Trải nghiệm Sony Xperia 1 V: Tất cả mọi thứ đều xịn sò nhưng không hợp với mình

Lê Huyền Vân
11/2/2024 14:41Phản hồi: 145
Trải nghiệm Sony Xperia 1 V: Tất cả mọi thứ đều xịn sò nhưng không hợp với mình
Mình đã có một thời gian được dùng Sony Xperia 1 V, đây là lần đầu tiên mình sử dụng nghiêm túc, dùng mỗi ngày như máy chính đối với 1 chiếc Xperia. Những chiếc máy trước đó, mình dừng lại ở mức tiếp cận nhanh rồi trên tay, giới thiệu với anh em các tính năng của máy, nó chưa gọi là trải nghiệm để biết được điểm mạnh yếu và mình thích hay chưa thích.

Bài viết này mình chia sẻ về những điều mình thích và chưa thích sau 1 thời gian nghiêm túc trải nghiệm máy.

Những điểm mình thích:

Chất riêng Sony

Đến nay, Sony vẫn luôn rất kiên định trong cách làm điện thoại của riêng mình. Dù thế giới smartphone có thay đổi từng ngày, các hãng đua nhau làm mới thiết kế máy để đáp ứng đa dạng thị hiếu của người dùng như thế nào thì Sony vẫn giữ cho mình một lối đi riêng và chung thuỷ với lựa chọn đó.

Mình chưa bao giờ là một fan Sony, hơn hết mình cũng là con gái, dễ bị thu hút bởi những thiết bị trẻ trung và bắt mắt, nhưng mình phải công nhận rằng Sony đã rất thành công trong hướng đi bảo vệ cá tính riêng cho những chiếc Xperia.

Những chiếc Sony Xperia luôn đề cao sự tối giản, nhưng cực kỳ tỉ mỉ và cao cấp. Không có ngoại hình bắt mắt, bóng bẩy nhưng vẫn thu hút và giữ trái tim fan hâm mộ Sony.

Có ý kiến cho rằng Sony bảo thủ, không chịu đổi mới để hoà nhập với thị trường nhưng cá nhân mình thích cái cách Sony tạo cho thiết bị của mình bản sắc riêng qua từng thời kỳ. Nó mang lại giá trị nhận diện cực cao, Sony là Sony, một chất riêng không hoà lẫn.

Mức độ hoàn thiện rất cao cấp, tỉ mỉ

Xperia 1 V có thiết kế tối giản với ngoại hình có vẻ nam tính, ưu tiên những đường nét mạnh mẽ. Sony mang đến cho người dùng một thiết bị cứng cáp và cao cấp.

Chỉ xét riêng về ngoại hình thì theo mình từng chiếc flagship được Sony bán ra có thể dùng câu “đắt xắt ra miếng”, nó đắt xứng đáng với giá trị, “đáng đồng tiền bát gạo”.

Xperia 1 V có mức độ hoàn thiện cao cấp hơn bất kỳ chiếc smartphone nào khác trên thì trường, thậm chí cả iPhone. Từng đường nét gia công trên máy đều rất tỉ mỉ. Nó mang lại cho người dùng một cảm giác hoàn thiện, chắc chắn và thẩm mỹ.

Quảng cáo

Từng vị trí liên kết giữa mặt lưng, khung máy và màn hình cho ngay cảm giác nguyên khối, liền lạc. Khay để SIM làm theo kiểu nắp đậy truyền thống nhưng vẫn thẳng tắp so với khung máy.

Tất cả những điều đó giúp cho người dùng cầm và sử dụng điện thoại rất êm tay.

Giao diện cực mượt mà, nhanh nhạy

Điều này chắc cũng không cần phải bàn cãi, ai sử dụng qua Xperia thì cũng đủ cảm nhận.
Sony Xperia 1 V sở hữu giao diện tối giản như thiết kế của máy, giao diện nhẹ nhàng nên mọi thao tác hay phản hồi đều rất nhạy và nhanh chóng.

Delay có lẽ là điều không có ở giao diện của Xperia 1 V, tốc độ phản hồi, khởi động hầu hết các app trên máy đều rất nhanh, độ nhạy cực cao. Mình dùng Xperia chưa thấy delay gì cả.

Màn hình chất lượng cao

Quảng cáo

Sony Xperia 1 V có kích thước màn hình 6,5" và tỷ lệ 21:9 đặc trưng. Kiểu thiết kế này của Sony ưu tiên cho trải nghiệm giải trí, điện ảnh trên màn hình của máy.

Một loạt những thông số trang bị xịn sò được Sony áp dụng cho màn hình của Xperia 1 V. Máy sử dụng tấm nền OLED, độ phân giải 1644 x 3840 pixels, 1 tỷ màu, hỗ trợ tần số quét 120Hz. Giúp mang lại trải nghiệm hình ảnh sắc nét.

Màn hình của Sony vẫn được thiết kế theo kiểu truyền thống với viền màn hình trên và dưới dày và camera selfie đặt ở viền trên. Thiết kế này bây giờ được xem là “bảo thủ”, đúng là nó không đẹp như những màn hình “đục lỗ” với camera selfie rất nhỏ ở giữa hoặc cạnh bên màn hình. Tuy nhiên, khi xem phim hay các nội dung nó lại cho chũng ta một màn hình toàn diện “không khuyết tật”, không có bất kỳ chấm hay phần khuyết nào trên màn hình cả.
Nên dù thiết kế màn hình có cũ nhưng giá trị sử dụng của nó lại xứng đáng.

Tỷ lệ 21:9 trên Xperia 1 V ưu tiên khá nhiều về chiều dài, nên chiều ngang của máy cũng hẹp hơn so với các smartphone dạng thanh khác. Tuy nhiên, mình rất nhanh để làm quen với cảm giác cầm và sử dụng với máy.

Bàn phím trên những chiếc smartphone hẹp thường là điểm yếu, nó hẹp, khiến mình dễ bị bấm nhập các phím, gõ nhanh dễ sai. Tuy nhiên, trải nghiệm nhắn tin, soạn văn bản trên Xperia 1 V rất mượt, gõ chính xác và thích.

Cấu hình mạnh

Sony Xperia 1 V được trang bị chip Snadragon 8 Gen 2 (4nm) với RAM 12GB, thuộc dạng cấu hình mạnh mẽ dành cho flagship.

Mình rất ít và hầu như không chơi game, cũng không thích chơi game trên smartphone nên việc sử dụng smartphone của mình ở mức giải trí xem video, lướt MXH, chat chit,…

Cấu hình này hoàn toàn đáp ứng mượt mà các tác vụ sử dụng hằng ngày của mình.

Những điểm mình chưa thích:

Camera cấu hình chuyên nghiệp nhưng phức tạp

Hầu hết thiết kế của Sony đều ưu tiên sự tối giản, tính đơn giản nhưng ngược lại, phần mềm camera của máy lại tương đối phức tạp. Nó phức tạp so với những gì người dùng cần ở camera của 1 chiếc smartphone, vốn cần camera đơn giản, dễ thao tác và dễ có hình ưng ý.

Sony trang bị phần cứng và phần mềm camera cực kỳ xịn sò dành cho Xperia 1 V.
  • 48 MP, f/1.9, 24mm (wide), 1/1.35", 1.12µm, Dual Pixel PDAF, OIS
  • 12 MP, f/2.3, 85mm (telephoto), f/2.8, 125mm (telephoto), 1/3.5", Dual Pixel PDAF, 3.5x-5.2x continuous optical zoom, OIS
  • 12 MP, f/2.2, 16mm (ultrawide), 1/2.5", Dual Pixel PDAF

Tuy nhiên, mình lại khó có thể tận dụng được những trang bị cao cấp này. Như đánh giá camera của mod @Hoàng Hải “Đẹp là do bạn”.

Mình khá bối rối với cách dùng camera của Xperia 1 V. Tất nhiên, khi truy cập ứng dụng camera, mình vẫn được cung cấp giao diện Basic với các tuỳ chọn thay đổi tiêu cự, ống kính. Tuy nhiên, theo đánh giá của mình thì ảnh chụp tự động này khó cho ra ảnh đẹp so với trang bị của máy. Mình cũng bị loay hoay để lựa chọn chế độ chụp phù hợp cho từng bối cảnh, điều kiện.

Camera của Xperia 1 V được thiết kế dành cho những người dùng chuyên nghiệp với rất nhiều những công cụ tinh chỉnh chuyên. Những người dùng có kiến thức về việc sử dụng máy ảnh, thích can thiệp về thông số để có được bức ảnh theo mong muốn thì sẽ rất thích.

Camera của máy rất chuyên nghiệp, xịn sò nhưng không phù hợp với người dùng camera smartphone ở mức cơ bản như mình. Tuy nhiên, mình vẫn rất thích cách thao tác máy ảnh với nút cứng ở thân máy, nó cực kỳ dễ thao tác và cho trải nghiệm rất hay.

Dễ bị nóng dù dùng bình thường

Đây là 1 trải nghiệm chưa trọn vẹn với Xperia 1 V, không chỉ có mình mà các mod khác khi sử dụng Xperia 1 V đều có chung nhận định là máy dễ bị nóng.

Không cần phải chơi game hay quay video, dùng camera nhiều ngoài trời, ngay cả khi sử dụng máy với các tác vụ cơ bản như lướt MXH, xem real, youtube thì máy cũng bị nóng lên, nhất là khu vực gần camera.

Cơ bản thì mình vẫn có thể sử dụng máy một cách vui vẻ, không quá căng thẳng, chưa đến độ quá nhiệt dẫn đến đứng hay được yêu cầu dừng khi dùng các tác vụ cơ bản theo thói quen sử dụng hàng ngày. Cái này cũng sẽ có thể giải quyết thông qua các bản update phần mềm trong tương lai.

Nói tóm lại, Sony Xperia 1 V là một chiếc flagship có trang bị cực kỳ xịn xò từ ngoài vào trong, tất cả mọi thứ đều được hoàn thiện và đáp ứng ở mức cao cấp. Tuy nhiên, việc dùng hợp hay không cũng khá quan trọng để sử dụng lâu dài. Bản thân mình rất thích nhưng sẽ không lựa chọn gắn bó với máy vì cơ bản Sony Xperia 1 V không phải là chiếc smartphone dành cho mình.

Như mình nói, Sony có một cái chất rất riêng, và chất riêng đó không phải ai cũng có thể phù hợp. Đó cũng là điều tạo nên nét đặc sắc và đặc trưng của Sony.
145 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hdo2
TÍCH CỰC
3 tháng
Mấy phần khác mình k ý kiến, nhưng con Xperia 1/5 V này có những thứ khá hay:
Cục rung rất ngon, ngon hơn iPhone nhiều, nhất là haptics lúc gõ phím, cảm giác rất thật
Máy nóng do bản update android 14 chưa tối ưu, bản sắp tới fix lỗi nóng máy và tăng thời lượng pin (trên hội Xperia có confirm)
@hdo2 hóng 1/5 mark 4 giảm giá mạnh để xúc
ides
CAO CẤP
2 tháng
@Thi Eat Apple tui chỉ việc báo cuộc gọi và các tin nhắn. Hết
tonhan97
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@hdo2 Em xin ít đánh giá màn 5V với, kinh có bị hiện tượng loá gì không anh?
hdo2
TÍCH CỰC
2 tháng
@tonhan97 Mình thấy bt, chắc do dùng đt dễ tính bác ah. Nên vào hội Sonyfan lays đánh giá chung
Trước A cũng từng thích kiểu thiết kế như này của I nhưng giờ thì ko còn mặn mà nữa, kiểu dáng dài trong khi bề rộng 2 bên ngắn dễ cho cảm giác lệch về tổng thể 🤓
@crazysexycool1981 Chỉ có nhược điểm duy nhất là do bề ngang hẹp nên chuyển từ iPhone qua gõ bàn phím hơi ko quen xíu thôi chứ overall thì ngon mà. Con Sony này hoàn thiện khá chất, xài bền bỉ, pin ít chai nhất trong các hãng ĐT, thích app chụp hình & quay phim độc quyền trên mấy con Xperia.
nhiet1991
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@crazysexycool1981 Máy con xách tay hay bị mất vân tay
Đang ấp ủ ý định mua 1 con xài cho biết, vì lâu rồi chưa xài lại sony
@.a.l.e.x. Làm liền đi bác. Cảm giác cầm máy dài nó đã lắm.
Lion4me
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@.a.l.e.x. thích thì bạn chọn dòng cũ hơn để trải nghiệm trước như mark 3, 4 giá giờ cũng khá tốt
Giữ nguyên thiết kế này xong gập như con flip thì tuyệt
Sony thiết kế vẫn có chất riêng ko lẫn vào đâu được. Chỉ có cái giá là phải cân nhắc khi lựa chọn. Ngày xưa dùng nhiều đời máy Sony Ericsson phải nói rất ngon nhưng về sau này khi tách ra ko liên minh với Ericsson nữa thì cũng đi xuống nhiều quá.
ôi màu hường, đúng màu mình thích rồi
Yêu quá
Giá mà hợp với túi tiền hơi có khi cũng múc
Điện thoại Sony vốn không dành cho số đông mà. 1 là fan, 2 là chịu chơi.
Cười vô mặt
Sỹ Nam
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Sony giờ chán quá. Thiết kế cứ na ná nhau ko đột phá.
Sony giờ chắc dành cho mấy a tưng tửng mua 😆
Mr Do
TÍCH CỰC
3 tháng
@kulele Tưng tửng mà có 30-40 củ mua Sony thì mình cũng ước 🤤
bita95
TÍCH CỰC
3 tháng
@kulele Bạn có cho tiền ngta mua ko mà kêy ngta tửng 😃))
@bita95 Chào a bạn bị tửng
vn587990
TÍCH CỰC
2 tháng
@kulele Trước tôi làm 1 con chỉ để xem film đây. Màu của nó thì iPhone gọi bằng cụ + tỷ lệ màn dài xem film rất đã. Mỗi tội ham to nên chuyển qua Samsung tab s9 để xem rồi. Mới sài mấy hôm mà quả màn oled Sam chán quá. Màu ko đẹp như Sony.
Đang dùng 1 con sony là xperia 1 mark ii. Nhiều lỗi vặt khó chịu và màn độ sang thấp dã man Max có 350 nit wtf?
caodang04
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@Tech Man b cho e xin thêm đánh giá với ( pin, game, độ mượt , cam ) e đang tính rước 1 e về trải nghiệm.
@caodang04 Nên mua iphone đi bạn , mình sài 1m4 thấy pin nhu shit đây... Nói chung chỉ xem phim thì ok chứ game vẫn thua iPhone 1 bậc về độ nhayh
caodang04
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Vũđệ1988 cảm ơn b nhiều nhé
seip
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Giá máy này giờ bao nhiêu tiền nhỉ?
tucammoi
TÍCH CỰC
3 tháng
@seip 29.990.000 đ
Screenshot from 2024-02-14 13-34-38.png
@tucammoi Mình mua cũng giá này, được giảm 200k khi đăng ký tài khoản hội viên, được tặng 1 tai nghe Bluetooth 600k với 2 túi đeo chứa đồ lặt vặt; thời điểm mua không còn chương trình tặng tai nghe xịn nữa 😀
bita95
TÍCH CỰC
3 tháng
@seip Mình mới lấy một con like new của một bạn người HongKong giá $550 (khoảng 13,5tr). Nếu so với con S23Ultra mình dùng trước đó chưa gọi là ngon hơn được nhưng rất có chất riêng.
Độ hoàn thiện của S24 U chỉ bằng 50% em này
Hỏi đứa ng Nhật nọ nó bảo cứ Apple mà phang. Dân nó còn ko mặn mà nên chả trách Sony thờ cmn ơ đem con bỏ chợ từ Vaio đến Xperia 😆
@maicasio Số liệu người ta post chình ình ra đó mà còn cãi hả thánh cuồng
@maicasio Quê
T-2-A
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@noctunalguy Bên đó cuồng táo k kém gì VN nha, và họ cũng có nhiều hãng bình dân nhưng họ thích iphone cơ
quocbiin
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@T-2-A táo nhiều nước cuồn chứ có phải mình VN, về cơ bản apple làm việc ko chê đc
dohuyquang
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Sony chỉ cần cải thiện 2 điểm:
1. Giá ( đang quá cao so với giá trị)
2. Viền mỏng đều 4 cạnh nhất là trên dưới
trutan
TÍCH CỰC
3 tháng
@dohuyquang Viền dưới mỏng còn đc, còn viền trên mỏng thì cho Cam vào đâu? Ko phải sony ko làm đc viền mỏng, vì sony vẫn bảo thủ ko cho Cam vào màn hình như những hãng khác. Vì thế mà viền trền vẫn dầy như vậy
bita95
TÍCH CỰC
3 tháng
@dohuyquang Triết lý thiết kế của họ như vậy. Họ thích màn vô khuyết, ko đục đẽo gì cả. Nói chung là Sony nó không bao giờ chạy theo thị hiếu số đông, xưa giờ nó vậy
nhiet1991
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@dohuyquang Mình nghĩ nên trau chuốt hơn đến phần mềm nữa bạn. Giờ dùng gần như Android gốc chưa có cái nào tinh chỉnh tối ưu trải nghiệm để tạo cái riêng của Sony
TequilaK
TÍCH CỰC
2 tháng
@dohuyquang Giá bán thì có lẽ chẳng bao giờ thấp được, còn về mẫu mã thiết kế thì các ông Nhật đa phần khá bảo thủ 😅
mấy năm rồi mà cái nóng máy Sony vẫn chưa khắc phục đc nhỉ, đợt thời lúc mới ra con Xperia Z3 mua về chẳng khác nào bỏ cục tiền mua cục than nóng về, thôi từ đó bye bye Sony luôn
@-U-N-I-T-E-D- Đúng rồi, việc nóng này có thể do tùy máy chứ với mình thì không thấy, mặc dù máy có ốp lưng. Hoặc là mình dùng chưa đủ mức tạo nhiệt 😅
bita95
TÍCH CỰC
3 tháng
@Bắp Xào Bơ Tỏi Dòng V này cũng vô chừng. Có máy nóng máy không. Tôi đang dùng ầm ầm vẫn mát rười rượi. Ông nội Sony cũng hên xui lắm.
@PhanThanhDan Tui dùng 1m4 xem fb ko máy cũng nóng.. bác nói đúng hên xui thiệt
@bita95 Loại hàng nào cũng có xác suất mà, chỉ là cao hay thấp thôi
Cười mặt nồi
Vừa mới hôm qua đánh giá ip15p song, hôm nay đã có bài con sony này rồi. Thay đt nhanh như ny thế
@TDCuong_TN Chạy KPI, chứ điện thoại chính vẫn iphone. Ghé cf TT là thấy!
hông hợp thì Vân cho mình đi
@văn thành tr Xin cuhiep chứ ông?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019