sự cố kết nối mạng Lan giữa Mac Os vs Win

wannamax
15/9/2015 15:0Phản hồi: 4
Mình đang gặp trục trặc trong vấn đề chia sẻ data trong mạng Lan giữa các máy Mac os và Win mong mọi người cho lời khuyên để khắc phục.

Trong văn phòng em hiện có 1 Imac, 1 Macbook Pro, 3 máy xài Win 7 (2 mac dùng Yosemite). Việc chia sẻ dữ liệu đã được thiết lập trơn tru qua lại giữa các máy. Nhưng gần đây hay gặp tình trạng đứt ngang liên kết, đang kết nối thì lại mất rất vô chừng, và thường xuyên, nguyên nhân thì mình không biết được. Có 3 trạng thái bất thường như sau:
1. Không thấy nhau khi mở ứng dụng (word, Ps...) open file từ máy khác, nhưng từ finder vẫn có thể thấy nhau và truy cập data đc (và ngược lại từ win)
2. Không thấy nhau cả khi vào từ Finder, từ explore. Nhưng theo đường shortcut thì truy cập đc.
3. Mọi đường đều ko connet đc (dù có thể thấy tên ổ đĩa, thư mục).

Team của em làm việc design nên rất khó khăn cho công việc, em đang tính chống cháy với phương án mua 1 ổ HDD icloud ?

Các cao nhân cho em vài dòng chẩn đoán bênh từ đâu và cách khắc phục. (có 1 ý kiến là do Moderm (em đang xài cáp quang Viettel, moderm H64ODW) nhưng đây là cáp quang muón mượn moderm test thì cũng không đc, nếu là chẩn đoán chuẩn mình kêu Viêttel bán modrem tốt hơn và cắt cáp quang nói qua?

cảm ơn mọi người.
4 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bác kiểm tra xem thiết lập về Firewall ở trên máy PC và trên modem xem thế nào nhé?
Việc bác dùng sharing là dùng hình thức nào?
Dữ liệu chia sẻ của bác có nhiều không? nếu chỉ là tài liệu kiểu word, excel, bác thử dùng dịch vụ như dropbox xem sao. Nhanh gọn nhẹ tiết kiệm 😁
wannamax
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cảm ơn bác. Như trên nói thì dữ liệu là văn phòng thiết kế mà, share ở đây là rất nhiều. Đôi khi không phải chép mà dùng soure hình ảnh thiết kế..., thậm chí đôi khi làm và lưu ngay vào máy khác.

Em share full control giữa các máy. Về firewall để em check lại trên PC, còn modem thì mình xem những gì bác ?
Nếu nhu cầu như bác, thì tớ thấy rẻ, thì tự thiết kế 1 con máy Rasberrypi làm NAS, còn không thì mua hẳn thiết bị chuyên nghiệp như synology để làm Fileserver cho lành. Đảm bảo tương thích đầy đủ luôn.
Trên modem thì tùy loại, mình không dùng loại của bạn nên không giúp bạn được. Bạn đành phải tự mò vậy 😔. Ví dụ như trên firewall của mạng cơ quan mình, đôi khi bật tính năng antivirus là có nhiều máy không nhìn đc fileserver, hoặc không truy cập được, hoặc truy cập bị lỗi luôn.
Mà chỉ có mỗi share file server mà bác share full control luôn, nguy hiểm quá vậy ...
wannamax
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thanks bác nhiều lắm. Rõ là phải cần 1 Nas sớm, hoặc 1 giải pháp chuyên nghiệp hơn. Cũng do kinh tế hơi eo, nên đang dồn đầu tư thứ khác (ví dụ máy ảnh 😃 ). Sắp tới cũng đang build giải pháp với NAs. Nhưng trong time này đang mần việc mà cứ đơ đơ rớt rớt.

Thanks bác lần nữa

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019