Sắm đồ điện gia dụng cho nhà mới (Phần 1): đi chọn mua tủ lạnh, máy giặt, máy sấy, TV...

Duy Luân
30/4/2021 1:11Phản hồi: 186
Sắm đồ điện gia dụng cho nhà mới (Phần 1): đi chọn mua tủ lạnh, máy giặt, máy sấy, TV...
Mình chuẩn bị chuyển về nhà mới ở, thế nên đợt này mình đi mua những món đồ gia dụng cần thiết cho nhà. Những thứ mình sẽ mua bao gồm:

Trong topic này mình kể với anh em quá trình suy nghĩ, đi tìm và chọn mua của mình để anh em tham khảo nhé. Mình không chắc những model mình chọn là đỉnh của đỉnh, nhưng theo mình nó là phù hợp với những gì mình muốn dùng và số tiền mình dự tính sẽ chi ra. Trải nghiệm cụ thể từng món mình sẽ chia sẻ thêm sau trong các bài mới 😁

Đo đạc trước khi mua

Mình nghĩ đoạn này quan trọng này, và nó cũng ảnh hưởng tới những module cụ thể bạn sẽ mua. Mình đo hai chỗ quan trọng: chỗ để tủ lạnh, và chỗ để máy giặt / máy sấy. Sẽ thật phí phạm nếu bạn đi mua đồ điện gia dụng xong về tới nơi nó lại không chui vừa vô những lỗ trống để sẵn, khi đó bạn phải suy nghĩ ra chỗ để mới, và thường là sẽ xấu nhà nữa. Nên anh em nhớ đoạn này nhé.

Góc để tủ lạnh của mình đã có đảo bếp được thi công từ lúc mình mới nhận nhà rồi, và khoảng trống đó là 70cm. Góc để máy giặt thì được chủ đầu tư để sẵn, chiều rộng của nó là 65cm. Kệ TV của mình thì dài tới 1m8 lận nên không quá lo lắng trong việc chọn lựa TV. Riêng nồi cơm điện và lò vi sóng mình sẽ để lên khu vực đảo bếp nên không cần phải đo gì cả.

Giờ thì lên đường thôi. Kỳ này mình quyết định sẽ chơi theo kiểu truyền thống: chạy ra một cửa hàng điện máy gần nhà, coi, và quyết định mua. Mình có nghiên cứu online một ít model, một ít kiến thức rồi, nhưng vẫn thích chạy ra cửa hàng coi vì nó là một trải nghiệm rất vui, rất thú vị mà mua online không đem lại được. Sẵn tiện mình có thể hỏi nhân viên tư vấn những thứ mình không hiểu luôn. Giá chắc sẽ cao hơn chút, nhưng không sao.

Chọn mua máy giặt và máy sấy

Mình được nhiều người khuyên là không nên mua máy giặt và máy sấy chung trong 1 thiết bị, vì thời gian để hoàn thành việc giặt sấy sẽ lâu hơn nhiều so với mua 2 máy riêng. Nếu mua chung thì phải chơi loại xịn, có thể lên tới 40-50 triệu nên thôi, mình quyết định từ đầu là sẽ mua 2 máy riêng.

Hai hãng mà mình ưu tiên lựa chọn là LG và Electrolux, lý do là vì mình thích hai thương hiệu này thôi chứ không có gì đặc biệt. Samsung nằm ở vị trí thứ 3 nhưng không phải ưu tiên vì mình thấy thiết kế của máy Samsung không hợp với mình.

Do nhà mình chỉ có 2 người, mai mốt nếu có thêm 1 em bé thì cũng chỉ thành 3 nên mình không chọn số kg quá cao. Mình chọn mức 9kg, ước tính dựa theo lượng quần áo mà mình và vợ mình hay mặc mỗi ngày. Mình thì cứ áo thun đen + quần jean mà chiến thôi, nhưng quần jean thì thường khá là nặng. Bạn gái mình thì sẽ có váy đầm, áo sơ mi các kiểu nhưng trọng lượng cũng vừa phải, không quá nặng.

Sau khi lựa tới lựa lui thì mình chốt được máy giặt và máy sấy đều của Electrolux, mã máy giặt là EWF9523ADSA (11,6 triệu), mã máy sấy là EDV805JQSA (9 triệu VND). Mình sẽ chồng hai máy này lên nhau để tiết không gian. Mà thật ra thì ngay từ đầu bọn nó đã được thiết kế như vậy rồi.

Chọn mua tủ lạnh

Quảng cáo

Mình không có yêu cầu gì đặc biệt về tủ lạnh, chủ yếu là đủ rộng để chứa đồ nấu ăn, và chứa kem nữa =)) Ngoài ra thì nên có thêm cái vòi lấy nước ở ngoài cửa tủ, vì vợ mình thích chi tiết này. Mình cũng không dự tính sẽ chi quá nhiều tiền cho tủ lạnh, nên gần như mọi model tủ lạnh 2 cửa đều không nằm trong tầm ngắm của mình. Mình sẽ chỉ mua kiểu tủ lạnh mở cửa như truyền thống mà thôi.

Sau khi xem qua nhiều model của Panasonic, Toshiba, Hitachi, Samsung, mình nhận thấy rằng việc có vòi nước vừa làm tăng giá máy, vừa khiến mình phải đi dọn dẹp thêm một bộ phận nữa. Thôi, chốt bỏ, không cần phải mua tủ lạnh có chỗ lấy nước. Muốn uống nước nhanh thì lấy cái bình nước bỏ vô cánh cửa là xong rồi.

Mình thích cái tủ lạnh của Samsung vì nó có 2 dàn lạnh riêng (1 cho ngăn đông, và 1 cho ngăn mát), theo như bạn tư vấn thì việc có 2 dàn lạnh sẽ giúp ngăn mát không bị dính mùi hôi của ngăn đông, vốn thường được dùng để chứa thịt cá các kiểu… Nhưng model có 2 dàn lạnh với dung tích mà mình chọn thì nó lại có cái tủ tạo đá tự động, nó chiếm một phần không gian khá lớn trong ngăn đông nên mình không ưng lắm.

Cuối cùng mình chuyển sang mua tủ Panasonic NR-BL389PKVN giá 9,9 triệu (đã được giảm 600k). Dung tích tủ này là 366 lít, có một ngăn riêng để chứa thịt sống nằm trong ngăn đông nên sẽ hạn chế được mùi. Không gian bên trong cả hai ngăn đông và ngăn mát cũng rộng rãi.

Chọn mua TV

TV là món mà mình biết nhiều nhất trong số các món mình mua đợt này, nên tất nhiên mình rất háo hức khi lựa đến TV rồi. Mình ưu tiên chọn TV của Sony và LG vì thiết kế, màu sắc hình ảnh. Mình bỏ qua Samsung vì thiết kế Samsung không hợp :D Nó hơi cầu kì quá, mình cần cái gì đó đơn giản thôi nhưng vẫn đẹp, vẫn sang.

Quảng cáo

Kể cho anh em nghe là ban đầu mình tính mua TV OLED, ở Điện Máy Chợ Lớn đang có giảm giá một mẫu TV OLED của LG kích thước 55" từ 45 triệu xuống còn 28 triệu nhân dịp lễ này. Nhưng mà số tiền này vẫn quá cao so với mức mình định chi cho một chiếc TV. TV mình không dùng nhiều, và nó cũng không trực tiếp sinh ra tiền cho mình nên thôi mình sẽ chi khoảng 20 triệu trở xuống.

Lựa lòng vòng thì chọn được em TV LG 55" NanoLED giá sau khuyến mãi là 15 triệu VND. Màu sắc ổn, giao diện webOS thân thiện, thiết kế đơn giản, viền màn hình mỏng quyến rũ. Ban đầu mình dự tính mua 65", nhưng do không gian phòng khách của mình hơi nhỏ, ngồi không thể quá xa nên mình chốt 55" là được. Cứ thử xem sao, mai mốt nếu cần thì nâng cấp, không vấn đề gì.

Mua nồi cơm điện và lò vi sóng

Nồi cơm điện mình chọn mua của Tiger, một hãng Thái Lan, vì nhà cũ mình toàn dùng Tiger đó giờ. Giá không rẻ, một cái nồi cơm điện dung tích 1 lit mà 2,8 triệu thì cũng chát đấy, nhưng thôi vì mình đã có niềm tin và có trải nghiệm trước nên mình chấp nhận được.

Về lò vi sóng, mình không cần chức năng nướng gì phức tạp cả, vì kinh nghiệm sử dụng của mình cho thấy mình cần lò nướng riêng thì mới đủ ngon. Chức năng nướng của lò vi sóng rất chán. Sau khi coi xong thì mình mua lò vi sóng của Panasonic với mã là NN-SM33HMY0E, nó chạy cơ thôi, không có điện tử gì nghiêm trọng cả, giá 2,2 triệu VND. Hiện tại ở nhà bố mẹ mình đang dùng con Toshiba có điện tử này kia, thấy cũng ok lắm, có điều mình không bao giờ xài chức năng nào khác của nó nên thôi, mình chọn cái thuần cơ cho đơn giản.

Tổng số tiền mình chi cho đợt này là 52 triệu VND. Số tiền cũng nhiều đấy 😆 Hi vọng các món mình chọn sẽ đáp ứng được kỳ vọng của mình.

Ngày hôm này bên cửa hàng sẽ giao hàng cho mình. Có gì hay, có trải nghiệm gì hài lòng và chưa hài lòng thì mình sẽ chia sẻ thêm với anh em sau nhé.

Xem tiếp phần 2: Hàng về, lắp đặt và giới thiệu chi tiết các món đồ mình đã mua
186 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Lại đi một đống giành cho gđ
@nohara Hơn 30 gòy
@Johnny Đạt Phú Ủa bạn ơi tính ra là mình kg hề nói giặt chung đồ trẻ con với ng lớn luôn đó bạn. Bạn tài lanh tài lọt vậy. Nhà kg có trẻ con à giặt 1 mẻ xong con cháu làm dơ đồ bỏ đồ cần cửa phụ vô giặt thêm cho gọn là chuyện bt. Trời lanh quá à. Đây kg phải phản biện nha mà đây là nói cho bạn hiểu rỏ bớt cầm đèn chạy trc oto
@Johnny Đạt Phú Hay bạn kg biết cửa phụ là gì? Google lên tìm hiểu máy giặt cửa phụ đi nha bạn sẽ giúp ích rất lớn cho cuộc sống gia đình nếu bạn có con nhỏ đấy
@Bao andr ios 3493 Tốt !
nonliving
ĐẠI BÀNG
3 năm
Nên có thêm máy lọc nước ad ơi, loại có nước nóng lạnh luôn thì càng tiện,
@nonliving Mình đang dùng lọc nóng lạnh và sau 1 thời gian thì tắt nước nóng rồi =)))))) Vì ít ăn mì gói đi hẳn. Với lại dùng lò vi sóng nấu mì cũng ổn!.
nonliving
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Trung Dt Nhà có e bé thì siêu tiện bác ạ :p
DKez
TÍCH CỰC
3 năm
@nonliving chưa thấy nhắc cái này nhỉ, 1 món cực quan trọng là máy lọc nước.
TV ko oled cũng buồn với ng yêu cn, mà thôi dù sao cũng ít xem phim . Ko oled thì m chọn Q80T khoang 19tr 55". Chứ lg nano nhìn màn xám , xem cảnh tối thấy ghê.
Trúc Kiếm
ĐẠI BÀNG
3 năm
@cosmos47 Mình thấy ông sửa tivi chỗ mình bảo SONY giờ lắm lỗi lắm toàn người mang đến sửa, LG thì ít lỗi hơn.
vanninh1978
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Trúc Kiếm Ông thợ nói dúng đó bạn mình dùng samsung thì hư nguồn mới con rồi sửa về chỉ vài tháng hư lại còn sony nhà mình cũng hư mới con toàn hư màn thôi bạn nhà mình bây giờ đang dùng LG thấy ổn lắm
@Andydo611 Samsung với LG bác mất tí thời gian chỉnh setting màu cũng ổn mà.
quan sot
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Trúc Kiếm Nhà mình bị 2 cái sony. Cứ hết 2 năm bảo hành là sọc màn hình. Đã chuyển qua LG chưa được 2 năm nhưng thấy ok. Tuy hiển thị không đẹp bằng Sony nhưng thấy vận hành trơn tru hơn.
Lovetech36
TÍCH CỰC
3 năm
Ngon. Hợp lý Mập. Gia đình trẻ có điều kiện đi mua sắm vậy rẻ lắm rồi. Như sếp Mập là 1tỉ nhà.kaka
Hehe07
ĐẠI BÀNG
3 năm
Samsung khá buồn vì bài viết này. Chúc mừng chủ thớt sắm dc đồ da dụng ưng ý
Tủ hai dàn lanh Samsung French door thì nên tránh xa....
Vì rất nhiều lỗi ... mình có 1 cái tư thay ba bô phận rồi ..( thay hộc làm đá, thay control board và bơm ga lạnh .. 😔
CuQ
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình lại thích chọn mua Ở điện máy xanh. Nhiều mẫu hơn, với giao nhanh hơn nữa. Chợ lớn nhiều cái mua mà cả tuần chưa có hàng giao.
@CuQ Nhưng ĐMX giá quá đắt
CuQ
ĐẠI BÀNG
3 năm
Khong quan tâm đắt hay rẻ. Nhanh, hàng nhiều mẫu để xem là ok
@CuQ Giá cao hơn, mình không có lý do để mua ở chỗ cao hơn trong khi hàng giao trong ngày (mình dời sang hôm sau tại trong ngày hôm đó bận)
😆 Dịch này lấy vợ căng ta
@Xavier-Au Làm Ở Nhà
@Quần Xà Lỏn 😆
@bomduc Lấy thì cứ lấy thôi, quan trọng gì, ko đãi tiệc nhiều khi lại khoẻ, đỡ mệt
@hoangminh2018 😆
Quan điểm TV mình không dùng nhiều, và nó cũng không trực tiếp sinh ra tiền cho mình nên thôi thấy.. khổ quá. Đâu phải thứ gì làm ra tiền mình mới ưu tiên đầu tư. Giải trí, thư giản đầu óc mang lại lợi ích không đếm được bằng tiền đâu
@anhtuan1066 TV thì giờ thấy có cũng được mà không có cũng được. Giờ TV cũng không thiết yếu hằng ngày như trước nữa 1 tuần cũng chả xem mấy lần.
@anhtuan1066 Mình vẫn thích mua 😁 mua mấy đồ công nghệ thì ai chả thích, chỉ là không xài nhiều thôi
Giống mình, ko thích coi TV nhưng vẫn kết, sao bạn k mua TV the frame của Samsung, ko coi để trưng cũng đẹp
DKez
TÍCH CỰC
3 năm
@anhtuan1066 giải trí thư giãn có nhiều cách mà. Quan điểm TV là mình ko cần vì kênh thông tin giờ nhiều, thứ 2 nữa có TV sẽ khó gắn kết gia đình. Ngồi ăn thì nên nhìn nhau nc, buổi tối thì nên chơi với con, đi dạo với vợ hoặc lôi sách vở ra đọc, hoặc đọc thông tin trên web... Hơn là ngồi TV chuyển hết kênh này đến kênh khác.
blogkien
TÍCH CỰC
3 năm
Vừa hay mình cũng mới chuyển qua nhà mới. Mình mới mua 1 máy giặt Toshiba 9kg model 2021, 1 máy lạnh Casper inverter 2021, 1.5hp, 1 tủ nhựa bốn cửa, tivi thì đang xài cái cũ 55" của LG. Ngoài ra còn sắm ít đồ bếp núc, sửa sang điện nước, giường ngủ.

1 số đồ chưa mua gồm: nồi chiên không dầu, sofa nằm, bàn trà, lắp internet (tính dùng vnpt).

Tư vấn mình luôn nếu có bác nào đã xài mấy đồ trên.
@hoangbsdk có thuê thiết kế nhưng chủ yếu là cho tủ bếp, giường, và vài thứ khác thôi bạn. Mấy cái kia mình tự xếp
hoangbsdk
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Duy Luân Tủ quần áo và giường mình ý định thuê. tủ tivi cần ko bạn, hơi ngại phần đi dây
@hoangbsdk mình thì xem nó như là đồ trang trí trong nhà, nên là cần 😁 còn lại thì tùy bạn à
hoangbsdk
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Duy Luân Cảm ơn bạn, mình cũng đang băn khoăn, vừa nhận nhà xong nên cũng đang setup các thứ các thứ. Bạn có kinh nghiệm gì chia sẻ mình nhé
Mình cũng đang dũng tv nanocell thấy cũng đẹp, đang tính mua con fpt box s nữa vì muốn cài thêm vài thứ
@ka me to ko Mình cũng đang cân nhắc con đoa
lover19
TÍCH CỰC
3 năm
Nồi cơm xiao mi 4l ih
Tivi tcl 48inch 8tr
Lo vi ba aqua 1tr3
Máu gaịt ss lòng ngang 7kg
bmw_m3vn
TÍCH CỰC
3 năm
Nồi cơm điện chọn loại IH cao tần nấu cơm ngon hơn.
Mình mỗi lần mua mấy đồ điện gia dụng này đơn giản lắm . Ở nhà xem chỗ nào giá cả tốt mâu mã đa dạng chút thế là ra cửa hàng đó , xem cái nào thấy ưng mắt là rinh về , hãng nào cũng đc , giờ độ bền , chức năng cũng gần như nhau .
@ZzCapuchino Mình cũng quan niệm giống bạn 😤
@ZzCapuchino chuẩn bác.
riêng thằng điều hoà nó hơi đặc thù, Daikin Pana vẫn đỉnh

chứ cái tủ lạnh nhiều bác chê Samsung, chứ nhà người thân em 2 cái Twin cooling đều 4-5 năm rồi vẫn ok, chưa phải bảo hành gì.
nhà e thì cái Toshiba 8-9 năm gì đấy rồi cũng vẫn ổn, chưa thấy bị sao cả
Trong bài viết khi thì vợ, lúc thì bạn gái. Ngoài ra mình đọc chả có thông tin gì đáng giá, kiểu viết hời hợt. Chắc chỉ tối ưu cho mỗi căn nhà của bạn. Không có lời khuyên, case study hay sai lầm nào nên tránh. Haizzz...
Cười mặt nồi
@Le tuong huy Đợi các phần tiếp theo nhé. Đã xài đâu mà có sai lầm hay lời khuyên 😁 Bài này khoe thôi
Mua NanoCell có thể ko phải sự lựa chọn tốt nhất về chất lượng hình ảnh rồi Mod. Dễ dính phải combo IPS LCD + Edge LED lắm, tương phản và màu đen kém. Nếu xui hơn thì uniformity còn ko tốt nữa. Chip xử lí của LG cũng kém hơn đại đế. Mình thấy bên dienmaycholon treo giá 21 cho X90H 55 inch, nếu Mod ngó qua con này thì có thể Ok hơn.

Mấy cái gia dụng chọn Electrolux vs Panasonic chắc ko vđề j. 🐧 Mà Mod ko mua Samsung thì đỡ, vì theo exp của mình, đồ gia dụng Samsung ko đc lòng member tt lắm. Toàn thấy chê. Mod ko đưa vào bài chắc ae ở đây ko phản ứng j đâu. Nhà mình thì xài máy giặt và tủ lạnh Toshiba, nồi cơm điện Panasonic. Chưa có tiền mua tủ Hitachi và nồi IH.

Mod có mua máy hút bụi giường nệm thì lên bài nhé. Mình cũng đang tìm hiểu món này để vệ sinh cái ổ. 😘
Ích Nhân
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Duy Luân Viền nha bác. Nó QC cho dòng nano thôi. Nhưng nano81 là led viền. Bác lên Rtings coi đi.
@Ích Nhân Mình vừa coi ở trang chủ LG, edge lit hâhhaa, moá nó
Ích Nhân
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Duy Luân Kkk. Tại do bác nhìn nhầm.
Có tiền là auto đủ thôi
PeterTT
ĐẠI BÀNG
3 năm
Giống mình ghê, đg chuẩn bị mua cho ngôi nhà. Bếp từ và hút đã mua xong. Giờ đang nghía Tivi, Tủ Lạnh và máy giặt. Đg nghía Sony/VSmart, Hitachi/Panasonic/Mitsubishi, Elextrolux/Toshiba.
Tiêu chí của mình né hàng a hàng xóm như Aqua, Sharp, TCL,...hii

Mình thường chọn mã xong, lên mạng tìm chổ nào giá tốt mua. Mình mua nhiều món bên Tiki. Có thể rẻ hơn rất nhiều khi mua TTDM
Andydo611
TÍCH CỰC
3 năm
@PeterTT Mua shopee cho rẻ. Shop official đầy ra
PeterTT
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Andydo611 Shopee mình chỉ mua các món hàng rẻ thui. Còn hàng vài triệu trở lên thì mình mua Tiki ko hà.
duyennd1207
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cách mua đồ của mod cũng khá giống mình. Mua những thứ vừa phải, không cần đắt tiền quá mà nó vẫn phục vụ tốt nhu cầu của cá nhân và gia đình là được.
Và cũng đo đạc kĩ lưỡng trc khi mua sắm đồ dùng 😁
Andydo611
TÍCH CỰC
3 năm
@duyennd1207 Khuyên anh em mua đồ tránh xa sunhouse ngay và luôn. Nó còn tệ hơn đồ chợ.
duyennd1207
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Andydo611 Mình chưa dùng sản phẩm nào của Sunhouse, nhưng có vẻ thuộc phân khúc giá rẻ nên đi mua mình cũng k nghĩ tới 😁
Mình cũng hay bị ảnh hưởng bởi thương hiệu, ví dụ tivi là Sony, samsung, lg. Điều hoà pana, daikin,.. 😆))
@Andydo611 Có tiền nhiều mua đồ hiệu: pana, daikin,samsung, LG...Tiền ít thì mua đồ China chính hiệu. Đừng ai mua ba cái đồ đội lốt TQ như Sunhouse, Sanaky, Kangaroo, Fujishan, Asanzo....Bọn nó chỉ lấy hàng TQ dán tên lên thôi. Giá cũng ko rẻ đâu!
@yushikara cũng na ná nhau mà bác 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019