So sánh nhanh thao tác back trên Android 14 và iOS

vn_ninja
29/5/2023 15:1Phản hồi: 112
So sánh nhanh thao tác back trên Android 14 và iOS
Mình dùng thử thao tác back mới trên Android 14 Beta thấy khá là thích nên làm bài so sánh nhanh với iOS. Lưu ý là thao tác back mới trên Android 14 Beta hiện vẫn chỉ là thử nghiệm và chưa được triển khai rộng rãi. Anh em có thể xem demo ở video dưới:

So sánh nhanh thao tác back trên Android 14 và iOS:

• Android vuốt back trái phải đều được, iOS thì chỉ vuốt back ở viền bên trái => Cái này Android tiện hơn
  • Android cho vuốt back để thoát app, iOS chỉ back được đến trang đầu tiên => iOS tiện hơn, tránh được việc vuốt nhanh vô tình làm thoát app
  • Khi thao tác back làm thoát app thì Android sẽ có hiệu ứng thu nhỏ giao diện lại để nhận biết. iOS như trên, không cho thoát app bằng thao tác back

• Android khi vuốt back và giữ tay trên màn hình thì sẽ xem trước được nội dung của trang trước với hiệu ứng làm mờ (ví dụ truy cập Settings > Display > Lock screen, khi vuốt từ trang Lockscreen thì sẽ xem trước được nội dung của trang Display). iOS thì xem được nội dung của trang trước theo hiệu ứng “kéo rèm” từ trái sang phải

• Android “vuốt ít xem nhiều”: chỉ cần vuốt và di ngón tay một chút sẽ xem được toàn bộ nội dung trang trước. iOS “có vuốt thì mới có xem”: nội dung trang trước sẽ hiện ra từ từ tuỳ theo thao tác vuốt xa hay gần, vuốt càng xa càng xem được nhiều

Đó là về thao tác back. Còn bên lề một chút với nút back thì kể từ iOS 14 có một cách điều hướng với nút back khá là tiện, áp dụng với các app của Apple: ví dụ khi vào Settings > General > About thì từ trang About có thể nhảy ngay về trang Settings bằng cách haptic touch vào nút Back, tức thì sẽ hiện ra pop up điều hướng tới các trang trước đó (như General, Settings), chọn Settings là xong. Android thì không có cái này.

Anh em thích thao tác back trên Android hay iOS hơn?

→ Xem thêm:
112 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vuốt để back thì Android ngon hơn iPhone 😁 ipad thì từ lúc có cái stage manager thì lại thêm rắc rối
@cuhiep Có stage manager em ko thể back được trên ipad mà nó ra cái thanh đa nhiệm luôn
@cuhiep Cái này thì chủ tịch nói chuẩn. Ban đầu cũng háo hức cái State Manager nhưng mà riêng cái khoản back của nó chuối thật. Còn nhìn chung back của Android nó mạnh hơn, chưa nói đến việc nó back ra đến home luôn, thì hầu như cái j cũng back được chứ như iphone thì nhiều khi ko back được, phải thò tay lên ấn nút, mình cao 1m78 bàn tay to dùng prm mà nhiều khi dùng 1 tay mà thò tay lên ấn back cấn dã man.
Android phone chủ thớt chụp trong hình là brand/model gì ha?
@schtroumf Pixel 4a 5G nha bạn 😁 Mà hình minh hoạ thôi, ngoài đời nó xấu hơn hình nhiều 😃
@vn_ninja Hèn gì…nhìn thấy đẹp lạ quá haha…
@schtroumf Pixel 5 nhìn cũng giống dậy có điều viền dày hơn 😃
Có fan Android nào muốn Android thao tác Back như iOS không nhỉ ?
@Chichbong0302 Khổng lồ không có nghĩa là hoàn hảo :v nếu hoàn hảo sao nó phải nâng cấp vậy bạn. Người ta thấy nó ngu, thì người ta nói nó ngu, người ta nói có phân tích.

Chứ cái tầng lớp bưng bô thì không nói.
@Vuducanh0909 Ngược lại chứ 😃
kobold
ĐẠI BÀNG
một tháng
@Vuducanh0909 Đang cầm con Android, sang cầm con iOS vuốt back phát bực.
@kobold Ios làm éo có vuốt back chuẩn đâu vuốt đc có 1 bên , nhiều lúc muốn ẩn cái bàn phím đi mới bực cơ 😂😂😂
Back 2 bên tiện hơn nhiều 😃
Android back với chọn văn bản ngon hơn iphone, iphone nhiều khi muốn chọn 1 đoạn mà phát bực, chưa kể dốt ngoại ngữ như mình thì android tiện vãi, dùng lens translate trên app khác luôn.
cái thao tác vuốt back của iOS như ngu như beep...... k ít lần đang lướt đọc bài facebook xong vuốt lố tí là nó back mẹ ra ngoài mất luôn bài viết đang đọc
@21stAugust Không hiểu ý bạn lắm. Tại sao vuốt lố lại ra ngoài? Trong khi iOS không cho “back” để thoát app.
@maidng Vuốt nhầm vào cái thanh đa nhiệm ở dưới cùng đó bác
@maidng đang vuốt dọc máy để đọc tin thì chỉ cần ngón tay vuốt k thẳng màn hơi cong tí thôi là thằng iOS nhận là thao tác back mẹ ra new feed
Android từ bản 13 trở đi có vẻ ngon và quản lý ram tốt hơn nhiều rồi nhỉ. Dùng iphone vì nó dễ đồng bộ với Mac mini chứ ko em đã chuyển về android rồi. 😆
@Haduong90 Android giờ ngon rồi. M dùng song song cả Android và iOS thì thấy ko có gì khó chịu khi cầm máy này máy kia. iOS có quả FaceID ngon vãi beep khi cần chuyển khoản ngân hàng hay gì đó. Còn Android thì tác vụ gì cũng cân được kiểu như Window vậy, cá nhân m vẫn thích dùng Android hơn vì cảm thấy mình có thể làm được mọi thứ với nó, ko bị trói buộc gì cả. Ae nên dùng song song 2 hệ điều hành để được trải nghiệm những thứ hay ho nhất của cả 2 nền tảng.
@zer0_7 chuẩn mình đang dùng cả 2 và trải nghiệm mỗi thứ đều có cái hay riêng, mình đang dùng Pixel 4XL nên có mở khuôn mặt luôn, dùng sướng chẳng khác gì iPhone, thậm chí màn nó 90Hz vuốt mượt hơn iPhone thường rất nhiều.
@zer0_7 Mình thì thấy riêng với mấy vụ ngân hàng hay mật khẩu này nok xài vân tay nhanh hơn đã hơn
@zer0_7 mình dùng android đến chục năm nay, cứ lâu lâu lại chuyển qua lại giữa ios và android bác ạ, nhưng từ hồi xài Mac thì chuyển hẳn về iOS tại nó tiện cho việc chuyển file qua airdrop. Nếu mà dùng máy tính xài window thì nhất định mình xài android rồi. :p
@zer0_7 Như mình dùng Android + Win ở cơ quan, IP + Mac ở nhà. Dùng song song những thứ ấy thấy nó phê hơn rất nhiều so với chỉ dùng 1 hệ sinh thái. Nhưng công bằng mà nói đội Android + Win xử lý công việc tốt hơn đội nhà táo, cảm giác nó tự do, cái j nó cũng chơi được. Còn đội táo thì nói j thì nói nó gò bó, dùng lâu rồi đâm ra cũng nghiện và đành thỏa hiệp, chứ nếu được thoải mái như đội kia thì câu chuyện lại theo hướng khác.
Back thì androi ngon hơn ios 69 lần. mình sài hỗn hợp cả 2 os nhiều lúc cứ vuốt nhầm back bên phải trên ios.
@Trader-Vô Danh -Yêu Công Nghệ Xác nhận. Back trên Android ngon hơn vì có thể cầm tay nào cũng được, và lúc nào cũng back được. M dùng song song iPhone nhưng đôi khi mình ko hiểu quy luật back của iOS lắm, có chỗ thì vuốt back được, có chỗ thì ko, phải bấm mũi tên ở góc mới back được. Nó ko nhất quán như Android nên đôi khi vuốt back được mà m lại chọn bấm mũi tên ở góc cho chắc.
boom94
ĐẠI BÀNG
một năm
@zer0_7 Khi dev present 1 màn hình mới (thường thì animation sẽ đẩy từ dưới lên) thì ko vuốt back đc, còn khi xài navigation để push 1 màn hình thì sẽ vuốt back đc nha b.
latvat
ĐẠI BÀNG
một năm
@zer0_7 M tưởng cái này do app chứ nhỉ. Nhiều cái app ngu back cứ phải đưa tay lên góc trên bên trái để back. Cá nhân m dùng ios sướng hơn nhiều android. Android cứ thấy nó bùng nhùng khó chịu
kobold
ĐẠI BÀNG
một tháng
@Trader-Vô Danh -Yêu Công Nghệ Giống mình 😁, tự nhiên lúc ấy muốn đập con Iphone.
Tớ thích cả 2 nhé 😁
Đây là so với android gốc thôi
@datmacom đúng rồi đó là Android gốc thôi, còn để hãng tùy biến hoặc cài app thì nó còn nhiều cái hay hơn nữa
Back tren android đã hoàn tác được như ios chưa nhỉ?
@yanaro mà đang hỏi vụ vuốt để back thì trên android có thể hoàn tác được như ios không mà cứ bắt bẻ vụ nút back. 😆))
@8800 arte Hoàn tác là như nào bạn :v mình dùng iPhone nhưng chưa biết cái này.

Nếu là Undo thì lắc máy mà nhỉ.
@hypous là đang vuốt để back có thể kéo lại sang trái để huỷ.
@8800 arte Trên Android 14 là được rồi đó bạn 😃
Cũng tạm ổn 😁
Android cài One hand Operation+ nữa là vô đối 😊
IOS thì back quần què gì
ko animation
app đc app không
màn phẳng vuốt cực cấn
toàn thấy mấy anh sheeple chới với ngón tay lên phía trên nhấn back t cười t ỉ*
@tientran517 ios back ở giữa trang cũng đc mà bro, đâu cần chới với lên nút back?
@ahihidongocahiahi tùy app bạn ạ, không nhất quán, đa phần là app hệ thống của iOS được hỗ trợ back vuốt sẵn, còn lại thì hên xui, lúc thì nằm góc trái, lúc thì vuốt, trải nghiệm không đồng nhất
@ahihidongocahiahi iOS thì tùy app chứ không có cái gọi là Back của iOS.

Ví dụ dùng Zalo thì vuốt đâu sang phải cũng về được, nhưng Safari hay Edge thì phải vuốt từ mép trái để back
@kiem si thấy đa phần vuốt từ mép là đc mà. Có mấy app phải nhấn nút trở về đâu nhỉ
back android mới gọi là back😂
back trên Android nó là back anywhere, ko cần biết bạn đang ở đâu, cứ back là phải có "action", luôn luôn khả dụng. Ngày xưa Android lúc nào cũng có 1 phím riêng biệt để làm nhiệm vụ này mà.
Còn thao tác vuốt để back trên iOS nó chỉ đơn giản là 1 shortcut của 1 cái button trên màn hình, lúc ở trên, lúc ở dưới tùy app; mà nếu trên màn hình ko có cái nút đó thì cũng ko có cái "shortcut vuốt" đó luôn. Mà đã là shortcut thì có thể có, có thể ko, tùy thuộc vào dev nữa. Mà ng ta cũng ko thể biết lúc nào thì cái "shortcut vuốt" nó khả dụng, ko có dấu hiệu gì, chỉ có vuốt thử mới biết thôi, mà nếu ko cẩn thận vuốt nó lại ăn vào 1 action vuốt khác của một nội dung đang có trên màn hình (ví dụ 1 phần nội dung đc thiết kế để cuộn ngang) thì khá khó chịu
Làm gì có chuyện vuốt back thoát app?
Android vuốt back thoát đc app mà mod lại bảo ko hay bằng iOS là sao? Cái này tùy mà.
kobold
ĐẠI BÀNG
một tháng
@HaiChin Chính xác, tuỳ người
13 năm 14 bản os mới làm được cái gesture back cho ra hồn người , giờ mới loay hoay tìm cách loại bỏ 3 nút điều hướng ngu học , có đứa còn nhét vô thêm thành 4 nút điều hướng , thứ đã lỗi thời có từ thời android 1 cách đây chục năm
@hoanglong0712 từ android 10 mà có thao tác ngon hơn 100 lần ios rồi, còn mấy phím ngu học bác ko xài thì thôi để người khác họ xài chứ, bây giờ đang xài phím quen rồi bắt xài vuốt để làm gì? mà nó có từ android cách đây cả chục năm cũng chả ảnh hưởng gì
@hoanglong0712 Bác chưa dùng Android bao giờ à?
Từ Android 10 là đã có di chuyển bằng cử chỉ rồi. Và bản chất iOS hệ thống không có back nhé, back là do app tức là app mà hỗ trợ thì có, còn không là nghỉ. Còn Android là back hệ thống, tức là chỉ cần có trang trước trang sau thì vuốt từ mép vào (bên nào cũng được) tiện gấp vạn lần iPhone. Mình dùng cả iOS song song với Android, mỗi nền tảng có cái hay của nó nhưng riêng vụ back này so về độ tiện lợi Android nó hơn nhiều.

Còn mấy cái phím điều hướng bác chê ấy, tệp người dùng của nó là rất nhiều nhé.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019