Thị trường PC Q1/2021: Lenovo dẫn đầu, Apple tăng hơn gấp đôi

Mikeknowsme
12/4/2021 14:0Phản hồi: 109
Thị trường PC Q1/2021: Lenovo dẫn đầu, Apple tăng hơn gấp đôi
Đây là bảng thống kê của IDC về thị trường PC trong Q1 năm nay, đồng thời so sánh với cùng kỳ năm ngoái về số lượng bán ra của các hãng công nghệ và sự tăng trưởng thị phần.

Lenovo tiếp tục dẫn đầu thị trường với 20,4 triệu thiết bị máy tính bán ra, chiếm đến 24,3% thị phần trong Q1 và tăng trưởng 59% so với cùng kỳ năm ngoái. Đáng chú ý với Apple khi hãng chỉ chiếm 8% thị phần trong Q1/2021 nhưng lại tăng trưởng cực kỳ cao - lên đến 111% so với Q1 năm ngoái, tăng hơn gấp đôi số lượng bán ra.

Nguồn: IDC
109 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Lai Apple nữa
@Tuat Phan Từ cuối năm ngoái đến giờ Apple bán đc rất nhiều máy M1 luôn đó bạn. Xung quanh bạn bè mình mua Air M1, Pro M1 nhiều vô kể, nâng cấp từ MacBook cũ lên cũng có mà chuyển từ Windows sang cũng có. Mình cũng góp 1 con Air M1 luôn.
@angle_squall 8.1% nhưng toàn là máy cao cấp, Apple chỉ có vài ba dòng sản phẩm chính mà chiếm tới 8.1% chưa kể hệ điều hành macos lại chỉ chạy trên dòng macbook
@causelove94 M1 mạnh rứa vẹ
@causelove94 Mình cũng làm con Air M1, công nhận M1 này hút hàng thật
Thấy mac giờ còn rẻ hơn đám win cao cấp nhỉ
@Hoang Miiu win giờ máy gaming thì mạnh nhưng hầm hố, nhanh tả, build không hoàn mỹ như mac, máy cao cấp thì thường yếu và nóng tản nhiệt không tốt. AMD có trong đc vài máy ngon ngon nhưng con M1 bá cháy quá, mỗi tội cũng nhiều anh em vướng phần mềm không qua được, cài win trên mác thì bỏ đi mà mua win thôi
Anhkhoa1010
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Phuongkak Xài win cao cấp bị tưởng đồ ghẻ ngoài đồng, xài Mac rẻ người khác nhìn sang xịn
[Zeus]
CAO CẤP
3 năm
Ổng xài lap Win phân khúc sinh viên quen rồi nên không biết có ultrabook windows tầm giá trên $1000 nhưng vẫn xài onboard thôi, phân khúc siêu mỏng nhẹ, vật liệu cao cấp, chất lượng gia công tinh xảo.
Xét giá chính hãng cùng năm ra mắt thì giá của Air M1 chỉ rớ được Windows hàng tầm trung như Thinkpad T chứ chưa có cửa sờ được flagship năm nay là Thinkpad nano hay X1 Carbon gen 9, với hãng Dell thì chỉ tới Latitude chứ XPS 13 2021 chỉ được loại chạy core i3. HP thì chỉ tới Envy chứ Spectre hàng xách tay cũng đã ngoài 30tr.
@[Zeus] Bạn nói đúng quá đi. Trước định nâng cấp máy X1 gen 6 lên em Nano, nhưng sau đó thấy cái giá của em nó cao quá. Suy đi tính lại lấy em M1-8gb-512gb; và thấy quyết định thật sáng suốt.
rookie
TÍCH CỰC
3 năm
Hic, mình góp một con Lenovo.
M1 hot thật sự
M1 ra làm cho khá nhiều khách hàng đổ sang mua Mac , nhưng giấc mơ của các thánh cuồng táo về ngày thị phần MacOS vượt Windows chắc còn rất xa
@SilverWolf501 ờ, thế cái đó liên quan gì đến win và mac vậy!?! ko phân biệt được cpu với hệ điều hành à
[Zeus]
CAO CẤP
3 năm
Cook bán Mac chỉ để mở thị trường bán app trên store với dịch vụ cloud thôi. Thấy ngàn đô thì mắc chứ lãi ở phần option ram/ssd ấy, chứ bán con base $999 là lỗ vốn đó. Khó có giá rẻ hơn nữa.
@sskkb Mình cũng là 1 khách hàng trong số đó. Win càng ngày tệ quá, chuyển qua dùng M1 là sự lựa chọn sáng suốt nhất của mình.
Ngày Macos vượt được Win sẽ còn rất lâu; cơ mà có vượt thì có lẽ chẳng quan trọng, miễn thì lợi nhuận ra sao thôi.
Đang tính mua hp probook
phuclun
ĐẠI BÀNG
3 năm
Lenovo yoga slim 7i carbon
Đỉnh chóp
maibook
TÍCH CỰC
3 năm
Vui Cả Làng (VCL).
Doanh thu apple tăng lên 111.5%, thật khủng khiếp
Dòng m1 ngon quá mà. Ko mua con mac nào kể từ máy nướng trứng i9 2018. Nhưng con M1 này làm mình bất ngờ thực sự sau có 1 tuần xài
+1 lenovo yoga slim 7 pro
Vừa mua con Macbook Air M1 về, là con Mac đầu tiên mình dùng, rất hài lòng 😁
@Lựu Đạn Đồng ý kiến
POL_279
CAO CẤP
3 năm
@Lựu Đạn E cũng dùng con Air M1 được 2 tháng r thấy khá hài lòng. Giống bác cũng là con mac đầu tiên luôn 😁
mình có đóng góp một MacBook Ải bản base
Mình dùng Thinkpad X1 + Mac Air M1. Hehe
the beo93
TÍCH CỰC
3 năm
@songoku_1206 Em dùng T450s+ Pro M1 :v Thấy bàn phím macbook quá chán
@the beo93 Đang dùng T480s và Mac của cty cho mượn. Bàn phím Thinkpad vẫn là đỉn của đỉn :3
@the beo93 Có 1 điều lạ là: em trung thành Thinkpad 9 năm nay vì cái bàn phím nhưng chuyển qua Mac Air M1 hơn 3 tháng nay giờ lại thích gõ trên Mac hơn. Dù hành trình phím nông nhưng độ nẩy tốt, hành trình phím ngắn nên lướt đi cực nhanh. Cảm giác gõ thì đúng là thua Thinkpad nhưng hiệu quả gõ thì nó lại hơn.
@songoku_1206 Đù, hoá ra cặp đôi thinkpad+mac air như mình hơi bị nhiều 😅
the beo93
TÍCH CỰC
3 năm
@songoku_1206 Mình thì vẫn không thể nào quen với cái bàn phím macbook. Nó nông quá cảm giác gõ hụt hẫng
Mình xài Lenovo ko đc, phín Ctrl nằm trong ko quen. Trung thành với Dell và Surface.
DEKKER
ĐẠI BÀNG
3 năm
@SoGetSu Map cap-lock thành control 😂
chotoi
CAO CẤP
3 năm
Lovono vẫn luôn top 1 trong nhiều năm vì nó có ưu thế không ai có được là thị trường nội địa. Đây là cty con cưng khác của China.
eddywong1802
ĐẠI BÀNG
3 năm
@chotoi tây dùng nhiều lắm, bên canada văn phòng hay dịch vụ, thậm chí quầy thanh toán trong shopping mall toàn lenovo.
chotoi
CAO CẤP
3 năm
@eddywong1802 Ai nói ít. Còn nhiều là như thế nào. Đang nói về một ưu thế của Levono, nó tương tự như smartphone nội địa dùng luôn chiếm tỷ lệ cao trong doanh số.
[Zeus]
CAO CẤP
3 năm
Thị trường nội địa nó làm ăn rất tốt, được cưng nên nó cũng ưu tiên dân nó hơn, máy only Chinese mainland chạy AMD siêu mạnh mà rẻ nhìn thèm.
ukuru2p
TÍCH CỰC
3 năm
mình có góp 1 con macbook pro M1 trong tổng số 6,692 triệu máy của apple, là con mac đầu tiên mình sử dụng kể từ 2007, khi mua con lap đầu tiên.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019