài đặt dùng theo cá nhân
Sau khi dùng Xiaomi 14 với chíp Snapdragon 8 gen 3 tối ưu tốt, pin ngon
Mới thấy con S24, S24 plus dùng Exynos đúng là phế vật.
Xiaomi 14 đáng giá từng đồng
emhungken
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@tinhdg Đúng rồi. Thà xài phế vật còn hơn xài con đt lỗi =))
@tinhdg @tinhdg phế cũng đâu cầu chú mua.
qwerty87
TÍCH CỰC
4 tháng
@tinhdg Exynos có chậm hơn Snapdragon thì cũng chỉ chậm hơn 1 đời thôi, tức bằng Snap 8 Gen 2 trên S23, mà S23 không phải là phế vật thì S24 cũng không nhé.
@qwerty87 S23 dùng 1 lúc là nóng máy, pin sụt kinh vãi ra. Tôi bán luôn sài máy tàu sướng hơn
qwerty87
TÍCH CỰC
4 tháng
@tranchiNamdinh Uh, nếu cảm thấy nóng thì nên bán đi là đúng rồi bạn. Xưa con iPhone X tôi xài cũng vậy, game gủng quá nóng, nhưng lúc đó con Note8 Hàn chạy Exynos của tôi lại không nóng, dù cùng chơi 1 game.
Xiaomi 14 - 1 chiếc máy ế ẩm 😆
Con này thấy nhiều diễn đàn đang báo bị camera bóng mờ vô nước, mọi người nên đợi khắc phục các lô kế tiếp hãy mua
foureyes_n
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Mình đã mua em này chính hãng, xác nhận là về bị đọng sương liền luôn. Mình xử lý bằng cách tháo khay sim bỏ tủ hút ẩm và sau đó bật quay phim 4k trong vòng 30p ( theo hướng dẫn của hãng dành cho cửa hàng mình mua). Và thế là nó vẫn bị, nhưng ít hơn, rồi cứ thế bỗng 1 ngày nó hết hẳn luôn. Phải nói là cam chụp rất cảm xúc, bình thường mình hiếm khi nào chụp ảnh cho vợ con, từ hồi mua em này chụp nhiều dã man luôn. Mình nghĩ vấn đề này có thể do lỗi trong khâu sản xuất, có thể là phòng lắp ráp không đạt tiêu chuẩn về độ ẩm, dẫn đến hiện tượng này. Dùng lâu máy nóng dần sẽ hết thôi.
Ralph
TÍCH CỰC
5 tháng
@foureyes_n ra trung tâm bảo hành được hoàn tiền đó bạn. Cầm tiền đó về chứ sao khắc phục khổ sở vậy
@Ralph Đơn giản là người ta vẫn muốn xài con đó. Trong thời hạn cho đổi trả thì khắc phục thử, ko dc đổi vẫn chưa muộn, dc rồi thì để xài có gì khó hiểu.
foureyes_n
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@kcatter thật lòng thì điện thoại bây giờ khá là nhàm chán, mình muốn tìm 1 con dùng vui vẻ 1 tí, tính lấy con flip 5 nhưng pin ít quá, thấy con này android nhưng giao diện lại pha iphone, camera màu sắc khác biệt nên mình mua luôn. Có ý định đổi con note 10 từ tận giữa năm 2023 mà đến h mới tìm được 1 con để mà mua
@foureyes_n nói chuyện như bác lại chia sẻ đoàng hoàng tử tế, xem lũ trên chia chửi nhau từ ip đến android, tốn tiền các kiểu nghe mà chán bác ạ
Chờ K70 Ultra ra rồi mua luô
Dùng 12t pro sang 14 thì pin hơi yếu chút, đc cái sạc nhanh (ko cần boost charging).
Control center style ko cho về cũ, vuốt 2 bên oải.
Chụp hình đẹp. Bật đc flash soi lúc chụp hữu dụng.
Kèm sạc + film, ko bỏ bán lẻ cao như sam.
iPhone có con chip trùm chip di đông, camera cũng cải tiến mỗi năm mà kêu không có gì... Anti iPhone hay sao vậy.
Chờ giá tốt rồi xúc 😁
jedi9
TÍCH CỰC
5 tháng
Xách tay ko bị mà bán chính hãng bị kể cũng hay =))
taidv1994
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@jedi9 bán quên câu hàng nội địa Nhât à! thì giờ có hàng nội đia Trung chất lg...
năm trước mấy bản oppo x6 pro, 13ultra, vivo x90 pro + còn ko bán quốc tế
Con này lên group Xiaomi thấy có người bảo bị đọng sương camera
tpe189
TÍCH CỰC
5 tháng
Thật sự thì mấy năm nay camera của Xiaomi đã làm rất tốt mình đang dùng Google pixel 8 pro cũng muốn đổi qua Xiaomi 14 nhưng mà hơi tiếc camera 5x ha ha
Lão_Nhị
ĐẠI BÀNG
5 tháng
chắc vài hôm lại đột tử nữa.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019