Tính năng mới trên Youtube giúp phụ huynh dễ dàng bảo vệ con em

Lê Huyền Vân
27/2/2021 9:31Phản hồi: 42
Tính năng mới trên Youtube giúp phụ huynh dễ dàng bảo vệ con em
Youtube đã triển khai thử nghiệm một tính năng mới giúp các bậc phụ huynh có thể giám sát, theo dõi và bảo vệ trẻ em ở độ tuổi thanh thiếu niên.

Cụ thể hơn, Youtube cho phép cha mẹ sử dụng tài khoản Google để đăng nhập và cài đặt các nội dung mà trẻ có quyền truy cập hoặc bị giới hạn. Động thái này được đưa ra nhằm đáp lại những lo ngại về bạo lực và các nội dung không phù hợp khác mà trẻ vị thành niên có thể xem trên nền tảng Youtube.

Có 3 chế độ cài đặt nội dung:
  • Chế độ thứ nhất: Bao gồm các video tương ứng với độ tuổi từ 9 trở lên với các video trò chơi, hướng dẫn, âm nhạc, giáo dục và tin tức,...
  • Chế độ thứ hai: Cho phép trẻ em truy cập các video phù hợp với độ tuổi từ 13 trở lên, bao gồm thêm các video phát trực tiếp.
  • Chế độ thứ ba: Có hầu hết các video trên nền tảng Youtube ngoại trừ các nội dung giới hạn độ tuổi có liên quan đến các chủ đề nhạy cảm, chỉ phù hợp với người lớn. Tùy chọn này được thiết kế để các bậc phụ huynh sẵn sàng cho con mình những quyền tự do khi xem Youtube mà không giới hạn, khi nào cần thì chỉnh lại.

YouTube sẽ sử dụng kết hợp máy học và các bài đánh giá, ý kiến của người dùng để xác định video nào nên được đưa vào.

Những năm qua, ngoài việc phát hành Youtube Kids vào năm 2015, Youtube cũng làm nhiều phương pháp để giải quyết những lo ngại về nội dung mà trẻ em có thể tiếp cận trên nền tảng của mình.

Nguồn: Tech2
42 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình thường xem YouTube kids vì nó không có quảng cáo.
staka
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Cu Sữa Vãn có nhé nhưng không thường xuyên, nội dung cũng phải đặc biệt phù hợp mới được lên
duaxiem
CAO CẤP
3 năm
Chế độ hạn chế đây ạ. Mình vừa vô xem mục cài đặt và có ngay. Công nhận bài nào của Vân cũng hay và hữu ích.
beluxubu
TÍCH CỰC
3 năm
@duaxiem Cái này ko phải cái trong bài viết nói đâu, cái thớt nói là có chia theo độ tuổi nữa, còn cái hạn chế này có lâu rồi bác. Nịnh gái cũng nên nịnh đúng nhé ^^
AmbitiousGay
ĐẠI BÀNG
3 năm
@duaxiem Đúng là nhanh tay nịnh gái. Trong bài viết CHUNG CHUNG của nhỏ Vân ko có nhắc đến khi nào chức năng này sẽ được release cả. Trong bài viết gốc thì có nói là sẽ release trong vài tháng tới. Tức là giờ chưa có đâu cụ ạ : ))

Cũng hay
Vì một môi trường trong lành cho trẻ em 👍
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Mình chưa có
Mình dùng youtube pink không có quảng cáo
Mà hình như vẫn chưa thể chặn kênh nào đó trên youtube phải ko. Phụ huynh của mình ở nhà xem toàn mấy kênh của đám “khát nước”, đã tạo tài khoản đăng nhập trên Tivi, giờ đang tìm cách chặn kênh của bọn đó để phụ huynh khỏi xem mà chưa tìm ra được giải pháp.

Mỗi lần về nhà, thấy ông bà mở kênh của bọn đó nghe thật ngứa tai. Ông bà thì bảo thủ, nếu mình nói góp ý thì lại xảy ra tình trạng căng thẳng với phụ huynh.

Mà phụ huynh thì ko thể dùng youtube kid được gòy.
NHG1512
ĐẠI BÀNG
3 năm
Khi nào Youtube Premium về VN nhỉ, xem mà quảng cáo miết chán quá
@NHG1512 Đăng kí dễ mà? Khi nào về thì về.
Tuy nhiên khi xem thì 1 là vẫn phải bật vpn hoặc 2 là đánh đổi tính năng xem khi tắt màn, xem dưới nền.
QC thì triệt tiêu
@NHG1512 25k/th bao gồm cả Youtube premium và Youtube music
L3Dzuong
TÍCH CỰC
3 năm
YouTube Kids vô đối
@thanhduong0403 vẫn có quảng cáo, mấy app MOD lại nhưng chả có cái nào chạy mượt trên tivi cả nên đành chấp nhận cho con sống chung với lũ.
MessGoudi
TÍCH CỰC
3 năm
Lọc thế này mới giúp trẻ em tránh những video ko lành mạnh
Thử ngay mới được
Cho phép chặn nội dung không phù hợp nữa thì hay.
tancantn
TÍCH CỰC
3 năm
Khi nào ra tính năng chặn kênh mới ăn thua
beluxubu
TÍCH CỰC
3 năm
@tancantn Uh, mà YouTube nó ko chặn kênh đâu, sợ bị anti-fan nó quậy là streamer chết đói, chưa kiểm soát được nên chưa cho đâu.
dinhbach
TÍCH CỰC
3 năm
Youtube có tính năng giới hạn ngôn ngữ video không nhỉ. Em bé đang tập nói mà xem toàn clip nước ngoài.
@dinhbach Cho nó nghe tiếng Anh cũng được mà. Vì trẻ có thể học nhiều ngôn ngữ cùng lúc. Bố nói tiếng Anh mẹ nói tiếng Việt, lớn lên bé sẽ thành thạo cả 2 ngôn ngữ dễ dàng
@dinhbach Bé nhà mình 99.9% nó xem clip tiếng Anh.
Nó phát âm và ngữ pháp các loại câu gớm phết. Mẹ nó thì chịu rồi, khiến mình phải giao tiếp với nó. Đến lớp thì nó bắn với mấy ông thầy Tây nhưng đang covid nghỉ ở nhà nó ngứa mồm.
Cho trẻ xem là tốt, nên khuyến khích mới đúng!
Ngoc (Hung)
ĐẠI BÀNG
3 năm
@dinhbach Theo mình thì bé dưới 2 tuổi không nên coi ipad, tivi. Đặc biệt là con bạn đang tập nói càng không nên nghe tiếng nước ngoài. Ông anh trong cơ quan mình cho con ăn, chơi qua ipad nên bị chậm nói đến tận 4 tuổi, phải cho đi học trường đặc biệt mới nói được. Bạn tìm hiểu google "rối loạn ngôn ngữ" trẻ em nhé.
Ví dụ: Nhiều cha mẹ muốn con học ngoại ngữ sớm nhưng lại sai cách, trong đó có việc tự xem video trên mạng. Khi trẻ nói tiếng Anh nhờ xem từ các công cụ này, cha mẹ cứ tưởng con mình là “thần đồng”, nhưng đó chỉ là "vỏ ngôn ngữ". Như vậy, bố mẹ vô tình làm cho trẻ “trượt” qua các ô rối loạn mà không hay biết. (http://cstc.cand.com.vn/Phong-su-Tieu-diem/Bao-dong-tinh-trang-roi-loan-ngon-ngu-o-tre-em-518019/)
dinhbach
TÍCH CỰC
3 năm
@Ngoc (Hung) Cảm ơn bạn đã thông tin!
AmbitiousGay
ĐẠI BÀNG
3 năm
@T.NC Với cả bọn tây nó đầu tư làm clip cho trẻ rất tốt, đầy đủ thể loại và rất bài bản. Tiếc là cháu mình nó chỉ toàn mê công an bắt cướp : ))
Trẻ em ngày nay làm biếng ăn thì được xem Youtube. Trẻ em ngày xưa làm biếng ăn là Android ngay.
Khôn như mày :D
theladu
CAO CẤP
3 năm
Hĩu ích.!
Xá Xíu
ĐẠI BÀNG
3 năm
Thay đổi tích cực 👍

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp