Tâm sự SOLOCC: Bạn nghĩ sao khi ai đó hỏi bạn "Review một món đồ bao nhiêu tiền"

pro-k
15/7/2022 6:30Phản hồi: 41
Tâm sự SOLOCC: Bạn nghĩ sao khi ai đó hỏi bạn "Review một món đồ bao nhiêu tiền"

Lởi mở

Đôi khi mình làm mình muốn nhìn thành quả nói chuyện mà nhiều nhãn hàng họ sỗ sàng quá toàn Đập Tiền Vào Mặt Mình mà phải chi xấp tiền dày cộp cho nó choáng váng mẹ đi, nhưng không nó mỏng lét, làm giật hết cả mình.

Thật ra thì mỗi sản phẩm nó mỗi có sự thú vị riêng, có cái mình mua xài có cái mình mượn, có cái mình xin hẳn luôn nhưng dù là gì đi nữa thì bản thân mình phải thích cái đã phải tìm ra được lí do mình cần, mình muốn sử dụng đã.

Mình làm một cái videopodcast chia sẻ tâm sự của mình và nó khác với phần text bên dưới 😁

Video

Nên khi nhận sản phẩm ( tự mua là chính anh em ạ, có chút giảm giá là mừng rồi ) thì việc tìm hiểu sản phẩm nó khá quan trọng, có những sản phẩm nó thật sự đỉnh, cần thời gian lẫn công sức thậm chí là tiền bạc để làm nó theo cách của mình.

Nên thật sự rất thấy hạnh phúc và cảm ơn những nhãn hàng, đối tác họ gửi sản phẩm xong kiên nhẫn trao đổi và chờ mình trải nghiệm, ra một bản kế hoạch tổng rồi triển khai thì đối tác mới hỏi một câu "vậy anh cần bao nhiêu chi phí để làm việc này".

Khi bạn đã có một kế hoạch hợp lý thì được liệt kê chi tiết những gì bạn muốn làm thì tất nhiên một con số được đưa ra nó sẽ cực kì thuyết phục, chứ không phải chỉ dựa vào mức độ nhiều Sub nhiều View để báo giá.

Rất nhiều KOL, KOC hay micro Infulencer bị ngáo giá và cũng ảo tưởng họ đang có vị thế ngang với các nghệ sĩ hoạt động mainstream.

Mỗi một Content Creator sẽ có một lượng người theo dõi riêng, những người này bao gồm cả thích lẫn không thích bạn, thậm chí còn ghét bạn nhưng đó vẫn là một nhóm nhỏ, họ xem bạn vì bạn chính là bạn nên khi bạn nhận làm một sản phẩm nào đó quá tầm của bạn và tầm của người xem thì nó cũng trở nên vô nghĩa.

Đã có rất nhiều câu chuyện như Nhãn Hàng A book một Youtuber có 1 triệu lượt Sub nhưng không bán nổi 5 sản phẩm trong khi một Youtuber có 3000sub lại giúp họ bán được khoảng 50 sản phẩm (sản phẩm đó có giá 20tr ), chỉ vì đơn giản là Youtuber Triệu SUB kia thường xuyên làm nội dung giành cho người dùng phổ thông với khả năng chi phí trong vòng 500K - 1 triệu thì việc đó là tất nhiên, còn Bạn Youtuber SUB kia lại thường xuyên có hành vi tiêu dùng cá nhân sản phẩm khoảng từ 10 - 40tr.

Nhưng tóm lại là một người làm SOLO Content Creator được các nhãn hàng quan tâm là tín hiệu mừng nhưng câu hỏi thẳng vào giá và phí thì nó dễ đánh tụt cảm xúc nhau lắm.

Mong rằng các Solo Content Creator cần giữ mình, đừng bán nội dung theo giá của 1 sản phẩm hay 1 video.

Quảng cáo

Vậy Solo Content Creator mảng Review phải làm gì

Tiền bạc nó thật sự cám dỗ với hầu hết mọi người.

hầu hết mọi người ở ngoài nhìn sẽ thấy đã đã với cái cảm giác trở thành Reviewer như kiểu vừa được xài đồ vừa được tiền vậy.

Nhưng trong thực tế, làm Reviewer nó có rất nhiều thứ phức tạp hơn bạn nghĩ nó hoàn toàn có thể ảnh hưởng đến cuộc sống theo chiều hướng tiêu cực, mình hẹn anh em VideoPodcast sau sẽ nói về cảm nhận của riêng mình về chuyện "TO BE OR NOT TO BE A REVIEWER"

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

41 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ai hỏi mình câu đó, mình nhẹ nhàng gửi báo giá cho họ vì biết đâu đó là khách hàng tiềm năng 😆)
pro-k
CAO CẤP
2 năm
@Duy Luân mình vẫn gửi báo giá và kèm theo mô tả công việc, nhưng nếu chỉ hỏi giá, thì chẳng lẽ Sáng tạo nội dung nó như món hàng trên kệ thì buồn quá.
nierec
TÍCH CỰC
2 năm
@Duy Luân bởi vậy đánh giá sản phẩm đâu thật sự công tâm
Mr-Bom
TÍCH CỰC
2 năm
@Duy Luân Bởi vậy đừng có tin vào review 😁
@pro-k Có lẽ bạn suy nghĩ nhiều. Sản phẩm sáng tạo nội dung hay sản phẩm nào đó từ sức lao động cũng là một mặt hàng.
Ví dụ 1 nghệ sĩ làm trong nhà hát kịch thì cũng có lương tháng và cát xê đó thôi.
Chỉ cần mình làm việc đúng cái tâm là sản phẩm có sao nói vậy và không nói sai sự thật là ok, mọi người sẽ ủng hộ.
nhiều khi mình cũng muốn đc hãng nào đó cho cái cục mỏng lét đó để có động lực mà làm kìa, toàn tự mua, tự chia sẻ trải nghiệm mà nhiều người còn bảo ăn tiền để quảng cáo à. buồn.
Làm một người sáng tạo nội dung gây dựng có thương hiệu dần nếu có người hỏi bạn quay video đó bao tiền... là một tín hiệu mừng rồi, người sáng tạo nội dung có tiền mới tái đầu tư phát triển tiếp chứ, họ hỏi là một chuyện của họ còn mình nhận làm hay không và làm theo ý kiến mình chứ không phải lệ thuộc vào tiền mà từ đen thành trắng là được.

Còn hơn nhiều bên cứ muốn làm miễn phí, tiền thì họ đi chi vào cái khác...
boyplay
TÍCH CỰC
2 năm
Kinh nghiệm bado giá của mọi người như nào ạ
Review vì đam mê chứ tiền nong quan trọng giề 😁
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
Mr_Thao_TG
ĐẠI BÀNG
2 năm
@crazysexycool1981 Yes..đam mê là chính
garish
TÍCH CỰC
2 năm
Cỡ anh Pro-k thì tiền bạc gì tầm này.
Cười vô mặt
pro-k
CAO CẤP
2 năm
@garish Ko tiền sao sống trời 😆))
Nếu Vlogger xác định đã tập trung mảng khách hàng cao cấp thì nên đầu tư kiến thức Marketing. Thực ra cũng không cần đi học mấy khóa học vớ vẫn cho tốn tiền. Cứ ra nhà sách tìm hết mấy đầu sách đề tài định giá sản phẩm, đàm phán là đủ 😃 Xong rồi lấy vài câu chốt giá của sách đàm phán giá với bên A thuê Review :v
vhhai_c3
TÍCH CỰC
2 năm
Nhớ mãi thằng Tony Phùng với cái video nịnh bợ con Samsung Galaxy A6 Plus năm nào của nó. Trong khi cả nước chê con máy chết bầm kia chip Snap 435 siêu phế bán giá 9tr5 thì nó ko màng danh dự lên cái video "Các bạn cứ chê đi Galaxy A6+ vẫn bán chạy mà thôi". Và review theo 1 cách rất thách thức. Quả thực vì mấy đồng tiền của Sam mà bán rẻ đi lương tâm và danh dự của 1 reviewer 😂
phong9391
ĐẠI BÀNG
2 năm
@vhhai_c3 Block hoặc bỏ qua là được mà. Nãy trên yt có đề xuất kênh của một bố tây trọc tên kênh là cái gì đó tech, review con asus zenfone 6 + dìm nothing phone. Review thì ít mà văng tục rõ nhiều. YT mà có tính năng block, bỏ qua như TT thì ổn nhỉ.
@Đình Phong (大和) YouTube cũng có tính năng bỏ qua hay chặn mà bạn
phong9391
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Góc cô đơn lâu lâu vẫn hiện recommend bác ơi ko chặn hay bỏ qua hoàn toàn đc
pro-k
CAO CẤP
2 năm
@Alpaca Dễ Thương Mình làm dc 6 tháng so thế nào với các bạn đã 5 - 7 năm.

Nhưng mình thật lòng mà nói mình làm rồi nên mình respect các anh em đi trước, họ có sự kiên trì và cũng ăn chửi từ người xem nhiều 😃, nếu họ bỏ cuộc lấy ai làm mà xem, lấy ai học từ cái lỗi của họ.

Nên trong một giai đoạn lỗi vẫn có mình cũng vậy thôi, nhưng mình cứ để đó tiếp tục bước tiếp, nếu vì mình dở người ta nói này nọ mình dừng lại thì người ta nhớ đến bạn qua cái dở, nếu bạn cố gắng rồi ng ta sẽ nhớ đến sự kiên trì và thành quả khi thay đổi.

Cám ơn anh em đã khen lẫn chê, mình cũng cố mỗi ngày mà
Trông bạn trẻ vậy (nhìn mình nghĩ 27-28t) mà đã có 15 năm kinh nghiệm làm review 👍.
@Dương Quang Thế Trông trẻ quá, chắc do yêu đời nên trẻ. Ông đó tuổi bao nhiêu đó bạn?
pro-k
CAO CẤP
2 năm
@abbvvhh 😆)) mình có hơn 15 năm kinh nghiệm trong việc làm biên tập công nghệ à, thời điểm đó mình làm HTV và BTV, Echip và có 1 thời gian có vài bài ở PCwolrd 😃)

Mình gần 40 rồi bạn 😃)
@pro-k Nhìn bạn sướng thật đó, trẻ hơn tuổi rất nhiều. Mình thì toàn bị đoán già hơn tuổi thôi, chắc do đầu nhiều mưu quá 😂😂😂
pro-k
CAO CẤP
2 năm
@abbvvhh Chuyên môn của mình là ánh sáng, nên quay lên trông ko già 😆
Hiện tại mình thấy review có tâm ít quá, đa số toàn Review vì tiền -> nói quá về sản phẩm.
Quan điểm ko có sản phẩm nào tốt nhất, chỉ có sản phẩm phù hợp. Và Revewer nên cân bằng giữa tiền và cái tâm với nghề.
Ví dụ: Review về diễn đàn Tinh tế mà cứ nổ diễn đàn công nghệ hàng đầu, tốt nhất Việt Nam -> phét ko chớp mắt.
Còn Review về diễn đàn Tinh tế có điểm mạnh về kiến thức tổng quan về các lĩnh vực: ảnh, xe máy, điện thoại, du lịch trải nghiệm cá nhân.... -> Review đúng -> thu hút dc đúng đối tượng khách hàng.
Bao tiền tuỳ vào lượng tương tác, sự nổi tiếng, chất lượng. Nhằng nhàng chắc 5-10 triệu nhỉ. Xịn đầu tư thì vài chục.
liên quan đến tiền thì đảm bảo chất sẽ giảm, thế thôi
không vì tiền thì sẽ vì nhiều tiền
Rốt cục lại thì vẫn kiếm tiền mà. Thà nói giá trước chứ làm xong rồi thấy làm ngon quá đòi chi phí cao thì lại khổ.
bây h review chủ yếu là mấy người đam mê thôi.
p/s: đam mê tiền ý. 😂
elgato
TÍCH CỰC
2 năm
Review bài này bao nhiêu tiền bạn ơi.
Cười vui vẻ
hỏi đập nó luôn
Bọn reviewer toàn nói linh tinh là chính. Lọc k biết bao nhiêu mới ra dc ng nói chất lượng.
Nói luôn ntn cho nhanh 99% đám reviewer là nói phét & đếch dùng sâu bao h.
Đâu xa, ngay tinhte đây, tôi đánh giá chỉ có 3 ông là còn viết tạm dc. Còn lại mấy ng khác toàn nói linh tinh, đặc biệt 2-3 đứa con gái.

Bệnh lớn nhất là cái tôi cái sĩ diện cao.
Cười vô mặt
Xin lỗi góp ý 1 chút, bài viết nên kiểm tra lỗi chính tả. Phần đầu sai nhiều từ mình khó hiểu được ý luôn. Góp ý nhỏ chứ ko gạch đá đâu. Mình luôn đọc review trước khi bỏ số tiền lớn để mua. Rất biết ơn các bạn.
pro-k
CAO CẤP
2 năm
@Quoc K Cám ơn Bro, để mình sẽ chú ý cái này.
canon2004
TÍCH CỰC
2 năm
tôi là người tiêu dùng mà reviewer ăn tiền hãng quảng cáo là bỏ mẹ rồi! đó không phải là review nữa mà là quảng cáo! mà qc thì nói láo ai nghe!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019