Thiết bị đeo mắt cho phép bác sĩ phẫu thuật nhìn thấy tế bào ung thư

bk9sw
20/2/2014 5:42Phản hồi: 36
Thiết bị đeo mắt cho phép bác sĩ phẫu thuật nhìn thấy tế bào ung thư

Khi các bác sĩ đang thực hiện ca phẫu thuật trên bệnh nhân để loại bỏ một khối u ung thư, họ phải đối mặt với một thử thách lớn là làm sao phân tách các tế bào khỏe mạnh và tế bào ưng thư. Mới đây, một thiết bị không rõ tên đang được các nhà nghiên cứu tại trường y St. Louis thuộc đại học Washington hứa hẹn có thể mang lại một giải pháp an toàn và tiện lợi hơn nhằm giải quyết thách thức trên.

Thiết bị giống kính đeo mắt của đại học Washington cho phép bác sĩ phẩu thuật nhìn thấy các tế bào ung thư - phát sáng màu xanh. Các thử nghiệm đã cho thấy thiết bị có thể làm các khối u "hiện nguyên hình" dưới dạng các chấm xanh có đường kính từ 1 mm. Để khiến các tế bào phát màu xanh, indozyanine - một loại chất nhuộm được Cơ quan thực phẩm và dược phẩm Hoa Kỳ (FDA) phê chuẩn sử dụng đã được tiêm vào khối u.

Hệ thống gọn nhẹ này hoạt động bằng pin, kết nối không dây, có thể đeo được và quan trọng hơn cả là không làm vướn víu tay chân. Một thiết bị quan sát ban đêm đã được trang bị thêm vào hệ thống để mang lại khả năng quan sát các kích thích cận hồng ngoại và ánh sáng trắng cùng lúc. Dữ liệu quang học thu được từ các kích thích cận hồng ngoại phát huỳnh quang được hiển thị trực tiếp lên mắt kính với khả năng và hình ảnh có thể được khuếch đại tùy ý.

Trên kính đeo có tích hợp một bộ truyền dẫn hình ảnh tần số radio cho phép hệ thống truyền hình ảnh theo thời gian thực đến một khu vực bên ngoài nơi hình ảnh được người đeo nhìn thấy có thể được hiển thị sinh động trên màn hình. Điều này cho phép các chuyên gia bên ngoài quan sát những gì đang xảy ra trong quá trình phẩu thuật từ tầm nhìn của các bác sĩ đang trực tiếp thực hiện ca phẫu thuật và cung cấp các phản hồi chuyên môn và hình ảnh phân tích. Qua đó, hệ thống có thể được áp dụng vào các hoạt động xét nghiệm tại chỗ, can thiệp y tế, xác định bệnh lý theo thời gian thực và thậm chí tư vấn y tế từ xa.

Thiết bị của đại học Washington có thể được xem là một bước cải tiến của các phương pháp ảnh hóa trong quá trình phẫu thuật. Các phương pháp này thường tốn kém, phức tạp, mất nhiều thời gian triển khai và ẩn chứa nhiều nguy cơ. Chẳng hạn như trong phương pháp xạ hình, việc sử dụng chất đánh dấu đồng vị phóng xạ có thể phát ra các bức xạ ion nguy hiểm đối với bệnh nhân và cả bác sĩ phẫu thuật. Ngoài ra, việc sử dụng thuốc nhộm xanh để quan sát các hạch bạch huyết bảo vệ (SLN) bằng mắt thường cũng có thể gây ra các phản ứng bất lợi.

Công nghệ kính đeo quan sát tế bào ung thư được phát triển bởi một nhóm nghiên cứu dẫn đầu bởi Samuel Achilefu - một giáo sư tiến sĩ kỹ thuật y sinh và X quang tại trường St. Louis thuộc đại học Washington. Vào đầu tháng 2, bác sĩ phẫu thuật ngực Julie Margenthaler đã thực hiện ca mổ đầu tiên áp dụng thiết bị trên.

Hiện tại, các bác sĩ phẫu thuật thường cắt bỏ khối u và các mô kế cận có thể không chứa tế bào ung thư. Một khi đã được phân tích và nếu các tế bào ung thư được tìm thấy trong mẫu xét nghiệm, bệnh nhân sẽ được yêu cầu thực hiện ca phẫu thuật thứ 2 để cắt bỏ các mô tiếp theo và quá trình này cứ lặp lại. Đối với các bệnh nhân ung thư vú, 20 đến 25% trong số họ phải tiếp tục cắt bỏ khối u trong lần phẫu thuật thứ 2.

36 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

khoa học càng ngày càng hiện đại, máy móc kết hợp với con người thì còn gì phải nói nữa, độ chính xác được lập trình sẵn cộng thêm trí thông minh chất xám của bác sĩ thì thôi rồi... ko gì là ko trị dc... ngoài bệnh chém gió
@Hiep CTM chuẩn bác em thấy bác cũng vô phương cứu chữa mất rồi 😁
bs vn hay chém gió lám á
công nghệ càng ngày càng phát triển không khéo mai mốt giống trong phim khoa học viễn tưởng chả cần phải mổ gì uống thuốc hoặc chích 1 phát xong luôn khỏi mất thời gian 😁
lesud
TÍCH CỰC
10 năm
@nozz12345 mình chỉ đưa ra kiểu ví dụ thôi. Với mình nó giống như quy luật tiến hóa vậy: virus, mầm bênh sẽ mãi phát triển cùng với sự tiến bộ của nền y học => như vậy mới thúc đẩy y học phát triển chớ :D
heyheyha
ĐẠI BÀNG
10 năm
@lesud nếu thực tế là như vậy mình thấy tương lai thế giới ảm đạm quá bạn 😃
M3ga
CAO CẤP
10 năm
@lesud Nếu mà công nghệ nano - tấn công tế bào đích phát triển thành công thì virus giời cũng chết hết :p
nozz12345
ĐẠI BÀNG
10 năm
@lesud Uhm. Thì phương pháp càng mạnh nó càng chọn lọc dữ dội những con kháng thuốc thôi. Cuộc chiến này sẽ mãi tiếp diễn và sợ rằng phần thắng không thuộc về con người... Mà càng ngày càng thấy nhiều loại bệnh. Không biết do bệnh nhiều hơn hay do khoa học ki thuật hiện đại giúp phát hiện ra nhiều bệnh hơn nữa :D
Là mình thì thấy PET scan + AR có vẻ sẽ hữu dụng hơn...
M3ga
CAO CẤP
10 năm
@hoan999999 PET scan nhiều lúc cũng ko hiện hết đâu, mà cái này nó ứng dụng trực tiếp khi đang mổ, chắc chắn hiệu quả hơn chụp rồi mổ
@hoan999999 PET là để phục vụ cho chẩn đoán trước can thiệp bạn nhé, để xác định xem khối u chính ở đâu và di căn đến những nơi nào rồi! Còn thiết bị này là để hỗ trợ cho phẫu thuật viên khi phẫu thuật cắt khối u, giúp họ nhận biết được là đã cắt hết toàn bộ ranh giới của khối u chưa! Thường khi cắt 1 khối u ung thư thì bác sỹ phải cắt gọn toàn bộ phần khối u nhìn thấy bằng mắt thường + 1-3cm bán kính mô xung quanh khối u, tùy từng loại ung thư để chắc chắn loại bỏ tận gốc tế bào ung thư!
@Meotailoc Nếu theo như bác nói, thì hẳn PET + Augmented reality sẽ hữu dụng hơn là như thế này chứ? Không lẽ lại PET xong rồi đến lúc vào phẫu thuật lại bơm thêm 1 loạt chất chỉ thị khác :< dự là phí tiền :<
@hoan999999 Nếu bạn ko làm phẫu thuật thì kể cũng khó giải thích! Bạn mún nhổ tận hết rễ 1 cái cây! Bạn có 1 cái máy chụp đc các lớp đất quanh cái cây, như thế bạn thấy đc rễ nó phân nhánh thế nào, ở những chỗ nào! Bạn bắt đầu đào, khi đào bạn mới thấy là cây nó còn những rễ nhỏ li ti mà cái máy chụp kia ko hiển thị rõ, và bạn bít còn nhìu cái rễ nhỏ ti lẫn trong đất nữa! Vs tế bào K thì còn 1 cái cũng đủ toi rùi! Bạn bơm chất chỉ thị vào đất và các cái rễ nhỏ tý kia sẽ phát ra 1 Quang phổ nào đóm Mà dùng thiết bị trên có thể thấy đc! Kiêu như vậy đó, mình k giỏi Diễn đạt lắm
saobien
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hy vọng sẽ được áp dụng phổ biến. Qua bệnh viện ung bứu thấy nhiều người bênh quá. Ăn uống ngày nay toàn đưa chất độc vào người.
@saobien Nhưng khổ một nỗi là không ăn thì cũng không được, nên giữa 1 đằng là chết sớm và 1 đằng là chết từ từ, thì chắc vẫn phải chọn cái chết từ từ thôi bác ạ 😔
Dtbi
ĐẠI BÀNG
10 năm
Uớc gì mình được hưởng những tiến bộ y học như thế này nhỉ
nozz12345
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Dtbi Sao bác không ước là chả bao giờ phải dính vào mấy cái này :p
Dtbi
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nozz12345 Dính rồi ông ạ 😔
nozz12345
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Dtbi :eek: bạn làm mình bất ngờ đó
wow nhìn thấy cả tế bào cơ ah
phantnang
TÍCH CỰC
10 năm
ai có tấm hình xem thử nó khác nhau thế nào không?
toàn tự dân mình giết dân ta thôi 😆 chỉ cần quan tâm lợi nhuận còn chết hay k kệ 😃)
kids0407
TÍCH CỰC
10 năm
@kut3prince9x làm bằng mọi cách kiếm tiền, đưa ra những thực phẩm độc hại kiếm tiền. nhưng sau này lại dùng tiền đó đi chữa bệnh cho chính ta ^^.
@kids0407 phòng hơn chữa.. giờ cho bạn 10 tỷ đố bạn chữa dc ung thư đấy..chất độc giờ toàn ung thư thôi
heyheyha
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ước gì các nhà khoa học kiểm soát được ADN để ngăn chặn tận gốc căn bệnh quái ác này thì tốt biết bao
M3ga
CAO CẤP
10 năm
@heyheyha Kiểm soát DNA xong mà cứ ăn uống các thực phẩm đầy chất độc như ở Việt Nam thì cũng bằng thừa :p
heyheyha
ĐẠI BÀNG
10 năm
@M3ga Mình nghĩ Việt Nam thì ngoại hạng rồi bạn,
giao thông, y tế, văn hóa, giáo dục, luật pháp, giá cả cái gì cũng không bình thường
@heyheyha thôi thì tự an ủi ít ra mình hơn mấy nước ở châu Phi với bạo loạn 😆
Ô hay quá, thế chắc cũng sắp có thiết bị đeo vào mắt là biết ngay ai bị ung thư các Bác nhỉ? cần kiểm tra ai là cứ làm phát Scan biết liền.
Hy vọng có thiết bị này thật sớm để các bác sĩ không chuẩn đoán nhầm nữa
@kenny81_hp Cái này không liên quan đến chẩn đoán bạn ạ! ;)
cắt bằng gì
babe_in_car
ĐẠI BÀNG
10 năm
tuyệt vời cho công nghệ chuẩn đoán
babe_in_car
ĐẠI BÀNG
10 năm
tuyệt vời cho công nghệ chuẩn đoán

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp