Theo mình không nên dùng bút nhớ USB để lưu dữ liệu lâu dài
Duy Luân
9 thángBình luận: 302
Theo mình không nên dùng bút nhớ USB để lưu dữ liệu lâu dài
Dạo trên Group Tinh tế thấy. Kinh nghiệm của mình là đa số bút USB có độ bền theo thời gian không cao như là ổ cứng hoặc SSD cỡ lớn. Dùng một thời gian có thể hỏng, mất dữ liệu là tèo. Nếu lưu trữ lâu dài thì SSD hoặc cloud. Anh em nghĩ sao?
Cloud là tốt nhất cho việc lưu trữ lâu dài
@ntdieu Vì găng S20+ chụp hình đẹp vậy mà bộ nhớ bán có 128GB nhỉ
Thong so S20 Series.PNG
zinkpro
ĐẠI BÀNG
9 tháng
Tùy dịch vụ bạn dùng mà sẽ có cách thức / app khác nhau, riêng mình thì dùng rClone hoạt động được với hầu hết Cloud, tạo 1 cron job cho nó đồng bộ mỗi ngày 1 lần lên OneDrive (mình được tặng 100GB từ mua máy Samsung, dữ liệu mình cũng không nhiều nên cũng khá thoải mái). Bạn có thể thoải mái config thư mục nguồn ở máy và thư mục đích ở nhiều Cloud khác nhau nữa. Tức là bạn đồng bộ 1 thư mục lên cùng lúc 2 3 cloud cũng được trong khi chỉ dùng duy nhất 1 tool là rClone.
Nokoa
TÍCH CỰC
9 tháng
@ntdieu Con minh thay thu gi de tren internet đều ko an toàn, mất bất ứ lúc nào, hacked, abc,xyz
@caffeinezzZ Mình chụp hơn 20k tấm, lưu rải rác trên 3 đời laptop, 1 box ổ cứng rời giờ cũng lười gom lại, lười chụp luôn.
Mình cũng thấy đúng. USB bây giờ chỉ để mang file nhẹ nhàng đi in, hoặc làm ổ boot chứ file toàn gdrive cho sướng
@ephemeral55 Mình lưu tạp nham từ nhiều thứ, cả trong mail lẫn trong các host khác cũng như trong USB, HDD rời và cả thẻ nhớ nữa 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@ephemeral55 USB Cài Kali Linux, đi hack dạo Fb 😁 hoặc Tails OS vô deep web xem Erotic Hardcore :D

p/s: chém gió thôi! :D
@Darklord.Py Mình cũng có vài cái usb 4g để cài Linux =))
@crazysexycool1981 Để lẫn lộn nhiều thứ khó tìm bác ạ hihi
Bh mua usb để cài hdh thôi chứ để lưu trữ lgi
@mimi_emyeu Trong nhiều trường hợp vẫn xài được bình thường, dữ liệu đâu phải thứ nào cũng nặng tới vài chục GB mô 😃
@mimi_emyeu Chuẩn luôn. Lưu tập tin linh tinh
Mình cũng vừa mua một con y như hình 64G, giá 480k. Nói chung với tầm giá đó thì xài 5-7 năm thì nên mua cái thứ 2 chép qua, phòng trường hợp hư hỏng bất thường, vậy là ổn. Riêng USB thì thấy nó bền lắm, 10 năm cũng chạy phà phà, tuy nhiên có phương án dự phòng vẫn là tốt nhất như đem lên cloud.
hisang
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@tichchu2203 Tiki đang bán có hơn 200k kìa bác :v
hieudv1
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@tichchu2203 Mình có cái usb patriot mua cách đây tầm 15 năm, dùng nhiều đến mức chỗ nào cầm tay vào nhiều giờ sơn mòn đi lớp vỏ chỗ đó trở thành trong suốt nhìn thấy cả bo mạch bên trong. Quăng quật đủ kiểu, vỏ sứt 1 miếng bằng hạt ngô mà giờ vẫn chạy phè phè. Cũng trong 15 năm đó thì mua mất 3 cái hdd rồi dù lúc nào cũng gắn chặt trong máy và hiếm khi di chuyển. còn 1 cái usb adata cũng được 12 năm rồi. Cho nên đọc thấy usb k bền bằng hdd nó cứ sai sai.
@tichchu2203 usb của e toàn bị mất trc khi hỏng 😔(
TKNRCT
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@hieudv1 muốn biết usb có hư hay không bác phải dùng tool để test chứ đôi khi cắm vào vẫn nhận, copy ok nhưng khi check lại thì khác checksum.
Ca này khó kiểm chứng lắm. Chưa ai test độ bền của usb theo thời gian cả. Băng caset ngày xưa thì bảo quản được 10 năm, đĩa CD thì được 100 năm (nhà sản xuất đưa ra). USB thì chắc cũng hơn từng đó nhiều. Nếu bảo quản tốt thì mặc dù không được như nhà sản xuất thì cũng ngót nghét 20 năm. Lúc đó thì nên sao chép dữ liệu sang thiết bị mới thôi. Sau 1 thời gian các chuẩn chung có thể thay đổi và phải kiếm các thiết bị chuyển đổi khá mất thời gian.
@snowraven Mình có nhiều con USB 1-2 tháng đột nhiên hỏng.
Nhưng có 1 con HP chơi hàng đắt tiền 8 năm không hỏng mà rơi vào máy giặt rất nhiều lần.
Mất mà tiếc hùi hụi.
Tôi dùng HDD rời để lưu dữ liệu lâu dài. Đương nhiên tôi cũng lưu trên đám mây, thậm chí là nhiều đám mây cùng lúc (cho chắc).
USB hay bị mất dữ liệu lắm
@anhtuan1066 Mình cũng xài song song nhiều host để lưu dữ liệu, nói gì thì nói thời 4.0 như hiện nay mà ko xài host để lưu data thì nguy hiểm lắm! Đồ điện tử lắm lúc hư lúc nào chả hay nhưng ngược lại có những thứ bền theo 5 tháng, xài tẹt ko hỏng 😁
Vẫn xài hàng ngày & bình thường như cơm bữa, có những USB xài cách đây 6 năm đã bong hết tem bảo hành cũng như logo của hãng vẫn xài ngon mặc dù dung lượng mua lúc đó chỉ là 4GB 😃
@thuynhhuapro Muốn bền thì easy thôi, xài chịu khó đừng có rút ngang, ngắt điện usb trước khi rút
@thuynhhuapro Những thứ quan trọng thì đương nhiên mình phải tiên liệu trước và cho lên nhiều nguồn khác nhau đề phòng rủi ro! Mình cũng thường xuyên xài Mediafire, Gmail, Fshare, Onedrive để lưu, mỗi host lại có nhiều tài khoản khác nhau nên cứ tống cả lên đó cho ăn chắc mặc bền, mất cái này còn cái khác sơ của nên thoải mái xài USB 😁
@crazysexycool1981 Mình có 1 con USB Kingston 8GB dùng từ 10 năm trước, bây giờ vẫn xài ngon mặc dù chỉ nhận được 7,22 GB
@Trần Xuân Khôi Chúc mừng bạn, em nó đúng là bền theo thời gian! Tầm 10 năm trước chắc mình cũng có USB nhưng ko trụ được đến bây giờ! Cái mình vẫn giữ được là đợt 2014, mới được 6 năm 😁
đúng ròi, nên đầu tư một ổ cứng di động
@daot096 Mình hiện xài ổ HDD 2TB (mua ở Pico) để lưu các dữ liệu, sau gần 3 năm (sát hạn hết bảo hành) thì em nó tạch, rứa là được đổi cái mới nguyên, hên vãi! Cơ mà dữ liệu bên trong thì mất toàn bộ, may vẫn còn bản sao lưu trên mediafire, Fshare và 1 số host khác 😁
Cái này hên xui lắm, có khi mới xài cũng hỏng có khi cả gần chục năm vẫn bình thường
@TwentyFifthBaam Như mình xài 6 năm qua (từ đợt 2014) đến giờ vẫn xài tốt 😁
@crazysexycool1981 Cái 4G e nhặt được từ năm nhất đại học đến h ,chục năm vẫn ngon cái tự mua đc 3 năm đã tèo. =))
@TwentyFifthBaam 3 năm mới tèo cũng là khá lâu rồi, đồ nhặt được chắc xịn 😁
Đồng ý với mod Duy Luân không nên dùng usb để lưu trữ lâu dài, chưa tính tới case thiết kế kỹ thuật giữa USB và ổ cứng di động là khác nhau. Chỉ tính tới usb nhỏ gọn mà lưu dữ liệu quan trọng lỡ rơi mất thì khó mà tìm lại
@xylitol2010 Vì kích thước nhỏ nên lại càng phải cẩn thận chứ, đơn cử có thể móc vô chìa khoá, cho vào túi đựng phụ kiện rồi bỏ balo đi làm/học hàng ngày 😁
Hoang-pm
TÍCH CỰC
9 tháng
Đồng ý với Mod, ổ cứng cơ HDD dù bị chê nhiều nhưng độ an toàn vẫn cao nhất.
@Hoang-pm hdd mình nghĩ giờ chỉ là số 2 sau đám mây.vì hdd để ở nhà không phải mang đi như usb nên hạn chế được khả năng va đập,rồi rơi mất.Nhưng vẫn có nguy cơ bị vi rút ăn sạch dữ liệu.chỉ có đám mây trừ mất tài khoản và không khôi phục lại được.Còn đâu lưu đám mây sẽ an toàn hơn,như đám mây nếu không mua dung lượng thường có dung lượng thấp nên mình để những dữ liệu mình không muốn mất,chưa kể đám mây lại sycn được dữ liệu,đỡ phải copy rồi chép đè.
HCproboy
TÍCH CỰC
9 tháng
@van tuong_pc Không phải chỗ nào cũng có mạng, wifi hay 4G để dùng cloud
Hoang-pm
TÍCH CỰC
9 tháng
@van tuong_pc uhm bạn, cũng tùy nhu cầu từng người nữa. cái nào cũng có ưu khuyết riêng
@Hoang-pm đúng thế,đám mây thì cần có mạng ổn định,nên mình chỉ để lưu dữ liệu không muốn mất,hoặc những dữ liệu mình muốn đồng bộ cho đỡ phải lưu rồi cóp đè,còn vẫn dùng usb để lưu trữ dữ liệu nào cần mang đi.hdd vẫn là nơi mình lưu trữ những dữ liệu hay ảnh và video.Nói chung thiết bị nào cũng sẽ có việc phù hợp dành cho nó.
Thấy bth à
@Ngothien123 Chắc mod từng mua phải đồ chất lượng kém 😁
USB bền mà, có cái là dễ làm rơi mất thôi.
@VAdaihiep Mình mua USB ko hề cố ý nhưng vô tình chiếc nào cũng móc đeo để gắn vào chìa khoá nhưng trường hợp thực tế thì mình hay cho vô Tech Pouch bỏ vô balo đi làm hàng ngày nên ko có chuyện dễ làm rơi rớt 😁
@crazysexycool1981 Em thì hay cho ae trong cty mượn xong ko nhớ ông nào mượn và bị mất 😔
Ủa, công ty cũng xài USB mà họ ko tự mua ư? :eek:
Bản thân mình chỉ có ảnh và video là data quan trọng bậc nhất. Nên chọn cloud là lựa chọn số 1. Lưu song song trên icloud với gg photo
@Phệu TMC Ảnh thì mình chuyên để trên G.Photos (trước đó là Flickr), video chuyên để trên Youtube (với 2 tài khoản riêng biệt), còn các file thập cẩm các loại tống lên Mediafire (vài tài khoản sơ cua), Fshare 😁
Ruiz
CAO CẤP
9 tháng

Đang xài 32GB, khoái mấy thể loại chống sock chống vô nước
@Ruiz Vẫn còn 1 em 2GB, mua từ hồi 2k6, vẫn chạy ầm ầm. Thích cái dòng này lắm luôn đó.
https://www.jdr.com/v/vspfiles/photos/CMFVY3S-32GB-2T.jpg Đang xài 32GB, khoái mấy thể loại chống sock chống vô nước Mình mua USB chả bao giờ quan tâm đến tính chống sốc hay chống ước vì thì thứ này chuyên để trong Tech Pouch, hoặc những nơi khô ráo trong nhà, tại nơi làm việc, chưa bao giờ bỏ quên trong túi quần rồi đem giặt 😁
Ruiz
CAO CẤP
9 tháng
@crazysexycool1981 Mùa mưa thì không nói trước được điều gì.....
@Ruiz Đồ để trong balo, có ao mưa che khi ra ngoài, đâu ảnh hưởng? 😁
Lưu trữ lâu dài theo mình nên xài cloud chứ lưu ổ local cũng hên xui ấy chứ. Có ổ dùng cả chục năm chả sao, có ổ tự nhiên lăn ra chết
@trantuananh1996 Đúng đó, xài cả USB lẫn Cloud là chuẩn chỉnh rồi 😁
Thời buổi giờ cho lên mây hết . file mình lưu trên drive gần chục năm giờ vẩn còn . còn usb mình mất tiu
Thường thì là thế nhưng nếu lúc cần dữ liệu mà lại ở nơi mạng mủng chập chờn hoặc ko vô được thì phải làm sao? Kiếm nơi khác có wifi ư? Nếu nơi đó hẻo lánh thì sao? Trường hợp này đang cấp bách nhé 😁
@crazysexycool1981 Bác ví dụ giúp e trường hợp đến nơi hẻo lánh mà lấy dữ liệu làm gì với :D Vì đến nơi hẻo lánh là e chả mấy khi động đến dữ liệu cũ :D
Rồi, giả dụ bạn sống ở HN nhưng quê bạn ở Hà Giang hay nơi nào đó đúng nghĩa hẻo lánh! Bạn về quê mang theo laptop với 1 đống dữ liệu trên Cloud, nhưng rủi mạng chỗ bạn bị chập chờn do thời tiết và bạn cần gấp dữ liệu trên Cloud để dùng! Bạn đang là sinh viên, bận cần dữ liệu để hoàn thành báo cáo thực tập nhưng lại đang ở quê, bạn sẽ làm gì nếu như chỉ có file lưu trên Cloud? :eek:
tất cả các loại thiết bị lưu trử bên ngoài ko có giải pháp backup thì ko nên lưu lâu dài.
1 ngon lành thì là cloud (icloud, dropbox, box, onedrive, gg drive..)
2 là ổ lưu trữ có hổ trợ Raid. như nas...
Dory01
ĐẠI BÀNG
9 tháng
cứ ổ cứng với cloud mà quất thôi
@Dory01 Tùy, 2 thứ đó thì OK rồi nhưng USB ko fải thứ ko có đất dựng võ 😁
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019