Sony khẳng định họ mới là thương hiệu máy ảnh mirrorless số 1 ở Mỹ

Hoàng Hải.
14/2/2024 12:21Phản hồi: 126
Sony khẳng định họ mới là thương hiệu máy ảnh mirrorless số 1 ở Mỹ
Tuần trước, khi Canon đơn phương tuyên bố số liệu này thì Sony cũng không chịu ngồi yên khi khẳng định họ mới là thương hiệu mirrorless số 1.

Và các số liệu này được lấy từ chính Circana, công ty theo dõi doanh số bán hàng và cung cấp nó cho những nhà sản xuất, đây cũng là đơn vị đưa dữ liệu cho chính Canon. Cuộc chiến về câu chuyện ai mới mà hãng máy ảnh số 1 nước Mỹ đã diễn ra suốt 3 năm nay giữa Canon và Sony nhưng chưa 1 bên nào công bố con số cụ thể.

Sony nói rằng họ đứng đầu ở cả số lượng máy lẫn tiền bán máy trong năm 2023. Theo đó thì ở mảng gương lật cảm biến Full-frame, Sony là hãng bán ra nhiều nhất, A7IV cũng là chiếc máy bán ra nhiều nhất. Khi được hỏi kỹ hơn về các con số cụ thể là bao nhiêu thì nhà sản xuất Nhật Bản này lại tiếp tục không đưa ra mà chỉ tuyên bố muốn tập trung vào công nghệ và sản phẩm tốt nhất.

Canon tuyên bố họ là hãng máy ảnh mirrorless số 1 tại Mỹ năm thứ 3 liên tiếp

Vị trí số 1 của thị trường máy ảnh mirrorless nước Mỹ tiếp tục thuộc về thương hiệu Nhật Bản và đây là năm thứ 3 liên tiếp Canon nói họ chiếm giữ ngôi vị này. Dù không nêu ra con số cụ thể là bao nhiêu nhưng Canon vẫn khẳng định rằng họ là thương…
tinhte.vn

Hơn 50 chiếc Sony A9 III và 145 ống kính GM phục vụ cho sự kiện nhiều người theo dõi nhất ở Mỹ

Trận chung kết bóng bầu dục Super Bowl mới đây trở thành sự kiện được xem nhiều nhất ở Mỹ và trong chính trận bóng này, Sony đã mang đến hơn 50 chiếc A9 III mới nhất của họ cùng hằng tá ống kính xịn. https://tinhte.
tinhte.vn

Theo PP
126 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sony với Canon tuổi lolz,
Xamxung chụp mặt trăng mới là số 1
Haha
@tinhdg “Tất cả những bức ảnh đều là giả, không riêng gì chúng tôi” 😆)
@tinhdg Mấy hãng máy ảnh Nhật Chụp mặt trăng từ 100 năm trước rồi. Đi sau 100 năm mà còn gáy.
@tinhdg Samsung trước có con NX300 ngon lắm đấy
@taidv1994 Bản xứ nào đấy, tôi đây VN ko có tính ý nhé.
noloveonme
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Rồi ai đúng ai sai? Vài hôm cuhiep bảo Nikon mới ds đỉnh nhất cho xem 😂
@Tech Man Hiệp là chủ tịch đại điện nikon toàn bồn cầu đó
@noloveonme Tóm lại Oa Khấu làm trùm mảng quang học, hình ảnh rồi… đi trước đám còn lại rất rất xa.
noloveonme
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@╰‿╯ Cái gì dzậy bà nộiiiiiii 🤡
@╰‿╯ Cái này thì sai nhé. Riêng về quang học thì Nhật phải gọi Đức là sư phụ. Leica, CarlZeiss vẫn là các tượng đài về quang học.
Có cái nào giá rẻ phù hợp cho người mới học chụp ảnh.
@Dragao_ct92 Ngoại hình bánh chưng thấy hơi xấu thôi chứ chụp thì thấy ngon lắm nếu dùng lens ngon, còn chơi lens kit thì cũng đủ dùng để tập chụp thoii
@kevinmobavn Tuỳ vào người dùng định đầu tư vào để tập chụp những gì
@tyhn chụp đường phố nhà cữa đi chơi cùng gia đình thì chụp phong cảnh kỷ niệm
@kevinmobavn Giá rẻ thì dslr thôi. Thấy nhiều người vẫn thích kiểu dáng dslr. Canon cho dễ mua lens. Lens nikon tùm lum loại khó cho người mới dùng.
Mirrorless giá rẻ cũng có nhưng lens hơi chát
cydia
ĐẠI BÀNG
2 tháng
2 hãng này ko hãng nào làm dc việc sản phẩm cũ ngày càng tăng giá như Fuji 😆
death_dts
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@cydia câu nói thiệc là chí mạng bác ạ =))))))
Katze
TÍCH CỰC
2 tháng
@cydia Cách đây mấy năm Fuji xả kho con XE3 giá 10 củ. Giờ thấy giá bán lại máy cũ còn hơn 10 củ. Chơi Fuji còn lời hơn chơi vàng nữa. Haha.
cydia
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Katze Giờ Bán cũ 10 củ bay ngay lập tức 😆
@cydia Ảo giá quá. Trend máy retro thôi
My_Name
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Vụ này hai ông cãi nhau từ 2021 tới nay vẫn chưa thôi hả. Hỏi con số cụ thể thì không ông nào chịu công bố, trust me bro 🤣

https://petapixel.com/2022/02/28/sony-and-canon-both-claim-to-be-1-in-mirrorless-cameras-who-really-is/
@My_Name 😁 Kiểu 2 bên đều biết sẽ không show ra con số cụ thể nên mạnh ai nấy khoe thôi.
K biết chúng nó bán bao nhiêu chứ ngoài dg thấy thằng nào cầm máy mới cũng toàn sony chứ canon thì toàn dslr cổ đại hà 😂
romero
TÍCH CỰC
2 tháng
@baotuan Bánh trưng ăn tết kiêm tập tạ đó hả 😆
@baotuan Giờ toàn fuji chứ Son ai mà xài nữa
@baotuan Sony làm máy mirrorless lâu lắm rồi. Gần 100% máy sony thấy ngoaof đường là mirrorless. Canon thì mới làm giá con chát. Canon dslr nhiêif vô số
Mấy cái mirrorless FF canon toàn làm dáng khá to. To gần bằng mấy con dslr kích thước nhỏ. Nên dễ nhầm
Mẽo thì mình ko biết chứ như ở khu vực mình sống thì những người dùng mrl đa số dùng sony và fuji, còn những hãng khác hiếm gặp lắm. Như mình vẫn dùng con a7r3 để thi thoảng chụp choẹt linh tinh, chắc 4 5 năm nữa cũng ko có nhu cầu thay máy.
nsphim
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Mình ko nói ai bán nhiều nhất vì mình chả có số liệu, nhưng mình đã sài qua Canon > Nikon > Sony và nguyện sẽ ko đi đâu nữa, vì phải nói mình đã tìm ra chân lý.

Mình xuất phát từ Canon 50D hồi còn ngồi ghế nhà trường, thời đó ko có nhiều tiền nên toàn chơi crop, chuyển qua Nikon với D500 > D600 > D800 rồi sau đó qua thẳng Sony

đừng ai nói mình nổ vì mình có nguyên dàn full-frame D600 + lens ko dưới 10k, và 2 con A7 IV và A7s IV cùng dàn lens, mình ko bán và cũng ko muốn bán vì đó là kỷ niệm
duyvua
TÍCH CỰC
2 tháng
@nsphim Tại vì đó là đồ nghề đi làm của mình mà, phải giữ chứ 🤣
@nsphim Giống tui. Mua vì đam mê và tụi review :v
@nsphim Kinh nhỉ thú vui shopping đồ. Thường có máy mắc tiền thật ít khoe lắm . Bác này lại chụp ảnh chứng mình thì càng nghi ngờ .
nsphim
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@lzzzz_adnguyen_zzzzl ừ người ta khoe mua xe tiền chục tỷ, mua nhà vài trăm tỷ, mình chỉ khoe đã từng trải nghiệm qua nhiều loại máy Canon, Nikon, Sony, gần nửa đời người mà khoe tổng thiệt hại chưa tới 2 tỷ mà gọi là khoe gì trời 😁

chẳng qua trên mạng có nhiều tay nghĩ mình nói phét vì món gì ít nhiều mình cũng đã từng mua và thử qua, ví dụ trước đây có tay cãi với mình về con AMD Threadrippper 3995WX, nói con này không mạnh, rồi thách mình có con này, mình phải chụp cho thấy, rồi Vision Pro mình mua ngày đầu tiên xách về sài mình cũng chụp lên cho thấy, mình mà khoe là mình làm review rồi, chẳng qua công việc stress, lâu lâu lên đây xem anh em bốc phét về đồ công nghệ tý, cộng với thú đam mê shopping, chứ mình shopping cũng mạnh tay dữ lắm, ai thú vui shopping áo quần, nước hoa .... thì mình thú vui shopping đồ công nghệ, mình quan niệm làm cực khổ ra tiền thì phải sài, miễn là trong hầu bao
Tréo
TÍCH CỰC
2 tháng
Chụp phong cảnh, chân dung, thể thao thì con nào là chân ái nhỉ các bác NAG?
My_Name
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Calvin_trung Phải nói là vô đối thiên hạ, siêu cấp vũ trụ
@My_Name Quaoooo… Tấm này thì y chang góc rộng của iPhone lun í 😀
@My_Name Ủa, triễn lãm đâu thế để mình đi xem. Chụp thế thì mua máy ảnh làm j cho phí😃
@My_Name Chụp kiểu này khỏi ký tên cho đỡ nhụt, làm như ảnh đẹp lắm sợ ng ta chôm. Có cho tiền nhờ xài j chắc cũng chả có ai dám đâu😃
Sony phải gọi là đối thủ đáng gờm của Canon đấy. Ae đừng nghĩ là Sony yếu nha
Khôn như mày :D
@nguyen_success074 Từ thời kì mrl ra đời. Cuộc chơi đã là của sony rồi, vlog đời đầu toàn sony a6300 với a6400, thợ quay chụp toàn a73. Sau thời gian sử dụng hệ lens vừa đắt vừa ngon thì chỉ có lên đời tiếp chứ chả ai rảnh bán hết để sang hệ khác, trong khi mrl các hãng canon, nikon chỉ có thua về thông số chứ ko thằng nào hơn dc sony
@ViệtThương92 Chính xác.Hồi trước đó, mình dùng những máy có thiết kế nhỏ của Sony đến g vẫn chụp ảnh rất đẹp
yupee
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Việt Nam mới là nước tiêu thụ nhiều máy ảnh chứ, ở Mỹ ra đường hiếm khi nhìn thấy ông nào vác máy ảnh
@yupee Thu nhập trung bình người VN thì dành dụm cả năm may ra mua được con FF. Ở Mỹ 1 tháng lương là bứng được cái máy rồi. Chắc bạn chơi với toàn người có điều kiện ở VN :v
@yupee Vn ít hơn nhiều .VN Toàn mua hàng 2nd =)). 2nd ko dc tính vào số lượng
yupee
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Hiệp K Tôi thấy bạn tôi ở VN đều có máy ảnh dù công việc tôi không liên qua đến nhiếp ảnh, còn bạn tôi ở Mỹ cũng nhiều nhưng không ông nào có máy ảnh cả, chắc mình toàn chơi với bọn nghèo hay sao
@yupee Tính tỉ lệ cả nước VN bao nhiêu người được như bạn ông ở VN? Còn ở Mỹ cái máy ảnh nhiều lắm 1 tháng lương là hết, mua hay ko là do ý thích.
Kèo này canon xạo lùn 100%
Mrbinhta
ĐẠI BÀNG
2 tháng
mấy hôm nay cầm a73 chụp khó chịu thực sự thua hết dsrl
@Mrbinhta mình cầm a7iii chụp con nít lại nhàn thật sự, bám nét theo mắt chủ thể chả trật phát nào khử noise tốt nên cứ ISO auto mà bem, người chụp chỉ lo mỗi việc chọn bố cục rồi bấm máy chứ ko cần lấy nét rồi di máy để bố cục như DSLR.
@Mrbinhta trình kém
@Mrbinhta Chân thành nhận xét là đánh giá có vấn đề.
mai rô lét + GM = số 1 sony
Cười vô mặt
@death_dts Zeiss đi trước về quang học mà bị đuổi kịp rồi vượt mặt nên fan Zeiss rất thất vọng. Vì ông Zeiss ký hợp đồng độc quyền với ASML làm hệ kính quang khắc bán dẫn nên ổng mới phây phây bỏ mảng quang học nhiếp ảnh. Ông Sony mà nhảy vô quang khắc bán dẫn được thì Zeiss bán nhà luôn 🤣
death_dts
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Hiệp K giờ mình thấy Zeiss vẫn lai ra ra mấy chiếc MF cho các hãng, nhưng giá thì chát, có tiền xài GM thì miễn chê rồi, còn thấp hơn tí thì thấy ưng màu ảnh của Zeiss hơn Tamron và Sigma
@death_dts Zeiss làm gì còn làm lens cho hãng nào nữa đâu bạn. Bạn coi mấy ngàm R, Z, L đi, không có một ống Zeiss nào luôn. Ngàm EF và ngàm D thì Zeiss nó làm kính MF từ thời tối cổ rồi 🤣
death_dts
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Hiệp K chắc gần đây bác chưa cập nhật rồi, có nhưng ít thôi
tyneymo
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Đợt cuối 2023 cần sang mrl xem giá canon + lens tí xỉu =))) quay xe sang a6k3 dù trước đấy đang dùng dslr canon đời tống rồi.
NTA369
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Cũng đúng
Sony mấy bạn Tây khoái cho da màu vàng vàng.
Mà Châu Á nói riêng, đặc thù VN lại thích tone trắng hồng từ Canon
@blackberry97 Vào nhà người ta sao lại khen canon thế ko sợ newbi MRL són chơi hội đồng ah.😆
@Hoangkim1009 tôi chụp sony, đúng nhận sai cãi thôi
@Calvin_trung Vào nhà người ta sao lại chê Són đau gan thế, ko sợ newbi MRL Són chơi hội đồng ah.😆
Mình thấy thời gian gần đây giới chơi chụp hình thíc gọn nhẹ,thông số nhiều tiện việc pots FC-TikTok nên smartphone-MRL đang thịnh hành,còn chất lượng hình ảnh đẹp xấu xếp thứ hai.
Đơn cử như vào FLickr toàn thấy hình ảnh Laica-Canon-NiKon chiếm đa số, Ricoh-Panasonic rất ít,còn Són thì ko thấy đâu có chăng toàn hình ảnh PR của chính hãng Són pots lên.
Thấy fan Són đua công nghệ ồn ào lắm,cái gì cũng đỉnh,từ lens MG cho tới body ,sao không lên fiickc để ae hãng khác mở tầm nhìn….
hayyyyyyy..emmmmmm…ngượnggggggg…
@Hoangkim1009 kakaka
zzvilzz
TÍCH CỰC
2 tháng
Thực tế camera được thuê nhiều nhất ở thị trường Mỹ lại là R5 chứ không phải là body nào của Sony 😆
https://www.videomaker.com/news/lensrentals-reveals-the-most-rented-products-of-2023/#:~:text=Canon EOS R5&text=However, the number one rented,fallen to eleventh in 2023.
@MoonBreathing Cái ở trên là bạn tự biên tự suy diễn, không cần nói thêm.
@Hiệp K Cái đó là sự thật, nếu bạn k biết thì k có nghĩa ng ta tự biên tự diễn.
@MoonBreathing Lấy gì chứng minh cái đoạn đầu bạn nói là đúng?
@zzvilzz Són y tuổi gì so với R5,trước đây còn hợp tác với Carl Zeiss thì còn được chú ý,giờ tự nha làm GM thuộc loại dốt nhất về quang học.
Thằng nào nộp thuế nhiều? Nhưng để làm sao biết thằng nào nộp nhiều thuế thì tui không biết?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019