So sánh nhanh hình ảnh Xiaomi 13 Ultra và Xiaomi 12S Ultra: Nhanh hơn, sáng hơn, hơi ngả vàng hơn

Hoàng Hải.
26/4/2023 8:42Phản hồi: 75
So sánh nhanh hình ảnh Xiaomi 13 Ultra và Xiaomi 12S Ultra: Nhanh hơn, sáng hơn, hơi ngả vàng hơn
Mình có thử so sánh một số hình ảnh thật nhanh khi cầm 2 chiếc máy này đi lang thanh một chút. Những cảm nhận ban đầu với mình khi chụp và xem lại ảnh trực tiếp ngay trên điện thoại là 12S Ultra tốt hơn, nhưng mình đã lầm khi xem lại bằng máy tính…

Nguyên nhân phần lớn là do màn hình của chiếc 12S Ultra đẹp hơn, anh em có thể xem lại bài viết của @cuhiep. Còn đối với mình, màn hình của Xiaomi 13 Ultra năm nay với tấm nền TCL, dù có độ sáng rất cao, peak lên đến 2600nit nhưng với mình, nó sẽ hơi bị ám hồng nhẹ, thiếu “green” một chút nên nhìn không đã bằng 12S Ultra. Tuy nhiên, nói đi cũng phải nói lại, chiếc 13 Ultra vẫn đẹp, màn hình chất lượng, chỉ là mình thích màn hình 12 S Ultra hơn.

Màn hình Xiaomi 13 Ultra rất đẹp nhưng vẫn thua đời năm ngoái một chút

Mình thử soi khả năng hiển thị của Xiaomi 13 Ultra và 12S Ultra và thấy 13 Ultra kém hơn chút xíu so với đời trước. Cụ thể là hình ảnh kém trong hơn một chút và như vậy trải nghiệm long lanh của hình ảnh sẽ kém đi phần nào.
tinhte.vn

Quay trở lại với chủ đề chính. Ngay từ những lần đầu tiên xem lại hình trên máy tính, mình thấy màu của 13 Ultra sẽ hơi ngả về tone vàng còn 12S Ultra sẽ nghiêng về tone xanh thấy rõ. (Bên trái sẽ là hình 13 Ultra còn bên phải là 12S Ultra nhé anh em)

Cả 2 bức ảnh này, nếu nhìn bằng mắt thường, 13 Ultra sẽ cho lại màu sắc hơi vàng hơn thực thế còn 12S Ultra lại xanh hơn thực thế. Mỗi bên giảm/tăng một chút thì đẹp

Nhưng đối với màu trắng thì 13 Ultra làm tốt hơn. Màu trắng của 13 Ultra là màu trắng sát hơn với thực thế mà mình nhìn bằng mắt

Mình có thử chế độ chụp chân dung. Anh em có thể nhận ra ngay rằng chiếc 13 Ultra cho lại những bức hình xoá phông ấn tượng hơn. Có lẽ là do chiếc 12S Ultra không có một chiếc cảm biến tiêu cự mid-tele thực thụ nên mình cảm nhận rõ nếu anh em không chọn bằng tay để lấy nét, máy có nguy cơ xoá phông sai cao (mình đã bị) và chọn điểm lấy nét tự động bị chậm.

Trong nhiều điều kiện khác thì mình cũng để máy tự động lấy nét, nhận diện chủ thể camera…

…Và về cơ bản thì 2 chiếc máy cho lại cảm giác khá tương đồng nhau.

Tuy nhiên, khi xem lại hình về chú mèo này, mình thấy rằng chiếc 13 Ultra ít bị out nét hay mờ, nhoè hơn so với khoảng 20 tấm tương tự trên 12S Ultra.

Quảng cáo

Lá cây sẽ hơi ấm, vàng hơn trên 13 Ultra, trong khi 12S Ultra màu lá có phần xanh kiểu "cyan" hơn.

Tuy nhiên, ở tấm ảnh này, mình đánh giá màu của 12S Ultra khiến mình thích hơn, phần ngoài đường và trời không bị quá sáng. Tuy nhiên, anh em có thể thấy là 1 góc nhỏ của trời bên trên lá cây của 12S Ultra đã có đôi chút cháy nhẹ.

Phần mềm của 13 Ultra sẽ hơi hướng 13 Pro nhiều hơn là 12S Ultra nên khi mà mình kéo EV xuống thấp ở mức tương đương nhau, hình ảnh của 13 Ultra khá sáng trong khi 12S Ultra đã tối hơn. Có lẽ do ngừoi dùng "than phiền" nhiều rằng ảnh của 12S Ultra hơi tối nên họ đã đẩy độ sáng trên 13 Ultra lên cao hơn.

Quảng cáo

Ở bức ảnh này anh em cũng có thể nhận ra mà phần nước của 13 Ultra sáng hơn

Khả năng lấy nét tự động của cả 2 rất nhau, nhưng 13 Ultra cho mình cảm giác gì đó nhanh hơn 1 chút

Khá lạ là tấm này, khi mình chọn điểm lấy nét, thì màu sắc của 12S Ultra lại sáng hơn, trong khi màu trên 13 Ultra vừa phải và hợp ý mình.

Trong điều kiện bóng râm, hơi tối tối nhẹ, thì 12S Ultra như thường lệ vẫn cho các bức ảnh tối hơn 13 Ultra.

Gần như là cùng 1 thời điểm, tuy nhiên, anh em có thể thấy là 13 Ultra bắt nét vào con cá nhanh hơn, 12S Ultra thì không làm được

Một ví dụ khác, mình chụp bức tường và chữ màu xanh thì 13 Ultra cho lại màu ảnh gần với thực tế hơn.

Ở tấm này, mình chụp chế độ bình thường, với 13 Ultra là 3.2X và 12S Ultra là 2X để xem các chi tiết bên trong. 2 máy khá tương đồng nhau và 13 Ultra thể hiện tốt hơn đối với mình.

Tấm này mình chụp ở chế độ tự động, mình cố gắng kiếm 1 góc cận nhất đề máy tự động lấy nét vào chữ Leica. Vì chữ Leica ở 2 máy nằm 2 vị trí khác nhau nên anh em sẽ thấy 2 góc chụp cũng khác nhau.

Một bức hình khác, mình chụp bằng chế độ Pro trên kính xe hơi, do khi chọn lấy nét, máy sẽ tự nét bên trong xe nên mình chuyển qua pro để lấy nét tay vào các vết bụi trên kính.

Mình chụp thường ở chế độ 1X để xem khả năng xoá phông như thế nào. Với cảm biến lớn loại 1 inch là IMX 989 thì không khó để cả 2 máy cho ra các phần xoá phông ở sau ấn tượng.

Mình thử một vài tấm khác ở chế độ chân dung mặc định, không chỉnh thông số gì thì đây là kết quả

Mức cà da của cả 2 máy là khá tương đồng ở chế độ thấp nhất của làm mịn da.

Vết mồ hôi rơi là khá rõ ở cả 2 máy, tuy nhiên, mình thấy 12S Ultra hơi đậm màu hơn, anh/chị em nào thích màu da đậm và hơi ngả về đỏ (hồng) thì hình của 12S Ultra sẽ thấy thích hơn

Chú cá chính giữa trong bức hình của 13 Ultra căng bóc còn trong hình của 12S Ultra thì hầu như không có chủ thể nổi bật

Chế độ chân dung 35mm trên 13 Ultra nay đã có màu rồi nhé anh em

Anh em có thể xem các màu sắc để xem mình thích màu của máy nào

Màu vàng và tổng thể bức ảnh của 13 Ultra sáng hơn một chút, chỉ một chút thôi nếu so với 12S Ultra

Chân dung trong nhà với con mèo mập bên trên.

Chế độ chụp bình thường ở camera chính 2 máy

Và chế độ chân dung mặc định ở cùng 1 góc chụp

Anh em thấy thích màu của máy nào hơn. Hãy comment bên dưới nhé!

Hình ảnh từ 13 Ultra:

Hình ảnh từ 12S Ultra:

Review nhanh camera Xiaomi 13 Ultra: Phơi sáng, chân dung, chế độ chụp đêm...

Mình mới nhận được Xiaomi 13 Ultra trong đêm qua từ XTMobile và lập tức rao ra đường để xem thử nó “làm ăn” như thế nào. Cảm nhận đầu tiên của mình là nó khác một chút khi ta đem so sánh trực tiếp mới một sản phẩm cao cấp khác là 13 Pro với lời đồn…
tinhte.vn
75 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đôi lúc thích hình bên phải, đôi lúc thích hình bên trái.
@JerryKist Đừng so sánh nữa, vì chả thằng nào đáng để so sánh với Xiaomi năm nay. Ai nói mình tàu nô hán nô gì cũng được.
@p700i Hãy nhìn ảnh, đừng nhìn thông số ok.
@p700i Thua iphone. Bạn đang đua hay thật vậy. Từ 2 năm rồi iphone chưa bao giờ đứng nhất trong việc chụp ảnh điện thoại cả.
@Nha.tranthanh thì iphone của nó là nhất, giống như vợ nó lúc nào cũng nhất hết 😆
Đang dùng 12s ultra và thấy nó ăn đứt s23 ultra, do 12s ultra dùng cảm biến xịn của Sony và chất ảnh rất đẹp của Leica. S23ultra chỉ hơn đc cái zoom xa nhưng 1000 người thì có 1 người cần zoom xa thôi, có phải ăn cắp ăn trộm gì đâu mà cần zoom xa?
Mình đang dùng 12s ultra và thấy nó quá hoàn hảo trừ pin ko bằng iPhone 14 promax do chíp mạnh quá.
Ai có tiền thích ăn roi, chụp ảnh đẹp múc 13ultra, ít tiền múc 12s ultra ko hối hận
@tinhdg hôm trước khen con One Plus hoàn hảo, rồi khen con màn gập của Oppo tuyệt vời bằng mõm. Trong khi đó đội nhà Táo lên đầu... mà lâu lâu chém gió bị người khác phản dame cái nằm im thin thít.
Chú là antifan não tàn của nhà Sam, chính hiệu trên cái lồng Tinhte... thì phải chê cái Zoom 100X phế vật, không để làm gì mới đúng chứ nói hơn làm gì. Chip Gen 2 cũng phế, bằng éo nào A16 nhà Táo, vậy mới đúng... làm cho đúng chức năng của mình đi... Tinhte cho ăn mà làm sai chức năng vậy ak. Không thấy bữa trước Chủ tịch chửi " Thằng đần" sao.
@xecatang thằng này nó có thù với SS bác chấp gì nó
@toilachi9 Đi đâu cũng rên rỉ ỉ ôi khóc lóc hic hic đến phát rồ à? bớt bớt comment nhảm giùm cái, giả tạo thảo mai vừa thôi, tích đức cho con cháu, có thần kinh thì bảo người nhà đưa ra bệnh viện mà khám nhé!
Giận
@tinhdg cái này công nhận vs bạn luôn , ảnh từ 12s ultra ra nó có chiều sâu hơn nhiều so với s23 ultra , à cái này là ý kiến cá nhân riêng nhé , chắc chắn có nhiều b thì lại bảo s23 hơn 😆 mình thì làm bên studio nên thích nước ảnh 12s ultra
tóm lại mỗi con một chút bệnh: 13 ultra thì sơ gan, 12 ultra thì thiếu máu
- Màu ám vàng. ko chuẩn.
- Xóa phông còn công nghiệp.
- Độ nét ko ngon, nói thẳng là ko nét.
Thật sự ông leica nhúng tay vào cái phần nào ko biết, hay lại ngậm tiền rồi cho tên để mkt, chứ ko thể chụp dở ntn đc, chụp mấy bài rồi mà vẫn thấy xấu.
@Dragao_ct92 Bác hay thật xem cho kĩ xem bokeh con 13 phải do ai ko
@Dragao_ct92 Vậy ra ông lấy máy ảnh làm tiêu chuẩn so sánh 😆) trong buổi ra mắt xiaomi nó chỉ so với 14 pro max với p60 pro thôi 😃))
Hãy thừa nhận 1 điều rằng nó đang là vua về nhiếp ảnh di động hiện nay
@ducbambino So với ip chả nói làm gì. Đích thân CEO Xiao so với máy ảnh, tìm lại đọc đi. Rõ ràng là ảo tưởng sức mạnh, đến S23ultr cam bé tí, sensor bé tí còn ko ăn đc mà vua nhiếp ảnh cái qué gì.
@Dragao_ct92 Ngta so vs máy ảnh kệ con mẹ ngta. Bộ nói nó ngang máy ảnh hay gì mà sửng cồ lên chê suốt. Mấy bài Xiaomi khác cũng thấy dấu mõm bạn
Cảm ơn bài của bạn. Đúng những cái mình lấn cấn ở 12sUltra năm ngoái thì năm nay fix hết, nhất là quả ám xanh và hơi tối. Chốt năm nay mua con này.
Ám hồng thì là vứt đi rồi. Thích cái gì nữa, dùng free thì ok, chứ bỏ tiền ra thì ko bao giờ
Không như kỳ vọng.
Sao không đem ảnh qua màn hình tham chiếu mà so sánh nhỉ
@Khoa Monster Mang lên máy tính rồi mới so sánh mà. Mà tinhte thì chắc màn macbook, như này coi là chuẩn rồi.
Tưởng thế nào? 😁
Mày vui tính vãi
Có ai giống e khi thấy 12s ultra như 13ultra,thậm trí một vài ảnh còn đẹp hơn ko ạ?
@Trader-Vô Danh -Yêu Công Nghệ Đôi lúc mình cũng có 1 vài tấm thích ở 12s ultra hơn, nhưng về tổng thể thì 13 ultra mình thích hơn. hi vọng có cập nhật thêm phần mềm
12su khi ra cũng trải wa rất nhiều lần update cam mới cho ra chất ảnh đáng gờm.
Con 13u cũng thế thôi, vài bản cập nhật là phát huy sức mạnh, tụi dev sẽ ngóng ý kiến người dùng để bổ sung.
Tóm lại máu trải nghiệm thì lấy 13u dù nó ko hơn con op find x6 pro đang dùng.
@cucucu hi vọng vậy ạ
chất lượng
mình đang xài xiaomi-12s-ultra, khẳng định xiaomi-12s-ultra ăn đứt Samsung S23U và Iphone 14 Pro Max Utral, ai có tiền nên mua xiaomi-12s-ultra, ko có tiền cũng gắng mua trả góp xiaomi-12s-ultra nha
-------
Gửi bởi iPhone 7 lock
Ai rồi cũng sẽ vàng.
12S Ultra đã crop 150%
Khủng cỡ nào đi nữa thì cũng quay về với máng lợn iphone thôi
Mình thấy cũng bình thường, chưa xuất sắc như quảng cáo
Chắc phải cầm trên tay trải nghiệm mới nhận xét rõ ràng đươnc
So sánh tẻ nhạt ko lôi cuốn
Mình đã dùng cả 12s ultra, ip13pm, s23 ultra. Thì thấy:
•13pm trội hơn ở khoản quay phim, hđh ổn định, điểm trừ là sạc lâu, hạn chế tính năng
•s23 ultra có bút S Pen là đặc biệt, camera có quả zoom bá cháy, điểm trừ là camera ra chất ảnh hơi ảo với 2 máy kia, pin yếu nhất, độ build kém nhất trong 3 con.
•12su thì camera đã nhất, màn đẹp nhất, sạc nhanh nhất, sạc nhanh nhất. Điểm trừ là quay phim mà lia nhanh thì vẫn k đẹp, thườn hiệu ko bằng 2 em kia
@Nha.tranthanh Cmt này cũng nên xoá đi chứ để ngta cười.
@DươngCa L.Au Sai gì mà bảo ngta xóa? 😄
@DươngCa L.Au Trước khi bảo ng ta xóa lên GG tìm hiểu để mở mang đầu ốc đi. Bảo pin s23 utra yếu nhất ?
@Nha.tranthanh Mua về xài đi rồi biết, hay hỏi những ng xài thực tế. Phải lên GG kiếm thì cũng phát ngôn như đúng rồi.
Hãi thanh niên 2023

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019