Thảo luận: Có khi nào mỗi ngày chúng ta vô tình tự nạp vi nhựa vô người mà không hề biết?

Nam Air
1/1/2023 6:2Phản hồi: 85
Thảo luận: Có khi nào mỗi ngày chúng ta vô tình tự nạp vi nhựa vô người mà không hề biết?
Mỗi ngày mình đều xỉa răng bằng chỉ nha khoa để tăng hiệu quả làm sạch răng miệng, tuy nhiên để ý thì mới thấy mỗi lần xỉa răng xong, thao tác ma sát với kẽ răng sẽ làm cho sợi chỉ nha khoa bị tưa ra. Khi nhìn kỹ, bằng mắt thường vẫn dễ dàng thấy được sợi chỉ nha khoa được làm bằng vô số sợi tơ rất nhỏ, bện lại với nhau tương tự như cách làm dây cước, dây thừng.
tinhte-chi-nha-khoa (2).jpg

Điều này khiến mình băn khoăn là khi những sợi tơ siêu mảnh này bị đứt, mắc lại trong miệng chúng ta, vậy thì có khi nào chúng ta đã vô tình tự nạp chất vi nhựa vô người mà không hề biết, thông qua những việc làm hàng ngày, cụ thể trong trường hợp này là xỉa răng bằng chỉ nha khoa?

Với những loại chỉ nha khoa có dạng tăm xỉa răng, thành phần được ghi chú trong nhãn sản phẩm là sợi chỉ được làm bằng “Sợi tơ UHMWPE”. Khi google, chúng ta dễ dàng biết được UHMWPE chính là Ultra High Molecular Weight Polyethylene, nghĩa là nhựa PE trọng lượng phân tử cực cao, giúp cho nó bền hơn, dai hơn, tương tự như những sợi tơ.

Một loại chỉ nha khoa khác cũng rất phổ biến đó là Oral B Essential Floss, trên thông tin thành phần của sản phẩm có ghi thành phần chính của sợi chỉ làm bằng Nylon và Pebax. Trong đó Pebax là tên thương mại của Polyether block amide, cũng là một loại nhựa.

Anh em có dùng chỉ nha khoa không? Mời cùng tham gia thảo luận nhé!
85 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình chả bao giờ dùng chỉ nha khoa hay tăm xỉa răng, cứ ăn xong là đi đánh răng trừ buổi trưa ăn tại cty 😹
@Crazylove4u mấy bạn nào nói đánh răng hay súc miệng là sạch , thì bữa nào thử lấy cái chỉ nha khoa , cà giữa khe hở của 2 cái răng , rồi thử hửi xem nó như thế nào .đúng là đánh răng thì lấy bớt 1 phần thức ăn thừa , nhưng những mảng bám nó cũng bám ở đó , ko có tác động thì khó lòng mà sạch được.
khi còn trẻ thì ít thưa răng , nhưng sau này tầm 30-40 , khoảng hở giữa 2 kẽ răng sẽ tăng dần và làm cho mảng bám , thức ăn thừa bám lại nhiều hơn.
@chipchip219 Mình đó giờ chưa dùng chỉ nha khoa, chỉ đánh răng với súc nước muối thôi bạn. Và chưa bao giờ đi cạo vôi răng. Riêng mình nghĩ thôi nhé, dùng chỉ nha khoa nó sẽ tạo ma sát và làm mòn men răng giữa 2 khe nhanh hơn thôi, khi đó thức ăn nó bám còn nhiều hơn ko dùng 😹. Ăn nhau ở cách vệ sinh răng miệng như thế nào thôi bác à
@Crazylove4u nhe hàm răng chụp lên chắc ói luôn :v
@giangvo2006 Răng mình từ nhỏ chỉ thay răng sữa là đến giờ chưa bị gì. Vệ sinh răng miệng đúng là răng ok thôi bác, răng mình nó chỉ vàng ngà ngà chứ ko trắng. Bác cứ súc miệng bằng nước muối + thêm uống rượu tỏi vào, đảm bảo răng bác chắc khoẻ
Không thể nào tránh được 😔
layhon
TÍCH CỰC
một năm
@Cuong Nb chuẩn, có khi nhiều người ko biết quần áo làm tự sợi polyester thì cũng là nhựa, bụi vải bay trong không khí đầy, hít cũng đủ.
À Quên, ngay cái khẩu trang đeo trước mõm thì cũng là từ hạt nhựa mà ra, 2 năm trước mình nhập khẩu máy làm khẩu trang và hạt nhựa khá nhiều =]]
vợ t ở nhà nó mua mấy bịch tăm nhựa này, t thì ghét vô cùng cái thứ này, thích xài tăm tre thôi
@hungthieuk đũa nhựa, thì nhựa , cốc nhữa, nhất là đồ ăn toàn đóng hộp foam xốp rất nhiều hạt vi nhựa, Lượng nhựa trong con người đủ đúc 1 cái thẻ ATM.
@hungthieuk tăm tre chỉ sạch đc gốc ko sạch đc ngọn mà cũng ko sạch đc bên trong
Macole
ĐẠI BÀNG
một năm
@hungthieuk Tăm tẩm hoá chất thì sao. Mà nhựa này quan trọng là nó vẫn còn hạt to ko thể ngấm vào cơ thể vi nhựa nhỏ hơn rất nhiều kích thước mắt người ko nhìn đưocj
gaubattu
ĐẠI BÀNG
một năm
@hungthieuk Tăm tre cẩn thận kẽ răng lại hở lỗ to đùng.
Mình thích xài loại cuộn chỉ của Oral-B hơn. Loại dạng cây khó xài thấy bà.
@maidng @maidng
Đúng rồi, loại cây có tí xíu, dùng ko sạch và thuận tiện. Oral-B vẫn sướng nhất.

Trước mình cũng mua thử một loại chỉ nha khoa nhìn như mấy cái dây nhựa, mua xong đéo dùng được, ko biết làm sạch kiểu gì
hakatu
ĐẠI BÀNG
một năm
Mình thích xài tăm nước hơn
@hakatu Thức ăn nào mà dính chặt quá thì mình sẽ dùng chỉ Orial B, còn lại thì chỉ dùng tăm nước.
HungVu23
ĐẠI BÀNG
một năm
Mình toàn súc miệng sau khi ăn, tối về đánh răng. Khi nào bị dính khó chịu mới dùng tới tăm.
Làm sao mà tránh được, k ít thì nhiều thôi, mà thôi kệ, 60 năm cuộc đời mà, chừng đó xuống lỗ được rồi 😂
layhon
TÍCH CỰC
một năm
@vunh94 Cái tư duy dùng đồ có nhựa là nghĩ ngta nghèo mới là thất bại.
B có chắc ngta dùng đồ nhựa là nghèo ko? Hay ngta ko quan tâm??
Mình đi ô tô hơn tỉ mà vẫn nhiều nhựa lắm này 😃
@layhon Thì dùng cái ô tô cũ nát của b đi
layhon
TÍCH CỰC
một năm
@vunh94 Đang định năm tới đổi sang xe tầm 2-3 tỉ, bạn biết cái xe nào ko có nhựa ko, chỉ mình với =]] hơn chục năm đi ô tô rồi mà chưa tìm ra xe nào ko có nhựa cả, tư duy suy nghĩ của người nghèo như mình khó quá =]]
từ năm 2023 anh em tự mang cốc sứ chén ra mà tự mua đồ ăn thức uống đi nhé :v
@vunh94 giống mang cái cặp cồng cơm hồi xưa khi đi mua thức ăn ý bác,cũng đơn giản mà nhỉ
@toilachi9 uk, em cũng đang tính thế, 3 tầng thôi
@vunh94 Cốc cũng phải xem là thuỷ tinh gì, nó có cho kim loại nặng vào để có màu k
Không, chỉ dùng tăm nước
Ai xài tăm tre ko :3
@B L A Z E xài tăm tre chuẩn nhất, gẩy gẩy bên ngoài kẽ răng thôi, dắt quá thì đánh răng hoặc súc miệng, chứ dùng cái chỉ nha khoa này nó vẫn ảnh hưởng tới chân răng,
@B L A Z E Mình. Vẫn thích sài tâm tre nhất
@B L A Z E xài tăm nước tốt hơn, không bị mòn kẽ răng : )
Dùng lưỡi là ok nhất 😆
@Jinnie KTL Lưỡi làm sao lôi đc mảng nó kẹt giửa 2 răng? Đá lưỡi thì phê đúng hơn
Nhẹ nhàng hiệu quả, an toàn với vi nhừa, dùng vài năm mới hết
@nebazoc Xài cái này mòn răng nhanh lắm
Nhỏ lơn chưa xài cái này bao giờ. Mình đánh răng sáng tối, trưa đánh răng sơ k kem
mrqd
TÍCH CỰC
một năm
chuẩn thay xà beng sau bữa
@mrqd dưới nước thì xài cá 😁
biết nhưng ko thể ngăn cản :v
cuồng, làm quá vấn đề VI NHỰA cũng vừa vừa thôi mấy mod ơi
Mình chỉ dùng tăm nước.
Xài nào quen thì xài :p
@demonntl nay quán có KM gì ko bro 😁
@B L A Z E Shopee 50k
Vi nhựa nó bay đầy trong không khí. AE muốn tránh thì nên ngừng thở, ngừng ăn để sống lâu nhé. Chúc ae sống lâu
Cười ra nước mắt
@baotuan Nó thả đầy trời bằng máy bay mà dân tình ko biết. Thấy chủ yếu toàn dụ dỗ mua hàng.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019