Tòa án Trung Quốc bác bỏ đơn kiện vi phạm thương hiệu "iPad" của Apple

TMDuy
7/12/2011 13:36Phản hồi: 319
Tòa án Trung Quốc bác bỏ đơn kiện vi phạm thương hiệu "iPad" của Apple

Một động thái mới nhất trong cuộc chiến về thương hiệu "[TAG]iPad[/TAG]" của [TAG]Apple[/TAG] với công ty Proview Technology sau khi nhà sản xuất Mỹ đâm đơn kiện đến một tòa án tại Thẩm Quyến - Trung Quốc. Trong đó, Apple cáo buộc công ty này xâm phạm nghiêm trọng thương hiệu "iPad" của mình. Tuy nhiên mới đây tờ Southern Metropolis Daily cho biết, tòa án này đã quyết định bác bỏ đơn kiện của Apple và cho rằng chính nhà sản xuất này mới là người vi phạm.

Trong hồ sơ vụ án, công ty Proview Technology cho biết thương hiệu "iPad" đã được họ đăng ký hợp pháp từ năm 2000 tại một số quốc gia trong đó có Trung Quốc cho các sản phẩm của họ. Vì vậy, công ty này khằng định phải mất vài năm sau đó thì Apple mới phát triển mẫu máy tính bảng mang thương hiệu "iPad", nên không có bất cứ lý do gì hãng công nghệ [TAG]Mỹ[/TAG] lại có thể kiện họ xâm phạm thương hiệu, ngược lại, theo Caixin Online tiết lộ, Proview Technology đang xem xét kiện ngược lại Apple với cáo buộc tương tự và đòi nhà sản xuất này phải bồi thường 10 tỷ nhân dân tệ (1,5 tỷ USD).

Đứng trước những cáo buộc bất lợi tại Trung Quốc - nơi được cho là thị trường tiêu thụ lớn nhất của hãng công nghệ này, Apple đã xác nhận thông tin về vụ kiện nhưng từ chối bình luận thêm. Có vẻ như năm 2011 là năm Apple nỗ lực chiến đấu với hàng giả, hàng nhái và những sản phẩm vi phạm bằng sáng chế. Trước đó Apple đã kiện [TAG]Samsung[/TAG] vì cho rằng những thiết bị của nhà sản xuất Hàn Quốc có thiết kế quá giống các sản phẩm của mình. Được biết trong đầu năm nay, một cửa hàng giả mạo Apple đã được phát hiện tại phía tây nam tỉnh Vân Nam.

Theo: Reuters
319 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

oh, Apple lại sắp phải nộp tiền à? :cold:
Kiện các bác Trung Hoa anh hùng thì có khác gì kiện củ khoai.
đúng là hài quá đi haha, kiện riết khùng luôn, kiện cả thằng điên
Thật ra nên nói là kiện thằng lưu manh thì chính xác hơn đấy bác, vì China nó không điên khùng bao giờ, về mặt lưu manh, chuyên sử dụng luật rừng thì không ai qua mặt được nó đâu
kiện kiện kiện......sao không yên lặng mà làm ra những siêu phẩm có phải tốt cho nhiều người không?
tero247
ĐẠI BÀNG
12 năm
Làm ra rồi bị ăn cắp, tức ko?!
Ai ăn cắp vậy?
Vâng bác nói phải. Nhưng mà em nhắc bác là tiền nó chỉ lòi ra ở 1 bộ phận mà thôi. Thà để tiền đi kiện tụng cho việc nghiên cứu phát triển sản phẩm còn hơn, bác nhỉ?
Nói thế mà cũng nói đc....
Vi phạm bằng sáng chế thì mới kiện.... Có cả cửa hàng giả nữa còn rề
Hơi đâu mà người ta đi kiện cáo lung tung :-j
Apple lần này ko biết nói gì nhỉ :giggle:
silut7
TÍCH CỰC
12 năm
Chết cha, chú Jobs ơi, chúng ta lại phải đi hầu nữa rồi!
tất nhiên là chai nờ xử thua apple rồi.nó đâu có ưa gì Us.mà mình ghét nhất là chai nờ.chỉ thích Us,kor và jpn thôi.
ntson
TÍCH CỰC
12 năm
Áo bác mặc nguyên liệu được nhập từ China đấy =))

Sính ngoại thế nhỉ, lật đít cái lap lên xem có chữ Made in China rồi hãy nói nhé.
Em thì chỉ thích hàng US, EU, với JP thôi. Hàng KR xài cũng lởm bỏ xừ :-s
Eu có làm được TV Led HD,hoặc TV 3D xứng tầm với LG,SS kg?kg phải ngẫu nhiên mà mảng tv của SS,LG đứng số 1 và số 2.còn nữa,về smartphone và Table cả khối EU có quốc gia nào trội lại Kor kg?kể cả Nokia.tại sao hàng EU được đánh giá cao,vì họ kiểm tra nghiêm ngoặc mới nhập khẩu.thực tế là EU cũng toàn sài tv,đt và số it MTB của KOR đó bạn ạ.
apple chuyển dây chuyền sx sang vn thì tốt hơn ..
tiếc là VN chưa có cty gia công nào tầm cỡ như Foxconn 😔
haiz!tội lỗi!kiện ai chứ kiện anh tàu thì làm sao thắng nổi!apple thua đau nhỉ
hay rồi đây.......................
Sax. TQ mà kiện Apple về quyền sở hữu Ipad mới kinh!
Đúng là tự biên tự diễn. Giống vụ VN mình mất thương hiệu cafe Buôn Mê Thuột.
Làm ăn với TQ chán thật!
Kinh j đâu bạn, TQ hồi h là vậy rồi. Mình nhớ k lầm là có năm nào đó, TQ kiện Samsung ăn cắp bản quyền công nghệ gì của nó nữa mà.......thấy bựa chưa 😆
vn7labs
ĐẠI BÀNG
12 năm
ông này đúng là chả đọc cái gì ra hồn cả, công ty đó đăng kí thương hiệu iPad từ năm 2000, nghe nói đó là thương hiệu về băng vệ sinh phụ nữ thì phải
Đọc ko ra hồn là sao bạn!
Tui đọc kĩ rồi mới comment đó chứ, ko rảnh đâu mà tám nhảm!
Ai ko biết hãng TQ đăng kí trc, chứ vụ Buôn Ma Thuột cũng do hãng TQ đăng kí trc đó thôi, nhưng nó là thương hiệu của VN, Vn phát triển sp, đưa nó ra TG. TQ ko làm gì cả, chỉ việc đăng kí thương hiệu rồi ngồi hưởng. Chơi khôn quá ai chơi chung.
Vụ Apple cũng tương tự, đăng kí trc khi Apple đăng kí thôi!
Thông tin bác chủ thớt đưa thiếu. Chính xác là TQ nghĩ ra tên Tq và ban cho TW giá 50,000 Obama. Công ty này bán cho Anh, và Apple mua lại từ Anh tên này. Cái quan trọng là trong hồ sơ chuyển nhượng không đề cập đến sở hữu tên tại TQ, có nghĩa là họ chỉ bán tên bên ngoài TQ thôi, còn tại TQ vẫn có quyền sở hữu tên IPad. Lật ngược lịch sử Apple mua trước tên này. TQ xử đúng chứ không có gì sai trong vụ này.
Cái nôi của nền văn hóa Copy Paste thì kiện củ khoai à. Nó chưa kiện Apple về tội lừa mấy em nhi đồng đổi tình, đổi màng lấy hàng là còn may đó!
chuyentt
TÍCH CỰC
12 năm
Apple đ.á.i ngược chiều gió rồi
vãi lèo, nó đăng kí năm 2000, thế này thì sao thắng nổi...
Cho chừa cái tật ham hố, kiện lung tung giờ lại tự hại mình
hongson68
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bác bỏ cho cụ " Táo" bớt gấu đi là đúng =)) Gặp đâu cụ ấy cũng kiện thì anh em mình chỉ đươc dùng các sản phẩm... Cục gạch thôi 😔
khổ nỗi bác JB không chịu tìm hiểu tên trước khi đặt tên cho sản phẩm của mình

---------- Post added at 03:08 PM ---------- Previous post was at 03:06 PM ----------

kiện apple vì mấy em teen sẵn sàng xxx để được sản phẩm apple =)) ..... apple muôn màu muôn vẻ quá =)) không riêng gì ở TQ , việt nam mình cũng có vài em sẵn sàn hi sinh để có tiền mua sản phẩm APPLE đó =)) chỉ điều là không lội liễu như gái tàu
Kacey
TÍCH CỰC
12 năm
Dĩ nhiên là nó phải bênh vực hàng Tàu của nó rồi, ko biết lần này Apple làm sao đây 😔
có chắc đã đăng kí từ năm 2000 không nhỉ? táo có vẻ khó nhai rồi đây 😁
Apple không biết mình đang ở đâu hay sao mà lại động vào anh Tung Của cơ chứ. Kiện người ta trên đất của người ta thì tiền mất, tật mang. Thật là dại dột

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019