Trải nghiệm máy quay cinema Blackmagic đầu tiên của mình trong chuyến đi chơi Măng Đen

13/8/2022 4:12Phản hồi: 28
Trải nghiệm máy quay cinema Blackmagic đầu tiên của mình trong chuyến đi chơi Măng Đen
Bài viết này mình sẽ review chiếc máy quay Blackmagic pocket cinema camera ra mắt vào năm 2013, nghĩa là 8 năm rồi. Nhiều người đọc bài mình viết sẽ thấy mình hay review đồ cũ, thậm chí là rất cũ như chiếc máy này. Tuy nhiên rất nhiều thiết bị, nhất là về mảng hình ảnh thì nhiều máy cũ vẫn còn phục vụ rất tốt.
bmppccc (2).jpg

Cấu hình

Ra mắt vào năm 2013, với giá 999USD. 5 năm sau Blackmagic cho ra mắt chiếc 4K, vừa rồi vừa cho ra con 6K Pro.

bmppccc (4).jpg
Khi không có rig, máy nhìn gọn nhẹ như 1 con Iphone vậy.

Máy Pocket OG chỉ quay được 1080p Dynamic Range (12 stops), 24 FPS hoặc 30 FPS nhưng đối với mình như vậy là đủ.

OG sở hữu sensor Super 16, đây là một chuẩn phim thông dụng trong ngành quay phim thế kỷ 20 vì cuộn phim rẻ hơn phim Super 35 tiêu chuẩn. Kích thước của Super 16 gần bằng ½ Super 35, với crop factor là 2.88, rất cao. Những lens Fullframe sẽ cần nhân 2.88 để ra tiêu cự trên máy, lens 20mm sẽ ra 60mm. Đổi lại nhờ sensor nhỏ mà rất nhiều lens C mount cũ của chuẩn Super16 được thêm cơ hội tái sử dụng.

Một chiếc máy Super 16 của ARRI

Mình sẽ viết nhanh về cấu hình máy thôi, vì dễ tìm được thông tin trên mạng, chỉ cần search BMPCC OG. Tuy nhiên có một điều đáng kể ra là máy pocket này có thể quay 2 codecs mạnh và cực kỳ cần thiết cho ngành quay phim là RAW, và Prores (HQ, LT, 442).

bmppccc (1).jpg

RAW của OG xuất ra không phải BRAW như con 4K mà là C-DNG, cinema DNG. Mỗi lần quay máy sẽ xuất ra 1 folder bao gồm những khung hình DNG, giống như là 1 cuộn phim gồm nhiều khung hình đơn lẻ. 1 giây 24 -30 khung hình, mỗi khung hình 2.4mb.

File quay của máy ra tốn rất nhiều dung lượng, thẻ 128gb của mình quay RAW chỉ được 30 phút. Còn quay ProRes HQ được 1h30'.

Footage máy quay ra màu sẽ trơ và nhạt, mình phải grade màu trên Davinci Resolve để cho ra màu có thể dùng được.

Quảng cáo

Cảm giác sử dụng

BMPCC OG không phải là một chiếc máy dành cho người mới. Lúc đầu mình tính mua Sony ZV1, sau đó đổi ý mua pocket OG vì một video trên Youtube của Oliver Keys LINK. Từ đó mình tìm được 1 body trong Sài Gòn, và từ từ học cách grade màu, cách quay.

Mặc dù body OG có thể rất rẻ, nhưng những phụ kiện bổ trợ cũng làm cho bộ OG của mình có giá ngang ngửa một con SONY ZV1 mới. Nhưng mình thấy rất đáng tiền.

Pin trong máy rất kém, mình phải tìm đế pin Sony NP + hàn 1 sợi dây DC. Thẻ SD cũng rất kén, chỉ dùng thẻ Kingston Canvas. Ngoài ra Mic và Preamp cũng kém, mình phải mua 1 con Zoom H1n để thu âm.

Tổng cộng toàn bộ máy để dùng tốt mình cần gần 3 tháng mua đồ thêm, mặc dù vậy những món đồ quay phim này có thể sử dụng cho 4k, 6K nếu mình cần nâng cấp.

Vì sao tới năm 2013 máy vẫn còn được sử dụng?

Quảng cáo

Hiện nay có 1 cộng đồng OG ở trên Facebook và Youtube sử dụng OG để quay vì màu của sensor super 16 đẹp và có chất phim hơn sensor của 4K hoặc máy khác.
IMG_3093 (1).jpg
Blackmagic OG rất thú vị để sử dụng. Chiếc máy này có thể là công cụ dạy học rất tốt về mảng điện ảnh từ cách set ánh sáng, shutter angle, khẩu độ, và grade màu.

Mặc dù quay 1080p, mình vẫn có thể upscale file raw lên 4K, dự án Youtube tiếp theo mình sẽ dùng cách này. Mình rất thích màu của máy Arri Alexa và OG là một trong số ít máy trên thị trường có thể giả lập lại màu này.

Video quay từ máy

Dưới đây là video mình vừa thực hiện sau chuyến đi Măng Đen

Bonus

Mình tìm được 2 apps khá hay. App đầu tiên giúp đo nhiệt độ ánh sáng khi quay phim trên iphone LINK
App thứ 2 giúp mình tìm được vài chỗ hay ho ở thành phố khác, tên là Trip.Social, dễ dàng tìm được chỗ đẹp để ăn, để chụp hình, quay phim.
28 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Noguru
ĐẠI BÀNG
2 năm
thật sự không đẹp. Màu quá cổ, thế kỷ 21 rồi ít khi thấy hình ảnh thế này 😅
hieukon
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Long UFM Chính xác, riêng video bài viết này mình cũng thấy hơ tối chút, mình chỉ nói với bác ở trên blackmagic 1 vài ví dụ quay quảng cáo nó có thể đẹp được như nào thôi. Chứ các creator bây giờ dùng các máy sony hay canon ngoài chụp ảnh thì dùng quay video quảng cáo ngắn mà grade đẹp vẫn quá hay
@hieukon Bác ấy bảo cái màu trong clip ấy bác, chứ hàng Blackmagic thì tốt rồi không cần quảng cáo.
@hieukon tối thui luôn bác nhỉ,hic
@Noguru Do bác này chưa biết tận dùng hết khả năng của máy, nếu để quay ra video như kia chỉ cầm mua con iphone 11 pro max tầm 12-13 tr là đủ cả quay và edit bằng capcut,
Các thiết bị chuyên dụng này thực sự khó làm chủ và cho ra chất lượng tốt nếu như người dùng ko đủ trình độ.
Bản thân mình cũng toàn quay dựng trên điện thoại, thiết bị xịn thì để nhân viên xài chứ mình ko vác nổi :v
amio1st
TÍCH CỰC
2 năm
Đúng nhìn chất fim đấy mà rung quá. Này đầu tư thêm nội dung nữa oke phết. Cũng cần kỹ thuật quay có gốc nhìn tốt nữa.
Em nghĩ quay phim ngoài trời nên dùng mấy máy kiểu chuyên dụng truyền hình vác vai. Máy này quay studio đẹp hơn. Còn phần màu là do căn chỉnh nên mỗi người 1 nhận xét em ko ý kiến.
jeetkunedo
TÍCH CỰC
2 năm
Cảm ơn chia sẻ của bác! Hiện tại mình xài pana s5 nhưng vẫn mua thêm 1 máy gọn nhẹ nữa, sau khi coi hàng loạt video quay raw trên canon eos m thì m8nhf cũng tậu 1 con tập tành magic larten, sau 24h trải nghiệm thì nó k hợp và mình đổi sanh olympus và hiện tại đang dừng ở M1 markii, xài cực ngon về chụp nhưng quay thì ở mức ok. Tiện thể chia sẻ luôn là phần mềm Motion Camera trên android có thể quay raw ra file cinema DNG hoặc prores cho bản trả phí!
little_mouse
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cảm ơn bác chia sẻ, bác cho hỏi giờ tìm mua máy này thì tìm ở đâu đc b?
@little_mouse không còn hàng nữa bác, mình mua cũ lại được do may mắn thôi. Bây giờ pocket 4K cũng rẻ á
little_mouse
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Phong Khach Cua Jun Fan E săn cũ mà ko tìm đc đâu bán.
@little_mouse khó đó bác ơi, cái này cũ lắm rồi
@little_mouse hi, mình vừa tìm đc 1 bác bán 7tr 1 body, bác cần mình gửi cho nhé
Sơn Kao
TÍCH CỰC
2 năm
Con này hồi xưa mình có xài. Crop 3x 🤣
để làm chủ 1 thiết bị như này thực sự ko dễ chút nào, mua được cái body thì rẻ nhưng ống kính, phụ kiện đi kèm cũng gấp vài lần, rồi máy dựng, trình độ nữa mới tối ưu hết đc khả năng của nó nếu không thì rất mất thời gian và đem lại giá trị kinh tế không cao
@transyhongvn bác nói đúng này
roycaro5151
ĐẠI BÀNG
2 năm
Chính xác là máy này ko dành cho người mới. Mình chơi chụp hình cũng kinh qua các dòng máy các hãng rùi lần mò sang quay film thử thế nào thì OG là con đầu tiên mình thử để học quay, mà thử được 1 thời gian cũng chịu thua vì ko lường trước những khó khăn khi quay flim từ kiến thức đến thiết bị.
hồi đó cũng thích máy này lắm, nhưng mà không biết quay phim và dựng phim nên không có mua. Nhìn cái máy nó lạ lạ hay ghê
Khang 5755
TÍCH CỰC
2 năm
Gọn nhẹ nhất và nhanh nhất vẫn là iPhone.
mình cũng mới chiếc máy quay này, ko biết bạn dùng cage gì để build máy này nhỉ?
@hoangdo775 bạn mua ở đâu đó, m có người bạn cũng bán cage
@Phong Khach Cua Jun Fan mình mua máy ngoài hà nội của người bạn, đang chưa có thời gian để đi tìm cage phù hợp cho nó, nên hỏi bạn.
@hoangdo775 Bạn mình bán 2tr ở HCM đó, bác cần thì ib mình
@Phong Khach Cua Jun Fan mình ngoài HN, bạn có thể cho mình cái tên cage thôi được ko ạ?
@hoangdo775 cage khó mua lắm, bạn có thể mua cage Eos M của camvate. ko thì bạn m ship cho, bn thử search cage cho máy Bmpcc og nhé

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019