Thắc mắc: chip Apple M2 Pro "mạnh" hơn cả Intel Core i9 13900K??? Render video test so sánh!

minh_chicker
25/5/2024 3:18Phản hồi: 5
Thắc mắc: chip Apple M2 Pro "mạnh" hơn cả Intel Core i9 13900K??? Render video test so sánh!
Hi anh chị em cộng đồng!
Lời đầu tiên mình xin nói rõ là bài viết này mình rất cần 5 tỷ anh chị em Tinh Tế chuyên môn cao về kĩ thuật, kiến thức về công nghệ máy tính để lại những bình luận giải đáp thắc mắc giúp mình về sự so sánh giữa 2 con CPU là Apple M2 Pro và Intel Core i9 13900K như tiêu đề với nhé 😁

LỜI MỞ ĐẦU

Tại sao mình lại có thắc mắc này? Xin phép cộng đồng được chia sẻ nhanh câu chuyện của mình:
Đợt khoảng 2009 mình lần đầu dùng MacBook Pro chip Duo Core, sau 2017 đổi lên bản Intel Core i5. Xuyên suốt quá trình đó mình bắt đầu sử dụng Adobe Premiere Pro (cùng các phần mềm khác của bộ Adobe như Photoshop, Lightroom và After Effects) tần suất nhiều hơn. Mình cũng có 1 chiếc máy tính Windows chạy song song (nhưng chủ yếu là dùng với tác vụ 3D cho kiến trúc nội thất), thì mình thấy sức mạnh chip Intel trên 2 máy Mac và Windows khi chạy app Adobe không quá khác biệt, mình cũng chẳng màng so sánh. Đến giữa 2023 vừa rồi mình quyết định nâng cấp MacBook Pro 14" M2 Pro (với cấu hình base 10-core CPU, 16-core GPU, 16GB RAM và 512GB SSD); đồng thời làm tương tự với máy Windows khi nâng từ CPU Intel Core i9 9900K cùng mainboard Z390 lên i9 13900K mainboard Z690. Lúc này mình tính thử so sánh render video export từ Adobe Premiere Pro giữa 2 máy xem 2 con chip này có gì khác biệt không nhỉ, thì hoàn toàn bất ngờ trước việc chip Apple M2 Pro base render ngang ngửa thậm chí nhanh hơn rất nhiều trong nhiều dự án so với Intel Core i9 13900K! Phần dưới mình sẽ để video test các bạn cùng xem nhé!

Mình có tìm hiểu trên Internet so sánh giữa con chip này, 99% thông số đều nghiêng về Intel Core i9 13900K, hay nói ngắn gọn thì con chip đó ăn đứt Apple M2 Pro về khoản đo các chỉ số từ đơn nhân, đa nhân đến hiệu năng đồ họa, v.v… Ủa nhưng sao render video qua Adobe Premiere Pro nó lại bị chậm hơn nhiều vậy, tại sao? Mình rất thắc mắc :D

BÀI TEST RENDER VIDEO

Ok bây giờ mình sẽ có 2 bài test render video giữa con chip này nhé. Xin phép được để link video Youtube của mình cho các bạn tiện theo dõi nếu lười đọc kaka (trong phần Mô tả có kèm timecode của từng mục cho các bạn dễ xem nhé)

CẤU HÌNH CỤ THỂ

CẤU HÌNH MÁY TÍNH WINDOWS
  1. CPU Intel Core i9 13900K
  2. Mainboard ASU ROG Strix Z690-A Gaming Wifi D4
  3. VGA RTX 3090 Aorus Master
  4. RAM G.Skill TridentZ 32GB bus 3000 DDR4
  5. SSD Samsung 970EVO 1TB
  6. SSD Samsung 850EVO 512GB
  7. SSD Kingston TB
  8. HDD Western Digital Green 4TB
  9. HDD Seagate Barracuda 4TB
  10. PSU Super Flower Platinum 1000W

CẤU HÌNH MÁY TÍNH MAC
  1. Macbook Pro 14"
  2. CPU M2 Pro
  3. 10-core CPU
  4. 16-core GPU
  5. 16GB RAM
  6. 512GB SSD

ĐIỀU KIỆN TEST

1. Phần mềm Adobe Premiere Pro trên 2 máy đều là BẢN QUYỀN và update version 24.3 (tính đến thời điểm làm bài test); ngoài ra các plug-in cài đặt đi kèm cũng đều tương tự nhau
  2. Tất cả file Input và Output đều đặt trên ổ cứng SSD có tương đồng về TỐC ĐỘ TRUYỀN TẢI VÀ XỬ LÝ DỮ LIỆU
  3. Các bài test đều được thực hiện khi máy tính VỪA ĐƯỢC KHỞI ĐỘNG (tức là rất sạch, không có bất cứ phần mềm nào sinh ra các file rác thừa làm ảnh hưởng tốc độ máy hay kiểu máy nóng do dùng lâu, v.v…)
  4. Cả 2 máy đều đã Clear Media Cache trong folder hệ thống của Adobe Premiere Pro
  5. Footage sử dụng trong bản dựng được quay từ Sony A7IV với thông số 4K 30p 100Mbps 4:2:2 S-Cinetone
  6. Không có bất cứ can thiệp nào vào BIOS trên Windows hay Terminal trên Mac để chỉnh sửa tốc độ CPU

OK TEST NÀO!

Bài test #1: Render video trải nghiệm màn hình LG dài 16 phút

Ở bản dựng này, mình có rất nhiều footage 4K, ảnh chất lượng cao, đi kèm các layer về hiệu ứng text, hiệu ứng chuyển cảnh; các layer chỉnh màu, v.v…

TRÊN MAC:
Thời gian hoàn thành: 49 phút 47 giây

TRÊN WINDOWS:
Thời gian hoàn thành: 1 giờ 16 phút 20 giây (76 phút 20 giây)

Quảng cáo

Bài test #2: Render video đi chụp phố dài 5 phút

Ở bản dựng này cũng là các footage 4K, ảnh chất lượng cao, layer chỉnh màu, text, hiệu ứng chuyển cảnh, nhưng ít hơn bài test #1

TRÊN MAC:
Thời gian hoàn thành: 8 phút 31 giây

TRÊN WINDOWS:
Thời gian hoàn thành: 7 phút 53 giây

Quảng cáo

LỜI KẾT

Đó, theo như các bạn xem video và ảnh, tốc độ render video trên Adobe Premiere Pro của Apple M2 Pro gần như tương đương hoặc thậm chí là nhanh hơn gần gấp đôi so với Intel Core i9 13900K, làm mình rất bất ngờ.

Thật ra mình nhận ra vấn đề này từ lâu rồi, từ lúc nâng cấp máy năm ngoái; nhưng trải qua hơn nửa năm làm rất nhiều project thì mình mới dám lên video và bài viết này để kiểu cho nó chắc chắn là cần sự hỗ trợ về mặt kĩ thuật và kiến thức của anh chị em cộng đồng công nghệ giải đáp thắc mắc ấy :D
Trong mục bình luận dưới video của mình trên Youtube cũng có một vài bạn để lại các giải thích nghe cũng khá hợp lý.
Screenshot 2024-05-25 at 10.07.36.png
Screenshot 2024-05-25 at 10.07.46.png
Dù sao mình post bài với mong muốn được mở mang kiến thức, nên anh chị em cứ thoải mái chia sẻ, thậm chí gạch đá nếu thấy lấn cấn nhé ạ! Mình rất thoải mái đón nhận mọi ý kiến từ cộng đồng để học tốt hơn.

Cảm ơn anh chị em đã đọc bài và chúc mọi người cuối tuần vui vẻ! <3
5 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đơn giản thôi, M2 không phải là CPU đơn thuần như 13900 mà nó là con SoC (nó có gpu đi kèm) khi render nó sẽ dùng cả gpu để render video nên tốc độ nhanh hơn là điều dễ hiểu thôi. Ai không hiểu rõ bản chất vấn đề thì sẽ bị lầm tưởng như rất nhiều ae trên Tt đây.
Cái này Apple có so sánh rồi mà nhỉ, nếu so sánh đơn thuần chỉ để làm only-media thì Apple vẫn nhanh hơn, nhưng mà để multi-media thì Windows vẫn hơn
LienDoan81
ĐẠI BÀNG
20 ngày
@hieu282828 only-media là gì vậy bạn, có thể nói rỏ hơn không
@LienDoan81 1 cái đa phương tiện giải trí so với 1 cái chuyên để render như trên thì nó khác biệt chứ.
Các i.tinhte chỉ dám so render để thẩm du tinh thần thôi chứ mấy cái khác có dám so đâu, windows dập túi bụi đấm thẳng vào mồm, đó là minh chứng cho thị phần Windows luôn ở ngưỡng 80%, còn lại Mac, linux...20% thị phần còn lại
LienDoan81
ĐẠI BÀNG
20 ngày
@hieu282828 trình độ hiểu biết của bạn ghê thật

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019