Trải nghiệm DJI Mini 3: tiếp tục là một phiên bản giá tốt, bay 51 phút

Nhà Của Cáo
25/12/2022 7:55Phản hồi: 31
Trải nghiệm DJI Mini 3: tiếp tục là một phiên bản giá tốt, bay 51 phút
Với ưu thế là giá bán, chất lượng cảm biến giống với phiên bản Pro, mình tin chắc DJI Mini 3 sẽ là chiếc flycam ổn định với giá dễ tiếp cận trong năm 2023.

Về cơ bản DJI Mini 3 là một phiên bản giá tốt hơn, ít chức năng hơn nhưng sau 1 tuần trải nghiệm thì mình thấy sự khác biệt là không quá lớn, nhưng giá tiền thì dễ chịu hơn rất nhiều.

Mình cũng xin cảm ơn VJShop.vn đã cho mình mượn sản phẩm để thực hiện bài viết, anh em có thể tham khảo thêm giá sản phẩm tại đây.

Trải nghiệm khác biệt gì với DJI Mini 3 Pro?

Đầu tiên hãy tìm hiểu một chút về những điểm khác biệt giữa dòng Mini 3 và dòng Pro:
  • Mini 3 quay tối đa 4K30, Mini 3 Pro quay tối đa 4K60.
  • Mini 3 chụp ảnh 12MP, Mini 3 Pro chụp 48MP.
  • Thời lượng pay pin thường và pin mở rộng lần lượt là 38 và 51 phút trên Mini 3 tương tự 34 và 47 phút trên Mini 3 Pro.
  • Mini 3 sử dụng sóng O2 truyền hình 720P30, bản Pro sóng O3 truyền hình FHD30.
  • Mini 3 chỉ có cảm biến tầm nhìn dưới bụng, 2 con mắt phía trước để trang trí mà thôi, còn Mini 3 Pro có cảm biến trước sau và dưới bụng luôn.
  • Dải ISO trên Mini 3 là từ 100 đến 3200, còn Mini 3 Pro từ 100 đến 6400.
  • Bitrate tối đa trên Mini 3 là 100Mbps, còn Mini 3 Pro là 150Mbps.

Mình đã cố tình thử nghiệm các trải nghiệm nhắm vào các điểm khác biệt trên để xem nó khác biệt nhiều không thì câu trả lời là không nhiều.

Chất lượng hình ảnh

Về chất lượng hình ảnh thì cả hai có chung cấu hình cảm biến kích thước lớn, khẩu độ mở lớn, cho nên ở các độ phân giải sử dụng nhiều thì như 4K30 mình gần như không thấy được sự khác biệt.

Chúng ta vẫn có được độ chi tiết đó, dynamic range đó, độ tương phản đó, Mini 3 đang thừa hưởng được cái đáng giá nhất từ bản Pro là chất lượng video 4K30. Cho thấy các trải nghiệm về quay video 4K của hai phiên bản với mình là không khác biệt mấy vì mình rất ít khi sử dụng 60fps trên Mini 3 Pro.

Chụp hình có vẻ là điểm khác biệt có thể nhận ra ở phiên bản, mặc dù về mặt chất lượng, dynamic range, không khác biệt nhiều, nhưng cách biệt số lượng độ phân giải lớn như vậy thì khá dễ nhận ra khi anh em crop vào.

Quảng cáo

Ảnh của Mini 3 chỉ có 12MP, khả năng crop vào là không nhiều, crop một chút thôi là đã thấy hơi vỡ rồi, cho nên Mini 3 sẽ là phiên bản không phù hợp với anh em có nhu cầu chụp ảnh nhiều.

Thời lượng bay

Mặc dù có thông số thời lượng bay ấn tượng nhưng trải nghiệm cho thấy không khác biệt quá nhiều, mình thường không thể nào bay đến phút thứ 30, vì nó quá là lâu. Mình bay lên quay, chụp, xong quay, chạy tới lui site check đã đời rồi mà chỉ tầm 25 đến 30 phút, không hơn được, cho nên ở điểm này mình không nhận thấy quá nhiều điểm khác biệt.

Tuy nhiên thời lượng pin nhiều hơn chắc chắn là có lợi hơn, anh em có nhiều thời gian hơn để làm timelapse, hyperlapse, hoặc là tận hưởng bay từ từ cũng hay.

Sóng DJI O2

Quảng cáo

Về phần sóng hình, thì việc sóng O2 giảm độ phân giải xuống 720 thì mình thấy khá rõ ràng, và điều này cũng hơi giảm trải nghiệm của mình một chút. Việc vừa bay, vừa xem được hình ảnh live đẹp ngay nó thú vị và có cảm hứng hơn nhiều so với hình ảnh cứ mờ mờ nhoè nhoè.

Bên cạnh đó là hình ảnh rõ nét khiến mình bay tốt hơn, nhận diện được các vật cản nhỏ, mờ, để né và bay hợp lý hơn, vì đa phần mình bay tắt cảm biến.

Nhưng theo cảm giác chủ quan của mình thì sóng hình DJI O2 xuyên toà nhà tốt hơn DJI O3. Nghe thì hơi vô lý, DJI O3 sóng xa hơn, truyền hình độ phân giải cao hơn, sóng mạnh hơn, nhưng khả năng xuyên toà nhà khá kém, bay ra sau toà nhà là mất sóng ngay, còn với DJI O2 trên Mini 3, mình lại có cảm giác nó xuyên toà nhà tốt hơn. Khi bay ra sau toà nhà thì độ phân giải hình ảnh truyền về thấp hơn một chút nhưng có hình ảnh để tiếp tục điều khiển chứ không mất hẳn như DJI O3 trên Mini 3 Pro.

Sóng O2 hay O3 sẽ có khác biệt nếu anh em bay trong thành phố nhiều, vật cản và môi trường không thuận lợi, O3 sẽ phát huy tốt hơn.

Còn đối với các địa điểm trống trải, đồng lúa, biển, hoặc một khu vực rộng rãi thì mình không thấy sự khác biệt quá nhiều. Mình cũng chưa từng thử việc bay xa của 2 loại sóng sau gần chục năm chơi flycam, bay xa lắm là tầm 4km là quay lại rồi.

Cảm biến phía trước

Mini 3 không có 2 cảm biến phía trước máy và sau máy, mà chỉ có cảm biến dưới bụng thôi, điều này khiến khả năng an toàn của Mini 3 kém hơn bản Pro. Anh em mới tập bay, mới học lái thì cái khả năng an toàn rất quan trọng nó bảo vệ túi tiền của anh em, không bị thất thoát khi flycam bị đâm đụng.

Cho nên anh em phải cân nhắc kỹ trước khi chọn Mini 3 nếu như anh em là một người chưa biết gì và bay trong thành phố, trong nhà, hay nơi chật chội.

Còn đối với anh em bay ở vùng quê, hoặc nơi rộng rãi thì mình thấy không cần thiết lắm, gần như 70% mình bay không cảm biến và 100% không cần đến cảm biến phía trước. Anh em đã biết dùng, đã có bay rồi sẽ hiểu, cảm biến phía sau và bên hông mới là quan trọng, vì cảm biến phía trước mình đã nhìn thấy rồi, mình đã điều khiển được rồi, cho nên có hay không với mình thì không ảnh hưởng nhiều.

Từ đây sẽ có 2 điểm cần lưu ý trước khi chọn giữa Mini 3 và Mini 3 Pro:
  • Mini 3 không có cảm biến phía trước và sau, bay hẹp khó, bay trong nhà khó hơn Mini 3 Pro.
  • Mini 3 chụp ảnh chỉ 12MP, nếu bạn ưu tiên chụp ảnh hơn thì nên chọn Mini 3 Pro chụp 48MP.

Điểm mạnh vốn có

Hệ thống drone, gimbal, cảm biến là không có khác biệt với bản Pro, cho nên Mini 3 thừa hưởng gần như toàn bộ các ưu điểm của Mini 3 Pro rồi.

Khả năng quay dọc để anh em có thể thích nghi với toàn bộ các nền tảng mạng xã hội hiện tại, quay dọc ngang đều có cả.

Tiếp theo là khả năng kháng gió cấp 5 tương tự như Mini 3 Pro, anh em có thể tự tin bay biển, bay núi, bay gió lớn, mọi địa hình với Mini 3. Minh chứng rõ nhất là Mini 3 Pro đã cùng Tinhte đi qua rất nhiều cung đường, địa hình khác nhau, từ núi xuống biển, từ đồng bằng lên cao nguyên, anh em có thể đọc thêm bài lookback của mình tại đậy.

Chất lượng hình ảnh trong tầm giá dưới 20 triệu là quá ổn, đặc biệt là có HDR và D-cinelike để anh em có thể tiếp tục nghiên cứu, sau khi đã thành thục việc điều khiển drone.

Cho đến thời điểm hiện tại DJI Mini 3 series vẫn là dòng Mini duy nhất đang được sử dụng tay cầm DJI RC có màn hình, và mình luôn rất tâm đắc về chiếc màn hình này, nó thông minh, hiện đại, đơn giản hoá mọi vấn đề và đặc biệt là giá quá tốt, anh có thể tìm hiểu thêm về tay cầm này tại đây.

Kết

DJI Mini 3 đang là sự lựa chọn về giá / cấu hình quá tốt, trải nghiệm sử dụng và nhiều đặc điểm không khác là mấy so với DJI Mini 3 Pro. Xác định rõ anh em cần gì, nhu cầu sử dụng ra sao, hi vọng bài viết sẽ giúp anh em biết được mình phù hợp với dòng máy nào qua các đặc điểm trên và nhất là phải phù hợp với cá nhân anh em.
31 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình cũng thích Flycam nhưng chưa có điều kiện
terryn
ĐẠI BÀNG
một năm
Khi nào bán vậy thớt ơi @Nhà Của Cáo
@NineZero hàng đang dùng mà, chắc ko bán 😁
terryn
ĐẠI BÀNG
một năm
@Nhà Của Cáo bên JV shop cũng chưa thấy bán :D
20 củ
20tr thì thốn thật
@tamnguyen072 15 củ rưỡi
Mini 3 có lý ghê, chắc cân nhắc xích 1 dm
@Nam Air Xích 1 em,
@Nam Air Xúc 1 dm
@Nam Air Xúc 1 rm
@Nam Air Xúc 1 em
@Nam Air Này là xin vợ, vợ chưa cho nên run.... đánh mãi mới đúng, kaka
Thấy con Mini 3 Pro giá cao quá đáng so với Mini 2, tính đợi nó ra Mini 3 để mua thì Mini 3 lại ko có Active track
Giận
@Điệp Phan vậy thì mua mini 2 thôi bạn, lăng tăng làm gì, tết đến rồi, còn có mà chơi
@Nhà Của Cáo Vừa bán Mini 2 sáng nay rồi bạn, chắc nghỉ chơi đợi Mini 4
Im lặng đi
Thời gian bay ấn tượng thật
Tầng 80 cùng iphone 13pro tiêu cự 2.4
@Phát audio vin q9 ah bác?
@toilachi9 Cả VN này chỉ có 1 chỗ có tầng 80 thôi bác
@Phát audio tính ra ko = drone nhỉ, ảnh hầu như chỉ để nhìn cho vui chứ ko còn chất gì luôn
Dành lúa mua 1 cái mới được
Khác biệt lớn nhất là con pro quay 10bit 4 2 2 thì không thấy mod nhắc đến
nkh24288
ĐẠI BÀNG
một năm
Ảnh đẹp quá,
hóng thịnh hành để giá về 10 củ, chất lượng giữ nguyên, chứ 20 củ thốn quá, nghèo ko chơi được
@(っ.❛ ᴗ ❛.)っ Con này sao 20 củ đc, Mini 3 Pro đã 20 củ bản kèm RC rồi, bộ kit thì nếu muốn mua rời. Con này 20 củ thì chắc kèm bộ kit pin plus.
@(っ.❛ ᴗ ❛.)っ 15 củ rưỡi
Mấy bác cho e hỏi giờ chơi drone thì có cần phải xin giấy phép gì không? Lúc trước e có mua con phantom 2 chơi mà nghe luật cấm phải xin giấy này nọ nên bán luôn, giờ lại thấy mấy con mini này thích quá
@Cá mập hay hỏi Nhớ hình như qui định size với ko bay nơi vùng nhạy cảm về an ninh thì phải

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019