Screen Capturer: giải pháp chụp ảnh màn hình cho WP7

bk9sw
23/10/2011 15:22Phản hồi: 46
Screen Capturer: giải pháp chụp ảnh màn hình cho WP7

Hiện tại trên Marketplace của [TAG]Windows Phone 7[/TAG], chúng ta vẫn chưa có ứng dụng nào cho phép ghi lại ảnh màn hình. Tuy nhiên, hôm nay diễn đàn wpxap.cn của Trung Quốc đã cho đăng tải một công cụ cho phép chụp screenshot trên [TAG]WP7[/TAG] với tên gọi Screen Capturer. Điểm hạn chế là ứng dụng yêu cầu thiết bị phải được dev unlock và chỉ hoạt động trên phiên bản [TAG]WP7 Mango[/TAG].

*Cập nhật: phần mềm trên đã được cập nhật phiên bản mới với nhiều tính năng, xin cảm ơn các bạn đã nhắc nhở vì sự thiếu sót của mình 😃

Phiên bản mới cho phép bạn lấy hình trực tiếp bằng nút camera trên máy. Các hình ảnh chụp lại đều được hiển thị và bạn có thể chọn để xóa nhanh chóng thay vì phải vào Pictures Hub. Giao diện phần mềm cũng được chuyển sang tiếng Anh.

• Tải phần mềm tại đây;
  • Mở chương trình, nhấn nút "Start capture", lúc này chương trình sẽ đợi tín hiệu từ nút camera (thời gian đợi mặc định là 1 phút, bạn có thể thay đổi tùy thích);
  • Nhấn Back trở ra và chạy phần mềm bạn muốn lấy screenshot;
  • Nhấn nút camera để lấy hình, chương trình sẽ hiện thông báo chụp hoàn tất;
  • Nhấn vào thông báo phía trên màn hình để trở lại Screen Capturer, screenshot vừa chụp sẽ hiển thị tại đây;
  • Để xem lại hoặc lấy screenshot ra, bạn chỉ cần cắm máy vào máy tính và trên Zune tìm đến Phone/Collection/Pictures/Saved Pictures.

Lưu ý, khi kết nối với Zune thì bạn không thể mở Picture Hub vì vậy Screen Capturer chỉ hoạt động khi bạn ngắt kết nối với máy tính.

Chụp màn hình là một tính năng quan trọng còn thiếu sót trên WP7 và nó vô tình tạo nên sự khó khăn cho các kênh truyền thông khi muốn viết về WP7. Trên trang đánh giá và yêu cầu tính năng của WP7, có đến 3846 người dùng "bỏ phiếu" cho tính năng chụp ảnh màn hình và bản thân mình khi giới thiệu ứng dụng mới cho các bạn cũng gặp khó khăn về hình minh họa và buộc phải làm video. Vì vậy, với công cụ kể trên thì trong thời gian tới, mình cũng như các bạn sẽ có thể dễ dàng giới thiệu các ứng dụng hay cho WP7 hơn.

Qua đã thử nghiệm, phần mềm hoạt động tốt với các ứng dụng thường ngoại trừ game Xbox Live.

Một số hình ảnh thử nghiệm với các ứng dụng trên máy mình:

Theo: WMPowerUser
46 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình tin rằng Window sẽ thành công ở mảng OS Mobile. Vì đơn giản họ biết điều và các nhà application cũng tôn trọng họ. Không như Apple hống hách, đến chết Steve Jobs vật miệt thị rất nhiều người. Dù cũng rất quý trọng ông nhưng mình thích kiểu khiêm nhường và đạt mọi lơi ích lên tiên quyết của Microsoft, cá tính của Bill Gates: Ăn thì cũng phải cho người ta ăn với chứ. Chiến lược China của Apple không biết kéo dài được bao lâu.
đồng ý cả 2 tay 😁
TTLover
TÍCH CỰC
13 năm
Lộn chuồng
h chỉ mê an roi chứ wp7 thì chán wá chẳng dọc được nhiều,còn ip thì chia tay vì màn hình em nó,nhỏ quá xxx hơm được:hot:
@@
Mình nghĩ vọc được nhiều hay không là do trình độ của mỗi người chứ. Mà đại đa số thích vọc android vì nó có cái kho ứng dụng miễn phí khổng lồ nên chỉ việc tải về cái có sẵn rồi ...phá. 😃
Theo cá nhân mình người giỏi không phải là người vọc những thứ có sẵn giỏi mà trước tiên phải kể đến những người tạo ra chúng. WP còn mới mẻ và mình tin tưởng rằng càng ngày kho ứng dụng của nó càng lớn như 1 sự tất yếu vậy
huumen
ĐẠI BÀNG
13 năm
do bạn chưa bít vọc chứ mango có nhiều cái hay lắm, android có nhiều ứng dụng thật nhưng nhiều thứ không có bản quyền lắm, bạn không thấy mỗi máy android của HTC phải trả cho microsoft 5$ à, nên giờ các hãng này đang hướng qua WP7, mình nghĩ nó 3 nền tảng này sẽ tạo ra 1 gộng kiềng và mình là người được lợi nhất
mình thi không trình độ gi đâu bạn,chủ yếu là giải trí thui,đừng ném gạch mình chứ,hihi
vandatAT
TÍCH CỰC
13 năm
tính năng có từ thời Napoleon cời truồng trên Nokia 6 béo rồi 😆
con nokia cùi của e cũng có pm chụp ảnh màn hình các bác ợ. Wp7 giờ mơí có. Cũng muộn nhỉ.
Ảnh chụp lại chưa được nét lắm ... 😁
lâu rồi không dùng các chức năng chụp màn hình
chụp cho winphone chứ ko phải windows đâu😁
nhoxart
ĐẠI BÀNG
13 năm
Anh Khoa ơi cái chụp ảnh màn hình có từ thời NoDo rồi mà anh ?
woobin193
TÍCH CỰC
13 năm
bài viết rất hữu ích
Bài viết từ 23/10 mà giờ mới cho lên trang nhất, trong khi phần mềm này đã có phiên bản mới hơn, giao diện tiếng anh. Mod xem chỉnh sửa lại đi
Liên quan gì đến Android mà post trong box này? Android chụp màn hình có từ đời nào rồi, rất nhiều cách để chụp.
Hac Long
TÍCH CỰC
13 năm
Sao lại có chữ của tung của ở trên cái màn hình đó nhể😃
hy vọng WP7 sẽ ngày 1 phát triển
wp7 vẫn còn nhiều phần mềm còn làm . chụp ảnh màn hình là 1 ví dụ...
bài viết trên trang chủ mà lại đưa phần mềm cũ rích thế này. phần mềm này đã có phiên bản mới sử dụng nút cứng rồi mà.
ncnhan
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bạn có thể giới thiệu rõ hơn không? Mình cũng muốn chụp màn hình bằng nút cứng đó!
Hay quá, bây giờ vọc thôi........
nttfree
ĐẠI BÀNG
13 năm
Không biết có phải mình dùng phiên bản mới hơn không nhưng chụp màn hình chỉ cần nhấn nhẹ vào nút camera (nấc 1) chứ không phải hẹn giờ.
WP7 đang trên dg phát triển mà mấy bác
Bác nào có link down bản mới mà chỉ vàn nhấn nút chụp hình là chụp đc ko?
Thank

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019