Test các tính năng AI trong Filmora 13: Tạo hình, tạo nhạc, tách vocal bằng AI

Pnghuy
13/3/2024 3:0Phản hồi: 18
Test các tính năng AI trong Filmora 13: Tạo hình, tạo nhạc, tách vocal bằng AI
Filmora là một phần mềm chỉnh sửa video khá nổi tiếng, trước đây mình cũng từng thử dùng qua nó, cả Filmora và Capcut thì độ dễ dàng trong sử dụng tốt hơn Final Cut Pro cũng như Premiere Pro. Mới đây trong bản cập nhật 13.0.61 thì Wondershare bổ sung một loạt tính năng AI vào Filmora, mục đích cũng là để giúp cho việc edit video trở nên đơn giản và nhanh chóng hơn nữa.

Anh em có thể tải về Filmora và trải nghiệm tại đây.

Trong chủ đề này xin giới thiệu với anh em những tính năng AI trên Filmora xem chúng có gì hay.

Một số tính năng AI có thể kể đến như:

• Text-to-video: gõ câu lệnh và AI tự sản xuất ra video.
  • Text-to-Image: gõ câu lệnh và AI tự tạo ra hình ảnh chèn vào video.
  • AI Vocal Remover: tách vocal và các âm thanh khác, voice ra voice, background ra background, nhạc ra nhạc.
  • Text-Based Editing: Edit dựa trên transcript, cắt, ghép video dễ hơn.
  • AI Music Generation: Tạo âm nhạc để chèn vào video.
  • AI Copilot Editing: Trợ lý AI gợi ý những cách để edit video cho đẹp hơn. [​IMG]

Để dùng Text-Based Editing thì click chuột phải vào đoạn video ở timeline → Chọn AI Text-Based Editing.

Text-Based Editing hay chỉnh sửa dựa trên transcipt nó hoạt động tương tự như trên Premiere Pro mà mình có bài giới thiệu tại đây. Điểm khác biệt giữa Premiere Pro và Filmora đó là khả năng hoạt động offline, khi mà Filmora bắt buộc anh em phải online thì mới dùng được.

Độ chính xác và nhanh chậm bây giờ không còn phụ thuộc vào phần cứng của anh em nữa mà phụ thuộc vào tốc độ internet. Đó cũng là một ưu điểm nhưng cũng là một nhược điểm, khi mà nó không tiêu tốn nhiều phần cứng nhưng mà nếu không có mạng thì thua.

Nếu so với Premiere Pro thì độ chính xác về transcibe không bằng, Premiere Pro nó chính xác đến từng mạo từ (a, an, the) còn Filmora thì tần suất bỏ qua các mạo từ trong cùng một đoạn video cao hơn. Dù sao thì nó vẫn chuyển từ giọng nói ra văn bản một cách đầy đủ và có khả năng cắt, ghép trên chính đoạn transcibe đó.

Filmora còn tự động chèn caption vào video của anh em luôn, tuy nhiên nếu không thích thì có thể tuỳ chỉnh lại sau.
Ảnh màn hình 2024-03-12 lúc 10.23.00.png
AI Vocal Remover
là tính năng tách các tầng âm thanh ra khỏi video gốc ban đầu, sau đó anh em có thể dễ dàng tuỳ chỉnh theo ý muốn. Mình thực sự thích tính năng này, nếu mình có nhu cầu loại bỏ âm thanh nền, hoặc các tạp âm thì AI Vocal Remover là thứ mình cần.
Ảnh màn hình 2024-03-12 lúc 23.25.03.png
Việc sử dụng cũng rất đơn giản, click chuột phải vào video ở timeline → Chọn AI Vocal Remover.
Ảnh màn hình 2024-03-12 lúc 10.22.40.png
Quá trình xử lý nhanh hay chậm cũng tuỳ vào chất lượng internet.

Quảng cáo

Sau quá trình xử lý thì anh em sẽ có một source âm thanh và một source vocal riêng, mình thấy nó xử lý chính xác nha, khá bất ngờ.
Ảnh màn hình 2024-03-13 lúc 09.26.08.png
Tới đây thì anh em có thể sử dụng cho các mục đích khác nhau, export riêng file âm thanh đó ra cũng được. Bên phải sẽ có các tuỳ chỉnh chuyên sâu hơn, denoise bằng AI, lọc tiếng hó, tiếng hú…

Text-to-video, Music Generator, AI Copilot Editing

Ảnh màn hình 2024-03-12 lúc 10.41.00.png

Nhập câu lệnh và nó sẽ tạo video cho anh em, anh em có thể dùng để tạo những đoạn intro, những footage vui vẻ để bổ sung vào video gốc của mình.
Ảnh màn hình 2024-03-12 lúc 11.55.04.png
Lưu ý với anh em là những tính năng AI kể từ Text-to-video này liên quan đến gói đăng ký, anh em cần phải mua gói đăng ký để sử dụng, hoặc anh em sẽ có những điểm số gọi là Filmora AI Credits, mỗi khi dùng để generate thì sẽ tiêu tốn một lượng credit nhất định, giá cho 1000 credits là 249.000 đồng. Ngoài ra để đăng ký toàn bộ dịch vụ của Filmora thì giá là 799.000đ/tháng.

Mình thử tạo một video với prompt sau: “A beard muscled man with long grey hair” thì tạo được đoạn video như ở trên. Anh em có thể chọn ngôn ngữ, tỉ lệ video, giọng đọc và tối đa là 2000 ký tự.

Quảng cáo

Ảnh màn hình 2024-03-12 lúc 11.54.18.png
AI Music Generator cũng là một tính năng được tích hợp bên trong Filmora, chọn tab Audio và anh em sẽ thấy mục AI Music. Với công cụ tạo nhạc bằng AI, công cụ sẽ cho anh em một số tuỳ chọn như mood, duration, số lượng bản nhạc từ AI được tạo ra và dĩ nhiên nó sẽ tiêu tốn credit.

Các bản nhạc được tạo ra có thể dùng làm intro hoặc một đoạn nhạc đệm cho một phân cảnh nào đó, tuỳ vào chủ đích của anh em.
Ảnh màn hình 2024-03-12 lúc 11.53.09.png
AI Copilot Editing, một trợ lý có thể giúp ích cho anh em trong quá trình dựng video, anh em có thể hỏi nó về cách làm thumbnail sao cho đẹp, cách làm sao để chèn nhạc hợp lý, cách làm sao tạo transition đẹp và hợp với chủ đích video mình muốn tạo ra…

Mới nghịch được một chút thì giới thiệu nhanh với anh em vậy ha, có gì hay ho hơn mình sẽ chia sẻ tiếp với anh em trong chủ đề sau. Anh em có ai dùng Filmora như một ứng dụng edit video chính không?
18 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

có acc mà chả bao giờ xài
Screenshot 2024-03-13 at 10.21.44.jpg
@nk0ktran96 Trời, phí ghê 😁
@nk0ktran96 Cho xin bạn. Bản full, có effects, animations. 🤣
@nk0ktran96 phí thế, đưa mình dùng cho nè kk
@nk0ktran96 testfight phải k bro 😎
@Việt Thôi! web mà, hồi đó reg vip ở testflight, nma apply vào mail luôn
Giá này thì chỉ những ai up video kiếm tiền thì mới dám bỏ ra .

P/S: Có phần mềm biên tập video nào có thể gắn thêm những hình sticker ngộ nghĩnh vào video không mọi người?
@kekk capcut có vài cái free. còn hầu như nó cũng bắt mua bản pro. nhưng giá nó mềm hơn th này. bạn lên group họ có bán đó
nó còn có cả app Filmora HD, ko hiểu khác cái gì
có acc nhưng hầu như xài capcut
@mnx190 nhìn hàng là biết ae Nghiện đây mà 😁
@hunggh đồng bọn.... hihi
AI siêu đỉnh
Nếu là ad có tâm thì phải ghi thêm có tiếng việt hay không, chứ lỡ ae nào bỏ công sức tải về, rồi bỏ tiền ra mua mà không có tiếng Việt cho phần ai thì chết dở.
@lovelypearl mấy cái này có tiếng việt mình cũng chuyển sang tiếng anh cho dễ dùng, thuật ngữ dịch sang tiếng việt củ chuối lắm
@nk0ktran96 nhưng cũng nên nói rõ có tiếng Việt. Chắc bạn này viết bài phục vụ cho ae tây nội địa.
@lovelypearl phù hợp cho ai có nhu cầu, chứ tây nội tây ngoại gì, nếu đúng nhu cầu thì như mình thì mình xài app Jianying để edit video đây, mặc dù tiếng trung chả biết nửa chữ
Đợt trước xiên đc bên ios với ít tín dụng. Đăng nhập trên pc thì nó cũng kích hoạt vip à các bác?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019