[SIGMA 50mm f1.2 DG DN] - review by #TranDuyWay

cuhiep
26/3/2024 17:16Phản hồi: 53
[SIGMA 50mm f1.2 DG DN] - review by #TranDuyWay
Tiêu cự 50mm là tiêu cự yêu thích truyền thống của nhiếp ảnh, thậm chí được đặt hẳn biệt danh luôn: Nifty Fifty (năm mươi tiện lợi)! Và dĩ nhiên, đây là tiêu cự được các hãng ưu tiên sản xuất - tới nỗi mỗi hàng đều có ít nhất 3-4 lens ở tiêu cự 50mm cho mỗi loại ngàm - dẫn tới sự cạnh tranh về giá và chất lượng đối với tiêu cự này - là cực kì căng thẳng!

Sigma ra mắt lens 50 f1.2 này không chỉ bổ sung cho bộ sưu tập mirrorless, mà còn chứng tỏ hãng này đã bắt đầu nghiêm túc hơn trong việc sản xuất những cây lens hiệu suất cao nhưng trọng lượng nhẹ. Việc Sigma 50 f1.2 DG DN có thể thu gọn trọng lượng nhẹ hơn cả Sony 50 f1.2 GM là một điều đáng khen. Nhưng ngoài việc nhẹ và gọn, Sigma 50 f1.2 còn có chất lượng quang học tuyệt vời - khi nét cứng ở max khẩu f1.2 !

Nhu cầu quay phim hiện nay cũng rất cao, nên Sigma cũng áp dụng nhiều công nghệ cho những cây lens mới - như bokeh tròn đẹp hơn, làm giảm/mất hiện tượng breathing khi quay - khiến cho những chiếc lens chụp có thể xài ngon lành đối với nhu cầu quay phim chuyên nghiệp. Và dĩ nhiên, lens chụp thì giá thành rẻ hơn lens cine, mà lại có AF !

Mình được Sigma VN đưa lens cho nghịch trước khi công bố - và họ hoàn toàn không can thiệp vô nội dung cũng như trải nghiệm của mình. Video sau đây mình sẽ nói rõ hơn những suy nghĩ thực tế của mình. Mong rằng những thông tin mình cung cấp sẽ giúp anh em phần nào hiểu rõ hơn sản phẩm, từ đó đưa ra quyết định mua chính xác hơn.

Cám ơn anh em đã coi clip

Nếu thấy thông tin hữu ích, anh em cho mình xin 1 sub và 1 like nhé ^^

P.s: Đính chính - trong clip mình xài từ Sleeping Car là không chính xác, phải gọi là "Sleepy Car" - xin lỗi anh em ^^

Link hình gốc: https://drive.google.com/drive/folders/1wP9a42GM-D1MhA5t0yoDwsVXGRkB2LLX
Sigma 50 f1.2 DG DN - Google Drive
drive.google.com

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

53 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Link:
@isheeple Mình rất thích xem bác Duy Cua rì viu
Mẫu như này mà ít bình luận quá
@Jindo Android vợ khứa Duy á 😆 mẹ 3 con
@Jindo Android Mẫu nhìn chất đấy, nhưng mà không biết chất thật hay chất giả ?
@Vuducanh0909 trong thật có giả, trong giả có thật, chứ ko ai chuẩn chỉnh 100% cả 😃
mẫu chất lượng quá 😃
màu xấu chả có gì đẹp mà giá cũng ngất ngưởng
@Mrbinhta Rẻ nhất trong các Lens chuyên quay phim rồi đấy. Thử đụng vô Sony với Canon, Reds.... xem rén không.
không Dưới 50000$ 1 bộ 5 lens
Đồng chí Duy này nhiệt tình vui tính phết. Ae mua đồ trong HCM nhờ check giúp rồi giao dịch luôn rất tiện
@Canon100is Seller yêu thích của em. Tầm 8 năm trước hỏi chung chung về lens wide trên xóm, bác ấy tư vấn 1 bài dài. Nhiệt tình cực kì luôn.
xem cái đó là chính
Mình đang lăn tăn mua một con 35mm f2 cho nikon ff, xin anh em lời khuyên : nên mua lens nào ?
@thusinhngheo123123 Bạn nên nói rõ nhu cầu tầm tiền thì ng khác ms biết mà tư vấn chứ. Còn nếu tiện thì mua 1 kit len 24-70f4 là đủ ăn chơi rồi😃
Nếu có dẫn lại nguyên văn bài viết của người khác thì nên biết điều lịch sự mà quote cho rõ ràng.
Máy ngon quá:
uy tín
Mẫu nhìn khỏe khoắn rắn chắc hỉ 😁
Mẫu mượt quá nên em vote 5 "xao" ! 😁
Mẫu nhìn too đẹp đấy
Mẫu có tâm hồn đẹp
mấy tấm ảnh minh họa màu đẹp quá
Cũng bình thường thôi cầm mấy con 5d3 với 135l rẻ bèo đẹp hơn ntn luôn, ảnh Canon nó vẫn mượt mà uyển chuyển hơn nhiều, nét gắt quá cũng không giải quyết dc j
@Đức leve chung cảm nhận với bác, e đang dùng cả 2 hãng mà chụp chân dung thì chỉ thích vác canon ra chụp thôi, chụp sony nét cứ gắt gắt với màu da xỉn xỉn rất khó làm màu, nhiều lúc phát bực với cái màu da sony
@Đức leve Tôi có nói bạn chê Sony đâu nhỉ, tôi comment tôi tưởng bạn chê con lens Sigma. 😆)))))
@cao1004 Thật lun, màu Sony nó xỉn, tuy vẫn có thể kéo file raw nhưng nói thật không thể lúc nào cũng Raw dc mãi vì quá nặng, chụp 1000 ảnh mà file raw về đổ ảnh ra chắc chết nên phương án chụp Jpeg rồi về kéo ảnh nhẹ thì Canon nó vẫn ổn nhất. Sony hiện tại mình thấy con A74 là màu còn tạm dc. Ảnh Jpeg của a74 nó lưu dc thông tin nhiều hơn nên kéo nó tốt hơn nhất là so với con a73 lúc trước, ảnh jpeg a73 kéo không nổi toàn phải Raw
@Đức leve Vậy mà thằng bạn xài EOS R thấy tôi cầm 6400 chụp vụ Trekking cứ khen ảnh Sony màu tươi và nịnh mắt. Không bị nhạt nhoà như Canon. 😁
Đắm chìm trong từng khe ảnh
Yêu quá
@ahxdtngh ảnh nhiều khe vậy sao bác hi hi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019