[Tin đồn] Apple sẽ nghỉ chơi với Google Maps từ iOS 6

Didu
11/5/2012 13:56Phản hồi: 392
[Tin đồn] Apple sẽ nghỉ chơi với Google Maps từ iOS 6

Như truyền thống thì iOS 6 sẽ được Apple giới thiệu tại WWDC năm nay và theo một nguồn tin thân cận nói với 9to5 Mac, kể từ phiên bản iOS 6, Apple sẽ ngừng hợp tác với Google Maps trên ứng dụng bản đồ cho iOS để sử dụng chính sản phẩm do hãng tạo ra. Ứng dụng này được cho rằng sẽ gần như tương tự với ứng dụng Maps hiện tại tuy nhiên tốc độ tải nhanh hơn, dễ quan sát và ổn định hơn.

Không riêng gì trên iOS mà ở một số phần mềm dịch vụ khác, Apple vẫn sử dụng dữ liệu của Google Maps, ngoại trừ những ứng dụng như iPhoto đã chuyển qua OpenStreetMap. Nếu tin đồn bên trên trở thành hiện thực thì Apple và Google sẽ không tác với nhau về dịch vụ bản đồ kể từ khi iPhone xuất hiện 5 năm về trước. Từ bỏ Google Maps, Apple sẽ sử dụng dữ liệu từ chính những công ty chuyên về bản đồ như Placebase, C3 Technologies hay Poly9 đã thâu tóm trước đây. Cũng theo nguồn tin thì ứng dụng bản đồ vẫn sẽ có tên Maps nhưng màu sắc biểu tượng cũng như một số chi tiết trên đó sẽ được thay đổi.

Chuyển qua sử dụng dữ liệu bản đồ tự làm ra đồng nghĩa Apple cũng đã cảm thấy họ đủ khả năng cạnh tranh với Google Maps. Tính năng giống Street View (hình dưới) sẽ do C3 Technologies đảm nhiệm phát triển tuy nhiên, quan trọng hơn cả là chế độ 3D (3D Mode), nó sẽ cung cấp khả năng quan sát ba chiều cho người dùng khi xem bản đồ tại các thành phố lớn.

iOS 6 được cho sẽ xuất hiện tại WWDC 2012 cùng với bản chính thức của Mountain Lion. Vì là bản nâng cấp lớn so với iOS 5 nên hãy hy vọng nhiều vào những tính năng mới nổi bật và khác biệt trên iOS 6.

Tính năng tương tự Street View của Google Maps do C3 Technologies phát triển​
Nguồn: 9to5 Mac
392 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ulquiorra
ĐẠI BÀNG
12 năm
Có thể là quyết định sai lầm, cá nhân mình thấy Google map rất tốt, chỉ là trên iOS apple khiến nó khó dùng lên thôi ;) quyết định này chắc liên quan đến cuộc chiến giữa android và iphone đây
heliosy
TÍCH CỰC
12 năm
@prin77 1 hệ sinh thái chỉ do Apple điều khiển là 1 hệ sinh thái mở hả bạn =))
chuyện này có lẽ sẽ ko dc dâu, vì nếu đưa bản đồ của Apple vào sp của họ thì sẽ Uỷ ban gì ấy kiện vì độc quyền
prin77
CAO CẤP
12 năm
@heliosy Mở những cái cần mở và đóng những cái cần đóng.trước tôi cũng ghét lắm nhưng xài lâu mới thấy cái hợp lý của việc đóng và hđh của mình chạy trên đt của mình..đó là sự đồng bộ và hỗ trợ rất tốt.còn vụ apple chơi bản đồ mở thì thà vậy còn hơn cái bản đồ chẳng khác gì diadiem.com 2 3 năm về trc trên đt giờ
KySiRong
TÍCH CỰC
12 năm
@heaven tad Thì vậy nên apple xài bản đồ của nó 😁 làm gì mà nhiều bạn cảm thán dữ vậy hì hì
@ulquiorra bởi vì GG ko cập nhật cho iOS những tính năng mới của GG map, để tăng sự cạnh tranh cho Android. hđh chỉ là một môi trường cho các pm sống trong đó thôi, ko có chuyện nó kìm hãm sự pt của các pm đâu.
Không tốt tý nào cả, vn mà không có google map thì vất
hai48ct
TÍCH CỰC
12 năm
1 quyết định sai lầm !
@hai48ct Chưa vội kết luận.
zmazskg
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đi riêng để bớt phụ thuộc, ủng hộ Apple (thằng google ăn lắm tiền trong cái này lắm, còn bày đặt giảm bớt tính năng sản phẩm nữa)
@zmazskg Ủa, google maps thu của cậu đồng nào chưa? Hay cậu xài bản business?
@hungpham1989 bác này chuẩn nè g00gle chỉ thu của apple và apple đâu có thu lại của người dùng 😃:oops:
@hungpham1989 cái này thì cha sai rồi cha nội ạ, xăng dầu tăng giá bạn đi xe bus nó có thu của bạn đâu, chắc k ????
zmazskg
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hungpham1989 nó thu tiền của apple ấy bác ạ, nếu thu tiền em thì chưa chắc apple đã bỏ google đâu
@clonecaida Vậy cậu nghĩ là sau khi ko xai google maps thì apple sẽ giảm giá bán iphone chăng?
gét google maps
ruacon86
TÍCH CỰC
12 năm
@biniiillliii thế từ trước tới h bạn xem bản đồ bằng j
@ruacon86 bạn ý xem bằng bản đồ giấy ạh @@
@ruacon86 trên mt thì google . Đẹp ngon nhưng không hiểu sao mình cứ gét. 😁
Sắp có ứng dụng Google maps cho iOs 6
trungtan
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ko có Google Map biết xài gì đây =.=
@trungtan xài tạm Apple Maps ;)
@trungtan Xài ứng dụng Maps của Apple chứ gì.
@mr.hnt minh cung dinh tra loi vay do. Xai Apple Maps hehe
@trungtan cái trong bài viết đó.
Apple đang chứng tỏ không lệ thuộc vào google. Chắc có lẽ vẫn có thể cài Google Map từ App Store. Dữ liệu bản đồ toàn thế giới không phải ngày 1 ngày 2 mà có được.
Trải nghiệm người dùng iPhone sẽ bị giảm ít nhiều vì quyết định này đây.
không lệ thuộc vào google thì xây dựng công cụ tìm kiếm riêng luôn đi cho rồi, bày đặt thay thế vài cái lẻ tẻ làm giề :-j
@cunxinh2503 VN có xalo.vn mà @@
prin77
CAO CẤP
12 năm
@heaven tad 1650km nữa...=))
@heaven tad đúng đó tôi ủng hộ ý kiến của bạn!
phoenix198x
ĐẠI BÀNG
12 năm
đổi mới . tạo 1 phong cách riêng luôn là hướng đi của apple . Không zính với ai cả.
@phoenix198x Apple mua 1 cái đảo to 1 tí hình táo khuyết, hiệu lệnh toàn bộ ifan ra đó sinh sống hết, tự trồng tự ăn luôn mà cũng có thể chỉ trồng táo và ăn táo luôn.... cần gạch xây nhà hình trái táo luôn 😃
@thtri74 xây nhà bằng vỏ và hạt táo, ăn táo thải ra lõi táo =))
ngtienvan
ĐẠI BÀNG
12 năm
@heaven tad Ăn táo rất tốt cho sức khỏe đấy bạn! ^^
Ko có gmap thì coi như sản phẩm Apple bán ở VN sẽ giảm khá đấy. 😔
man1606
TÍCH CỰC
12 năm
@duy2 Nhiều bác công nhận cũng buồn cười, đọc lướt title rồi comment như CEO. Cái Maps trên iOS có phải do google làm đâu, chẳng qua là Apple lấy dữ liệu nguồn của gg thôi mà. Ở VN thì thích map offline hơn vì muốn load nhanh thì phải xài 3G mà 3G thì tốn pin. Hiện mình toàn xài Sygic VN
@duy2 Ko có ích cho bác ko có nghĩa là tàm xàm và 0% với ng khác. Vietmap chỉ xài VN chứ có đi ra thế giới dc ko? Những ai đi công tác quốc tế hay đi du lịch nhiều ở các nước khác thì xài cái gì? Google chỉ có bó tay với các bác khựa thôi.
@duykhanhpro mình biết 3 đứa xài iphone , nà chẳng đứa nào biết máy nó có map = )). Nên mình nghĩ chằgr ảnh hưởng gì tới doanh số bán lớn. 😁
@duy2 Đố kị thì cũng có điểm dừng thôi. Số người dùng gmap trên ios chắc chắn nhiều hơn vietmap nhiều. Tôi dùng gmap trên ip4s gần như chính xác hoàn toàn, free, nhanh, tiện lợi, tại sao lại không dùng?
hieubf
TÍCH CỰC
12 năm
ặc ặc, VN chỉ có Google hoặc nokia maps là được thôi, còn open thì tàm tạm, nếu dùng cái khác chắc ko thấy VN đâu

mong là google lại làm 1 app riêng cho ios, vì số lượng người dùng ios vẫn rất đông, ko thể bỏ qua thị trường lớn 😃
thangvh
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hieubf Có VietMap chứ bác, cái này mới là đầy đủ và chi tiết kể cả khi ko phải ở thành phố lớn vì là phần mềm bản đồ của chính 1 công ty của người Việt Nam. Có điều giá hơi chát😔
ui zời, càng tốt, đừng dây, xùy xùy
từ bỏ google map thì từ bỏ luôn ios.
man1606
TÍCH CỰC
12 năm
@caliczzz . Tốt quá. Giảm đc thêm 1 yếu tố góp phần iphone bị làm giá. Mình mong nhiều ng từ bỏ như bạn để đc mua iphone mới với giá hợp lý ko bị "làm giá"
Chưa biết ứng dụng mới có tốt hơn gmap không, nhưng chắc chắn là Apple sẽ nắm rõ sản phẩm của họ hơn, kiểm soát tốt hơn và hy vọng là sẽ có những sáng tạo mới trong ứng dụng bản đồ. Dù Google map tốt tới đâu, có thêm sản phẩm cạnh tranh luôn tốt, đặc biệt là khi nó đến từ một công ty sáng tạo như Apple sẽ kích thích cạnh tranh và tạo nên những sản phẩm tốt hơn.
2 ông tướng càng ngày càng ghét nhau thì phải
lindanhoc
ĐẠI BÀNG
12 năm
ủng hộ Apple.mong rằng IOS 6 sẽ có nhìu khác biệt;)
@lindanhoc một sản phẩm tốt là tích hợp tât cả nhưng gì tốt nhất ko phân biệt của hãng nào.khác biệt quá như bada của samsung một mình một kiểu đâm ra ko mấy ai thèm chơi với =ích kỷ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019