Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Shop Mall bán nhái - mình bớt tin tưởng Mall

Ngon Bổ Xẻ
7/6/2023 14:37Phản hồi: 351
Shop Mall bán nhái - mình bớt tin tưởng Mall
Trên Shopee và Lazada, chúng ta có các gian hàng chính hãng Mall, về nguyên tắc là chỉ bán hàng chính hãng, và để phân biệt với các shop thường. Các shop thường đủ các loại hàng hoá tạp phế lù không rõ nguồn gốc xuất xứ mình không đề cập nữa, hàng pha ke từ các shop lẻ nhiều vô kể rồi, nhưng Shop Mall mà bán nhái thì sao? Thì sẽ có trong bài viết này để anh em tránh nhé

Mình vô tình nhìn thấy Shop Mall bán nhái do họ được đề xuất bởi Shopee và Lazada trên các trang khuyến mại, và rồi từ đó mình mới đi lục lọi tiếp thì phát hiện rất nhiều shop mall bán nhái như vậy. Khá bất ngờ đúng không các bạn. Trước giờ cứ nghĩ Mall là ngon lành rồi, không phải lo lắng, nhưng giờ phải nghĩ lại và cảnh giác hơn rồi. Trước đây mình đã có một số bài viết để nâng cao an toàn khi mua sắm online cũng như có chia sẻ một bộ chỉ số để đánh giá mức độ uy tín của người bán, các bạn có thể tham khảo thêm

Lưu ý: mình không khuyến khích các hành động hay quyết định cực đoan như là tẩy chay, bài trừ các hình thức mua hàng online và các sàn thương mại điện tử mà mình có đề cập trong bài viết, cụ thể là Shopee và Lazada. Bản thân mình vẫn mua hàng online từ các sàn này, vẫn luôn giới thiệu các sản phẩm tốt từ các nhà bán hàng uy tín của các sàn này và vẫn luôn ghi nhận những gì mà các sàn thương mại điện tử này đem đến cho người dùng, mình luôn mong muốn thị trường online phát triển, bài viết này cũng muốn cung cấp thông tin để góp phần cho sự phát triển đó

Một số điều cần biết về gian hàng Mall

Cả Lazada và Shopee đều có những quy định khá nghiêm ngặt về Mall, các bạn có thể tham khảo tại đây (Shopee) và tại đây (Lazada) trong đó có một số điểm quan trọng nhất đó là cam kết 100% hàng chính hãng, có chứng nhận (chính hãng) cho (100%) các sản phẩm trong gian hàng. Không được phép bán các sản phẩm OEM, hàng giả, hàng nhái, hàng tân trang, hàng cũ…

Với những điều kiện như vậy, khi chọn mua từ Shop Mall, người dùng đã phải được yên tâm về nguồn gốc sản phẩm cũng như không gặp rủi ro về hàng giả hàng nhái, nhất là những người dùng không quá rành về ngành hàng đó, ví dụ như chị em không rành công nghệ, hoặc anh em không rành mỹ phẩm

Điều kiện để đăng ký Mall:
  • Đáp ứng chỉ tiêu, tiêu chí về hiệu suất và vận hành trong một khoảng thời gian nhất định
  • Có chứng từ hợp pháp chứng minh nguồn gốc xuất xứ
  • Và tuân thủ quy định của sàn cũng như các quy định của pháp luật
Mình thấy có vẻ vấn đề phát sinh ở điểm thứ 2, đó là ngoài các gian hàng chính hãng, các đại lý cũng có thể đăng ký shop Mall, và câu chuyện bắt đầu từ đây. Về mặt giấy tờ, đại lý chỉ cần có đăng ký kinh doanh và chứng nhận đại lý hoặc hợp đồng với các hãng/ thương hiệu là đủ

Nguồn: Shopee

Nguồn: Lazada

Tại sao có Shop Mall bán nhái

Từ đây, mình suy đoán, các shop đăng ký mall bằng chứng nhận đại lý với hãng/ thương hiệu, sau khi lên mall rồi, họ bắt đầu đăng bán sản phẩm nhái. Và hãng/thương hiệu mà họ lấy chứng nhận, đôi khi là những thương hiệu rất lạ lẫm, nhưng vì vẫn được coi là một thương hiệu, nên vẫn đủ điều kiện để đăng ký thương hiệu cũng như shop mall trên các sàn

Việc tạo ra một thương hiệu để bán hàng kém chất lượng nhưng vẫn có mác thương hiệu cũng là một việc rất phổ biến, việc đó không khó khăn và khó để nói là sai luật. Tuy nhiên, cái này mình sẽ chia sẻ trong một bài viết khác nha vì bản chất không giống việc bán hàng nhái

Quảng cáo

Việc lên mall rồi sau đó đăng bán hàng nhái là có vi phạm chính sách. Nhưng mình nghĩ có hai lý do mà các shop đó có thể tồn tại
  • Thứ nhất, vì quá nhiều shop nên các sàn khó mà có thể kiểm tra hay giám sát các shop mall thường xuyên được.
  • Thứ hai, thông thường họ sẽ lách luật bằng cách đặt tên và mô tả sản phẩm khác đi (theo tên hãng họ đăng ký) nhưng vẫn dùng ảnh của món hàng thật đang bị nhái
Ví dụ như một cái loa Marshall, ảnh vẫn là chiếc loa đó, nhưng tên trên ảnh đổi thành Maxshall, tên sản phẩm là loa bluetooth abc abc, mô tả sản phẩm không đề cập đến tên của sản phẩm thật. Khi khách hàng phản ánh, rất khó để chứng minh họ bán hàng nhái, vì sản phẩm giống như ảnh còn mô tả cũng như tên sản phẩm không hề nhắc đến đó là loa Marshall
Hoặc ví dụ nữa là họ thay đổi tên thiết bị, nhưng vẫn để số modem của hàng thật để có thể được tối ưu xuất hiện trong kết quả tìm kiếm. Trong mô tả của tai nghe ZUZG TWs220 này có rất nhiều “JBL TUNE 220TWS”
Về phía các sàn, có vẻ như họ chỉ xét duyệt 1 lần lúc ban đầu khi các shop đăng ký lên shop Mall, còn sau đó, mình nghĩ họ không đi kiểm tra định kỳ để thanh lọc các shop gian lận dạng này, vì vậy mà hiện tại có khá nhiều Shop Mall bán nhái

Ngoài ra, mình còn nhận thấy, có vẻ như nhiều shop bán nhái này có liên quan đến nhau, ví dụ như họ bán sản phẩm khá giống nhau, tên shop có phần giống nhau, một số sản phẩm có lượt đánh giá cùng kiểu… và chắc là mua đánh giá để seeding nhiều vì thấy có những đánh giá chả liên quan gì đến sản phẩm. Việc làm nhiều shop giống nhau có lẽ cũng để phòng ngừa nếu bị sàn đánh bay shop này sẽ có ngay shop khác tiếp tục hoạt động, và càng nhiều shop thì cơ hội tiếp cận con mồi cũng sẽ càng nhiều

Danh sách Shop Mall bán nhái

Các shop này, mình phát hiện được là vì do họ có 1 vài sản phẩm nhái đến từ thương hiệu có tiếng và bán với mức giá ‘không thể là hàng thật’ – nhưng nếu bạn không rành về công nghệ, có thể bạn vẫn sẽ mua phải những món này vì nó có chữ Mall chính hãng

Quảng cáo

Nếu nguy hiểm hơn, có thể sẽ có cả những shop bán ‘hàng phếch giá riêu’ – và lúc này sẽ khó nhận biết hơn nữa khi mà có chữ Mall chềnh ềnh, kể cả đối với những bạn đã rành, chúng ta vẫn có thể mua phải hàng phếch, và nếu không có bất cứ món hàng riêu nào để so sánh đối chứng, hoặc chưa từng trải nghiệm món đó hàng riêu, có thể chúng ta cũng không nhận ra được, và việc chứng minh đó là hàng phếch để trả hàng, hoàn hàng hay đòi quyền lợi có lẽ cũng không dễ dàng gì

Đến thời điểm này, mình thấy Shopee có nhiều trường hợp shop mall bán nhái hơn là Lazada, và điều này cũng có thể phản ánh đúng nhận định từ xưa của mình trong bài viết trước đó là quy trình xét duyệt của Lazada có phần tốt hơn Shopee

Danh sách dưới đây để chúng ta phòng tránh, để làm ví dụ và dấu hiệu nhận biết cho các shop khác ở những ngành khác, lĩnh vực khác. Mời anh em xem trong bài viết gốc trên website của mình, mình có trình bày ở dạng bảng, mình crop một phần nhỏ và đây cho anh em hình dung

Bài viết xin được tạm kết thúc tại đây, có thể sẽ còn có phần 2, 3… nếu danh sách trên trở nên quá dài. Chúc anh em mua sắm vui vẻ và an toàn. Có thể xem lại một số bài viết của mình để nâng cao an toàn khi mua sắm online cũng như có thể tự đánh giá mức độ uy tín của người bán

Nếu thấy bài viết hay, anh em đừng quên Follow mình trên Tinh Tế cũng như trên trang Facebook của mình để không bỏ sót các bài viết mới. Cũng có thể ghé Website của mình để xem những bài viết chất lượng cao. Mình cũng có một Group chuyên chia sẻ deal hời chất lượng cao, anh em có thể ghé chơi, thấy hợp nhu cầu có thể tham gia nhé. Chân thành cảm ơn anh em và hẹn gặp lại trong những nội dung kế tiếp

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

351 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thật buồn khi mà nhiều người rất thích khôn lỏi hơn là khôn ngoan, luôn tìm mọi cách để lách luật và gian lận làm cho thị trường đã rẻ tiền lại còn xấu bẩn, những người làm ăn chân chính thì bị cạnh tranh không sòng phẳng, người dùng thì như rơi vào ma trận, hở ra là có thể bị lừa

À mà bài viết này chỉ đề cập đến những Shop Mall, vì về nguyên tắc Mall phải là hàng chính hãng, nay lại có Shop Mall bán nhái

Còn các shop lẻ mình không đề cập, vì như đầu bài đã viết "tạp phế lù, không rõ nguồn gốc xuất xứ, hàng pha ke nhiều vô kể"

Thôi mời anh em vào nhóm của mình, mình hay chia sẻ deal hời từ các gian hàng uy tín, do mình kiểm định bằng rất nhiều phương pháp nghiệp vụ hahaa, giúp anh em mua được đồ tốt với mức giá tốt mà yên tâm hàng uy tín https://fb.com/groups/ngonboxe

Chia sẻ deal hời và review nhanh - Ngon Bổ Xẻ | Facebook

Group chia sẻ deal hời và review nhanh dành cho thành viên của trang web ngonboxe.com - Trong nhóm này chúng ta sẽ cùng chia sẻ những deal hời, Ngon Bổ Rẻ và cùng review, hỗ trợ lẫn nhau các vấn đề...
facebook.com
@zeuspnt Chúng ta thường gọi là seeder vào seeding haha
tkdang
TÍCH CỰC
9 tháng
@ChícmnPhèo giống mình. Có lần shopee bào che mình phải mail cả chục lần với bộ phận CSKH và cuối cùng cũng thành công. Thật là vô lý khi bên bán chuyên nghiệp không cần chứng minh mà đẩy hết nhiệm vụ cho bên mua
tkdang
TÍCH CỰC
9 tháng
@D.H.17 không hẳn là dung túng nhưng cũng giống như các hội nhóm trên mạng XH, admin không quản lý hết từng bài đăng, commet nên phải nhờ thành viên report để xử lý
@Ngon Bổ Xẻ VN giờ nó thế mà bro, chính trị vs gian thương nó đều tư chế độ chính trị, con người và cách nghĩ của mọi người mà ra, im lặng k dũng cảm của ng tốt là ng xấu, sự ngoi lên của những con sâu - lý thông là thói xấu.
dacviet
TÍCH CỰC
10 tháng
Đồ chính hãng mình chỉ mua shop nào có "offical store", chính chủ mới đc cụm từ này. Mua nhiều món lớn và chưa sụp hầm cái nào
@ZeroXHunter86 Chuyện cắm đầu vào mua hay ko tôi ko quan tâm. Chúng ta đang tranh luận là shop đó dùng tên đó là đúng hay sai, bạn đừng đánh lạc hướng.
Chuyện lên shopee dùng tên nhái thì đầy rẫy, ngay topic này liệt kê 1 đống đó, bạn còn muốn gì nữa.
Thôi nói nhiều bạn cũng ko hiểu đc, vui lòng ko quote mình nữa, thân ái.
@ahihidongocahiahi Phần này coi lại nha. Thấy nó ghi có vẻ là cho nhãn hiệu. Tức là hình mẫu, font chữ … chứ không phải cho tên sản phẩm.
@ZeroXHunter86 k biết là dốt hay cùn thì cái nào nhiều hơn 😆))))))
Nếu là chủ công ty, nếu muốn dẹp bỏ hết các sp mang thương hiệu của công ty mình do phá giá, hàng giả, và chỉ để 1 shop mall duy nhất trên mỗi sàn thì có được ko ae
@Thảo mộc Trần Kim Huyền Bạn là chủ thương hiệu thì bạn có quyền cấm tất cả ng khác sử dụng thương hiệu của mình trên tất cả các sàn.
@Thảo mộc Trần Kim Huyền Bạn cứ gửi mail khiếu nại lên shopee các shop kia không xoá sp thì shopee cũng xoá nhưng mất thời gian là chắc rồi bạn. Các công ty chủ thương hiệu lớn họ cũng phải bỏ chi phí khâu pháp lý kiện tụng này mà.
@Thảo mộc Trần Kim Huyền đc nhưng ko ai làm vậy, hãng họ luôn cần đại lý mà
@Thảo mộc Trần Kim Huyền Sản phẩm của bạn nổi tiếng lắm, Dùng tốt. Mà nhiều lúc không biết đâu là sp thật đâu là nhái. sợ mua nhầm.
Mua hàng shop nào thì inbox hỏi shop đó xuất được hoá đơn GTGT đúng tên hàng model ko? Nếu xuất được thì mua, còn ko xuất được thì next. Nguy cơ dính hàng phake hay hàng real nhưng trốn thuế rất cao.

Mình mua mall đều inbox trước hỏi có xuất được không rồi mới mua, mặc dù xuất xong cũng ko làm gì, nhưng hãy tập thói quen lấy hoá đơn GTGT để biết rõ nguồn gốc sản phẩm.

Vì vậy nên mình mua sản phẩm cao hơn shop khác 100-200k cho đến 500k là bình thường, mình vẫn mua nếu xuất HĐ GTGT đúng như mình yêu cầu.
@Kent Light Nói là ko hiểu biết gì về HĐ điện tử rồi.
@Kent Light Ngoo nữa.
@Tile Never Mua hàng từ nn thì chịu rủi ro thôi bạn. Ko áp dụng hđ trong trường hợp này đc kaka
mrtuaans
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@barrettroyal HĐ cũng không phải là 1 phương án tốt, vì giờ các Công ty ảo ma cũng nhiều và cũng như Ngon Bổ Xẻ nói, đầu vào nhiều mà đầu ra ít thì họ cũng vẫn dư HĐ thôi, bên mình dính HĐ ảo ma suốt, giờ chỉ tập chung vào 1 số nhà cung cấp chính và check thông tin mã số thuế NCC rồi lựa chọn so sánh, ông nào lâu năm,... thì được ưu tiên.
Nói chung, đối với những người có thời gian hoặc không cân đo đóng đêm money thì họ cứ phi ra store chính thức mua, còn đối với ng không đủ 2 điều kiện thì nên chịu khó tìm hiểu kỹ sp mình mua.
Hình như có tiền là lên Mall được hết.
@Ngon Bổ Xẻ Vấn đề chứ bạn. VD shop không đủ điều kiện lên Mall. Thì bên dv sẽ bùa phép giấy tờ cty hóa đơn giấy đại lý để dc duyệt lên Mall. Lên mall rồi thì chữ tin +10 rồi lúc đó lại trộn hàng fake hàng giả hàng từ lưa vào lừa.
Còn việc đã đủ thông tin giấy tờ chả cần DV đâu.
@Nha.tranthanh Đúng, cái đó lại là một cách gian lận khác, vụ bùa phép giấy tờ ý, mà rõ ràng khi bùa phép rồi thì chắc chắn họ muốn gian lận rồi 😔 lúc này lại chia ra là dịch vụ lên mall có tâm và dịch vụ lên mall bát nháo, và kẻ đáng trách ở đây là bọn cung cấp dịch vụ lên mall bát nháo

Đủ thông tin giấy tờ nhưng ít năng lực quản lý vận hành cũng như không hiểu rõ quy trình, thủ tục thì dùng dịch vụ là chuyện bth mà bạn, công ty cung cấp dịch vụ mới sống được chứ, tất nhiên đó là bên cung cấp dịch vụ có tâm
@Ngon Bổ Xẻ Mình có làm shopee với lazada nên hiểu rõ bạn. Bạn có đủ giấy tờ nhắn bên hỗ trợ shopee phát t muốn lên mall có ng gọi bạn chỉ từng bước gửi file ntn luôn không cần DV làm gì.
Mà mình thấy bộ phận thẩm định hồ sơ bên đó cũng tệ. Đợt mình gửi nhầm hóa đơn cũ mà bên đó cũng duyệt sản phẩm cho mình =)))
Tại lên mall cũng có chi phí các thứ chứ hong phải free mà =))) shopee lazada khuyến khích lắm.
Nên mình nghỉ dv mall là cho các shop k đủ điều kiện có nầy có kia k có nọ các thứ thôi
@Nha.tranthanh Bạn thấy dễ nhưng nhiều chủ đại lý không thấy dễ.

Hoặc chủ thương hiệu họ cần có bên thứ 3 làm và training cho nhân viên chẳng hạn

Nên vẫn có DV cho những người chân chính chứ cũng không thể nói là cứ dùng dịch vụ là gian lận ý
Chỉ mua hàng mall với tên giống 100%, thêm cái hậu tố _TPHCM _HANOI _ONLINE v.v.... thì phải xem lại. Giá mà rẽ bất ngờ phải coi lại, check thêm các yếu tố khác như địa chỉ, sdt shop v.v... xem đúng là mall thật ko, đôi khi shop ngoài vẫn bán hàng đúng và chất lượng nhưng phải soi nhiều yếu tố.
Giờ mua online mấy thứ linh tinh thì được, mua hàng giá cao, hàng điện tử, thuốc thực phẩm...thì còn mệt đầu hơn tự ra ngoài mua
@Ngon Bổ Xẻ bác không nên cmt khuya như vậy ! dể mơ màng lắm, thời buổi này thật giả lẫn lộn khó nói trước điều gì
@S.on.N.guyen Nên mình mới muốn thị trường ngon hơn và trong sạch hơn, để không phải check kỹ như bây giờ, không phải trong tâm thế cảnh giác như bây giờ
@S.on.N.guyen Thường shop mall trên sàn thì sẽ có tên đại lý các thứ. Mình hay ga GG tìm hiểu thử shop nào ntn bên ngoài có k. VD shop zuzg store tìm GG mà k ra web hay trang FB giới thiệu mà toàn hình ảo ma canada thì thôi dẹp. =))) tỉ lệ 80% thôi cửa hàng nào k có tâm đưa hàng giả vào chung hàng thật thì chịu cmnr =)))
@S.on.N.guyen Mall thật giả cũng phải hỏi người từng mua chứ cái bọn tiểu tư bản k tín được bố con thằng nào. Còn vấn đề xử lý khiếu nại Lazada ngu vcl như kiểu 1 duộc đứng về phía thằng lừa, ngu vcl.
Thiệt là ghê, trước giờ mình vẫn tin tưởng Mall, chủ yếu là các Mall có tên giống như tên thương hiệu. Cũng may là chưa bao giờ mua ở các shop mà chủ thớt đã liệt kê
@ntdieu Giờ mình nghĩ cũng rủi ro, kể cả tên shop giống tên thương hiệu. Ví dụ như Ngon Bổ Xẻ Official Store là chính mình bán món hàng của mình chẳng hạn, hàng chuẩn chính hãng

Giờ có thêm một ông đại lý, có làm việc với mình để mình uỷ quyền cho ông bán hàng chính hãng, thế là ông ấy đăng ký Ngon Bổ Xẻ Authorized Store với sàn, nghe tên vẫn oke mà

Thời gian đầu vẫn chuẩn chỉnh bán chính hãng, nhưng sau đó lại trộn hàng phếch bán giá real hay trộn hàng nhập lậu chẳng hạn, nếu mình và sàn không phát hiện được, thì khách hàng và mình với sàn đều thiệt hại

Vậy nên mới thấy nếu không có cơ chế quản lý giám sát tốt từ hãng và sàn, sẽ có nhiều rủi ro. Ví dụ mấy món công nghệ quản lý được theo series number nọ kia, kích hoạt bảo hành trực tuyến còn đỡ, mấy món mà không kiểm soát được thì rủi ro ghê á
Giờ là store official, chứ mall thì cũng hên xui
@Giang.Do Bọn nó lươn lẹo thôi, toàn bán sạc với phụ kiện fake samsung mà đặt tên thêm cái chữ zuzg vào để qua mặt shopee, đó không phải treo đầu dê bán thịt chó chứ là kiểu gì nữa
@dhphucs Đúng rồi, toàn để ảnh hãng khác rồi thêm chữ Zuzg vào tên, mô tả, các trường thông tin như thương hiệu để qua mặt shopee và qua mặt người dùng
tvu732
TÍCH CỰC
10 tháng
@dhphucs Cái ảnh tên mà bác gửi ấy là tên hiển thị bên ngoài, toàn lừa đảo thôi. Muốn biết chắc chắn bác phải xem tên ID (tên trong link shopee) của nó ấy. Một là cái tên phải có chữ official, hai là nó phải phù hợp với tên hiển thị. Như shop bác gửi thì tên ID của nó là zuzg.vn2. Hai tên mà khác nhau như này là tôi không chơi.
Đợt rồi tôi mua sữa Ensure trên Shopee, cũng hơi thốn nhưng thấy hai tên trùng nhau thế này thì biết là phân phối chính hãng. Hy vọng nó ổn.
@tvu732 Bọn này nó chơi từ zuzg.vn1 vn2 với vn3 luôn, 3 shop khác nhau tên hiển thị khác nhau luôn
Lee92
TÍCH CỰC
10 tháng
Trước khi mua hàng gì mình cũng tìm hiểu thông tin, check 7 7 49 lần mới an tâm chốt đơn. Dù có shop Mall đi nữa, nên sao bao lần chốt đơn đều hài lòng với sản phẩm nhận lại. Nên cẩn thận không bao giờ thừa , đừng thấy rẻ mà ham 😁
@Lee92 Thị trường bẩn quá nên người mua cũng phải vất vả mới mua được đồ ngon 😔
ZUZG nhái ZAGG
giờ shop "Mall" nhưng bán hàng fake không hiếm, toàn "Mall" rác
Screenshot 2023-06-08 111122.jpg
Screenshot 2023-06-08 111418.jpg
@dhphucs Sad but true 😔 Mall đã bắt đầu rác
Còn một lý do nữa để các shop kém chất lượng tồn tại: Người mua lười đánh giá hoặc có đánh giá thì cũng chỉ là lời nói phàn nàn nhưng lại auto 5 ⭐️
@Bạn và 500 Anh Em Và người mua đôi khi cũng lười đọc tất cả đánh giá nữa 😁 chỉ nhìn qua qua 5 sao nhiều có khi đã nghĩ là tốt ý
tvu732
TÍCH CỰC
10 tháng
@Ngon Bổ Xẻ Người mua của Shopee đánh giá vô trách nhiệm nhất (thực ra shopee khuyến khích cái trò đấy). Tiếp theo là laz, rồi tiki. Thành ra để mua hàng mình toàn vào shopee/laz tìm kiếm, rồi sang laz/tiki đọc review sản phẩm, rồi cuối cùng chọn nơi chính hãng hoặc rẻ nhất (tùy yêu cầu với sp) để mua. Nhưng mà giờ đây laz cũng có nhiều review seeding rồi, đọc cẩn thận là biết.
@Bạn và 500 Anh Em shopee đánh giá toàn 5 sao + lấy ảnh, video không liên quan gì bình luận để lấy xu; nhiều lúc muốn tìm bình luận có ảnh để đọc mà lọc toàn ra gì không 🤣
@Bạn và 500 Anh Em dúng ùi nè, khách hàng thường rất lười đánh giá, không đánh giá tí gì
tvu732
TÍCH CỰC
10 tháng
@hoang559 Mình hay xem bình luận 3, 4 sao, thường họ sẽ nói chi tiết hơn họ không ưng điểm gì. Bình luận 5 sao cũng có những review hay nhưng mà lọc khổ lắm.
Tôi hay mua hàng và yên tâm khi có chữ Mall 😔
@Tú Bán Sách Mình cũng yên tâm thế trước khi viết bài này, hức hức
Shopee Mall bây h cũng tào lao lắm , đợt mình kiếm cục sạc nhanh 25w samsung mà có shopee mall hẳn hoi bán vài chục nghìn 😆) , ko biết đường nào mà lần , sau cùng ra tgdd mua quách cho xong 😃)
Thường giảm giá cũng dòm giá chính hãng đang bán. 1 món hàng đang bán 4tr thì không thể bán gía 400k được.
@Thi Eat Apple Thường shop vậy dễ nhận ra, hàng phếch giá real mới sợ
@Ngon Bổ Xẻ Mình thấy chính sách đổi hàng trên Lazada khá ổn, nếu phát hiện fake cứ bấm hoàn trả là Laz xử lý chứ không phải đợi Cửa hàng. Nhưng phải thu thập đủ dữ liệu ngay từ bước khui hàng & chứng minh đó là hàng fake.
@Thi Eat Apple Người dùng không nên bị phiền vậy 😔
@Ngon Bổ Xẻ Đôi giày 2 triệu mà nó bán 1tr6-1tr7 làm mình còn quắn não hơn nữa. Thà nó bán 900k trở xuống thì mình loại ngay từ đâu
Cười vô mặt
@Kent Light =)) thực ra cũng có nhiều deal ngon chính hãng giảm giá mà, đôi khi giảm được 50% thật, mình vẫn kiếm deal cho anh em mà
Lũ mất dạy. Đồ chính hãng mình chỉ mua shop nào có "offical store".
@NGUYỄN TRỌNG ÂN official store...ông chắc chưa :v
Một hướng tiếp cận rất hay =))
T mỗi lần mua cái gì trên đó toàn đọc kỹ, dù mall hay k mall 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019