Tiếp tục mục nâng cấp NVME cho Macbook.

kdtt5390
26/4/2020 0:31Phản hồi: 231

Bài viết trước: https://tinhte.vn/thread/chia-se-mot-so-thong-tin-cho-cac-ban-muon-nang-cap-ssd-chuan-pcie-cho-cac-doi-macbook-imac-mac-pro.3114430/

Chia sẻ một số thông tin cho các bạn muốn nâng cấp SSD chuẩn PCIe cho các đời Macbook/iMac/ Mac Pro. | Viết bởi kdtt5390

Chia sẻ một số thông tin cho các bạn muốn nâng cấp SSD chuẩn PCIe cho các đời Macbook/iMac/ Mac Pro. Hôm bữa đọc xong bài "Chia sẻ nâng cấp 500GB SSD NVMe M.2 cho MacBook Pro 2015 chi phí khoảng 2 triệu!": https://tinhte.
tinhte.vn

Đây là bài viết mình test adapter giá rẻ với SSD NVME của Silicon.
1. Macbook pro 13 early 2015
2. NVME Silicon power P34A80 1TB: giá rẻ vào năm trước, nhưng do chất lượng và thương hiệu ngày càng khẳng định nên giờ giá nó cao hơn, như năm trước mình mua 1TB chỉ khoảng 2tr7, nhưng giờ thì cao hơn rồi. Chất lượng ngang ngửa với Samsung 970 pro, evo thì không bằng, mình test thực tế nhé: https://tinhte.vn/thread/silicon-power-ssd-3d-nand-m-2-2280-pcie-3-0x4-nvme1-3-p34a80.2970083/.

Silicon Power SSD 3D NAND M.2 2280 PCIe 3.0x4 NVMe1.3 P34A80 | Viết bởi kdtt5390

Silicon Power SSD 3D NAND M.2 2280 PCIe 3.0x4 NVMe1.3 P34A80 Mình mới test thủ SS NMVE của Silicon Power loại 1TB. Giá của nó khá là hợp lý, khoảng 3tr2. NAND 3D của nó là loại TCL, cùng loại với Samsung 970EVO hoặc WD Black SN750.
tinhte.vn

video mình copy folder cỡ 50GB,
.
3. Adapter M2 NGFF SSD, giá cỡ 150k, không phải của Sintech.
https://shopee.vn/Thẻ-chuyển-đổi-PCI-E-X4-M.2-NGFF-sang-SSD-cho-Apple-MacBook-Air-A1465-A1466-A1398-A1502-i.65736462.1722722738

Nhận xét:

a) Trước khi nâng cấp thì máy của bạn đã cài ít nhất là mac OS từ high sierra trở lên để boot rom của máy nhận NVME, ngược lại thì nếu không lên thì phải cập nhật lên thì máy bạn mới nhận NVME nhé. Chỉ cập nhật được boot Rom bằng ổ gốc của Apple nhé, cài qua ổ cứng ngoài cũng không được. Sau đó Format ssd theo APFS và GUID. Việc cài đặt lại Mac OS hay restore từ Time Machine cũng rất đơn giản.
Một tiểu sảo nhỏ là nếu bạn nào không có ổ zin của Apple, thì có thể mượn bạn nào có (nếu có thể), nhưng nếu gắn vào thì bạn phải mất công reinstall lại Mac OS thì mới cấp nhật được Firmware cho Macbook của bạn. Mà mượn đồ của người khác mà phải reinstall lại SSD thì rất phiền phức, phải backup dữ liệu và mất thời gian. Do vậy, kinh nghiệm của mình là bạn chỉ cần tải bản Update security của Mac OS tại https://support.apple.com/downloads/macos. Nó chỉ khoảng 1,6GB, mà cái này cập nhật an toàn cho máy, lại không sợ mất data. Sau khi cài file dmg này thì Macbook của bạn sẽ được nâng cấp firmware của boot rom luôn. Như Macbook 12,1 của mình với OS Catalina thì nó là 190.xxx (các bạn xem hình nhé)

Manuals, Specs, and Downloads - Apple Support

Manuals, technical specifications, downloads, and more for Apple software and hardware
support.apple.com

b) Tốc độ, do MB 13 early 2015 hỗ trợ chuẩn PCIe Gen 2.0 x4 nên tối đa cũng chỉ 1500MB/s đọc ghi, bạn xem kết quả nhé.
c) SSD Silicon Power và adapter này không bị hiện tượng lỗi khi sleep. Pin thì mình thấy không hao nhiều, cũng không quá khác biệt với ổ gốc của Apple.
231 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bài hay lắm. Tks bác chủ.
Khánh Vũ.
ĐẠI BÀNG
4 năm
Con SSD giờ mua ở đâu được chủ thớt ?
Bạn nào xài 2014 hay 2013 đừng lên, Pin tụt nhanh + nóng hơn nhiều.
2015 thì lên thoải mái đi.
Đang dùng late 2013 + Sintech short adapter + 1TB SabetRocket, chỉ đươc ~3.5 tiếng
Foxbit
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ProjectKepler mình đang dùng late 2013, định lên mà đọc vậy thấy phân vân quá, pin tụt nhanh thì cũng được đi, nhưng vụ nóng hơn nhiều thì căng à
tequyla
ĐẠI BÀNG
4 năm
Tks bác viết rất chi tiết và có tâm. Theo b mình đag dùng ssd 256 đổi các 500gb thêm 2 củ nữa. nên đổi hay mua ssd ngoài + đầu chuyển nhỉ?
@tequyla bth mà, chia làm 3 phần vùng, 1 macintosh - 1data - 1 bootcamp ez, chủ yếu dung lượng như nào để cân đối thôi. ít nhất muốn chơi bootcamp thì nên cứ SSD 500GB trở lên, 256Gb trở lại thì thôi đừng, eo hẹp lắm
tequyla
ĐẠI BÀNG
4 năm
@phuoc duong ổ zin 256 mình đang chơi bootcam mà eo hẹp qá, chắc lên 512gb, con WD SN550 kia liệu ổn k nhỉ, thấy rẻ memoryzone bán 1 củ 7 + adapter SN 300k nữa là 2 củ
@tequyla Nếu bạn nằm vùng được thì mua thôi. Ổ 512 của 2015 giá share nhau là tầm 2tr5-3tr. Mua của người dùng có khi rẻ hơn.
Chứ còn bỏ 2 củ để up ổ thì giờ hơi phí 😆) 512 lên 1Tb bù 2 củ thì ok.
Nhắc lại 1 lần nữa là cứ nằm vùng, post bài hỏi mua, có khi được pm giá tốt. Chứ ra shop ngta tính công nữa cũng mệt
tequyla
ĐẠI BÀNG
4 năm
@kEn ViP Máy e còn bh 3 tháng vẫn còn tem đít nên chưa tự nâng dc, chờ thôi b ak, nhu cầu bootcam để xài excel trên win nữa nên cực
xoanng
ĐẠI BÀNG
4 năm
Em đang dùng MF839 thì bị chết ổ cứng mà máy vẫn đang ở Sierra, trong đây có bác nào thừa ổ cài giúp em lên Mojave để em nâng cấp ổ được không ạ. Em chân thành cảm ơn
@xoanng Ra tiệm cho nhanh bác
kdtt5390
ĐẠI BÀNG
4 năm
@xoanng Cái này phải xử lý lên os mới trước. Bạn hỏi bạn bè xem sao. Nhờ xíu.
xoanng
ĐẠI BÀNG
4 năm
@xoanng em cảm ơn ý kiến của các b ạ
xoanng
ĐẠI BÀNG
4 năm
@kdtt5390 Bác cho em hỏi công dụng Update security của Mac OS là gì được không ạ. Như trên bài viết thì dùng ổ ngoài cũng không nâng cấp được đúng k bác
kdtt5390
ĐẠI BÀNG
4 năm
@xoanng Cái đó như là bản cập nhật lúc bạn click vào check update thôi. Lâu lâu Apple họ đóng gói lại thành 1 file dmg để tải về cập nhật thủ công (nó cỡ 1.6GB). Bạn chưa lên ít nhất là High sierra thì phải có ổ chính hãng của Apple mới upgrade cái boot rom để máy nó nhận ổ NVME, mặc đinh khi bạn lên Os từ high sierra trở về sau thì nó sẽ hỗ trợ ổ NVME.
mrlucky90
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bác chắc viết nhầm, ngang 970Evo là kinh lắm rồi, chứ sao ngang được 970Pro. Mà theo mình em này chung mâm với 960Evo thôi.
phanthanh107
ĐẠI BÀNG
4 năm
@kdtt5390 Con này lấy cái gì mà đòi chất lượng ngang được 970 pro?? chất lượng là cái tổng thể.
còn mình so thì so với 970 evo plus chứ ko so với 970 evo vì giờ nó mất tích hết cả rồi.
970 evo plus tốc độ trong cache copy 2gb/s out cache vẫn 1.5gb/s cho bản 1tb, speed của nó đúng chất on top
phanthanh107
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Hieu123z speed test trên thinkpad p52 là pci 3 4 lane
@mrlucky90 Mua mấy dòng ssd đọc ghi 1500 là đẹp, tiết kiệm tiền. Mấy dòng evo samsung thì hơi lãng phí
https://phukienpc.vn/san-pham/adapter-ssd-m-2-pcie-to-ssd-macbook-2013-2014-2015/

Adapter SSD M.2 PCIe to SSD Macbook 2013 2014 2015

Adapter chuyển đổi ổ cứng M.2 PCIe to SSD Macbook 2013, 2014, 2015. Thay thế ổ cứng M2 NVMe, PCIe M Key cho iMac, Macbook Air, Macbook Pro
phukienpc.vn
mrlucky90
ĐẠI BÀNG
4 năm
@The Purge Đúng bác, nhưng mình đang nói về chất lượng tổng thể như a mod đang so sánh. Chứ mình không nói đến khía cạnh speed, nếu để so speed thì mấy con nvme 22110 enterprise với speed chỉ = 1/2 đám evo+ nhưng giá thì đắt hơn gấp vài lần nếu cùng mua new.
Vậy là bình thường cái ổ ssd của apple dài hơn ssd bình thường thì mới gắn đc adapter vừa khít như kia nhỉ. Trước giờ tưởng nó bằng nhau 😅😅😅
kdtt5390
ĐẠI BÀNG
4 năm
@pntphong1810 Đúng rồi bạn, nó mà ngắn hơn thì độn thổ. Hihi
@kdtt5390 nhỏ hơn thì bác mua con này 1TB NVME + cuộn băng keo 😁
run9
TÍCH CỰC
4 năm
Vậy cho mình hỏi, sau khi nâng có card chuyển nào từ ssd macbook để sử dụng dc trên PC ko? Sau khi nâng cấp xong mà bỏ đi cái cũ thì hơi phí.
awakeningtvm
ĐẠI BÀNG
4 năm
@iolna Đây này bác
kdtt5390
ĐẠI BÀNG
4 năm
@awakeningtvm Tính ra mất 2 lần chuyển, nên cũng khá tốn kém
xoanng
ĐẠI BÀNG
4 năm
@iolna b có thanh lý ổ cũ k ạ
h2ux
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hình như nhầm cái EVO và PRO, PRO ngon hơn hẳn EVO mà
kdtt5390
ĐẠI BÀNG
4 năm
@h2ux Mình đâu có nói evo hơn pro. Pro hơn Evo chứ. Ý là cái ổ Silicon Power theo test đánh giá thực tế thì mấy thấy nó ngang ngữa 970 pro. Nó hơn hẳn 970 evo, bạn đọc kỹ lại bài mình viết nhé.
Không có điều kiện để thử rồi ae.
phu252
ĐẠI BÀNG
4 năm
mua 2016 chả nâng cấp được gì, cứ phải cấm ổ ngoài thật phiền hà
@phu252 Apple tính cả rồi 😁
man1606
TÍCH CỰC
4 năm
@phu252 Trc cũng phải bấm bụng mua 256G ko có tù lắm.
MercyPham
ĐẠI BÀNG
4 năm
@phu252 Mua ổ ngoài mà nhiều khi có những cái xài ổ ngoài không được ấy chứ :V
phu252
ĐẠI BÀNG
4 năm
@man1606 t có 128gb à, không dám cài song win luôn, cũng chỉ cài riêng win vào ổ cứng ngoài để nhiều lúc cần . cứ phải kè kè theo cái hub với ổ t5 của sámung, thấy thật bất tiện . Dùng chuột bluetooth thì sóng hay đứt gãy .
CBDancer
TÍCH CỰC
4 năm
Thank bác, cũng đang có ý định nâng ssd cho con 15" 2015, cpu với ram đều đang khỏe nhưng ssd thì hẻo quá mức kekeke
cái này sau apple cập nhật cái gì k chạy đc thì nhọ.
cần câu cơm mà, k nên chắp vá
Ly Trong Quy
ĐẠI BÀNG
4 năm
Khổ vãi cả luyện
tranquanghoa
ĐẠI BÀNG
4 năm
Không quen chuẩn của Card nên hỏi ngu xiu: cái Adaptor này có gắn cho các dòng Laptop khác như HP - Dell gì không?
@tranquanghoa Adapter này chuyên dùng để convert ổ NVME sang chuẩn của Apple. Chắc không thằng nào làm cái cổng giống Apple để bác xài đâu.
@Wolfrain Apple thích 1 mình 1 ngựa =]] sau này nó lại kiểu ổ cứng phải là chuẩn của Apple được Apple bán ra thì vui =]
kdtt5390
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tranquanghoa Không bạn, HP, Dell nếu máy bạn có khe M2 NVme thì cứ mua về mà gắn vào thôi, chủ yếu cpu từ thế hệ 6 trở lên. tuy nhiên vẫn còn 1 số máy dùng chuẩn M.2 nhưng là Sata chứ ko phải NMVE, nên tốc độc đọc ghi nó cũng cỡ 500MB/s.
cakiem8x
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mac mini đời 2014 có nâng cấp đc ko bác nhỉ? Em thấy nó đang đọc ghi đc 761M/s
kdtt5390
ĐẠI BÀNG
4 năm
@cakiem8x Mini late 2014 thì gen 3, lên ok nhé bạn.
thuanskyvn
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chưa dùng mac bao giờ, con mấy em thinkpad mình thay suốt
heobubi
TÍCH CỰC
4 năm
Bác nào rành máy tính giúp mình phán bệnh với. Con dell i5 8xxx (laptop) của mình phát ra tiếng i i nhỏ khi bật máy, mỗi khi có tác vụ (kích chuột) vào bất kỳ cái gì nó dừng kêu, khi kick xong nó lại kêu. Ổ SSD samsung evo 128G. Tiếng phát ra đó ko phải tiếng quạt hay ổ cd, ko phải loa máy tính.
kwonpv
ĐẠI BÀNG
4 năm
@heobubi theo các trang nước ngoài nói thì đó là coil whine, hiện tượng bình thường nhưng rất gây khó chịu. mình đang dùng con con xps cũng bị suốt, đêm yên tĩnh mà bật máy lên nó kêu i i rất bực mình
heobubi
TÍCH CỰC
4 năm
@kwonpv 😔 vậy là do máy rùi. Cảm ơn bác nhé
artetavn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@heobubi Nhiều máy bị lắm bạn, Mình xài Dell Inspiron, HP Elitebook và thậm chí cái máy bàn ráp toàn linh kiện gaming 30 củ mà nó kêu lẹt kẹt như thể là HDD chạy vậy. Đặc biệt là khi mình di chuột là nó kêu, gõ gõ phím nó cũng kêu. Đúng là coil whine như bác ở dưới nói. Đổi qua Mac bao hết nha hehe.
heobubi
TÍCH CỰC
4 năm
@artetavn 😔 em quen dùng win bác ạ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019