Tesla bắt đầu bàn giao Cybertruck và cho đặt trước trên trang web

Didu
1/12/2023 2:4Phản hồi: 147
Tesla bắt đầu bàn giao Cybertruck và cho đặt trước trên trang web
Giữ đúng lời hứa, Tesla đã bắt đầu bàn giao những chiếc Cybertruck đầu tiên tới một nhóm khách hàng trong một sự kiện kéo dài 30 phút. Đích thân Elon Musk là người bàn giao những chiếc Cybertruck đầu tiên. Hiện Tesla đã cho khách hàng đặt mua trước trên trang web với ba phiên bản, bản rẻ nhất thì 2025 mới mở bán.

Như vậy sau vài lần trễ hẹn thì Cybertruck chính thức sẵn sàng, chiếc xe bán tải chạy điện có thiết kế khác người. Nó được bàn giao cho người mua sau khoảng 6 năm kể từ khi Elon Musk hé lộ ý tưởng xe tải điện và khoảng 4 năm sau khi công bố những hình ảnh đầu tiên.

Khi đặt mua trên trang web với khoản đặt cọc 250 USD (có thể hoàn trả), người mua sẽ được lựa chọn Cybertruck với ba phiên bản nhưng tất cả đều chưa có sẵn, phải 2024 và 2025 mới có hàng. Phiên bản rẻ nhất dẫn động cầu sau có giá 60.990 USD sẽ ra mắt năm 2025, tầm hoạt động 400km. Trong khi đó, hai phiên bản sẽ bàn giao năm 2024 là dẫn động bốn bánh giá 79.990 USD với tầm hoạt động hơn 547km và bản Cyberbeast đắt nhất với giá 99.990 USD và quãng đường 514km, thời gian tăng tốc của nó chỉ là 2,6 giây. Anh em nào ở Mỹ đặt mua ở đây: https://www.tesla.com/cybertruck

Nguồn: The Verge, TechCrunch
147 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

không biết có được freeshit không 😁
catbuiTK
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@tungconbibi thằng đấy nó có bằng lớp 12 đấy, thi mấy lần dh ko đỗ thôi. nên ko được xếp vào loại vô học được @cuhiep 😂😂😂
iOneThien
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@catbuiTK vậy là kiểu có học như không học suy ra thành vô học kk
@tungconbibi Đang dùng mạng xã hội của chủ tịch mà, chủ tịch phát biểu gì cũng đúng cả ^^
@cuhiep chạy được nha anh thấy ngta chạy test quá chời hổng có giống chiếc xe đạp
Không biết hoàn thiện chưa, chứ mấy bản demo thấy gia công hơi chuối nha
@Nguyễn Đăng Trung Hiếu ủa mấy viewer đi xem tại showroom nói là hoàn thiện rất tốt mà.
@Nguyễn Đăng Trung Hiếu Hơn 800 ngựa á? Đúng là quá ngựa!
@dktran01 ăn tiền review thì phải nói thế thôi bác
@Nguyễn Đăng Trung Hiếu toàn lùa gà hút máu bác nhỉ
@Nguyễn Đăng Trung Hiếu t nói viewer chứ đâu nói reviewer. Người dân bình thường đến showroom quay clip làm vlog ai cấm đâu. Quay video clip có hình ảnh hẳn hoi mà lị. Giờ có đầy video cyber trên youtube kìa.
Quan trọng là giá, base đã 60k rồi, khó cạnh tranh được với mấy tượng đài như F150
@lafitte vậy thì nói chi con Tesla 3 cũng thua con tầm trung Toyota nồi đồng cối đá :v
dual1
CAO CẤP
5 tháng
@lafitte Trời tui tưởng bản điện, bạn lại lấy con xăng ra so điện, thiệt bó tay
@dktran01 Thì Tesla cũng đang bắt đầu có dấu hiệu tụt đường cầu nên đang phải giảm giá. Còn chưa xét case khó hơn, là các ưu đãi xe điện dừng, và chênh lệch giá càng lớn hơn.
Vn gía xe cao vì thuế, nên thường ưu tiên đánh giá tiện nghi, công nghệ, nhưng quên mất ô tô là công nghiệp nặng, lợi nhuận biên mỏng là giá mới là quan trọng nhất. Nên mới có chủ đề là Tesla đang mất dần hình ảnh của công ty công nghệ và lộ diện là Cty bán xe ô tô là vì thế..
tin692
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@lafitte Mình ở nc ngoài thấy Tesla vẫn đc khen cực kì luôn, vấn đề là nó là mid range. So với xe xăng giá rẻ thì nó ko "vừa tầm giá", so với mấy con cao cấp thì độ nhận diện ko bằng xe sang nên ngta vẫn prefer mấy thương hiệu kia hơn, và ko phải ai cũng quan tâm tới việc xăng hay điện. Chứ mấy bạn mình mua thấy khen suốt. Chính phủ hỗ trợ nhiều, sạc free, chưa gì trước mắt đã thấy tiết kiệm nên chưa thấy ai chê. VN thì nó khác rồi bạn, còn cần 1 tgian nữa.
lazy0338
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Kinh vãi
Con này màu đen nữa thì bao đẹp
hoanlkpr
TÍCH CỰC
5 tháng
@grozar về phủ wrap lên cũng lẹ
@grozar Có màu đen nha bro, nhìn cool ngầu lắm
intrivil
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@grozar Xe này phải sơn đen hết toàn bộ, rồi tắt hết đèn đặt trong phòng tối không có ánh sáng gì sẽ rất đẹp =)))))
Mua về đi cf cũng đc
Phải có nút hoa quả pay mới chịu
Go f**k yourself, hey Bob!
Ngầu đấy
Có đơn vị tư nhân nào nhập về VN không nhỉ
@locgame Đông lào culi tự hào ngạo nghễ quá 😆) khâm phục
Cười vô mặt
@locgame ngu thế trời. x2 x3 là tiền thuế. tiền của dân chảy vào túi nhà nước. chứ làm gì ăn đc của ai!

Mày lại ngạo nghễ chống dịch như chống giặc rồi!
@arsenal911 Bó tay với bò đỏ luôn. Ngu éo tả đc. Tiền thuế nên giá xe x2 x3 mà nó nói bọn sản xuất xe trả. Trên đời này đéo ai ngu bằng bò đỏ!
Một con xe dị hợm, giá đắt ra đời trong bối cảnh xe điện đã hạ nhiệt. Dự là sẽ ko thành công. Mà giao hàng sớm nhất tận 2025 cho thấy năng lực sản xuất của Tesla vẫn còn khá yếu
@cadenlid hy vọng tesla sẽ tuyển bạn làm ceo của hãng. đọc comment của bạn, mình thấy bạn đúng là người mà elonmusk, tesla đang cần tìm.
hay bạn đi huy động vốn mở doanh nghiệp xe điện đánh bật tesla đi bạn!
@The Stoicism Mình comment trên quan điểm người dùng, tại sao mình lại phải làm theo những điều bạn nói? Mình là người dùng, và mình đang bình luận trên một diễn đàn công nghệ. Thấy xấu thì nói xấu, thấy đẹp thì nói đẹp. Đấy người ta gọi là nhận xét đó bạn. Và nguyên văn mình nói "Dự là..."tức là mình dự đoán. Bạn ko hiểu những điều cơ bản đó sao? Bản chất của diễn dàn là để thảo luận, đưa ra ý kiến, nhận xét, dự đoán. Vậy bất kỳ ai nhận xét hay dự đoán cũng phải mở nhà máy ô tô hả bạn?
@cadenlid ah, dễ hiểu mà. đây là diễn đàn public, bạn tham luận thì cũng có người bình luận.
ko ai cấm bạn tham luận, và cũng ko ai cấm người khác bình luận.
còn mình, mình bình luận là vì mình thấy bạn tự tin, thế thì phải ủng hộ cho sự tự tin của bạn chứ, "dự là" bạn rất "giỏi", "iq" gì đó trên cả trăm mà hehe.
cố lên bạn, bạn sẽ làm được, tesla "dự là" rất cần bạn!
cố lên nào
Arabia
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@cadenlid Đúng vậy. Thật ra đẹp xấu là tùy gu, với nhiều người thì nhìn đúng dị hợm. Tuy nhiên tại sao lượng đơn hàng lại lớn đến vậy, thì đa phần là bởi vì hàm lượng chất xám của nó chứ ko phải bởi ngoại hình của nó. Ngoại hình thì có thể sao chép phút mốt, chứ chất xám ko thể sao chép được. Cụ thể bạn có thể xem qua ở đây https://vnexpress.net/tesla-cybertruck-ke-pha-vo-nhung-suy-nghi-thong-thuong-4684293.html Giờ mình sẽ giải thích với bạn tại sao Tesla lại được coi là 1 công ty công nghệ nhiều hơn là 1 công ty xe hơi bình thường và tại sao người ta lại mua nó. Trước giờ thì kết cấu xe là những bộ phận cơ khí hết sức phức tạp nhưng tới Tesla thì ngược lại, cơ khí đơn giản, toàn bộ sự phức tạp của hệ thống ko nằm ở hệ thống cơ khí nữa mà nó sẽ nằm trên con chip chỉ bằng lòng bàn tay, đằng sau là những trung tâm dữ liệu đắt tiền cũng như các kỹ sư phần mềm lương vài trăm K/1 năm. Cụ thể là thế nào, mình ví dụ

"Hệ thống lái của Tesla dựa trên một môtơ phản hồi đặt liền với vô-lăng, để người lái có cảm giác, cùng hệ thống các cảm biến và môtơ điều khiển nằm dưới bánh lái và chúng được kết nối với nhau bằng hệ thống máy tính. Hệ thống này giúp tay lái của Cybertruck chỉ cần quay không đến 180 độ và tay người lái không phải rời vô-lăng khi quay vòng. Các lực phản hồi bất ngờ từ mặt đường như va phải đá hay chướng ngại vật lập tức được máy tính bù lực từ môtơ điều khiển khiến bánh lái không bị chệch hướng. Nó cũng giúp hệ thống tự động bù góc lái khi bị trơn trượt." --> Nghe thì đơn giản, nhưng những tính năng tự động thay đổi tối ưu hóa tùy thuộc vào điều kiện đường xá, thời tiết thế này trên 1 chiếc xe bình thường là chuyện ko tưởng. Trên chiếc xe bình thường chỉ có những công tắc, bạn là người điều khiển công tắc, và kể cả bạn chọn đúng chế độ thì nói chung cũng ko tối ưu. Vì nguyên lý vận hành là dựa trên hệ thống cơ khí nên chết cứng ở những thiết lập cơ khí đó thôi.

Tương tự vậy là chuyện nhiều động cơ. Mua động cơ thì rất là dễ, nhưng điều khiển thế nào mới là vấn đề. Bạn cứ tưởng tượng trong trường hợp 1 động cơ ở 1 bánh gặp trục trặc bị ngừng lại mà động cơ ở bánh còn lại ko có phản ứng cứ thế quay thì cái xe sẽ thế nào? Cho nên dù ý tưởng xe nhiều động cơ đã có từ cả trăm năm trước, nhưng người ta đã phải từ bỏ, chỉ dùng 1 động cơ + 1 hệ thống cơ khí vi sai rất phức tạp để giải quyết bài toán này. Tesla là hãng đầu tiên giải quyết được vấn đề này.

Đứng ở góc độ công nghệ, với cá nhân mình mà nói thì các cái xe bình thường khác nó giống như 1 cái bàn tính to bằng cái nhà, còn Tesla nó như con chip chỉ bằng lòng bàn tay, thế nhưng mà năng lực của cái bé tí tẹo này lại lớn hơn nhiều so với cái bàn tính.

Còn đứng ở góc độ người dùng, bỏ qua chuyện hình thức nhé, thì đây là 1 cái xe rất cứng để bảo vệ bạn, còn chống cả đạn, chuyện ko tưởng ở 1 chiếc xe bình thường khác. Vì loại bỏ được nhiều chi tiết cơ khí nên xe có rất nhiều không gian để chở đồ, chở người, có phiên bản trưng bày hàng ghế trước của xe có 3 chỗ thay vì 2 như trên 1 chiếc xe thông thường, vì mọi thứ đều đã được tinh giản tối đa, cần ít thao tác nhất mà vẫn làm được việc, thậm chí làm còn tốt hơn bình thường. Và dù to, nhiều ko gian như thế nhưng xe vẫn ko mất đi độ linh hoạt với bán kính quay đầu chỉ như 1 chiếc Sedan bình thường.

Nói chung nhu cầu mỗi người mỗi khác, khó nói. Chỉ là quan điểm của mình ngược với bạn, nó thực dụng thế kia chả có lý gì ko mua, rào cản "đầu tiên" chỉ đơn giản "tiền đâu" thôi. Gần 2tr người kia toàn dân có tiền mà họ còn sẵn sàng chờ, mình thi là cái gì đâu. Với cá nhân mình mà nói, đây là chiếc xe lý tưởng, mình thèm 1 cái xe như thế. Về giá, mình đánh giá nó cũng ko đắt so với những cái nó mang lại, mua được, chỉ là trong cuộc sống cái nhà cho con thường vẫn được ưu tiên hơn là cái xe.
519 đi, đi cho thiên hạn lác mắt😂
sao có thể bằng vinfast dc, vinfast xe điện đứng đầu thế giới nhé. nhất thế giới nhé.
@Trần Độ Tài tesla gà thật. làm xe điện dc chục năm rồi mà con xe tải phải mất 6 năm mới làm dc. ở nc tôi chỉ 1-2 năm là có mẫu xe mới quá đẳng cấp vinfast vn. nhất cmn thế giới
Nice
"fuck them" 😁
Nói chung là mua rẻ 2025 nha . Chơi chiêu ngày hay quá . Nhưng giá 80 ngàn usd cũng quá ngon so với dân giàu MỸ . Hàng này về VN thì sao ta.haha
SeekerT
TÍCH CỰC
5 tháng
@Lovetech36 300 ngàn USD 🤣🤣🤣
Kyll_hd
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Ủa các tiền bối cho hỏi sao xe điện cũng bị đánh thuế giống như xe xăng vậy?
locgame
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@Kyll_hd Xe nào ko dong thuế con tesla mode 3 và mode x giá 30k 60k về vn thành 4-7 tỷ
@Kyll_hd mình cũng có cùng thắc mắc giống bạn. Xe điện lại bị đánh thuế rất cao khi đưa về việt nam, có thể do kiến thức về thuế của mình hạn hẹp!
@locgame đúng rồi, xe nào cũng phải đóng thuế, chủ yếu câu hỏi của bạn Kyll_hd nó mang hàm ý sâu hơn, vì xe xăng công suất lớn có các mức thuế tiêu thụ đặc biệt, thuế môi trường => dẫn đến giá xe xăng công suất lớn nó tăng vọt ... còn xe điện thì cứ tưởng sẽ được loại trừ 1 số khoản thuế vì khác xe xăng, ai ngờ cũng bị đánh thuế nặng y chang => cái mình và kyll_hd chưa hiểu là chỗ đó. Bạn biết thì phiền bạn chia sẻ thêm với nhen. thanks bạn
Mush còn dump lắm
không đi định nghĩa này định nghĩa kia dễ ra tiền hơn à
làm ba thứ mới mẻ chi nguy hiểm mà còn bị lắm người chê bai
czyrock91
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@tientran517 mình toàn là én sẻ sao hiểu dc cái chí của chim hồng chim hộc hả bác
Kêu gọi @Thái Công
Cười vô mặt
@Trần Háo Sắc Kêu gọi đê Thông 1 Cái hả?
@MinhHy Nguyen bậy rồi anh trai ơi .! ☺️
@Trần Háo Sắc Vui thôi, vì anh Thái Công thích Thông 1Cái
@MinhHy Nguyen ầy chà chà, ông anh hiểu Anh Thái Công quá hé .! thật lợi hại.
HoaSoTu
ĐẠI BÀNG
5 tháng
phải nói là bên ngoài thiết kế rất tệ
baden009
TÍCH CỰC
5 tháng
@HoaSoTu hình vậy thôi chứ bên ngoài rất xấu và í ẹ nha 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế