So sánh iPhone SE và iPhone 13 mini: khác nhau những gì, nên mua máy nào

Mikeknowsme
4/4/2022 7:52Phản hồi: 87
So sánh iPhone SE và iPhone 13 mini: khác nhau những gì, nên mua máy nào
iPhone SE (thế hệ thứ 3) và iPhone 13 mini đều là hai chiếc iPhone nhỏ gọn phù hợp với những đối tượng khách hàng chỉ cần máy nhỏ, đây cũng là những chiếc smartphone compact hiếm hoi ở thời điểm hiện tại khi đa phần các hãng khác đều làm màn hình kích thước lớn. Tuy nhiên giữa iPhone SE và iPhone 13 mini lại khác biệt nhau rất nhiều, từ tính năng cho đến giá bán, trong bài viết này mình muốn so sánh cả hai để mọi người có thể hiểu rõ hơn và lựa chọn iPhone nhỏ sao cho hợp lý.

Bảng cấu hình

Màn hình và tổng thể bên ngoài máy

Thật chất nếu đặt cạnh cả hai thì bạn sẽ thấy iPhone SE to hơn một chút so với iPhone 13 mini, thậm chí con mini còn nhẹ hơn luôn. Cho nên mới thấy Apple bỏ phím Home và thiết kế cạnh viền mỏng mới lợi ích đến đâu, trong khi đó iPhone SE vẫn dùng thiết kế cũ sau nhiều năm và màn hình lại nhỏ hơn iPhone 13 mini (4.7 inch và 5.4 inch).

Màn hình của iPhone 13 mini là màn hình Super Retina XDR, OLED, rõ ràng mọi thứ về chất lượng màn hình đều tốt hơn iPhone SE từ màu sắc, tương phản, chất lượng điểm ảnh, cho đến độ sáng,… đều hơn. iPhone SE có độ phân giải 1334 x 720p, đạt chuẩn Retina và sử dụng dải màu P3 nên chỉ ở mức “đủ dùng” mà thôi, bạn sẽ không mong đợi gì ở màn hình này: không HDR, điểm ảnh siêu nét, độ sáng cao.

Thiết kế bo tròn và vuông vức cũng là hai điểm khác biệt lớn của cả hai chiếc iPhone, tuy nhiên xét về tổng thể trong năm 2022 mà có một chiếc smartphone thiết kế như iPhone SE thì khá là “lạc hậu” khi so với các hãng Android khác trong cùng tầm giá, chứ nói chi là so với iPhone 13 mini. Từ đó iPhone SE chỉ phù hợp với những người dùng iPhone cũ như iPhone SE 1 và 2, iPhone 8 trở về trước, khi họ sẽ không phải thay đổi trải nghiệm sử dụng điện thoại.

Nhưng chúng ta có thể hình dung nếu cầm iPhone 13 mini và iPhone SE ra ngoài thì rõ ràng iPhone 13 mini tạo được sự chú ý hơn, đẹp hơn rất nhiều, cao cấp hơn.

Touch ID và Face ID

Bản thân mình đều thấy cả hai phương pháp xác thực này đều tiện ích và nhanh như nhau, Touch ID thì chỉ cần chạm ngón tay là mở khoá, xác thực hết mọi thứ, rất nhanh. Face ID cũng nhanh, tiện, nhưng giới hạn bởi khẩu trang hoặc đôi lúc chúng ta đội nón bảo hiểm, đeo kính râm,… thì những trường hợp đặc biệt này Face ID sẽ hạn chế hơn đôi phần.

Nhưng mình nghĩ Face ID đã là chuẩn mực mới của Apple rồi, trừ khi sau này có một chiếc iPhone trang bị cả Face ID và Touch ID thì lúc đó chúng ta không phải so sánh hơn thua nữa.

Thôi thì vì không có nút Home, thiết kế đẹp, tai thỏ,… thì mình nhận định Face ID của iPhone 13 mini sẽ hơn Touch ID của iPhone SE trong bài so sánh này.

Quảng cáo

Hiệu năng, camera

iPhone SE và iPhone 13 mini đều sử dụng con chip A15 Bionic với hiệu năng tương, bản thân mình cũng mong được sớm sử dụng iPhone SE để có thể chạy thử benchmark để tìm sự khác biệt. Song, khác biệt nằm ở hệ thống camera khi iPhone 13 mini có nhiều tính năng chụp hơn.

Camera của iPhone 13 mini sẽ có một vai điểm mà iPhone SE không có như:
  • Quay phim Cinematic Mode
  • Quay phim chuẩn HDR Dolby Vision
  • Chống rung cảm biến (Sensor-shift)
  • Camera góc siêu rộng
  • Camera trước chất lượng cao (12MP), hỗ trợ Animoji, Memoji, có quay Slo-mo

Chính vì thế iPhone SE chỉ thích hợp cho những tình huống chụp ảnh bình thường trong đời sống, tuy chất lượng vẫn tốt nhưng sẽ không có đầy đủ các tính năng quay video chống rung cảm biến hay cinematic một cách “chuyên nghiệp” như trên iPhone 13 mini.

Mình cũng không thích lắm khi camera trước của iPhone SE chỉ có 7MP, Apple hoàn toàn có thể nâng cấp lên 12MP để chất lượng tốt hơn vì sở dĩ mức giá của iPhone SE đối với một chiếc smartphone là không hề rẻ.

Quảng cáo

Việc có MagSafe cũng là lợi ích đối với iPhone 13 mini khi hiện tại rất nhiều phụ kiện cho iPhone đã có nam châm hay MagSafe để tương thích. Chúng ta có thể sử dụng sạc không dây hoặc các sản phẩm như ví gắn ở lưng,…

Chênh lệch giá bán

Có thể nói iPhone 13 mini hơn iPhone SE về mọi mặt, trừ những ai thật sự chỉ cần một chiếc máy có thiết kế cũ như iPhone SE bởi vì họ không muốn sử dụng Face ID hay thiết kế mới của iPhone nói chung mà thôi. Từ đó giá bán của hai chiếc máy này cũng có sự chênh lệch khá lớn (từ 429 đô và 699 đô). Ở Việt Nam nếu như iPhone SE bán chính hãng thì mình nghĩ sẽ ở tầm 12 triệu, còn iPhone 13 mini hiện đang bán với giá 18 triệu như vậy dự kiến sẽ chênh nhau 6 triệu.

Với những ai đang sử dụng iPhone cũ từ lâu như iPhone 6, 7, 8, hay SE 1 và 2, bạn hoàn toàn có thể mua iPhone SE 3 bởi phần cứng mạnh mẽ hơn, camera tốt hơn, pin cũng tốt hơn (theo Apple).

Nhưng với những ai đã từng sử dụng iPhone với Face ID như iPhone X, XR trở lên mà lại cần một màn hình kích thước nhỏ gọn thì nên mua iPhone 13 mini. Bạn sẽ có một chiếc máy với mọi thứ gần như tốt nhất của iPhone hiện nay và mình nghĩ việc bỏ thêm 6 triệu để mua iPhone 13 mini sẽ hoàn toàn xứng đáng.

87 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Faceid kìa 😆 chọn ngay
@toivaem986 Nói ko với lock luôn nha bác. Mua mấy con nhỏ nhỏ như 13pro hay s22 thì cầm trong tay quá chi là ưng luôn
@toivaem986 Mà dag hot hàng ip12 mã za có 12tr thấy khá thơm luôn
@JANG RYONG M lại thích lock, rẻ hơn khá nhiều, đang dùng xr lock bác
@JANG RYONG Công nhận n ko thích 12,ko khác biệt nhiều vs xr và 11 bn, m chỉ quan tâm 13pro thôi @@
2 con này làm máy phụ thì ok hơn
hungtrumno
TÍCH CỰC
2 năm
@NghiepTranVINA Con 13 Mini làm máy chính ngon mà. Màn nhỏ nhưng khi cần duyệt file cần màn hình lớn thì lên iPad hoặc laptop thôi.
@hungtrumno Xài màn lớn quen rồi. Nhỏ thấy không quen nên làm máy phụ đi tập thể dục ngon 😁
@hungtrumno làm con se ra đường nó thấy cam chán nó cũng chẳng buồn giựt , cầm con dt 12pm ra đường sếp gọi rung bỏ mịe ra
track10
ĐẠI BÀNG
2 năm
Time onscreen trong cùng điều kiện sử dụng như thế nào thì ko biết.
.
Đang dùng SE2020 thấy ổn;
hungtrumno
TÍCH CỰC
2 năm
@track10 Nhiều bài test trên mạng thì thấy là 13 Mini ngon hơn một chút.
somaek✅
TÍCH CỰC
2 năm
@track10 on screen con SE bản mới này tệ hơn con mini luôn.
@hungtrumno Không phải một chút mà là rất nhiều. 13 mini onscreen thông thường ngang hới 12 đấy.
hungtrumno
TÍCH CỰC
2 năm
@gunnyonline 13 Mini toàn năng nhỉ, tiếc là nó ko chạy android để mình mua hic
Hình nền ip13 đẹp ta
hongphuc9x
TÍCH CỰC
2 năm
iphone se mới làm máy phụ quá ổn
cái dt 2 mấy củ năm 2022 rồi vẫn không có màn 120hz, quá buồn.
Demah
CAO CẤP
2 năm
@boyngo1988 Thì đi tìm mua 120Hz ấy, thiếu gì lựa chọn bạn?
@boyngo1988 vs apple phải gần 30 nhá
Cười ra nước mắt
sockwave
TÍCH CỰC
2 năm
@boyngo1988 60hz với 120hz cũng k khác biệt gì nhé bạn vì có ios bao mượt mà cân hết nhé.
@sockwave chắc bác thiếu icon chim cánh cụt rồi, trải nghiệm vuốt khác nhau rõ rệt vậy mà.
Tầm này ai còn mua SE nữa. Chỉ được mỗi con chip mới. Còn lại đều cũ
@LươngKhang28 Dành cho ai ko thích tai thỏ mà bác
.acu.
TÍCH CỰC
2 năm
ai không thích xài faceID thì mua SE thôi, vd mẹ mình xài faceID rồi nhưng ba mình thì không thích, vẫn cứ xài cái iphone 8 không chịu đổi
somaek✅
TÍCH CỰC
2 năm
@.acu. lẳng lặng mượn ba cái đt, mua cái mới, setup lại hết =))) tui mới làm.
@.acu. Cứ nhắm cho ông bà già máy nào có pin trâu tí bác ạ
@.acu. bác nhà mình cũng thế , vẫn 7 plus mà dùng vì thích bấm cái touch id, mình đưa xr dùng thì bảo ko thích do phải tháo khẩu trang =]]
Máy phụ thì sắm con 13mini là quá ổn
peterpan80
TÍCH CỰC
2 năm
@tyhn đại gia ghê....
tui vẫn máy phụ 4s nè bác.... bao nghe gọi chọi....
nhìn hài hước..... ai thấy cũng cười....
Cười vô mặt
Demah
CAO CẤP
2 năm
Số đo: 247,6mm x 178,5mm x 5,9 mm
Số đo: 131,5 mm x 64,2 mm x 7,65 mm

??? So ipad với iPhone à
chuangiao
TÍCH CỰC
2 năm
@Demah đang tính nói, cái bảng thông số còn sai nhiều lắm.
ductoanvt
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Demah Mình đọc rồi lấy thước ra ướm , giật cả mình !!!
@Demah Xin lỗi bác, mình edit rồi hic
Brian.yt
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cái mini mà nâng thêm thành 5.6 5.7 inch thì thôi rồi
@Brian.yt Lúc đó hết mini lun
Brian.yt
ĐẠI BÀNG
2 năm
@lamtien338 Apple tối ưu kích thước màn hình tốt mà. 13 pro chỉ tăng khoảng 3mm chiều cao thôi mà lên đến 6.1inch so với 5.8 của 11 pro. Mình đang dùng ké 12 mini của vợ, cứ phân vân mãi nên mua 13 mini hay 13. 13 thì pin ngon, màn vẫn hơi to. 13 mini thì hơi nhỏ, pin cũng hẻo. Giá nơi mình sống chênh nhau có 1 triệu.
@Brian.yt cứ mạnh dạn mà 13 bác ạ. có 1 tr suy nghĩ làm gì. tiêu chút hết. quả pin cũng xứng đáng. lại còn hơn nhiều cái khác
@Brian.yt Lấy 13 nhé bác, 1 triệu không đáng là bao nhưng bác dùng cái máy 5,6 năm liền đó
cuongbu
TÍCH CỰC
2 năm
Mini ăn đứt rồi còn gì
Thua cái giá thôi
peterpan80
TÍCH CỰC
2 năm
Có nhầm lẫn j ko nhỉ?
SE : Số đo : 247,6mm x 178,5mm x 5,9 mm
13mini : Số đo : 131,5 mm x 64,2 mm x 7,65 mm
chuangiao
TÍCH CỰC
2 năm
@peterpan80 số đo 3 vòng đó là của ipad pro 11 M1.
Cười vô mặt
@peterpan80 Mình xin lỗi, đã sửa lại
peterpan80
TÍCH CỰC
2 năm
@Mikeknowsme thank Mod ạ.
Hayoja
TÍCH CỰC
2 năm
Máy phụ gì mà tầm giá 15tr, chưa kể tăng bộ nhớ lên là 20tr 😆)
Tui next
Khác nhau chổ 1 mẫu thiết kế stev jobs . 1 mẫu thiét kế chụy Cúc
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ Tinh tế quá đi
Hyper But
TÍCH CỰC
2 năm
Máy phụ mà giá chát quá
@Hyper But Chính thì lại đắt gấp đôi rồi bác
Số đo SE sai kìa mod
namel3ssguy
ĐẠI BÀNG
2 năm