Sony Homestream, phần mềm hỗ trợ truyền nhiều định dạng tập tin qua mạng nội bộ

Duy Luân
28/5/2012 22:29Phản hồi: 31
Sony Homestream, phần mềm hỗ trợ truyền nhiều định dạng tập tin qua mạng nội bộ

Để hỗ trợ tốt hơn cho việc giao tiếp giữa máy tính với các thiết bị giải trí, Sony vừa chính thức ra mắt ứng dụng Homestream dành cho hệ điều hành Mac và Windows. Phần mềm này sẽ cho phép người dùng truyền nhiều loại tập tin phim độ phân giải cao như MKV, MOV, VOB, MP4, AVI cùng nhiều định dạng hình (JPEG, PNG, GIF), nhạc (MP3, AAC, WMA, có cả nhạc FLAC) khác từ máy tính đến các thiết bị tương thích với chuẩn DLNA. Homestream được xây dựng dựa trên một dịch vụ mã nguồn mở mang tên Serviio. Sony cho biết các thiết bị có thể dùng với Homestream bao gồm những Internet TV của hãng, các đầu chơi đĩa Blu-ray, những hệ thống rạp hát tại gia có khả năng kết nối mạng và cả máy chơi game PlayStation 3. Mặc dù Sony không nói đến nhưng có thể HomeStream hỗ trợ cho cả các tablet và smartphone vì đây là tính năng cơ bản của Serviio. Nếu quan tâm, bạn có thể tải về tại liên kết nguồn. Trước đây cũng đã từng có hai dịch vụ PS3MediaServer Plex hỗ trợ tính năng tương tự cho các máy PS3.

Xem thêm: Danh sách các định dạng tập tin được Serviio hỗ trợ

31 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

seikara
TÍCH CỰC
12 năm
Hờ hờ kể mà mình có 1 bộ để thử xem nó truyền như thế lào nhỉ
Một phần trong chiến lược One Sony
Kết nhất Sony ở khoản giải trí này, mọi sản phẩm đều có thể "giao lưu" được với nhau.😁
mà máy tính có cần hỗ trợ DLNA k nhỉ. hay cài vô là chơi được với HDTV rồi :oops:
cái này k dùng đc với tivi samsung rùi, nó bắt dùng allshare cơ hjx
nhavensong
ĐẠI BÀNG
12 năm
mình dùng máy mac, tải về ko biết dùng thế nào, có hướng dẫn cài đặt máy win mà ko có hướng dẫn cho dân dùng mac
Không hiểu lắm về cái này
hieutrung92
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nhà có bộ loa Blu-ray và máy tính vaio, tivi sony thì có đồng bộ được không bác ơi.
nhavensong
ĐẠI BÀNG
12 năm
haha, vừa thiết lập với con tivi bravia nhà mình, xem phim đỡ cần dây dợ loằng ngoằng, qua mạng wifi hết
dual1
CAO CẤP
12 năm
@nhavensong Bạn hướng dẫn sync giữa Mac với Bravia (internet tv của sony) đi bạn ơi? thanks bạn nhé.
nhavensong
ĐẠI BÀNG
12 năm
@dual1 Trước tiên là bác để cho hai con ấy cùng mạng wifi đã. vì mình dùng mac nên mình sẽ nói về cách dùng của mac, còn nếu dùng win thì Sony đã có hướng dẫn sẵn kèm theo rồi, bác cứ làm theo là đc.
Tivi bravia nhà mình là dòng NX720 hỗ trợ internet tv, tv nhà bác có hỗ trợ không thì cần kiểm tra nhé.
Khi mà down file về, bung ra sẽ có hai file Homestream và home stream console. Bác mở app home stream console lên, nó sẽ chạy và nhận ra tv của bác.
Chuyển sang thẻ library, bác add thư mục chứa phim vào tại đây, sau khi add chọn dấu tích media nào tuỳ theo trong đó chứa gì, hay muốn thứ gì trong thư mục đó được stream.
Ở tivi của bạn, chọn home, chuyển sang mục phát ảnh, nhạc, hay video (cái này đang đi làm nên ko nhớ, tối về sẽ bổ sung) rồi cứ tằng tằng mà chạy thôi
gjmgjm
ĐẠI BÀNG
12 năm
nhiều dạng truyền dữ liệu nhỉ, sao không phát triển truyền dữ liệu phổ thông như bluetooh wifi phiên bản mới tốc độ cao nhỉ
😃 thích nhất Sony ở khả năng kết nối, hồi tết làm 1 dàn tivi+đầu+loa....chỉ cần cầm em Arc trên tay,bật wifi và bạn có thể thường thức mọi thứ......
spirit3x
TÍCH CỰC
12 năm
đã test, stream 1 file fim HD MKV tới cái TV 40NX720, stream rất ngon nhưng rất tiết là không đọc được file phụ đề srt
đành quay lại PS3MediaServer ngon hơn
beautyfulBB
ĐẠI BÀNG
12 năm
mình đang dùng samsung allshare thấy cũng good, nhưng mà chưa thấy soft nào hỗ trợ ví dụ mình xem phim online trên trang megafun thì xuất hình ra TV luôn các bạn??? allshare thì hiện tại mình chỉ xem được file có trong PC thôi còn xem online mình chưa thấy có. 😁
@beautyfulBB cái này làm ntn có thể hướng dẫn ko cậu
beautyfulBB
ĐẠI BÀNG
12 năm
@gia phú ví dụ đây này bạn
Code:
http://forum.mysamsung.vn/showthread.php?t=84838
@beautyfulBB ko có soft dùng cho macos rùi bùn gê
@beautyfulBB Bác thử Wifi Display xem thế nào nhé, e thấy Intel giới thiệu lâu rùi nhưng "kinh tế " ko cho thử,:D
beautyfulBB
ĐẠI BÀNG
12 năm
@bachprince same to you 😃
mikang
ĐẠI BÀNG
12 năm
Samsung thì có ứng dụng Allshare, vừa cài thử Serviio xong, thấy ngon thiệt, nhẹ nhàng, mà mướt hơn Allshare, đã gỡ bỏ Allshare ra luôn rùi.
Mr. DarK
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đã test với TV Samsung
UA55D7000
, chạy ngon, mượt
Tin này không được nhiều người quan tâm lắm thì phải, cho nên ít ai trả lời.
@nhatnamsj giá cao, khó kết nối, thiết kế ko theo thời đại, dịch vụ hậu mãi ko tốt làm cho hàng sony ko còn đc chuộng nữa rồi
Cái serviio này mình dùng khá lâu rồi, từ hồi mua PS3 😁
Dùng cái phần mềm này cho Internet TV rất đã, phát trực tiếp nhạc và phim, ảnh trong thư mục Library của nó.
Phần mềm Serviio hỗ trợ nhiều sản phẩm lắm, chứ ko chỉ đồ của Sony đâu.
Được cái là trên trang chủ hướng dẫn của Sony có khuyên là nên dùng Serviio để tạo mạng DNLA

P/s: dùng cái Serviio này ban đầu khối người khó chịu vì nó hay có lỗi linh tinh :D
hieutrung92
ĐẠI BÀNG
12 năm
Có ai biết cách làm với bộ loa và đầu đĩa Sony Blu-ray BDV-E985W không cho em cái hướng dẫn với.
Các phần mềm dạng này tương thích hầu hết với các thiết bị hỗ trợ DLNA.
Chỉ cần cài vào máy, thêm Folder cần share là tất cả các thiết bị đều có thể xem được các file media trong Folder ấy.
Một số phần mềm còn hỗ trợ Play file luôn từ máy tính (Thỉnh thoảng em trêu mấy đứa trẻ ở nhà, nó đang xem phim mình dùng máy tính bật Music).
Bên HDvietnam có bài hướng dẫn dùng PS3 Media làm Server để Stream và Transcoding lại các kênh của MegaTV rồi xem trên TV luôn, nhưng mà MegaTV lại đóng cửa rồi thành ra là chịu. Trong bài hướng dẫn cũng nói đến xem Sopcast nhưng mình cũng chưa thử.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019