TOP5 mẹo nhỏ hữu ích giúp sử dụng Google Calendar tốt hơn

Pnghuy
31/5/2021 3:0Phản hồi: 22
TOP5 mẹo nhỏ hữu ích giúp sử dụng Google Calendar tốt hơn
Google Calendar là một ứng dụng lịch phổ biến của Google, nó liên kết với chính tài khoản Google của anh em và sẽ tự động liên kết các sự kiện, cuộc gặp hay lịch hẹn đi chơi vào Google Calendar nếu anh em đồng bộ nó với tài khoản Google. Tuy nhiên nếu biết cách sắp xếp lại một cách hợp lý thì Google Calendar sẽ giúp ích cho anh em rất nhiều và trong bài này, mình sẽ chia sẻ với anh em một số mẹo nhanh sử dụng với Google Calendar, hi vọng giúp anh em trong việc tối ưu lịch số của mình, nhất là trong mùa dịch này phải làm việc tại nhà.

Một số phím tắt sử dụng với Google Calendar

Google Calendar có rất nhiều phím tắt mà có lẽ không nhiều anh em biết tới, phím tắt sẽ giúp anh em điều hướng nhanh hơn và chính xác hơn, đỡ mất thời gian tìm kiếm hơn. Nhưng mặc định thì Google sẽ tắt tính năng dùng phím tắt, anh em có thể vào trong Settings (hình bánh răng) > General > Shortcut rồi tích vào để kích hoạt.

Một số phím tắt anh em có thể sử dụng nhanh với Google Calendar:
  • Tìm kiếm: Shift + /.
  • Tạo sự kiện: C.
  • Tua lại tháng trước đó: K hoặc P.
  • Tua đến tháng sau: J hoặc N.
  • Di chuyển nhanh đến ngày hiện tại: T.
  • Xoá sự kiện: Backspace hoặc Delete.
  • Xem ở chế độ ngày: 1 hoặc D.
  • Xem ở chế độ tuần: 2 hoặc W.
  • Xem ở chế độ tháng: 3 hoặc M.
  • Xem ở chế độ chỉ sự kiện (Agenda): 5 hoặc a.

Ngoài ra, nếu anh em muốn thay đổi mật độ hiển thị thông tin trong Google Calendar thì có thể vào Settings > Density and Color > Information Density, lúc này anh em có thể chọn hiển thị với mật độ thông tin nhiều hơn hoặc là tuỳ chỉnh tự động tuỳ theo màn hình.

Tìm kiếm thời gian phù hợp

Screen Shot 2021-05-31 at 10.27.19.png

Khi lên lịch một cuộc họp, một sự kiện hay một cuộc meeting nào đó, anh em có thể lựa chọn một thời gian mà tất cả những người được mời tham gia sẽ rảnh rỗi. Bằng cách lên lịch của cuộc meeting cần thiết, sau đó anh em có thể chọn vào “Find a time”.

Screen Shot 2021-05-31 at 13.05.59.png

Find a time là một tính năng mà Google Calendar sẽ giúp người tạo event tìm ra được một mốc thời gian mà tất cả những người tham gia sẽ rảnh rỗi, tuy không chính xác 100% nhưng phần nào sẽ giúp anh em tránh trùng lặp với những event khác. Hoặc anh em cũng có thể sử dụng tính năng “Suggest a time” để đề xuất một mốc thời gian cụ thể cho những người sẽ tham gia meeting. Điều kiện duy nhất là người được mời tham dự event cũng phải sử dụng Google Calendar.

Thêm link Google Meet

Screen Shot 2021-05-31 at 13.12.32.png

Khi lên lịch một event, Google cho phép người dùng thêm liên kết của Google Meet vào lịch, một cuộc họp qua Google Meet có thể lên 100 người.

Quảng cáo

Việc liên kết Google Meet vào lịch event thực sự rất đơn giản và dễ dàng, Google đã tích hợp một tuỳ chọn “Add Google Meet video conferencing”, anh em chỉ việc tích chọn và link sẽ được tự động tạo ra và add vào event của anh em. Google Meet mình thấy nhiều anh em sinh viên đang theo học tại các trường đại học cũng như phổ thông sử dụng để làm công cụ cho việc học online, vì vậy tính năng nhỏ nhỏ này rất hữu ích với anh em trong mùa dịch này đó nhé.

Thay đổi thành viên chủ chốt (owner)

Screen Shot 2021-05-31 at 13.30.36.png

Khi anh em là người lên lịch event (gọi là owner) nhưng vì lí do gì đó anh em muốn thay đổi người khác, anh em có thể điều chỉnh đơn giản. Sau khi tạo event, anh em click vào dấu “” và chọn Change owner là xong. Lúc này người được chọn làm owner có toàn quyền thay đổi những cài đặt trong lịch event, bao gồm thêm bớt người tham dự, thay đổi thời gian, nội dung…

Gửi email đến group event

Screen Shot 2021-05-31 at 13.35.48.png

Khi có một thông báo nào đó muốn gửi đến cho những thành viên được mời trong event, anh em không cần phải nhớ hết tất cả email những người tham gia, cũng không cần copy paste thủ công qua Gmail, chỉ cần chọn “Email guests” hình lá thư trong mục chỉnh sửa sự kiện là được. Lúc này một cửa sổ soạn thảo email sẽ mở ra và anh em có thể email cho tất cả những người được mời tham dự event đó về những thay đổi hay thông báo mới nhất.

Quảng cáo

Những mẹo nhỏ về Google Calendar trên đây hi vọng sẽ giúp anh em sử dụng thuận tiện hơn về ứng dụng lịch cực kì phổ biến này của Google, cũng như dễ dàng hơn trong công việc và học tập mùa dịch. Chúc anh em giữ gìn sức khoẻ tốt và cùng vượt qua đại dịch.
22 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cám ơn bạn! Từ khi dùng email Google của trường, GG Calendar là thứ không thể thiếu trong việc nhắc lịch, ghi chú,... trên mọi nền tảng của mình!!! ps: tiếc là iOS widget của Google Calendar quá tệ!
@geoterre Ủa! Bạn Sync mail google của trường vào IOS, lúc setup nó có tuỳ chọn sync cả calendar, từ đó nó tích hợp thẳng vào app Calendar mặc định của IOS mà? Sao phải dùng Google Calendar làm gì ta?
Thêm âm lịch nữa cho bác nào quan tâm đến rằm giỗ để cúng cụ 😁
@Logan Du Ý là thiếu hướng dẫn add lịch âm vào đấy bạn
@BlackMan00x Mình chèn thêm cái ÂL của China là xong
chinhnv28
ĐẠI BÀNG
3 năm
@wuchengcai Chèn dư lào vậy bác
@chinhnv28 Mai chỉ bác nha, giờ ngủ đã
Mày vui tính vãi
chickennho
ĐẠI BÀNG
3 năm
Quá hay bác ơi
QuyPham111
ĐẠI BÀNG
3 năm
Không có Âm Lịch là không dùng được. Trong khi Samsung tích hợp lịch âm và cách hiển thị rất tốt thì ios.....
@QuyPham111 lịch âm có thể tự thêm vào nhé bác
Hay
cahoihoang
ĐẠI BÀNG
3 năm
Kết hợp cùng Todoist nữa là ngon nghẻ lắm luôn, em dùng GCal mỗi ngày để track cv
Việc đầu tiên của mình là thêm âm lịch vô kaka
Làm sao hiển thị trên phone gọn gàng hơn nhỉ
Screenshot_2021-05-31-17-22-41-721_com.google.android.calendar.jpg
ok luôn
Hôm nào rảnh mình sẽ làm một bài chia sẻ về cách mình dùng google calendar để làm việc với một team rất nhiều bạn (mình làm mentor cho nhiều bạn). Với cách này, mình tiết kiệm được khoảng 2 tới 3 giờ mỗi tuần chỉ cho việc lên lịch hẹn với nhau.
Thank mod đã chia sẽ!
Hic, hôm nay nhìn GG Calendar sợ quá. Bt đi làm ở cty ko có họp mấy, giờ wfh 1 ngày họp 3 lần 😔(
sdawhai1
TÍCH CỰC
3 năm
Hình như app GG Calendar trên ĐT không xem được chế độ Year đúng không anh em? Chỉ trên web mới xem được thì phải?
mình đang dũng outlook nên dùng calenda của outlook luôn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019