Rò rỉ benchmark RTX 4090: Mạnh hơn RTX 3090 Ti 78%, xung nhịp GPU chạm ngưỡng 3 GHz

P.W
10/9/2022 9:15Phản hồi: 73
Rò rỉ benchmark RTX 4090: Mạnh hơn RTX 3090 Ti 78%, xung nhịp GPU chạm ngưỡng 3 GHz
Có vẻ như trước cả thời điểm Nvidia giới thiệu thế hệ card đồ hoạ RTX 40 series vào ngày 20/9 tới, nhà sản xuất linh kiện PC đã nhanh chóng chuyển hàng cho các đối tác trong chuỗi phân phối và bán lẻ. Bằng chứng là một nhà bán lẻ linh kiện máy tính ở Việt Nam đã kịp khoe tag thông tin về một sản phẩm tên là RTX 4090 trước cả khi nó được giới thiệu.

Còn vừa rồi bên Trung Quốc, một người dùng trên diễn đàn Chiphell đã kịp khoe kết quả benchmark 3DMark Time Spy Extreme của mẫu card RTX 4090 sắp sửa ra mắt. Hồi tháng 7, mẫu GPU rò rỉ tạo ra điểm số 19 nghìn thông qua bài test của 3DMark, còn giờ, con số chính xác là 20.192 điểm. Điểm số này thậm chí còn có thể thấp hơn cả thực tế vì nó được kẹp chung với một CPU tầm trung, Core i5-12400F chứ không phải Core i9, nghẽn cổ chai là điều khó tránh khỏi.

https://twitter.com/9550pro/status/1568124449647644672

Để tiện so sánh, RTX 3090 Ti trong bài benchmark 3DMark Time Spy Extreme thấp hơn con số này tới 78%, và RTX 3090 thì yếu gấp đôi so với mẫu card vừa được benchmark nói trên. Điều này đồng nghĩa với việc, có thể chúng ta sắp có ông vua mới của danh hiệu “card đồ hoạ chơi game mạnh nhất thế giới.”

Người dùng bên Trung Quốc này cho biết rằng, chiếc card đồ hoạ cao cấp nhất ở thời điểm kiến trúc Ada Lovelace ra mắt sản phẩm thương mại trung tuần tháng 9 vẫn có băng thông bộ nhớ GDDR6X ở ngưỡng 21 Gbps, nhưng xung nhịp của chip GPU trang bị trên card có lúc vượt qua ngưỡng 3 GHz, con số rất cao so với mặt bằng chung card đồ hoạ máy tính hiện tại.

Lo ngại tiếp theo là RTX 4090 sẽ ngốn điện đến mức nào. Người dùng benchmark mẫu GPU này cho biết TDP của RTX 4090 vẫn là 450W, nhưng vài tin đồn nói rằng sẽ có lúc mẫu card này ngốn tới 800W điện trong vài trường hợp, tạo ra áp lực đối với cả hệ thống tản nhiệt lẫn hệ thống nguồn máy.

Theo Techspot
73 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vãi 800 w. Dân châu Âu mua card này về là hết lo mùa đông lạnh.
@rongxike dòng a với dòng p là dòng nào vậy bác nhỉ,hic
@laiviet con này nghe nói up scale native 4k hdr10+ ray tracing ngon lắm rồi ah bác,hic
laiviet
TÍCH CỰC
2 năm
@toilachi9 Mình cũng k sd để chơi game nên k rõ. Chỉ sd cho DL thôi.
akabela
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Carl nhưng thiếu điện để chạy
Thời của Mac Silicon đã tới. Mua bọn X64 rồi VGA rời bú điện mà hiệu năng ko bao nhiêu. 😁
yxmikan1
ĐẠI BÀNG
2 năm
@dấu-tên-nhưng-sinh-năm-1981 gấp đôi đời trước mà bảo không bao nhiêu là sao :v
huynhdoantho
ĐẠI BÀNG
2 năm
@dấu-tên-nhưng-sinh-năm-1981 Ngu học
LBCông
ĐẠI BÀNG
2 năm
Còn này tản khí ko kéo nổi chắc phải tản nước custom
800w nguyên cái card, chưa kể main, cpu, màn hình.... nếu tầm 1500wn max công suất thì cứ 2 tiếng hết 3 số điện rồi
@phu252 BÁc cho em hỏi, con Main + CPU nào gánh con 4090 mà chạy hết 100-150w thế bác? Bác đừng nói em là Intel hay AMD có hàng đỉnh tiết kiệm hơn M1 nhé 😆)) . 150w của bác thì Pentium G + h81 nó cũng đủ ngốn hết bằng đấy rồi
@HuynhNgLe ý bác ấy gọi là kí điện. kí lô wat đó
phuoc34
TÍCH CỰC
2 năm
@HuynhNgLe À, đọc sao ghi vậy luôn, quên mợ nó mất =))
phu252
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Giang Không Xấu Trai cái cổng pcie 16x trên main cấp tối đa tầm 80w, nguồn điện gpu chính vẫn là cổng phụ trên vga, còn nói ở trên main cpu ram ssd ăn 100w 150w là chưa gắn vga, Chưa bao giờ đo điện công suất máy tính thì đừng phán tào lao , còn nói về main cpu nào chạy nổi 4090 thì phải xem 4090 nó hỗ trợ những dòng nào, ngay cả main đời tống b75 cpu g1610 vẫn chạy đc 3090 🤣
Đợi đến ngày 20/9 đi mấy thím RTX 4090 Mạnh hơn RTX 3090 Ti 78% điêu vl
Ví dụ mạnh hơn 100% tức là bằng 2 con 3090 chạy song song cơ à @@, ước intel cũng thế nhỉ kk.
@Dr.Son Bài test đa nhân là x2 đấy 😆 còn test đơn nhân hơn ko đáng kể; hay tác vụ thì hơn vài chục % là kinh rồi;
@supperchym 2 con 3090 chạy song song thì làm gì đc x2 cái hiệu quả đâu mà so bác
Ôi 800W. Mỗi cái card đã thế này rồi thì căng đét dù là chỉ là trường hợp đặc biệt mới ngốn đến vậy
ESKA_84
ĐẠI BÀNG
2 năm
Vẫn đang dùng 1070 mà nhìn thấy tiêu đề sợ luôn
matrix2500
ĐẠI BÀNG
2 năm
Nguồn 1000W hoặc 1200W không biết gánh nổi không nhỉ, mình định ráp 1 con mới với chip AMD Zen4 Ryzen 7000 và con RTX4080.
HuynhNgLe
TÍCH CỰC
2 năm
@matrix2500 Nếu nó peak lên tới 800W thì nguồn 1000W chắc chắc ko gánh nổi. 1200W cũng có nguy cơ bị sập, CPU cũng 150-200W, rồi còn ổ cứng này nọ nữa, vượt quá 80% công suất của PSU là nó bắt đầu giở chứng liền.
@HuynhNgLe Làm như chạy furmark toàn thời gian ấy, nếu dùng nhu cầu làm việc chơi game các thứ thì toàn hệ thống nó ăn dưới 200w thôi, công suất danh định là 1 chuyện nhưng vì nó tiến trình nhỏ nên những tác vụ bình thường sử dụng cực ít năng lượng so với thiết bị đời cũ, còn lúc ép nó chạy công suất tối đa đương nhiên lợi nhuận đem về tương xứng và tiền điện chả bõ bèn gì rồi.
HuynhNgLe
TÍCH CỰC
2 năm
@namnguyen1011 Ủa chứ bạn mua máy khủng về chỉ chơi pikachu thôi sao? Lâu lâu cần chạy full công suất nó cái sập nguồn, chịu như vậy luôn hả?
@namnguyen1011 Bác chơi cái game gì mà toàn hệ thống nó ăn dưới 200w vậy bác? chơi pikachu hay là game 8 bit vậy bác? Bộ cấu hình để k nghẽn cố chai ít nhất là i7 trở lên,, main ít nhất là h510 hoặc h610. ram cũng tối thiểu 8gb mới đủ gánh con card này. Bật nguồn k chạy gì thì nó cũng đớp của bác 300w tối thiểu rồi.
Bác chỉ cho em bộ cấu hình làm việc chơi game các thứ toàn hệ thống ăn dưới 200w với cái card 4090 của bác với? thôi thì em cho bác lấy vd 1 con card 730 đi. bác build cho em 1 cái cấu hình dưới 200w với
@Giang Không Xấu Trai Đang nói lúc máy chạy ko tải hay tác vụ nhẹ nhé bác, những con máy chip và vga mới chạy ide rất tiết kiệm điện so với đời cũ, dù cùng xử lý 1 game cùng chế độ tinh chỉnh giống nhau thì hệ thống mới sử dụng ít điện hơn, bác ko tin có thể đo điện đầu vào 1 máy có card 3090 lúc nó chạy game nhẹ hay tác vụ lướt web coi phim nó ăn hơn 150w cả hệ thống không, nó chỉ bị peak lên cao và vắt kiệt lúc bị ép chạy furmark hoặc giải bitcoin thôi.
Bú điện nhiều quá, apple m2 ko cần cắm điện nữa kìa.
Kiểu này phải chơi con nguồn tầm 1000w trở lên mới chạy ổn được. 🤧
@Đông Hoàng Thái Nhất 1000w ko đủ gánh con này là chắc r
Chưa có Drive chính thức mà đã mạnh hơn 78% thì tội gì mua 3090 ở thời điểm hiện tại chứ?!.
grozar
CAO CẤP
2 năm
Kinh vậy
Chắc đợi ra vài tháng rùi làm em vs Ryzen 9 7950x về cày cũng ngon đó.
Không xách ra Starbuck, Highland render được là thấy không đáng mua rồi
arsenal911
TÍCH CỰC
2 năm
@ntroppld Trẩu đú game đua đòi cả starbuck cơ àh
Cười vô mặt
@ntroppld Itx cũng không gánh nổi cái thú vác PC ra quán cafe này, chuyển qua Laptop đê.
melody23
ĐẠI BÀNG
2 năm
hn vừa xúc em fsp 1200w platinum để đi tắt đón đầu mà có vẻ ko ăn thua 😆
quang0queo
ĐẠI BÀNG
2 năm
Nếu mà tdp 800w thì Intel nên gọi Nvidia bằng cụ.
@quang0queo 450w ah thím. mà đây gpu chứ cpu intel 450w rồi mà.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019