#tinhtelookback: iPad Pro 11-inch M2 sau 11 tháng: quá tốt, quá ngon

Pnghuy
27/12/2023 9:55Phản hồi: 103
#tinhtelookback: iPad Pro 11-inch M2 sau 11 tháng: quá tốt, quá ngon
Tính đến thời điểm này mình đã dùng chiếc iPad Pro 11-inch M2 được gần 1 năm, kể từ trước Tết Nguyên đán 2023. Ra mắt từ cuối năm 2022, đến bây giờ thì iPad Pro M2 vẫn là chiếc iPad tuyệt nhất, mạnh nhất của Apple.

Lí do vì sao chọn iPad Pro 11-inch M2

Thực sự là sau gần 1 năm sử dụng, chiếc iPad Pro có thời điểm khoảng 4 tháng đã thay thế laptop cho mình trong công việc hằng ngày. Trong Tinh tế Bình chọn 2023 vừa qua, iPad Pro 11-inch M2 được anh em bình chọn là tablet yêu thích nhất cũng như là tablet đáng mua nhất.

Cá nhân mình cũng đã bình chọn cho chiếc tablet này vì mình đang dùng nó và đang vô cùng hài lòng với nó. Kể từ khi quay trở lại sử dụng máy tính, iPad Pro lại trở thành một thiết bị dùng để giải trí đơn thuần, lâu lâu cũng có làm việc nhưng tần suất ngày càng ít đi. Đây không phải lần đầu tiên mình sử dụng iPad, các lần trước đây mình đều bán đi sau một thời gian ngắn vì nó chẳng đem lại gì cho mình, nhưng với iPad Pro M2 hay nói đúng hơn là những bản cập nhật iPadOS sau này, iPad đã có giá trị hơn với mình.

Kể từ lúc Apple ra mắt iPad Pro 11-inch thế hệ đầu tiên năm 2018, Apple đã ngày càng bước đi nhanh và xa hơn trong thế giới tablet nói chung, không phải vì iPad Pro là một thiết bị có thiết kế xuất sắc hoặc vì lí do gì đó cao xa, iPad nói chung trở nên vô cùng thành công là vì phần mềm và hệ sinh thái của Apple quá tuyệt vời.

Nói đúng hơn, vì các đối thủ Android không mặn mà với tablet, cho nên Apple rộng đường để phát triển iPad và đưa nó lên độc chiếm bảng xếp hạng ở các hạng mục bình chọn hàng năm.

Kế đến là mức giá, sự cần thiết của nó đối với cá nhân mình. iPad Pro 12.9-inch cũng là chiếc iPad tuyệt vời về trải nghiệm tiêu thụ nội dung, tấm nền IPS mini LED là cuộc bứt phá ngoạn mục của Apple, nhưng xét trên khía cạnh phục vụ công việc, nó không khác gì so với bản 11-inch: vẫn là iPadOS, vẫn những tính năng đó, vẫn hỗ trợ bấy nhiêu phần mềm, giới hạn của iPadOS là gì thì đó cũng là giới hạn của iPad Pro 12.9-inch, nó chỉ khác ở kích thước và tấm nền, mình không quan tâm lắm đến hai yếu tố đó, giá tốt là quan trọng hơn cả.

iPad Pro 11-inch M2 đem lại gì cho mình?

Mọi khía cạnh trong suốt 4 tháng, iPad Pro đem lại cho mình rất nhiều thứ, vì nó thay thế hoàn toàn laptop của mình nên nó đóng vai trò vô cùng quan trọng với công việc của mình. Cũng từ đó mình mới nhận ra rằng iPad còn thiếu hụt như thế nào so với laptop.

98% công việc của mình iPad đáp ứng được hoàn hảo, ngoại trừ hai tác vụ: đổi tên ảnh hàng loạt trong Finder và khả năng đa nhiệm bị hạn chế so với laptop. Nhưng hai vấn đề này có thể giải quyết dễ dàng, chỉ là nó phải đến từ một số tuỳ chỉnh hoặc là ứng dụng bên thứ ba, chứ không phải mặc định từ Apple.

Khi dùng iPad Pro, mình cũng cần phải có bàn phím và sau nhiều lần suy xét, mình quyết định chọn bàn phím Magic Keyboard màu trắng. Với mình iPad Pro mà không có bàn phím thì không thể sử dụng được, có lẽ nhu cầu của mình nó đặc biệt hơn so với mọi người, vì nếu không mình đã chọn iPad mini.

8103099-image.webp
iPad kết hợp một cách hoàn hảo với MacBook qua các tính năng như Sidecar, Universal Control, Handoff, AirDrop, có thể dùng nó như một chiếc tablet độc lập hoặc có thể sử dụng như màn hình thứ hai dành cho MacBook. Có thể mỗi thiết bị của Apple không hoàn hảo, nhưng hệ sinh thái của Apple (kết hợp các thiết bị) thì tốt nhất trên thị trường hiện tại.

Quảng cáo

À còn một yếu tố nữa là cổng USB-C Thunderbolt, mình cũng đang dùng một ổ cứng Thunderbolt cho nên tốc độ đọc ghi dữ liệu vô cùng nhanh, chép hình hoặc dữ liệu qua lại rất sướng.

Hiệu năng vẫn quá dư thừa

Apple M2, 8GB RAM là quá dư thừa cho một chiếc tablet, nhưng đó là câu chuyện chạy đua về cấu hình mà không có hãng nào nằm ngoài cuộc đua này. Nhu cầu của mình không có gì quá sức cho một chiếc tablet, mà nếu có làm quá sức thì chiếc iPad này chắc chắn không thể kham nổi và cần đến laptop, Apple cũng muốn chuyện đó. iPad Pro với chip M2 không có quạt tản nhiệt, vì vậy làm việc nặng trong một thời gian dài không phải giải pháp tốt, máy quá nóng sẽ ảnh hưởng đến pin.

Nói về pin, iPad Pro 11-inch vẫn có thể đáp ứng được 1 ngày sử dụng nếu hôm đó mình không chỉnh sửa hình ảnh hoặc video, còn nếu dùng để làm tác vụ nặng thì gần được 1 ngày thôi.

Apple vẫn quá mạnh trong thế giới tablet và iPad tiếp tục là chiếc máy đáng mua

Hiện tại xét riêng trong thế giới tablet, iPad đang là vô đối, đó là điều không thể phủ nhận, số lượng anh em bình chọn cho iPad Pro nói riêng hay iPad nói chung đã mô tả chính xác thực tế. Và nếu để tìm chiếc tablet vừa giải trí, vừa làm việc, mượt mà, pin tốt, hệ sinh thái tốt thì iPad là sự lựa chọn số 1.

Quảng cáo

Việc Google bỏ bê mảng tablet để cho các hãng như Samsung tự bơi chính là sự thiệt thòi lớn cũng như chấp nhận rằng Apple iPad là số 1. Cũng vì là số 1 nên iPad tự nhiên trở thành một thiết bị đáng mua, dù là anh em mua iPad dòng nào cũng vậy.

Có nhiều thông tin về sự thay đổi của iPad trong năm 2024 và nếu như những điều đó là đúng, Apple lại một lần nữa sẽ khẳng định được vị thế của mình trong thế giới tablet.

Hiện tại mình thấy nhiều anh em sử dụng iPad Pro 11in Gen 1 (2018) vẫn còn thấy hài lòng thì quá khó để các hãng khác làm được một sản phẩm đủ sức cạnh tranh với iPad.

Thực sự là với iPad Pro 11-inch M2 mình không biết nói gì nhiều về nó sau gần 1 năm qua bởi vì nó vẫn quá tốt, quá ngon, tuổi đời của một chiếc iPad lên đến 4-5 năm là chuyện bình thường, khen mãi thì nó cũng chán vì bao năm qua đâu có thiết bị nào có thể vượt qua được iPad. Nên suy cho cùng, bây giờ mua tablet thì chỉ có iPad là sự lựa chọn sáng giá nhất mà thôi.

Tinhte LookBack sẽ nhìn lại sự kiện, sản phẩm đáng chú trong năm qua, cung cấp những nhận định chuyên sâu, các phân tích đậm chất công nghệ. Nhân dịp cuối năm, mời anh em thưởng thức các bài LookBack rất hay nhé.

103 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Càng thích iPad bao nhiêu thì càng ghét khứa Zalo bấy nhiêu.

Kì lân công nghệ của Việt Nam nói riêng mà mãi không làm đc cái app chat xài trên đt với iPad.

IG nó cũng không có app trên iPad nhưng ít nhất không matday tới mức không cho log in.

Này là do giới hạn công nghệ hay do không đủ trình vậy các bác?
bomduc1
TÍCH CỰC
4 tháng
@bhuubao Ghét thì đừng dùng nữa, bài viết iPad cũng chê được Zalo, nó công ty bé làm thế là ngon rồi. Ông ngon làm 1 cái ngon hơn Zalo đi.
Cười vô mặt
@techlovers777 Mình cũng thích, app free mà xài ngon với mượt vl, lại còn nhiều tính năng.
lyhoangvt
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@dtsvtpt8990 Về hỏi ba mẹ bạn xem đọc Dalo hay Dét A lô
@lyhoangvt Hỏi cc, đây là vấn đề tri thức, ko phải cứ số đông đọc thì mặc định là nó đúng -__-
M1 vẫn còn quá ngon chứ đừng nói M2, ipad pro 11” mà có màn miniled như 12.9” là tuyệt.
@Doan Phu Hoa Thù thì không nhưng có điều kiện
devilbs
TÍCH CỰC
4 tháng
@MinhHy Nguyen Bền hay không còn là do người dùng, chứ nhà mình vẫn dùng đồ apple thì cực hiếm khi hư hỏng. Thế này mà bạn còn sang các firm khác thì còn toang nữa
bomduc1
TÍCH CỰC
4 tháng
@mochi-mochi Cần gì M1 mình vẫn dùng Chips A bản Pro 11 inch đây. Xem phim sướng
Cười vô mặt
bomduc1
TÍCH CỰC
4 tháng
@MinhHy Nguyen Vẫn dùng trên 5 năm OK bạn, thấy pin dùng tiếp. Loạn cảm ứng chắc có Bac’s bị thôi.
cty cho cái mà éo biết dùng làm gì ngoài cho con xem youtube vs báo cáo vớ vẩn, đang dùng laptop mà chuyển sang ipad thấy tù túng vô cùng muốn dùng ổn tí cần thêm cái phím thì thôi dẹp mẹo đi, dùng luôn laptop cho nó full chức năng. với mình ipad là thứ ko có thì ham mà có rồi chật nhà =))
@bomduc1 Quản lý ms được cấp laptop, tính ra con m2 còn đắt hơn cả laptop. Khó hiểu =))
bomduc1
TÍCH CỰC
4 tháng
@huykhanh95hup Thế thì khó hiểu thật =)); cấp mà không đúng nhu cầu công việc. Chắc mấy bố tư vấn có vấn đề, hoặc đang triển khai phần mềm doanh nghiệp nhưng chưa làm xong cấp trước :v
@bomduc1 đi lặp khách hàng cầm cái ipad trông cũng oách hơn, dù hơi phế =)) chắc vậy
bomduc1
TÍCH CỰC
4 tháng
@huykhanh95hup Nhưng cảm giác mang laptop ra cho khách xem trông nó lại chuyên nghiệp hơn;
Cười vô mặt
bitback
TÍCH CỰC
4 tháng
"Hiện tại xét riêng trong thế giới tablet, iPad đang là vô đối, đó là điều không thể phủ nhận"
Cái này mình xin phủ nhận nhé. Với công việc và điều kiện kinh tế của bản thân mình thì Tab S mới là vô đối 😁. Dùng 3 năm nay quen rồi thì thấy nếu có dư tiền thì có lẽ mình vẫn mua Tab S mà thôi.
bitback
TÍCH CỰC
4 tháng
@quanhui Mình đang dùng Tab S7. Công việc mình phải đa nhiệm nhiều nên chia 2-3 màn hình thường xuyên, có laptop thì Tab sẽ thành màn hình thứ 2. S pen cũng giúp capture và ghi chú rất nhanh, đồng bộ với S note điện thoại. Ngoài ra còn vài tính năng nhỏ nhặt của android mà ipad không có. Nói chung mình là người dùng windows, android nên rõ ràng Tab S mới là lựa chọn ưu tiên chứ không phải ipad.
@bitback Mình ko xài được tablet tỷ lệ 16:10 của Samsung. Nên dù xài Z Fold vẫn phải dùng chung với ipad pro.

Nếu samsung ra tablet tỷ lệ 4:3 thì chắc chắn sẽ mua ủng hộ. Hiện hệ sinh thái của Android & Samsung xài cũng ngon rồi.
@bitback công việc nghiêm túc mình ko chơi ipad hay tablet bác hehe, con ipad nó là gia vị thôi
@chân mây tím Kkk long time no seeee
Tablet thì iOS ngon mà, nhưng chip M2 để lâu lâu xào qua xài MacOS thì như hổ thêm cánh.
Bên Win cũng đang nhắm tới vậy để xem bên nào tới trước
Dùng Macbook M thấy hơi chán, cũng đang muốn đổi gió sang Ipad M xem thế nào, đợi Ipad Pro M3 thử em nó.
@XuyenViet2019 mac còn chán thì ipad nó là phế vật rồi, mượn dùng thguwr 1 2 hôm chứ đừng mua luôn bạn ạ
Ozil ~~
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Bao giờ Instagram mới cho mình dùng fullscreen trên Ipad đây @@
@Ozil ~~ chả hiểu. Lazado đồ cũng dị. chán kinh. mãi ko tối ưu.
@Ozil ~~ mấy con gà insta nó ko làm chứ bác, tôi mà là thằng apple là cho nó cook luôn
lygjaquan
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Ông Director cty cũ của mình phải đến 70% thời gian xử lý công việc là trên iPad 😢
ipad pro m2 bữa em đang xài bình thường thì tối đi ngủ đem cất xún giường sáng dậy em ko có xài, đi làm về xài thì bị liệt cảm ứng, đang gửi shop mua đi bảo hành, do máy mua mã LL/a, chờ cũng gần 20 ngày thì hôm qua shop có gọi nói là máy em tuần sau bảo hành về rồi, em có hỏi shop vậy bảo hành chắc đổi 1 con máy mới, chắc apple ko có sửa chữa.
Lúc đầu tính mua 12.9 nhưng thấy hơi to so với dùng, nên chuyển sang 11. Có lần quên để em nó dưới ghế ngồi đè lên cả tiếng, may không bị gì. Ipad vả vỡ mặt tab Sam, tab Sam tốt cỡ nào không biết nhưng rất ế. Thường cái ế không chất lượng, không đáp ứng người dùng.
Đã chọn 12.9” M1 và thoả mãn
iPad là sản phẩm dở dở ương ương. Làm việc thì thua kém PC/Mac rất nhiều, mà tính cơ động thua kém điện thoại. Tôi biết có ông sẽ bảo nhu cầu làm văn phòng nhưng kể cả văn phòng cũng chỉ đáp ứng được chỉnh sửa văn bản nghiệp dư. Trang bị thêm bút với bàn phím giá bằng nửa máy. Nhìn chung iPad vẫn chủ yếu là đồ chơi công nghệ, có cũng được mà không có cũng không sao.
@Tào Thừa Tướng Đúng 😁
david_jony
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@Tào Thừa Tướng có thì vui hơn ko có. ok chưa?
Về máy tính bảng thì Ipad quá ngon, dùng hơn 4 năm vẫn ngon lành. Giờ cho con coi cocomelon vs vợ coi netflix là chính
smoc123
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Cá nhân mình đang sử dụng iPad M1 12.9 inch. Mãn nguyện nhất vụ xem phim trên Apple TV, nghe nhạc cũng ngon. Đúng là vướng thằng Zalo, 2 in tài liệu không dược thoải mái
Zinniie
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Mình cứ đang phân vân ko biết có nên mua magic keyboard cho iPad ko, đang dùng smart folio rồi mà cứ thấy ngáo ngáo sao đó
Buồn ghê...
@Zinniie 1 con ốp ngon và 1 bàn phím rời là ngon nhất. Mình mua Magic Keyboard rồi nó nặng mà gõ ko có ngon.
@Zinniie Dùng smart folio đi bạn, Magic Keyboard vừa mắc mà vừa nặng
@ZeroXHunter86 mình lại thấy gõ trên magic keyboard của ipad hơn keyboard của macbook, ghét cái nó không có dãy phím chức năng như macbook thôi nên dùng tay chọt màn hình cũng ok. Ai chat, web nhiều thì combo ipad + magic keyboard ngon choét
@Zinniie magic thì tiện bàn rê chuột,cũng tiện,mà nặng hơn folio
@legatee_hazing0f Tiện và gọn thì magic keyboard ngon nhưng so gõ sướng thì không bằng phím rời được.
Muốn sử dụng ipad vào công việc hay học hành ... thì phải rành rọt ipad OS lắm mới được. Lúc đó sẽ thấy ipad hữu dụng. Chứ không thì ipad chỉ là màn hình xem youtube và coi tin tức thoy!
@thangnguyen7689 cố gắng khổ dâm tí, muốn ra cái vẻ chuyên nghiệp thì cũng được nhưng ức chế. =))
bomduc1
TÍCH CỰC
4 tháng
@huykhanh95hup Nên cứ dùng cả 2 ông nhỉ; đừng bỏ hẳn cái gì; vừa tăng doanh thu cho Apple vừa giúp mình bớt khổ dâm :v
Gioan Dinh
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@thangnguyen7689 Đúng vì hdh nó # với Window và các tác vụ nó cũng khác chút
Được cái nhanh nhạy mượt mà
maicasio
TÍCH CỰC
4 tháng
iPad chỉ phù hợp lướt web, chơi game thôi.
ipad pro 11'' hoặc 12.9'' dùng xem phim, cày game thích luôn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019