Trải nghiệm một tuần sử dụng hệ sinh thái Samsung

Lê Huyền Vân
17/11/2021 9:20Phản hồi: 68
Trải nghiệm một tuần sử dụng hệ sinh thái Samsung
Một tuần vừa qua mình ưu tiên sử dụng các thiết bị trong hệ sinh thái của Samsung, bao gồm: Galaxy Z Fold3, Galaxy Watch4, Galaxy Buds 2 và S Pen Pro. Cả 4 thiết bị luôn được liên kết với nhau và mình nhận thấy sự tiện lợi trong suốt quá trình sử dụng, ở những tình huống cụ thể khác nhau.

Galaxy Watch có thể nói là thiết bị liền kề với mình nhất, mình đeo nó ngay cả khi đi ngủ để trải nghiệm tính năng theo dõi giấc ngủ nâng cao. Đồng thời, nó cũng là chiếc đồng hồ báo thức cho mình mỗi buổi sáng.

Trong tuần có những ngày siêng năng thì mình sẽ đi chạy bộ hoặc đến phòng tập. Đeo thêm Galaxy Buds 2 mình vừa chạy bộ, vừa nghe nhạc và dùng Galaxy Watch4 để trực tiếp điều khiển tai nghe. Mình có thể điều chỉnh nhạc hoặc một vài chế độ của chiếc tai nghe bằng thao tác chạm nhanh vào màn hình đồng hồ.

Đi trên đường, mình thường không có chủ trương lấy điện thoại ra để nhận cuộc gọi hoặc xem tin nhắn vì mình không muốn tài sản không cánh mà bay. Khi đó mình xem thông báo qua Galaxy Watch4, chỉ cần đưa cổ tay lên để liếc nhanh qua xem có phải là nội dung hoặc cuộc gọi quan trọng không. Nếu thực sự là cuộc gọi cần thiết phải nghe ngay lập tức thì mình sẽ cho xe vào lề đường và đeo Galaxy Buds 2 lên để nghe. Tuyệt đối không lấy điện thoại ra nghe, hình thành thói quen sử dụng này sẽ vừa tiện lợi và an toàn cho bản thân và tài sản cá nhân.

he sinh thai galaxy_6.jpg
Đến công ty, việc đầu tiên mình hay làm là mở ghi chú lên xem To do list, check xem hôm nay có những việc gì cần phải làm. Những việc nào quan trọng và gấp thì mình sẽ ưu tiên làm trước. Check và bổ sung thêm việc vào To do list giúp mình sắp xếp được thời gian làm việc và đảm bảo thời hạn công việc. Mình dùng S Pen Pro để ghi chú nhanh thông qua tính năng tự động chuyển đổi nét viết thành văn bản. Còn những chỗ nào cần highlight mình sẽ dùng bút để khoang hoặc ghi chú thêm cho dễ thấy.

he sinh thai galaxy_3.jpg
Tương tự, khi ngồi nói chuyện với bạn bè, đồng nghiệp hay cafe mà ý tưởng hay ho bất ngờ lướt qua não mình cũng sẽ ghi chú lại theo kiểu gạch đầu dòng hoặc mindmap.

Những ngày chủ yếu chỉ quay video hay đi ra ngoài nhiều, mình thường sẽ không mang theo laptop để cho balo nhẹ và gọn. Tuy nhiên, khi cần gõ tin nhanh, viết bài Tinh tế Fact mình sẽ mượn màn hình và dùng Samsung Dex với Galaxy Z Fold3. Chì cần cấm sợi cáp type C vào là mình có thể xuất nội dung ra màn hình ngoài và sử dụng.

he sinh thai galaxy_8.jpg
Không chỉ với Samsung Dex mà tính năng mở pop up trên màn hình của máy cũng giúp mình làm được nhiều việc trên cùng màn hình với 2-3 ứng dụng cùng lúc. Ví dụ, mình vừa videocall họp bàn công việc ở một bên màn hình, vừa mở note ghi chú lại bằng bút S Pen Pro và lên web search thông tin ở màn hình còn lại.

he sinh thai galaxy_5.jpg
Đọc tin tức và cập nhật thông tin công nghệ là điều các mod làm mỗi ngày. Galaxy Z Fold3 với màn hình to giúp đọc tin tức với không gian hiển thị rộng rãi. Cùng với bút S Pen Pro mình dùng đến tính năng dịch trực tiếp để hỗ trợ giải đáp những từ vựng khó và lạ với mình. Việc làm này giúp quá trình đọc hiểu tin tức, nội dung bằng tiếng nước ngoài tiện và hiệu quả.

Quảng cáo

he sinh thai galaxy_15.jpg
Khi kết nối đồng hồ với điện thoại, các lịch trình hoặc nhắc nhở đều được đồng bộ với nhau. Những khi ngồi ngoài khuôn viên Tinh tế hoặc làm gì đó mà không cầm hoặc dùng đến điện thoại thì Galaxy Watch4 là trợ lý bên cạnh kịp thời thông báo tin nhắn, cuộc gọi và nhắc nhở lịch giúp mình.

he sinh thai galaxy_9.jpg
Giờ nghỉ trưa ở công ty hoặc lúc rảnh rỗi mình thường thư giản bằng việc lướt MXH hoặc xem phim, xem youtube. Để tránh làm ồn mọi người xung quanh thì mình đeo Galaxy Buds 2 vào. Gập điện thoại lại với tỷ lệ thiêng về chiều dọc mình ưu tiên xem TikTok.

he sinh thai galaxy_14.jpg
Mở ra với màn hình to 7.6inch mình xem những bộ phim đang cày dang dở, xem những video trên Youtube hoặc tăng view cho MV yêu thích.

he sinh thai galaxy_10.jpg
Với việc có thể gập lại ở góc 90 độ, mình đặt máy trên bàn để xem video như thế này mà không cần stand hoặc tìm gì đó để kê.

Quảng cáo

he sinh thai galaxy_13.jpg
Màn hình to của Galaxy Z Fold3 chơi PUBG Mobile full màn hình rất đã. Mình có thể chơi bằng 4 ngón tay như trên tablet với thao tác nhanh hơn và quan sát chi tiết hơn. Chiều chiều mình hay chơi với các đồng nghiệp khi được rủ rê. Đeo Galaxy Buds 2 vào để nghe được tiếng bước chân, tiếng súng,… chi tiết và nhạy hơn.

he sinh thai galaxy_4.jpg
Sự kết hợp giữa Galaxy Z Fold3 và Galaxy Buds2 mang lại cho mình không gian riêng để thư giản và giải trí. Tương tự, khi tập trung làm việc giữa văn phòng mà mọi người say sưa nói về các chủ đề khác nhau mình chọn sự yên tĩnh với tính năng chống ổn chủ động của tai nghe.

he sinh thai galaxy_11.jpg
Như đã đề cập, mình đeo Galaxy Watch4 cả trong lúc ngủ. Ngoài việc theo giỏi các chỉ số cơ thể như nhịp tim, mức độ stress, đếm bước chân, tính số calo tiêu thụ,… suốt cả ngày, khi ngủ đồng hồ giúp mình đo và phân tích các chỉ số giấc ngủ, theo dõi nồng độ SpO2 trong máu và thông báo cho mình và sáng hôm sau.

he sinh thai galaxy_1.jpg

Khi sử dụng cùng lúc các thiết bị trong hệ sinh thái Samsung mình nhận được sự kết nối liền mạch. Trong mỗi tình huống cụ thể mình đều có thể thay phiên hoặc kết hợp cùng lúc các thiết bị để dùng và giải quyết công việc, hỗ trợ hàng ngày, không bị trễ hay bỏ qua các nội dung quan trọng.

Mình ví Galaxy Z Fold3 như một người bạn chơi và làm việc cùng mỗi ngày. Galaxy Watch4 như một người trợ lý theo dõi và kịp thời thông báo nhắc nhở cho mình thông tin từ điện thoại và đưa ra các phân tích chỉ số cụ thể về sức khoẻ của bản thân. Còn Galaxy Buds 2 và bút S Pen Pro là những thiết bị đồng hành trong hệ sinh thái Galaxy để giúp những trải nghiệm liên mạch và tiện lợi nhất.
68 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

fold3 ngon quá 😁
Huyền Vân dạo này xinh gái bánh bèo quá😜😍😍
@khanhluult Thêm lun Lap, TL, TV .. Samsung nữa cho đủ combo đi mod
@khanhluult Thấy bình thường thôi
hipppo
CAO CẤP
2 năm
Thiếu Samsung Pay.
Ko có Fold3
Fold ngon quá.
đồ Samsung thì phong phú nhưng về độ bền thì hên xui...
Mấy bác SS nên giảm tốc độ ra sản phẩm lại, tăng thử nghiệm hành hạ sản phẩm để tăng đồ bền như Nokia từng làm... Đồ Nokia 1 thời làm vương làm tướng, là nhờ độ bền trâu bỏ, ổn định của nó. Samsung giờ ko được thế!
Công nhận từ chỗ theo đuôi Apple thì với sản phẩm gập như Z, Fold, Samsung đã dẫn trước Apple về sự đột phá trong thiết kế sản phẩm
Còn Apple vẫn giữa thiết kế dạn thanh kẹo, tuy an toàn nhưng nhàm chán!
Chờ SS ra sản phẩm màn hình trượt như 1 bản thử nghiệm (có video) của Oppo...
Hy vọng 2022, Apple sẽ có iPhone gập...
Thời đại công nghệ thay đổi xoành xoạch....
Nokia từng phạm sai lầm đã bị phế truất. Toshiba vừa chia làm 3. Motorola, IBM, Intel, Sony... ko còn đỉnh cao như trước...
Samsung ko cẩn thận thì đi theo...
Vu Huynhtuan
ĐẠI BÀNG
2 năm
@MrNamN Vậy bạn có biết SS như 1 đế chế , thâu tóm nhiều cty công nghẹ tên tuôitr lẫn âm thanh mà mấy ai biết hết đâu
@MrNamN Chính trong câu nói của bạn, cũng như "chắc gì" Huawei nằm top 1 những quý tiếp theo. Samsung càng ngày càng tiến bộ nhiều mặt r bạn.
@MrNamN SS nên thuê ngay mod ông này gấp gấp
Nữ tính ghê luôn
Vân nay ốm quá, nhìn chỉ sợ gãy
Apple và Samsung gần như nắm trọn toàn bộ lợi nhuận của cả thị trường điện thoại rồi. Mức độ thống trị hơn Nokia ngày xưa rất nhiều.
Chutung005
ĐẠI BÀNG
2 năm
@boyngo1988 75% hồi đấy giỏi được vài trăm triệu máy, chứ giờ 20% của vài tỷ máy nó phải khác chứ
Vu Huynhtuan
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Louis Tran 2019 Mà ss nắm lợi nhuận của apple , apple bán càng nhiều ss càng thu lời
@Vu Huynhtuan Profits SS bằng 1 góc nhỏ Apple thôi, nhưng cũng là vô địch trong làng Android.
Vu Huynhtuan
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Louis Tran 2019 Cơ mà ss thi tập đoàn nên chia ra nhiều , chứ ngoài mãng mobile ra ss ăn kha khá
Tốt quá, reviews xong rồi thì trả đồ thôi, trở về với iphone đi nào
@Lê Huyền Vân
hệ sinh thái Sam đắt ngang ngửa apple, độ bền hên xui, độ tiện lợi thì tùy, trạm bảo hành thì không có(toàn phải gửi về chính hãng), hỗ trợ khách hàng thì toàn là đợi email lâu lắc, độ tương thích thì không phải chỗ nào cũng thuận tiện(còn apple với google thì chỗ nào cũng có hỗ trợ); tóm lại là ai có rất dư dả tiền bạc muốn chơi thử, mang tâm lý nếu nó không ngon như mong muốn thì bỏ hết làm lại cái 1 thì nên thử, còn ai muốn ăn chắc mặc bền, yên tâm không lo lắng thì cứ hệ sinh thái của apple và google mà táng
ah! gần đây thấy Vân xinh gái hẳn ra so với vài tháng trước, có bí kíp gì hôn?
@sunny_summer Nói ra là b k xài đồ Samsung mà thicha phát biểu r 😆 hệ sinh thái Sam mà đắt ngang ngửa Apple ? Trạm bảo hành thì k nhiều thiệt nhưng vẫn nhiều hơn Apple ở VN, còn như tui ở SG q Gò Vấp quanh tui 2 3 cái TTBH chính hãng thì có đc gọi là nhiều k ?
Vu Huynhtuan
ĐẠI BÀNG
2 năm
@sunny_summer Trạm bảo hành là gi ? , gửi hãng nhanh hơn chứ , chứ apple vs google làm gi có store ở vn , cũng phải gửi đi nước ngoài
@Quân Mã mình không ở vn. samsung về mặt dịch vụ sau bán hàng không bằng 1 góc của apple và bản thân google
@Vu Huynhtuan mình không ở vn bạn. chỗ của mình, dịch vụ sau bán hàng của sam không khác HTC hồi xưa, LG, motorola, razer,.... dịch vụ sau bán hàng, Apple là trùm, cần gì thì ra tiệm, cho dù tiệm không sửa được phải gửi về thì tiệm nó cũng làm giúp luôn, bây giờ còn thêm vụ cho mượn đt xài đỡ trong lúc đợi. Tốt hơn SS bắt buộc phải gửi về hãng, gửi và về mất 2 tuần, thời gian sửa chữa là 2 tuần, tổng cộng là 4 tuần. phải nạt SS thì nó mới đồng ý cho mượn đt xài đỡ; và cũng phải gửi đi gửi lại mất 1 tuần(sam phải nhận được đt bạn cần bảo hành, rồi mới gửi 1 con đt cho bạn xài đỡ, như vậy là ít nhất 1 tuần phải không có đt hay là xài tạm cái khác)
Fold3 năm nay Sam làm đỉnh quá
@Lực Trịnh hy vọng bán tốt lọt top!?!
dù không bằng apple nhưng hệ sinh thái của samsung giờ thấy cũng ổn cực kỳ
@A0kiji ổn thế nào bạn? nó còn chưa bằng 1 góc của bản thân google thì so thế nào với apple ?
@sunny_summer hệ sinh thái của google có gì ròi bạn?
Vu Huynhtuan
ĐẠI BÀNG
2 năm
@sunny_summer Google có hệ sinh thái ? , bạn có biết smarthome vs nhiều thứ SS còn chưa mang về vn đó bạn 😃
@Vu Huynhtuan mình không ở VN. chỗ mình ở hầu như là 1 trong những thị trường trọng tâm của Sam. Hệ sinh thái của Sam chẳng có gì tốt ngang ngửa hay hơn so với google và apple cả
@Minh Chung Hứa google services và các tiện ích đi kèm. Bạn có thể sống thiếu samsung services, nhưng đố bạn sống và làm việc kiểu gì khi không có google services
Sỹ Nam
ĐẠI BÀNG
2 năm
Sử dung 1 hệ sinh thái của hãng thì việc đồng bộ các thiết bị với nhau rất tốt. Nhưng bù lại thường sẽ bị phụ thuộc vào nó tức là nếu muốn thay thế nâng cấp cũng phải đồng bộ nếu muốn chuyển sang hệ sinh thái hãng khác.
Mourinho123
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình đang sử dụng hệ sinh thái SS. Cảm nhận Làm việc trên Samsung Dex đa nhiệm ăn đứt iPadOS nhé
Klq nay mới thấy bạn mod mặc đồ nữ tánh vậy. 🤣
À mà chủ đề là gì vậy. Toàn coi hình thôi.
Không làm ra được cái hệ điều hành của riêng mình thì sinh với chả đẻ gì ở đây!?!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019