Thử nghiệm Gremsy H3: gimbal siêu nhẹ, sản xuất ở Việt Nam, gần 30 triệu bản thấp nhất

sonlazio
30/10/2016 12:47Phản hồi: 47
Thử nghiệm Gremsy H3: gimbal siêu nhẹ, sản xuất ở Việt Nam, gần 30 triệu bản thấp nhất
Gremsy là một công ty Việt Nam chuyên phát triển các hệ thống chống rung (gimbal) cầm tay và trên máy bay điều khiển từ xa. Điểm mạnh của Gremsy là trọng lượng và Sync, hệ thống đồng bộ giữa cần điều khiển và gimbal theo thời gian thực giúp chúng ta cảm nhận thực tế hơn chuyển động của camera: thay vì phải dùng joystick vốn không mang lại nhiều cảm giác, bạn chỉ việc nghiêng người qua trái là gimbal sẽ đi theo, nghiêng phải sẽ đi theo, tương tự như vậy với các chiều chuyển động khác.

Hiện tại Gremsy đang có 3 hệ thống khác nhau là H3, H7 và H16 cho những chiếc máy ảnh có trọng lượng khác nhau (3 pound - 1.36kg, 7 pound - 3.17kg và 16 pound - 7.25kg). Phiên bản mình thử là bản H3, tải được nhẹ nhất và cũng có trọng lượng nhẹ nhất.

Nếu bạn chưa biết gimbal là gì, thì nó là hệ thống ổn định hình ảnh cho camera của chúng ta, nó cũng gần tương tự như hệ thống chống rung quang học trên điện thoại hay máy ảnh: sử dụng các con quay hồi chuyển, gia tốc kế… để đo rung động của camera, từ đó đưa ra những chuyển động theo hướng ngược lại để triệt tiêu những rung động đó. Tuy nhiên, không giống như hệ thống chống rung ống kính, chống rung cảm biến, các gimbal lớn hơn và hoạt động tốt hơn rất nhiều.

Trọng lượng:
Trước khi biết đến Gremsy, mình có biết về một số hệ thống gimbal khác như DJI Ronin M hay các gimbal cầm tay của Zhiyun hay Ikan… Khi biết giá của H3, mình rất bất ngờ (khoảng hơn 1300$). Tại sao một cái gimbal giá cao như vậy lại chỉ tải được 1.3kg mà thôi, trong khi Ronin M vừa nổi tiếng hơn, lại tải được nặng hơn (khoảng 3.6kg), mà giá lại bằng nhau.

Cho đến khi biết được thông tin về trọng lượng của H3, mình mới hiểu: gimbal của Gremsy quá nhẹ, chỉ 1.3kg bao gồm cả càng và pin, nếu tháo ra để gắn lên máy bay thì nó chỉ còn vỏn vẹn 0.77kg. Trong khi đó, Ronin M nặng tới 2.3kg, gần gấp đôi.

Khi các bạn nhìn người ta dùng gimbal trên video, nó nhẹ nhàng lắm, cầm đã lắm, nhưng chỉ cần vác gimbal khoảng 5-10 phút thôi thì các bạn sẽ thấy cái cảnh chính vì vậy mà trọng lượng của gimbal phải càng nhẹ càng tốt. Sử dụng các vật liệu như nhôm và đặc biệt là khung handle bằng carbon, Gremsy H3 rất nhẹ nhàng và phù hợp với những máy mirrorless hay DSLR cỡ nhỏ. Bọn mình cầm liên tục khoảng 20 phút thì vẫn thấy khỏe, ko quá nặng.

Nhân nói về khung càng của H3, mình thích càng này ở chỗ nó kiêm luôn vai trò là đế đứng cho H3, bạn chỉ việc bấm 2 nút là nó sẽ tự động bắn ra đứng trên mặt đất, loại bỏ luôn vai trò của một càng đỡ bên ngoài. Lưu ý là bản H16 do kích cỡ và trọng lượng lớn nên sẽ không có chức năng này.

Thiết bị hỗ trợ:
Gremsy H3 là một gimbal khá linh hoạt, như đã nói thì Gremsy lúc đầu chuyên về bay nên H3 có thể hoạt động dưới mặt đất cũng như hoạt động trên không. Bạn chỉ cần mở một ngàm khóa là có thể gỡ H3 ra khỏi càng carbon để gắn vào máy bay, rất nhanh và linh hoạt.

Có một ưu thế của Gremsy là nó hoạt động với tất cả các máy ảnh nào nhằm trong giới hạn trọng lượng cho phép, không bị giới hạn như một số thiết bị khác vốn chế tạo riêng cho một kiểu hình thiết bị nào đó. Bằng cách sử dụng hai ngàm khóa, một gắn vào chân tripod phía dưới và một gắn vào chân đèn phía trên, bạn có thể an tâm là máy ảnh của chúng ta sẽ an toàn hơn rất nhiều so với việc chỉ dùng chân tripod. Dù vậy, với việc gắn cả 2 ngàm trên dưới thế này thì ống kính của chúng ta có thể bị trầy, đúng ra thì Gremsy nên có đệm cao su hoặc một miếng nhung để tránh trầy ống kính người dùng.

Với trọng lượng tải hỗ trợ 1.36kg thì các bạn có thể dùng H3 với Sony A7II, Panasonic GH4, Fujifilm XT-2 hay các máy DSLR nhẹ, dù mình không khuyến cáo chuyện đó. Tải càng nặng thì càng tốn pin thôi, dù H3 có thể dùng được khoảng 7-8 tiếng theo công bố của nhà sản xuất.

Quảng cáo

Tất nhiên, do hỗ trợ nhiều máy khác nhau nên nếu đổi quá nhiều thì bạn sẽ phải cân chỉnh lại gimbal để nó hoạt động trơn tru và tiết kiệm năng lượng nhất. Việc căn chỉnh được thực hiện khá dễ dàng và các bạn có thể kết nối H3 với điện thoại của chúng ta thông qua WiFi để tinh chỉnh các thông số theo ý muốn. Phần mềm hiện tại trên iOS và Android đã hoạt động khá ổn nhưng nếu bạn muốn làm cái gì đó đơn giản hơn thì Gremsy cũng đang phát triển một ứng dụng khác cho người dùng mới tiếp cận, không cần đụng đến những thông số phức tạp.

Chống rung:
Có quá nhiều lý thuyết về chống rung nằm ngoài phạm vi của bài viết này, về các chiều chống rung như roll, pitch hay yaw… Bọn mình sẽ chia sẻ kỹ hơn trong một bài viết riêng nhé. Còn về H3 thì chúng ta cần thử chi tiết khả năng chống rung của nó. Mời các bạn xem video để thấy rõ hơn, còn cá nhân mình thì thấy nó rất ấn tượng, khi thử trên đường xóc các bạn có thể thấy phần kính xe bị rung rất nhiều nhưng video thì hoàn toàn trơn tru.

Các chế độ:
Gremsy H3 có 3 chế độ khác nhau, trong đó: Follow, Lock và Sync. hai chế độ đầu thì tương tự như những gimbal khác nhưng Sync là một thứ gì đó hoàn toàn khác biệt. Sync thì mình sẽ chia sẻ ở dưới.
Follow là chế độ mà ở đó gimbal sẽ di chuyển theo chuyển động tay của chúng ta, ví dụ bạn di chuyển sang phải thì H3 sẽ theo sang phải, đi xuống thì nó sẽ đi xuống và lên thì lên… Trong khi đó, Lock sẽ khóa camera ở một điểm duy nhất, dù bạn di chuyển gimbal lên xuống qua lại trải phải thì gimbal sẽ luôn hoạt động để đảm bảo camera chỉ hướng về một góc duy nhất đó. Nhìn chung các chế độ này cũng không có gì khác các gimbal thoong thường, trừ sync.

Quảng cáo

Sync:
Đây là tính năng tuyệt chiêu nhất của các hệ thống Gremsy. Nếu từng dùng gimbal, các bạn sẽ biết việc điều khiển camera là rất mệt và không thật sự tiện lợi. Sử dụng các cần joystick, camera sẽ không phản ứng mượt mà và chúng ta cũng không kiểm soát nó tốt. Hơn thế nữa, việc vừa phải cầm gimbal/điều khiển máy bay, vừa điều khiển camera không mang lại những trải nghiệm đủ tốt cho chúng ta sử dụng, các bạn sẽ không có những góc quay hợp lý, cũng sẽ không tận dụng được toàn bộ khả năng của Gmbal.

Sử dụng Sync, bạn cần 2 người. Nếu thấy người ta điều khiển máy bay để quay phim/chụp ảnh thương mại, bạn sẽ thấy một người cầm điều khiển máy bay còn người kia điều khiển camera. Với Sync, thay vì dùng cần điều khiển camera thì chúng ta dùng một thiết bị tương tự như vậy, bạn vẩy tay lên thì nó sẽ lên, vẩy xuống thì nó sẽ xuống, rất linh hoạt và không bao giờ bị lẫn lộn giữa các hướng.

Sử dụng joystick điều khiển truyền thống, chắc chắn bạn sẽ bị rối nếu không quen. Và kể cả khi đã quen thì chúng ta sẽ phải rất linh hoạt khi điều khiển camera vì máy bay hay thay đổi hướng. Với Sync, mọi thứ đều rất quen thuộc nên tình trạng đó hoàn toàn không xảy ra.

Kết luận:
Nhìn chung, Gremsy gStabi H3 là một gimbal rất tuyệt vời. Nó khá dễ xài, cực kỳ nhẹ và có tính năng sync siêu độc đáo. Tuy nhiên, do được chế tạo từ đầu với mục đích cho máy bay mà H3 sẽ có một số đặc điểm không thật sự phù hợp với việc dùng dưới mặt đất, chẳng hạn như thao tác cân camera sẽ hơi phức tạp hơn so với các gimbal cần tay (dù không nhiều) và phải mua thêm một số phụ kiện nếu muốn sử dụng đầy đủ tính năng (chẳng hạn như joystick).

Có thể nói H3 là một sản phẩm khá xuất sắc, nếu bạn nào muốn những thiết bị cực kỳ gọn nhẹ, tiện lợi (với càng tích hợp sẵn) và thời gian sử dụng pin lâu thì đây sẽ là một lựa chọn đáng để lưu ý.

47 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mong chờ 1-2 năm nữa có cái gimbal nào cho điện thoại mà giá tầm dưới 3t thì ngon , !!!
swordmana
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hoanghaidang Bác coi kỹ lại đi :v
@swordmana Toàn tiếng nước ngoài , bạn chỉ cho mình với
swordmana
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hoanghaidang Con số mà bác thấy chình ình là tổng tiền gây quỹ. Còn ở bên phải có các gói, tùy bác chọn mua như thế nào.
cdang
TÍCH CỰC
7 năm
Khoái nhất cái Gremsy là công ty Việt Nam, tiếc là mình chưa có cơ hội ủng hộ...
SuperIQ3000
ĐẠI BÀNG
7 năm
mê hồn
rapper1412
TÍCH CỰC
7 năm
NGON AH.Cho mấy ông làm phim thì tuyệt. ..
GiT
TÍCH CỰC
7 năm
"Bạn chỉ cần 'bật', 'bật', 'bật', 'bật' 2 cái thôi..."
Đã 4 lần 'bật' rồi lại còn x2 nữa là thành 8 lần rồi, cái gimbal này bật chân chống khá rắc rối nhỉ???
:eek:
Hay ghê, nhưng quá tầm cho những người dùng bình thường như mình.
vxx9x
TÍCH CỰC
7 năm
Cái đoạn lắc cuối cùng, thấy mob nhà mình ơi hành em nó. 😆
Zoro21
TÍCH CỰC
7 năm
Hay quá mong rằng tương lai sẽ có nhiều đồ chơi hơn cho dân drone !
P/s: Hôm nay lần đầu tiên được trải nghiệm VR tại The garden anh em ạ. Em được ngồi lên cái ghế rung với xịt khói, đeo kính VR chọn phim kinh dị xem tầm 7 phút là hết, không thần kì như em tưởng với lại mất 60k 1 vé @@.
Imio
ĐẠI BÀNG
7 năm
tuyệt quá, startup Việt Nam, mình có biết thông tin về cty này 3 năm trước, nay mới thấy sản phẩm của họ như thế nào
ủa mình thấy cánh quạt mà, ko phải máy bay hả, ko thấy bay
huy.th
TÍCH CỰC
7 năm
@ThietKeWebChuyen-Com Bạn để ý kĩ thì sẽ thấy nhiều đoạn đc quay bằng h3 gắn lên máy bay bay í 😁
Ồ, cty của Việt Nam mình à ? Chống rung nhìn sướng thật
el_nino
ĐẠI BÀNG
7 năm
Chất lượng tốt quá mỗi tội giá hơi cao 😔
công ty này có biết lâu nhưng chưa thấy ai sử dụng với cả brand name có vẻ ko bằng Ronin giờ thấy reivew mới biết là quá tuyệt nhất là cái chức năng sync đúng là độc quyền.
KenKuroppy
TÍCH CỰC
7 năm
@Tài Bryant Từng mượn sử dụng khoảng 1 năm trước. Khá thích em này. Nhẹ gọn và thuận tiện hơn ronin nhiều.

Thứ 1 là chân chống. Không phải vác theo 1 chân chống như Ronin. Điều mà mình luôn phiền toái khi sử dụng.
Thứ 2 là nhẹ. Rất nhẹ. Cảm giác cầm thích hơn hẳn. Với Ronin chỉ 10p là 2 tay rã rời. Nhất là những lúc gắn với 6D và 16-35 hoặc 24-70 thì nó cực kỳ nặng. Nếu gắn 70D với 18-55 thì mới đỡ hơn. Cầm gremsy giảm được tới kg mấy thực sự thấy nhẹ hơn rất nhiều. Cầm 10-15p là bình thường. Và khi chạy xong 1 cảnh xa chỉ cần bấm nút là có chân chống để xài. Không phải lon ton chạy đi kím cái chân chống nữa.
kochichi96
TÍCH CỰC
7 năm
công ty này đánh giá rất cao ở nước ngoài, được đánh giá cạnh tranh rất tốt với các dòng sản phẩm khác. Giá và hiệu năng như vậy là tốt quá rồi 😃
1 thực tiễn hơi buồn là đa số những startup đỉnh cao chất lượng thì số lượng bán cho vn mình rất ít , cái bán được cho vn thì lại là hàng sao chép mẫu mã (hem và herchel) :| Nên các hãng nào thật sự muốn vươn ra biển lớn phải làm website tiếng anh và đa phần chỉ mặn mà bán cho khách nước ngoài 😁
sonlazio là thằng phá hoại máy móc nhất
Kocoji
TÍCH CỰC
7 năm
Nếu so sánh thì bác Mod phải so sánh phiên bản tải trọng bằng nhau chứ? sao lại so cân nặng bản tải được 1.3 kg với 3.6kg? quá khập khiễng
Quảng cáo vậy thôi. Mua về vẫn bị nhấp nhô lên xuống nhiều hơn của Ronin. Chẳng qua dc cái follow theo cử động của controller. Setup rất phức tạp. Mình đã mua. Xài rất ko hài lòng. Frame thì nhẹ nhưng rất yếu. Chạy nhanh hoặc rung mạnh là bị cong liền. Ko biết tinhte nhận bao nhiêu để quảng cáo cho cái này. Chứ khuyên các bạn cân nhắc trước khi mua.
@thangyquy Vậy thì vãn chưa đủ đẳng cấp.
@thangyquy Em nó được sử dụng để quay quảng cáo cho các dòng xe cao cấp như Ferrari, Mercedes, Chevrolet...hay được các hãng CNN, Discovery Chanel, Hollywood...sử dụng và vẫn chưa thỏa mãn yêu cầu của bạn ah? độ mượt chất lượng chống rung của em nó thuộc loại đỉnh nhất thế giới đấy bạn ạ. Và họ chỉ bán cho nước ngoài chứ đâu có đủ tiêu chuẩn bán cho người VN mình đâu mà bạn phải dìm hàng thế 😃
@banhcanhga ở VN mình ko phải vì chế độ vùi dập nhân tài để nâng bi bọn con ông cháu cha thì bây h khối đồ ngon để dùng .
@banhcanhga 😃 tôi ko ở VN, cũng chỉ làm cho 1 công ty production nhỏ quay quảng cáo vặt. Phần lớn những thứ này mua về để đc quality video cao nhất phải gắn thêm phụ kiện giảm rung khác như trục chống rung thứ 4-5 và hỗ trợ về cầm trong tgian dài. Và còn tuỳ thuộc vào môi trườn sử dụng nữa. Và các hãng quảng cáo khác cũng thế thôi. Ko phải cái j cũng mua về và có chất lượng như nó quảng cáo cả. Tôi viết cmt vì tôi đã có sử dụng thực tế, để cho anh em tham khảo cân nhắc. Chứ ko phải cắm đầu vào cái quảng cáo hay bài viết tâng bốc mà bỏ cả đống tiền vào mua. Chứ tôi ko dìm hàng.
@banhcanhga Gremsy cũng chỉ là copy của người khác thôi, nói chính xác hơn là copy của freefly systems, còn cái công nghệ syns thì đã có từ rất lâu rồi nhé, chẵng phải độc quyền gì 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019