Tận dụng ổ cứng gắn trong đời cũ với đầu chuyển đổi Unitek

Lâm Thắng
29/12/2009 7:46Phản hồi: 34
"Bỏ thì thương, vương thì tội", đó có lẽ là cảm xúc của bạn khi cầm trên tay một chiếc ổ cứng 60GB gắn trong thế hệ cũ đã chinh chiến trong nhiều năm. Giờ đây, đầu chuyển đổi Unitek sẽ giúp nâng cấp những thiết bị lưu trữ đời cũ tương tự thành các ổ cứng di động với tốc độ truyền tải chóng mặt lên đến 5Gbps của USB 3.0

[IMGl]http://www.tinhte.com/forum/imagehosting/34b39c9ec48577.jpg[/IMGl]Chỉ đơn giản là cắm đầu chuyển Unitek vào cổng SATA, ATA, ATAPI trên những chiếc ổ cứng gắn trong 3,5" và cả IDE nếu mua thêm cổng chuyển sang SATA, bạn sẽ có ngay một ổ nhớ ngoài dùng kết nối USB 3.0 hiện đại. Ngoài ra, sản phẩm này hỗ trợ các loại ổ cứng mới với dung lượng lên đến 2TB, rất tiện dụng để chép dữ liệu từ máy cũ qua máy mới trước khi lắp ráp. Khả năng tương thích ngược của dây 3.0 trên Unitek với các chuẩn USB cũ vẫn được đảm bảo đầy đủ. Với trọng lượng chỉ 67g, sản phẩm này vô cùng nhỏ gọn để thợ vi tính xách theo trong hộp dụng cụ.

Không chỉ hỗ trợ từ Windows XP trở lên, đầu chuyển Unitek còn dùng được trên các phiên bản Linux. Hãy đặt mua với giá $48, bạn sẽ không phải tốn thêm chi phí mua ổ cứng di động và vẫn tận dụng được thiết bị cũ từng dùng cho máy bàn.

Nguồn: Gizmodo
34 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ọc
giá HDD chuẩn bị tăng nào 😁
xlive
TÍCH CỰC
14 năm
giá của nó thế thì thôi tận dụng ổ cứng cũ làm gì. thêm ít tiền nữa làm cái ổ đĩa đi động đời mới dung lượng cao dùng vừa an toàn vừa gọn nhẹ đẹp đẽ. Có lẽ cái thiết bị chuyển này chỉ thích hợp cho người dùng thường xuyên trao đổi dữ liệu qua lại giữ các HDD để khỏi phải mở thùng máy ra hay với laptop thôi
mrtran1201
ĐẠI BÀNG
14 năm
ko mở thùng máy ra thì cắm cái này vào đâu hả cụ. Em thấy nó cũng có chút tiện ích nhưng giá quá đắt so với giá trị nó mang lại. Kể ra giá độ 1/4 thì đẹp
macnhutiem
ĐẠI BÀNG
14 năm
ku Thong da show em 8700 do chót rồi kinh nhỉ?
hehe nhà cũng có ổ cúng 40G cũ
tốc độ truyền của HDD cũ đã đạt 5Mbps đâu mà ở trên ghi ác quá!

thôi, tốc độ SATA thế hệ 1 là ngon lắm roài 😁
nó không đạt thế nên mới phải nâng cấp bằng kết nối USB 3.0..
lilama1910
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bạn ơi coi lại đi không phải là 5Mbps đâu mà là 5Gbps đấy.Nếu chỉ là 5Mbps thì không bằng cái USB à.
Quan trọng là Main các bác có cổng USB 3.0 hay ko 😁
cái giá 48$ nghe mà chóng mặt
pisa
TÍCH CỰC
14 năm
Không có tiền mua ổ cứng mới sao có tiền mua cái này ^^.
Có loại tương tự như vậy mà dùng USB 2.0 + giá rẻ có cả hộp đựng.
mikang
ĐẠI BÀNG
14 năm
Theo mình biết thì ổ cứng SATA1 có tốc độ là 1.5Gbps (150MB/s), còn SATA2 thì 3Gbps (300MB/s) đó chỉ là lý thuyết thôi, nhưng thực chất là chậm hơn rất nhiều.
Bản thân đĩa cứng SATA1 và SATA2 có tốc độ như thế thì gắn vào cổng chuyển sang USB 3.0 thì làm sao đạt được tốc độ 5Gbps, phí tiền thôi, mình nghĩ vậy không biết có phải không
evolt
ĐẠI BÀNG
14 năm
1.5Gbps = 1.5 *2^10 Mbps = 1536 Mbps
3 Gbps = 3* 2^10 Mbps = 3072 Mbps
vậy mới đúng chứ nhỉ
riverlong
TÍCH CỰC
14 năm
chăm chút đầu tư thì sau này có lợi, các c=bác chỉ toàn nhìn ở hiện tại kg a ?
dat19887
ĐẠI BÀNG
14 năm
chờ anh Tàu ra sản phẩm vậy, giá mắc quá mà nhà em cũng chẳng có cổng usb 3.0
Up.
Công nghệ mới, giá tương lai. đợi 3 - 5 năm nữa tình hình nó khác. :laugh8kb:
nasharmy
ĐẠI BÀNG
14 năm
ÈO, 48$ để em mua cái HDD box gắn vô xài cho lẹ, rẻ bền đẹp ....
Metallicy
TÍCH CỰC
14 năm
Giá cao so với lợi ích mang lại và so với đầu tư mới!
tiện thì có tiện nhưng cái giá hơi bị sốc..
ối trời, 48 USD thì thà em mua cái ổ cứng mới cho nó lành. Công nghệ thật nhưng nó cũng rất không thực tế.
VietThuan
ĐẠI BÀNG
14 năm
Ko có vỏ bảo vệ .... có mỗi cái đầu chuyển mà những 48$ _._! .... Thế thì thua thật >"< ..... Có lẽ Usb 3.0 đang "hot" nên có nhiều sản phẩm ăn theo _._! .... Chứ cái này : chuyển thì ko biết có khá hơn ko. Nhưng tính về lợi ích kinh tế thì _._! .... phải xét lại.
hic hic cái giá 48$ thì thêm mấy đồng nữa là mua được cái ổ cứng 320G loại 2.5inch, thêm khoảng 200k nữa mua cái box, nhìn đẹp mà lại nhỏ gọn hơn, đúng là cái giá quá bất hợp lý 😆
pessi
TÍCH CỰC
14 năm
Hic.. tận 48$ lận hả.... Em còn mấy cái HDD ATA cũ nè 😔
xài cái này là vì muốn tiện lợi, tháo nóng thôi mà! cắm thẳng vô mainboard thì đang xài sao dám rút ra được?
Chuyển sang usb chỉ có lợi như vậy!

tốc độ của usb 2.0 thì truyền 0 kịp mấy đĩa loại sata, sata2. Vì vậy mới xài cái này, usb 3.0 lận!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019