[Thủ thuật] Giải đáp về SSD M.2, SATA vs PCIe, chọn mua theo tình huống sử dụng

bk9sw
2/1/2020 18:48Phản hồi: 232
[Thủ thuật] Giải đáp về SSD M.2, SATA vs PCIe, chọn mua theo tình huống sử dụng
Anh em đang có ý định nâng cấp ổ SSD cho máy tính thì dịp này đúng bài rồi bởi nhiều hãng sẽ giảm giá và ổ cứng hay SSD nói chung thường giảm rất là sâu. Lợi ích của SSD thì anh em đã rõ, tốc độ cao, giá/dung lượng cũng rẻ dần rồi, không còn là món xa xỉ như cách đây vài năm nữa. Mình thấy nhiều anh em đang nhầm lẫn về ổ SSD M.2 nên trong bài này mình sẽ giải đáp và gợi ý anh em cách chọn mua SSD theo tình huống sử dụng.

Tên gọi M.2 2280:

Thực chất M.2 là tên của cái khe cắm và chân cắm. Khe cắm M.2 này có trên bo mạch chủ của PC lẫn bo mạch của laptop và ổ SSD có chân M.2 với nhiều pin tương thích với socket. Thực tế khe cắm M.2 cũng như các thiết bị dùng kiểu kết nối này không mới. Card Wi-Fi/Bluetooth, card WWAN chính là những ví dụ điển hình của M.2.

Còn 2280 là kích thước của ổ hay form ổ, đây là form phổ biến nhất trên thị trường. 2280 tức nó sẽ dài 80 mm và rộng 22 mm, trên bo mạch chủ thì nó sẽ hỗ trợ nhiều cỡ ổ M.2 khác nhau như 2242 (22 x 42 mm), 2260 (22 x 60 mm) và tiêu chuẩn 2280 (22 x 80 mm).

Việc các hãng đưa thêm con số này vào là nhằm đảm bảo anh em không mua nhầm ổ, nhất là với laptop, một số dòng máy chỉ hỗ trợ form ổ M.2 dạng ngắn điển hình là form 2230 hay 2242.

Ổ M.2 2280 phổ biến:

Nói về ổ M2. 2280 phổ biến nhất thì nó lại có 3 loại:
  • M.2 2280 PCIe 3.0 x4;
  • M.2 2280 PCIe 3.0 x2;
  • M.2 2280 SATA.

Phân biệt ổ M.2 SATA và PCIe qua bề ngoài:

Ổ SSD M.2 chỉ hỗ trợ 1 trong 2 giao tiếp: hoặc SATA hoặc PCIe và chúng ta có thể dễ dàng phân biệt qua chân kết nối như hình trên. Chân cắm của ổ M.2 có tối đa 67 pin (chân tiếp xúc) nhưng chúng sẽ bị lược bỏ đi các nhóm chân pin, tạo thành các phần khuyết (Key) để xác định loại ổ, giao tiếp, chức năng và điện năng. Chẳng hạn như hình trên:
  • Ổ SSD M.2 PCIe 3.0 x4 NVMe sẽ có thiết kế chân cắm M Key với chỉ một nhóm pin bị khuyết đi, nhóm pin nằm ngoài (gọi là edge connector) sẽ có 5 pin.
  • Ổ SSD M.2 PCIe 3.0 x2 và M.2 SATA sẽ có thiết kế chân cắm B&M Key với 2 nhóm pin nằm rìa ngoài, một nhóm 5 pin và một nhóm 6 pin.
  • Ổ SSD M.2 SATA với thiết kế chân cắm B key thì giờ mình không còn thấy nhiều nữa, anh em sẽ gặp loại B&M Key và M Key nhiều hơn.
Tương ứng với chân cắm M.2 trên ổ SSD là khe cắm (socket) M.2 nằm trên bo mạch chủ máy tính PC hay laptop.

Khe M.2 trên bo mạch chủ có thể hỗ trợ 1 trong 2 hoặc cả 2 giao tiếp PCIe và SATA nếu nó có thiết kế theo kiểu M Key Slot (socket 3). Ngược lại, nếu khe M.2 dạng B Key Slot (socket 2) thì nó chỉ hỗ trợ ổ SSD M.2 SATA với chân cắm B Key hay B&M Key. Anh em sẽ không thể nào gắn ổ SSD PCIe 3.0 x4 vào khe này được. Dưới đây là ví dụ:

Khe M.2 trên chiếc HP ProBook 440 G3 là loại B Key với một nhóm 6 pin nằm bên trái, như vậy chỉ hỗ trợ ổ M.2 SATA.

Quảng cáo

Còn trong tình huống này, khe M.2 là loại M Key nên chúng ta có thể cắm ổ M.2 PCIe lẫn M.2 SATA. Kiểu khe M.2 này cũng được trang bị tiêu chuẩn trên bo mạch chủ máy tính để bàn.

*Tới đây mình chia sẻ một kinh nghiệm nhỏ khi nâng cấp ổ M.2 cho laptop:

Rất nhiều laptop đời mới hỗ trợ khe cắm M.2 dạng M Key trên bo mạch, trên lý thuyết chúng ta có thể cắm vừa ổ M.2 SATA lẫn ổ M.2 PCIe nhưng tùy theo hãng sản xuất chiếc laptop, lane PCIe từ chipset có thể không còn để cấp cho khe M.2 này nên nó chỉ hỗ trợ ổ M.2 SATA. Có hãng lại hỗ trợ cả 2, cắm loại SSD nào vào cũng chạy được và cũng có hãng thiết kế mặc định khe M.2 chỉ hỗ trợ ổ M.2 PCIe, không hỗ trợ SATA. Vậy nên trong tình huống anh em không bung máy ra để thử thì cách mình thường dùng để kiểm tra khe M.2 trên máy hỗ trợ loại SSD nào đó là vào trang:
Anh em chỉ cần vào tìm model máy mình đang xài là có được câu trả lời chi tiết: M.2 PCIe 3.0 x4 hay PCIe 3.0 x2 hay SATA, loại socket nào luôn. Riêng bo mạch chủ cho máy bàn thì vấn đề này trở nên đơn giản hơn bởi user manual liệt kê sẵn loại ổ M.2 hỗ trợ.

NVMe?

Có thể anh em đã nghe tới NVMe bởi nó thường được các hãng sản xuất SSD ghi trên tem nhãn. NVMe là một giao thức, một giao diện điều khiển thiết bị chủ (host interface controller) được phát triển riêng cho ổ SSD bởi một hội đồng gồm nhiều ông lớn trong ngành IT. Tên gọi NVMe viết tắt của Non-Volatile Memory Express và nó hoạt động với PCIe bus (do đó có yếu tố Express trong tên gọi). Trong khi đó, các ổ SSD SATA dùng giao diện AHCI đã cũ, nó được thiết kế để tối ưu cho ổ cứng có độ trễ cao như HDD.

Đa phần ổ M.2 PCIe 3.0 đều dùng giao thức NVMe nên chúng ta cũng không cần bận tâm lắm về yếu tố này. Thứ cần bận tâm hơn là SATA hay PCIe:

Khác biệt về tốc độ:

Quảng cáo

Ổ M.2 SATA nó vẫn dùng giao diện SATA tương tự ổ SSD 2.5" thành ra băng thông của ổ sẽ giới hạn ở mức 600 MB/s (SATA III - SATA 6 Gbps). Vậy nên tốc độ đọc/ghi của những chiếc ổ M.2 SATA cũng tương tự ổ SSD 2.5" SATA, ổ xịn thì tầm 550 MB/s.

Trong khi đó, M.2 PCIe SSD lại rất khác bởi nó sử dụng giao tiếp PCIe tốc độ cao, cùng một loại giao tiếp của card đồ họa và các phần cứng cần băng thông lớn khác trên PC. Với PCIe 3.0 x4 thì nó sẽ khai thác 4 lane, tổng băng thông sẽ là 3,94 GB/s (~ 4 GB/s). Loại PCIe 3.0 x2 sẽ lấy 2 lane, băng thông sẽ là 1,969 (~ 2 GB/s). Thế nên anh em sẽ thường thấy những ổ M.2 PCIe 3.0 x4 NVMe có thể đạt được tốc độ đọc ghi lên đến trên 2000 MB/s, nhiều ổ tốc độ đọc lên đến 3800 MB/s.

Đây là tốc độ benchmark bằng CrystalDisk của 2 chiếc ổ Micron mình thường dùng để demo. Bên trái là ổ Micron 1300 2.5" SATA SSD và bên phải là ổ Micron 2200 M.2 PCIe 3.0 x4 NVMe SSD. Anh em có thể thấy ổ SSD SATA sẽ không thể đạt tốc độ truy xuất trên mức 600 MB/s trong khi đó chiếc ổ M.2 PCIe như Micron 2200 - một dòng ổ không quá thiên về hiệu năng đã có thể dễ dàng đạt tốc độ đọc tuần tự ở 3000 MB/s và ghi tuần tự gần 1000 MB/s.

Một ưu điểm của ổ M.2 PCIe là tốc độ truy xuất ngẫu nhiên tập tin cỡ nhỏ cao hơn nhiều so với ổ SATA. Điều này phụ thuộc khá nhiều vào giao thức: giao thức NVMe vốn tối ưu cho các loại ổ SSD độ trễ thấp, độ dài hàng đợi queue depth để xử lý các chỉ thị I/O đến 64K và hỗ trợ multi queue - 2 yếu tố này AHCI đều thua xa. Kết quả là chiếc ổ Micron 2200 trên đạt tốc độ truy xuất ngẫu nhiên 4K (4 KiB) đến trên 800 MB/s trong khi ổ Micron 1300 chỉ đạt tầm 300 MB/s. Tốc độ này sẽ ảnh hưởng đến độ phản hồi, thời gianh mở (nạp) hệ điều hành, phần mềm nặng, game cũng như xử lý các khối lượng dữ nhiệu lớn bao gồm nhiều file nhỏ.

Vậy giờ mua ổ SSD nào?

Nếu anh em cần dung lượng hơn tốc độ, hãy chọn ổ M.2 SATA hay ổ SATA 2.5" bởi ổ 960 GB - 1 TB giờ có giá tầm 2 - 3,5 triệu đồng. Cùng mức dung lượng này mà anh em mua ổ M.2 PCIe 3.0 x4 sẽ có giá gần gấp đôi. Với dung lượng 1 TB, anh em có thể thoải mái cài game, phần mềm cũng như lưu trữ nội dung dung lượng lớn, mình thì thường dùng để lưu trữ ảnh RAW để xử lý nhanh hơn bằng phần mềm cũng như sao chép ra ngoài đỡ mất thời gian hơn.

Nếu anh em cần tốc độ thì dĩ nhiên M.2 PCIe sẽ là lựa chọn phù hợp. Một chiếc máy tính bàn thì chỉ cần ổ 256 GB M.2 PCIe là đủ cho hệ điều hành và phần mềm, dĩ nhiên là vẫn cần phải kẹp thêm một ổ cứng cơ 1 TB trở lên để lưu trữ cho thoải mái.

Trên laptop, khả năng nâng cấp hạn hẹp hơn thì anh em có thể cân nhắc nâng cấp như sau:

Nếu laptop chỉ có 1 khe M.2, tình huống thường thấy là đã gắn sẵn 1 ổ 128 GB hay 256 GB M.2 PCIe. Với ổ 128 GB thì mình khuyến anh em mạnh dạn tháo ra nâng cấp ổ 512 GB. Giá của ổ 512 GB M.2 PCIe giờ tầm 2 triệu đã có ổ ngon rồi. Cái ổ dư kia có thể đem bán, nâng cấp cho người khác hay mua cái box gắn vô làm ổ di động.

Trong tình huống máy có 2 khe M.2 trong đó một khe được nhà sản xuất gắn sẵn ổ 256 GB chẳng hạn thì khe còn lại, anh em có thể gắn thêm một ổ 512 GB hoặc 1 TB SATA nữa là đẹp. Riêng những ai không có nhu cầu lưu trữ gì nhiều thì 256 GB vẫn đủ, có thể tận dụng dung lượng lưu trữ đám mây như Google Drive hay OneDrive.

Hy vọng qua bài này thì anh em sẽ có thể nắm bắt được sự khác biệt giữa các loại ổ SSD M.2 và mua đúng, nâng cấp đúng cho máy, nhất là laptop.
232 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đủ sài. tính lên pro mà thấy e này tốc độ RW vẫn nhanh hơn.
@Anh Kiệt KG Bạn mua đâu pro 6tr3 vậy, mình thấy mấy chỗ bán 7tr, hic
@asterix0108 Memoryzone trên mạng ai cũng biết hết mà.
@Anh Kiệt KG Họ bán 6tr99 mà bạn
@asterix0108 Chắc sale đợt black friday rầu.
vậy ssd m2 tốc độ cao hơn
@tyhn Con nào chả là M.2 khác cái giao tiếp ấy.
tbdat11
CAO CẤP
4 năm
@tyhn Chính xác là M2 NVMe sẽ có tốc độ cao nhất hiện tại trong các SSD phổ thông.
@tyhn Có vẻ như đọc xong bài vẫn nhiều người ko phân biệt đc M2 SATA với M2 PCIe mod @bk9sw
@trantuananh1996 kiểu này mấy thanh niên đó phải đọc lại mới may ra
Nobj Nguyen
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tyhn tùy tính huống
chimanhvu
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hay đấy, cám ơn rất nhiều.
ChipHero
TÍCH CỰC
4 năm
@chimanhvu @bk9sw
Thường thì laptop chỉ hỗ trợ 1 khe m2 thôi. Kiếm đâu ra 2 khe?
1 khe m2 nvme thì gắn 1 cây ssd nvme, tầm 128 hoặc 256 GB. Thường sẽ có thêm khe 2.5 gắn ổ hdd sata bình thường.
Vậy là đẹp rồi
@ChipHero laptop gaming thì 2 khe là bình thường nha bác, laptop workstation còn ác nữa 😁
ChipHero
TÍCH CỰC
4 năm
@bk9sw Tính ra thì ko dành cho đa số rồi 😆)
@ChipHero mà đa số mình lại thấy ae xài gaming laptop, nhất là sinh viên 😁
Cái ThinkPad P1 mình có tới 2 khe SSD M.2 2280. Mình gắn một thanh Samsung 970 Evo 1TB làm ổ chứa wins, một thanh Intel 660P 2TB làm ổ chứa dữ liệu.
@harry.pham16 hàn chết là cách làm tiền của Apple mà :v
nâng option Macbook đắt hơn tự mua SSD, RAM nâng cấp rất rất nhiều
tbdat11
CAO CẤP
4 năm
@harry.pham16 Nhà chả có gì ngoài điều kiện. 1TB để cài Win 😆
BaChuVNG
ĐẠI BÀNG
4 năm
càng lớn càng tốt, tốc độ ổ dung lượng lớn thường cao và lâu đầy, vì khi đầy tốc độ sẽ chậm lại, có tiền thì cứ chơi thoải mái thôi, đang dùng 970 evo plus 500GB mà gần đầy rồi đây, có vài cái game
@harry.pham16 sao ko làm hẳn 2 con 970 chạy raid 0 cho máu bạn,
dinhbuiquoc
ĐẠI BÀNG
4 năm
M2 là ngon rồi
tiachop22
TÍCH CỰC
4 năm
Mình thì làm con Intel 660p rồi mua thêm cái box NVMe, chép file tốc độ 1GB/s nên rất tiện lưu trữ file dung lượng lớn, đi làm mang theo như cây viết tẩy mà cũng ko lo nó bị lỗi đĩa khi di chuyển như hồi mang theo ổ cứng laptop.
Con này chuẩn gì thế các bác. Mình chưa thấy bao giờ. Không biết loại này ở Việt Nam có dễ mua không?
01684408150
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ở Vịt chủ yếu là 2280 còn các loại khác rất khó kiếm: 2230, 2242, 2260.
@01684408150 2242 nhiều chứ 😁 2260 với 2230 thì phải đặt thôi
tbdat11
CAO CẤP
4 năm
@01684408150 Đúng rồi, cái loại 2230 rất hiếm luôn. Google mãi mới tìm được 1-2 chỗ bán thôi. Chủ yếu size 2280 thì rất nhiều.
Monsterktv
ĐẠI BÀNG
4 năm
@thehellsoul Msata em thấy đuôi có 2 con ốc!
zodiac404
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ssd nên mua của Samsung hay Wd anh em?
@nobugz kingston mà top gì? kingston ram mua chip rẻ tiền của micron đó em. về ram chỉ hàng trung bình thôi em. mấy công ty như cosair hay gskill dòng cao cấp gaming đều xài chip nhớ của ss cả. kingston có tự sản xuất được chip nhớ đâu em? nghĩ sao mà top hả em? chỉ bán cho dân dụng chứ có mà đu bán ho server lớn đượ ah?

tào lao bí đao, khi 1 ứng dụng đọc ghi định tuyến như copy file, save file lớn thì ssd xịn điều đạt 3600MB/s giây cả. liên quan gì cpu ở đây hả thím? và nhiều tác vụ ghi đọc file nhỏ thì speed hạ xuống thấp tè.
ngoài ra thím biết vì sao được tốc độ đọc ghi được 3600 MB/s không hae thím? nhờ bộ nhớ cache trên ssd đó thím, thử ko có cache trên ssd xem? đố mà được 3600MB/s đó thím.

tào lao thứ 2 là ss nó ăn tiền nhờ controller xịn của nó tự làm và cache nó xịn nên tốc độ ổn định và quan trọng là tốc độ đọc ghi ngẫu nhiên của ss cao đó thím. em chẳng có tí kiến thức về ssd mà chém gió kinh? ngay cả sự chênh lệch dung lượng ssd tốc độ đọc ghi có sự chênh lệch đó thím.
đâu phải tự dư mà ss dù giá cao hơn nhưng server hay người dùng đều tin sử dụng mặc dù nhiều hãng giá rẻ, thím bạn tui có mấy ổ ssd kingston loại 128gb xài thời gian lết như rùa thím cần ko? cho thím xài nè.

tóm lại ssd xịn nhờ vào controlled và cache cùng nand xịn, lieyn quan éo gì cpu ở đâu hả thím? chem gió như thím mấy máy cái đt xài nandflash ngày xưa cpu 4 nhân xài emmc chỉ 60MB/s mà lên usf 3.0 hay nvme lên 2000MB cũng cpu 4 nhân đó thím.
dốt bớt chém gió đi thím. kiến thức lủng tùm lum mà chém gió như phim. thím về lấy máy chạy i3 bechmark evo 970 plus xem, 3200 cho thím xem ngay, lên i9 benchmark chắc lên gấp đôi ah?
nobugz
TÍCH CỰC
4 năm
@ragefighter Cãi nhau rồi tỏ ra nguy hiểm làm gì
Hiệu năng/giá và tối ưu hệ thống, sử dụng hết hiệu năng, khác biệt khi dùng SS vs Kingston là những điều bạn đã ko trả lời được.
Còn những cái như Kingston là hãng cùi bắp, hay Kingston lấy chip của ai, hay 1 thời gian là chậm. Rất mơ hồ
Chéc mình đang dùng A2000 cũng nên lo lắng là vừa nhỉ 😁
@nobugz nói ra thấy gà rồi.
giờ nói về hiệu năng đây em.
cái a2000 kingston memoryzone bán 990.000
tố độ đọc 2000MB/s
ghi 1000 MB/s

trong khi ss PM981A memoryzone bán 1.050.000
tốc độ đọc 3500MB/s
ghi 2200MB/s

Dynamic Thermal Guard - Controller được bọc Niken

Tính năng Dynamic Thermal Guard, một công nghệ tự động điều chỉnh nhiệt độ của ổ đĩa được trang bị trên ổ cứng SSD Samsung NVMe PM981a M.2 PCIe Gen3 x4, khi ổ đĩa nóng đến mức nguy hiểm sẽ tự động giảm hiệu năng hoặc ngắt hẳn để giảm thiểu nguy cơ mất dữ liệu. Kèm theo một giải pháp tản nhiệt mới của Samsung đó là bọc Niken cho controller, giúp controller giải nhiệt tốt nhất có thể.

vậy chênh lệch chưa tơi 100k mà tốc độ đọc ghi của ss vượt trội hơn nhiều. vậy thì giá và hiệu năng cái nào đáng giá hơn hả? có dốtlắm cũng tính ra được mà?

kingston xài 1 thời gian chậm ai cũng thấy và nhiều người report rồi. chứ mơ hồ cái gì? cũng như mấy ssd rẻ tiền dỏm xài nand dỏm, controller dỏm nên thời gian chạy ì ạch đó em.

you đang dùng a2000 ko cần lo lắng mà cảm thấy you quá dốt nên tự rút kinh nghiệm. nghe quảng cáo tưởng thấy rẻ. ngó sang dòng oem của ss 970 evo giá chênh lệch dưới 100k mà tốc độ cao quá chừng, cộng thê độ ổn định của chip controller và nand của ss ngon hơn. thấy lòi cái dốt ra chưa em?.
@ragefighter Ông nói quá chuẩn luôn... pải đăng nhập vào like phát
Đang dùng ẻm Intel M2 sata 540s 180GB...thấy hài lòng trong tầm giá 500k...
@vudat102 Tui mua shop phải có điện thoại, để mình hỏi đk bảo hành và nhiều cái nữa
vudat102
ĐẠI BÀNG
4 năm
@songthuong09 vâng được đổi mới chứ, nhưng mà tèo hết dữ liệu. bị 1 lần gửi bảo hành chi phí mất 45k nữa 😔
Sợ chuyển qua corsair MP510 luôn cho chắc.
@vudat102 Những dữ liệu quan trong là lưu trong ổ HDD cũ hoặc trên đám mây...là ổ
_Kenzi_
TÍCH CỰC
4 năm
Mình gắn ổ m2 Samsung, gắn thêm em intel optane chạy phê
BaChuVNG
ĐẠI BÀNG
4 năm
@luckydayv4a gắn intel optane có tác dụng gì với ổ m.2 nvme?
@BaChuVNG Optane là kiến truc 3DXP khác với kiến trúc Nand flash. Theo đánh giá là nhanh hơn ssd cỡ 100 lần nhưng trên thực tế hình như con intel optane chỉ nhanh hơn 4 lần.
BaChuVNG
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Lordofthegates chậm hơn đấy. và optane chỉ có tác dụng với SATA thôi
t6_arch
ĐẠI BÀNG
4 năm
Giờ ssd m2 cũng rẻ hơn nhiều
rất hay, thanks mod nhé 😁
alex.hn
CAO CẤP
4 năm
Không biết các AE khác thế nào chứ cá nhân mình,thì giờ đây laptop chỉ cần một cái SSD vừa đủ để hệ điều hành và các phần mềm cần dùng đủ không gian để chạy đủ nhanh là được. Còn lưu trữ giờ toàn chơi lưu trữ ổ cứng ngoài với Cloud.
Ổ cứng nhu cầu là vô cùng, cứ dồn tất cả vào trong 1 cái máy cũng ko hay mà mất công nâng cấp liên tọi.
Dù sao thông tin của MOD giải thích về kỹ thuật rất hay. Từ hồi ít quan tâm đến nâng cấp SSD cho máy móc nên các thông tin về kỹ thuật cũng lười đọc hơn. Giờ như gà. LOL
xversion1
TÍCH CỰC
4 năm
@alex.hn Tưởng ông là hacker?
alex.hn
CAO CẤP
4 năm
@xversion1 bạn đang nói cái gì đó? đứa nào xấu bụng nó báo C.A là phiền cho mình lắm đó nha. tôi xin phép ko bình luận gì thêm về chủ đề nhậy cảm kia. kaka
angel2706
TÍCH CỰC
4 năm
@alex.hn Máy đang dư cổng thì lắp thêm đỡ phải cắm ổ cứng ngoài mất công lại tốn 1 lỗ cắn usb 😁
tbdat11
CAO CẤP
4 năm
@alex.hn Thực ra nếu chỉ văn phòng này nọ thì con Laptop có cái SSD 256GB là đủ dùng rồi. Với lại ở dung lượng này thì mấy con M2 NVMe cũng đã có tốc độ khá cao, xài sướng lắm rồi.
athonl
TÍCH CỰC
4 năm
@alex.hn Laptop làm con ssd sata là đc rồi.
Mr.Been
TÍCH CỰC
4 năm
Mình vừa nâng cấp ổ M.2 2280 PCIe 3.0 x4 250GB để chạy Windows. Cực đáng đồng tiền bát gạo, chạy phê dã man 😁
hiepmu
CAO CẤP
4 năm
@Mr.Been bác chạy con hãng nào? 😆
Jinnie KTL
TÍCH CỰC
4 năm
Mình muốn nâng cấp ssd cho mac mini thì dùng loại nào nhỉ nghe nói là pcle
keolac
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Jinnie KTL Mac mini đời 2014 trở về trước dùng SSD SATA bác nhé. Mình nâng cấp lên rồi
Jinnie KTL
TÍCH CỰC
4 năm
@keolac Giá cả sao bác mình không cần dung lượng cao đâu. Cho mình nơi nâng cấp càng tốt mình ở HCM
keolac
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Jinnie KTL Giá cả thì tùy hàng chính hãng, xách tay, hàng cũ, hàng mới. Mình mua ssd Intel 256gb chính hãng năm ngoái giá 1.8 triệu. Năm nay mua ssd seagate chính hãng có 800k
Jinnie KTL
TÍCH CỰC
4 năm
@keolac Ok bác để mình tham khảo
Thanks bác đã chia sẻ, bài rất hữu ích 😁
Haduong90
TÍCH CỰC
4 năm
Tiện đây ad cho mình hỏi main Giga H310M H 2.0 có thể cắm được M2 vào PCI không.
nthong1995
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Haduong90 Bác sắm cái card PCIe to M2 thì cắm được hết, chạy được cả NVMe luôn nhưng sẽ không còn khe PCIe để gắn VGA rời nữa =))
nobugz
TÍCH CỰC
4 năm
@Haduong90 Không nhé
Nói là PCI nhưng ko được
Vì chipset qui định. Intel làm CPU nhưng ko expose cái chi tiết
Muốn giao tiếp CPU, hãng làm board phải mua luôn chip set
Lắp PC thì cái đầu tiên là Board.
Bạn chọn H310 thì xong rồi
Bạn phải chi 2tr tiền board mới được
phải là B360 hoặc B365 (lưu ý B365 ko bằng B360)
Haduong90
TÍCH CỰC
4 năm
@nobugz máy cơ quan ấy mà bạn, mấy con hdd chậm quá nên tính cắm cái M2 của mình vô cho nhanh. chắc phải mua bộ chchển đổi PCI sang M2 thôi, hic.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019