So sánh ảnh chụp tiêu cự 35mm của Nubia Z60 Ultra và 24mm của iPhone 15 Pro Max

Hoàng Hải.
9/1/2024 6:10Phản hồi: 103
So sánh ảnh chụp tiêu cự 35mm của Nubia Z60 Ultra và 24mm của iPhone 15 Pro Max
Nubia Z60 Ultra là một trong những sản phẩm hiếm hoi trên thị trường có tiêu cự chính là 35mm trong khi những đối thủ khác đều có cho mình các góc nhìn lớn hơn.

Mình lấy iPhone vì đây là một trong những sản phẩm có lượng người dùng đông đảo nhất trên thị trường. Góc nhìn của điện thoại từ Apple cũng khá tương đương với hầu hết các đang có trên thị trường như Galaxy S23 Ultra hay OPPO Find N3, Xiaomi 13 Pro. Bên cạnh đó, mình cũng có chụp thêm các ảnh từ 1 chiếc máy đã 14 năm tuổi, có tiêu cự 35mm khác là Fujifilm X100, anh em có thể xem thử.

Đối với cá nhân mình, tiêu cự 35mm là một tiêu cự tuyệt vời, không phải là góc nhìn mà mình thích nhất nhưng tuyệt vời. Cộng thêm với một cái “live view” to đùng 6.8 inch của Nubia Z60 Ultra thì việc chụp ảnh trên chiếc điện thoại làm mình thích thú. Có thể kể ra rất nhiều ưu điểm của góc nhìn này như việc 35mm rộng hơn một chút so với góc nhìn tự nhiên của mắt người (50mm) anh em có chụp rộng ra một chút thì crop lại vẫn đẹp.

Tiêu cự 35mm có lẽ phù hợp với bối cảnh khá chật chội ở các điểm đường phố, hẻm ngách, kiến trúc, con người, chim chóc,… ở Việt Nam, tuy đôi lúc vẫn hơi chật, không lùi được, nhưng hiếm và nếu anh em sử dụng 24mm trên iPhone thì quá dễ bị hiện tượng méo viền ở khoảng cách gần và rìa ảnh.

Vì thế mà Nubia hoàn toàn có lý khi tự tin trang bị một chế độ gọi là “Street” trên chiếc Z60 Ultra này. Nên đối người thích chụp ảnh, các nhiếp ảnh gia thì anh em gần như không tốn thời gian để làm quen với tiêu cự này, chỉ cần nhấn 1 nút ở cạnh phải là mở được chế độ này lên. Phần hậu cảnh của chiếc Nubia Z60 Ultra cũng được làm mờ tốt hơn nếu đem so với iPhone.

Dễ nhận thấy hơn là bức ảnh này, khi cùng 1 góc chụp, ngoại từ X100 làm quá tốt ra thì phần những chiếc ghế màu vàng của Z60 Ultra được làm mờ tốt hơn nếu đem so với iPhone. iPhone cũng cho lại khả năng xoá mờ tốt như vậy, nếu anh em dí điện thoại vô gần với chủ thể hơn nữa, nhưng lúc đó, tấm bảng ORDER HERE sẽ không còn thẳng và phẳng nữa.

Mình có chụp 1 vài tấm với các bạn nữ xin chụp được ở quán cafe, đưa ảnh ra có các bạn xem trước, hầu hết đều thích ảnh từ iPhone hơn,… do chân dài.

Với iPhone, mình khó để canh sao cho thẳng ở những tình huống đòi hỏi chuyện thẳng tuyệt đối, như toà nhà, văn phòng, cái bàn,… 35mm trên Nubia Z60 Ultra và Fujifilm X100 thì có phần hơn 1 chút.

Mình chụp X100 ảnh JPEG và không chỉnh sửa, anh em có thể thấy rằng tương phản và khả năng làm mờ hậu cảnh từ 1 chiếc máy ảnh là tốt hơn nhiều nếu đem so với những cảm biến nhỏ của các điện thoại. Nubia Z60 Ultra với góc nhìm 35mm cũng cho lại chiều sâu hậu cảnh tốt hơn so với iPhone từ cùng 1 vị trí chụp

Quảng cáo

Ảnh của Nubia Z60 Ultra có xu hướng được xử lý khá nhiều, tăng tương phản và hơi tốt 1 chút so với thực tế. iPhone thì cho ảnh hơi sáng, nếu anh em nào chụp HDR thì sẽ cảm nhận điều này còn rõ hơn nữa khi phải xử lý ảnh trên máy tính.

Và 35mm sẽ đương nhiên lợi thế hơn ở những góc từ 30 cho đến 60 độ. Như tấm này mình chụp khoảng hon 30 độ 1 chút, phần chân bàn sẽ không bị qúa bé nêú so với mặt bàn, hoặc 1 chân ghế sẽ không bị quá to so với cái còn lại. Thứ là 24mm trên iPhone sẽ lộ ra khá rõ.

Một ảnh góc ngiêng khác, chỉ khoảng 10-15 độ, đặt ly cà phê vào góc 1/3. Anh em nhìn kỹ hơn thì phần miệng ly, cột nhà phía sau đều có sự méo nhẹ với ảnh từ iPhone 15 Pro Max, trong khi ở trên các bức ảnh từ Nubia Z60 Ultra và X100 thì không bị.

Bức này hơi lỗi khi mình cầm chiếc X100 chụp cận 2 bạn nữ quá, khi kiểm tra xong thì không có cơ hội chụp lại.

Quảng cáo

Ở những bức ảnh như thế này, dù X100 có xoá phông ngon tới đâu, Nubia Z60 Ultra có bố cục 3 phần tốt đến đâu thì bạn nữ 1 lần nữa vẫn chọn ảnh từ iPhone, do dáng bạn ấy đẹp hơn.

Mình cũng gặp tình trạng tương tự khi chụp hình cho bạn gái bằng iPhone, mình thích chụp tiêu cự 35mm (zoom số) hay chân dung (3x). Nhưng bạn mình toàn thích góc rộng (1x) để thấy phần chân và thân dài ra.

Anh em thích hình từ máy nào nhất? Fujifilm X100 giờ chỉ khoảng 3-5 triệu tuỳ máy, vẫn còn ngon chán với anh em chậm và chill như mình.

Ảnh từ iPhone 15 Pro Max:

Ảnh từ Nubia Z60:

Ảnh từ Fujifilm X100:

103 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ông thợ chụp thao tác rất lâu nhưng vẫn lệch, bên to bên nhỏ, chắc do form cái áo không đẹp chăng
https://photo2.tinhte.vn/data/attachment-files/2024/01/8236470_cover-sosanh-iphone-15-pro-nubia-z60ultra-x100-tinhte.jpg
@xecatang Đúng là con mắt nhà nghề
@xecatang Ko đều lắm ha
@xecatang Nhìn khá giống chuyển giới
Nhìn mẫu xong vào soi bài luôn 🤣🤣🤣
TMart
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@darkprincevt85 Trông ảnh Fujifilm màu khác biệt vậy nhỉ
@darkprincevt85 nhiều tấm đèn trắng mà iphone nó ra màu vàng luôn 😆
https://photo2.tinhte.vn/data/attachment-files/2024/01/8236393_sosanh-iphone-15-pro-nubia-z60ultra-x100-tinhte.jpg
@darkprincevt85 TRông mẫu như chuyển giới thì phải???
@Long kengg Bệnh cố hữu iphone. Nhìn dại dại
@Tấm Cám Bưởi sili à 🤣🤣🤣
Những trường hợp ntn chúng tôi cần thêm camera zoom 5x để so sánh thêm mod nhé!
mrso
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@⭐️⭐️⭐️⭐️⭐️ Chuẩn r b. So sánh chất lượng ảnh thì phải crop 100% chứ ai để ảnh full size, cái này tôi zoom lên soi chỗ viền vải áo mẫu thì x100t ngon hơn ip15 😃
@mrso Đúng rồi b, phân tích thêm thì Fuji cho ra màu skintone khá căng và đầy đặn, vừa tay. cảm giác chân thật chứ ko "nhựa" như một số hãng khác...
mrso
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@⭐️⭐️⭐️⭐️⭐️ Đố bác biết bên nào fuji bên nào ip :v
vthuan4
TÍCH CỰC
7 tháng
Chiếc X100 đồ cổ mà cho ảnh vẫn đẹp hơn hẳn những flaship smartphone hiện tại. Đã có vài cái điện thoại chụp tốt nhưng cũng vẫn luôn mang theo máy ảnh vì cái này 😁
@vthuan4 điện thoại sao thay thế máy ảnh về khoản chụp ảnh được?
Hình như mấy ae vô coi cái tui đang nhìn rồi ra thì phải 🙄
Để 2 ảnh của 2 máy cạnh nhau dễ so sánh hơn
mrso
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@cunatvechai Hộ bác
Cuối cùng là đắt tiền hơn chụp vẫn đẹp hơn
Chụp đăng mạng xã hội thì cứ iphone mà dã 😆
romero
TÍCH CỰC
6 tháng
So thế này ai mua x100 để chụp nữa 😃
@romero Fuji thì phải giả lập màu tùm lum chứ để thật như kia thì cầm đt cho nhanh thật 😁
troc phu
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@romero Thật ko bác, nếu máy ngoại hình còn đẹp thì bán mình đi 😁
romero
TÍCH CỰC
6 tháng
@troc phu Ủa t mới mua máy mà, mua lại sau hơn 10 năm hồi đó hơn 1k thì phải.
Fuji hợp với đi cafe chill chill thôi.
troc phu
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@romero Mình tưởng bạn chán rồi thì hỏi mua lại. Mình đang dùng XE4 , tính mua thêm con làm đạo cụ chụp luôn 😁
iPhone chụp ra hình vẫn sắc sảo và đẹp nhất
@lehuuthe1202 Ủa thấy x100 đẹp hơn mà
mrso
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@lehuuthe1202 So sánh thì bạn phải crop 100% soi mới thấy dc. Như tôi soi chỗ viền vải của áo mẫu thì x100t chi tiết tốt hơn và tái tạo màu sắc ngon hơn hẳn
@mrso Đùi ngực trên ip nhìn thật hơn. Cái đt gì kia (chắc bài đang qc) bệt lắm, ko nổi
Tôi là tôi không đọc bài đâu đấy nhé
@tin_truc22 Tôi có đọc kỹ: mà ko hiễu gì hết
tyneymo
ĐẠI BÀNG
6 tháng
Góc 35mm của Nubia thì ngon nhưng màu ảnh thì lại phải về chỉnh
pocket
TÍCH CỰC
6 tháng
Real hay fake vậy anh em?
ZTE chọn tiêu cự đúng rồi đấy nhưng chết cái uy tín trên thị trường quốc tế còn thấp, mức độ hoàn thiện máy chưa cao và phần mềm làm chưa tốt nên ảnh ko xuất sắc lắm nhưng mà nếu so ảnh chụp ra với tầm như iphone thì cũng ngang nhau. Nói chung mình nghĩ sau này có thể sẽ có thêm hãng làm tiêu cự 35mm cho cam chính. Vì tiêu cự cam chính trên đt hiện tại đang quá rộng để chụp hình hàng ngày.
conmoi
TÍCH CỰC
6 tháng
Thật sự tôi xem rất kỹ các góc máy rồi mà vẫn thấy nó lệch lệch sao ấy 😃
khangduykt
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@conmoi Nhưng đẹp mà
Màu thực nên đẹp
Mẫu gì thấy gớm 🤢
@tuchangioi tới 1 lúc nào đó mình sẽ thay đổi khẩu vị thôi bác
@tuchangioi Gì vậy ba? Đàn ông mà đi bình phẩm về phụ nữ vậy là không ổn rồi
@tuchangioi mất lịch sự tưởng mình hay
@wanttolove Ko đẹp thì nói thôi
@tuchangioi Này mà chê thì m đích thị là pede
dlcky
TÍCH CỰC
6 tháng
Không thích chất ảnh của con nubia chút nào. iPhone chọn 24mm vì tập khách hàng phổ thông thích vậy. Đúng là anh em có nhu cầu cụ thể thì đã mua máy ảnh rồi
35mm chụp thấy bí bỏ xừ, tầm 24mm lắm lúc còn thấy hẹp (mình hay chụp cảnh) 😁
tandat84
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@Read Only Chụp cảnh mà xai og 35 thi hẹp thật

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119