Trekking Ngũ Hồ, cung đường tuyệt đẹp ở vườn quốc gia Bạch Mã

25/5/2023 4:22Phản hồi: 97
Trekking Ngũ Hồ, cung đường tuyệt đẹp ở vườn quốc gia Bạch Mã
Ngũ Hồ (VQG Bạch Mã, Huế) có khung cảnh rất đẹp, đường trekking nhẹ nhàng, phù hợp cho mọi người.

Cuối tuần trước mình có dịp đi Huế cùng một số anh em bạn bè bên FPT. Cả nhóm có nhiều hoạt động tại Huế, trong đó tiết mục chính là trekking Ngũ Hồ, ở vườn quốc gia Bạch Mã (Huế). Ngũ Hồ gồm 5 cái hồ nhỏ nằm trong vườn quốc gia. Bản thân những hồ này rất đẹp, khung cảnh trên đường đi cũng đáng xem. Cung đường này cũng khá nhẹ nhàng, phù hợp cho cả những người ít tập luyện.

Để trekking Ngũ Hồ, mọi người phải di chuyển từ thành phố Huế lên vườn quốc gia Bạch Mã. Từ đỉnh Bạch Mã đi xuống khoảng 2-3km là cung đường trekking rất đẹp của Ngũ Hồ.

Đoàn của mình đi từ Huế ra Bạch Mã mất khoảng 1 tiếng đồng hồ. Từ điểm đón của vườn quốc gia, mình di chuyển bằng xe 16 chỗ lên đỉnh Bạch Mã. Trên đỉnh, mình đi trek nhẹ nhàng khoảng 1km để khám phá rừng núi. Sau đó nghỉ chân ăn trưa. Ăn trưa xong thì đi vào cung đường chính là Ngũ Hồ.

Toàn bộ cung đường khoảng 3km, mất hơn 1 giờ để hoàn thành. Quãng đường mình đi dài hơn mọi người vì mình đang đi thì quay đầu lại, mình sẽ nói lý do ở phần tiếp theo nhé.

Cơ bản đường đi đến Ngũ Hồ khá dễ dàng, hầu hết được gia cố và được can thiệp để ai cũng có thể đến đó. Đây là một điều rất đáng ghi nhận vì như mình từng đi một số nơi khác thì khung cảnh vẫn còn hoang sơ. Cảnh hoang sơ thì mình thích, nhưng sẽ không hợp để ba mẹ con cái ông bà cùng đi với nhau. Các bạn nào từng đi Đài Loan sẽ thấy các núi của họ rất đẹp, và hầu hết được con người lót đường, làm cầu,… để ai cũng có thể lên tới.

Đường đi lên đỉnh Bạch Mã rất đẹp

Mọi người sẽ được xe 16 chỗ đưa lên điểm đón ở vườn quốc gia, sau đó được xe đưa lên khoảng 19km nữa để đến đỉnh. Từ đỉnh núi, mọi người sẽ đi bộ xuống Ngũ Hồ. Vì đường đi hướng xuống núi nên cung đường khá dễ chịu, không cần phải quá khoẻ để đi.

Thông thường xe 16 chỗ sẽ chở bạn đi con đường nhựa này đi lên. Xe 16 chỗ chỉ chở 12 người thì vừa sức để chạy lên, nhưng xe mình chở 16 người, cộng thêm nước uống nên đang đi thì bị nóng máy, xe phải dừng nghỉ. Tụi mình tranh thủ cuốc bộ đi lên.

Khung cảnh từ đoạn đường nhựa này cũng rất đẹp. Lâu lâu sẽ thấy các cây lá đỏ. Nếu anh em nào có tập luyện thì có thể leo bộ từ điểm tập kết để đi lên đỉnh, khoảng cách là 19km.

Quảng cáo

Khi lên đỉnh mọi người sẽ tập trung tại ngôi biệt thự cổ này. Mọi người có thể ngồi nghỉ ngơi, uống cà phê ở đây, để chuẩn bị cho đoạn trekking sắp tới đi vào Ngũ Hồ.

Mình rất thích ngắm nhìn những toà kiến trúc cổ, nhìn rong rêu, cây hoa chung quanh các khối nhà này. Chúng gợi nên cảm giác yên bình, xưa cũ.

Đi lên đỉnh Bạch Mã trước khi đến Ngũ Hồ

Trước khi vào Ngũ Hồ, tụi mình đi trek một đoạn lên đỉnh núi Bạch Mã.

Từ đỉnh Bạch Mã, mọi người chuẩn bị trekking một đoạn rất nhẹ vào rừng để tìm hiểu các loại cây, lá, và hưởng không khí mát mẻ, vì Huế mùa này rất nóng bức.

Quảng cáo

Mình chụp hình cùng các anh kiểm lâm sẽ đi theo đoàn. Anh đứng cạnh mình tên Đoàn Xí, là hướng dẫn viên chính, một người cực kì am hiểu VQG Bạch Mã.

Khu vực Bạch Mã có những con giun đất dài đến 1,5m, mọi người có thể quan sát tấm ảnh ở góc trên để thấy. Nghe nói hồi xưa bộ đội ăn các con giun này để chống sốt rét.

Anh kiểm lâm bóc thử một ít vỏ của cây gì đó, dùng để làm tinh dầu. Miếng vỏ cây này cho ra mùi tinh dầu rất thư giãn, mùi quen thuộc lắm, hình như có trên Salonpas.

Đây là một cái hang cọp. Hiện nay VQG này và nhiều rừng tại Việt Nam đều không còn cọp. Còn bà cọp (hay nhiều người gọi là sư tử) anh em có gia đình vẫn hay nuôi và cho ăn ở nhà thì nhiều lắm nhé.

Bạch Mã cũng có địa đạo, như ở Củ Chi vậy. Nghe nói vào năm 1973-1974 gì đó, địa đạo được bộ đội đào để ........ đỉnh, đánh nhau với quân Mỹ. Nhưng vừa đào xong thì năm 1975 thống nhất đất nước nên địa đạo hầu như không có dịp sử dụng.
Trên đỉnh Bạch Mã có chuông để mọi người gõ. Nghe nói chuông khá linh thiêng nhưng mình không đánh thử.

Trên đỉnh cũng có một ngôi nhà để mọi người nghỉ ngơi và quan sát từ trên đỉnh.

Từ đây có thể nhìn xuống một phần thành phố Huế. Có phá Tam Giang hay gì đó, đầm gì nữa. Mình hơi bị mù địa lý, mọi người thông cảm.

Trên này có mấy góc chụp ảnh sống ảo cũng chất lượng nhé mọi người.

Đây là cây tùng Bạch Mã, nó chỉ mọc ở độ cao trên 900m. Mọi người để ý thấy cây này có hai loại lá. Theo anh hướng dẫn viên, nó là một lá sinh trưởng, một lá sinh sản, tức là loài cây lưỡng tính.

Khi đi trên đường, mọi người sẽ thấy có những người cầm vợt đi bắt bướm. Đây cũng là khu vực để mọi người đi ngắm chim, nghiên cứu các loài thực vật và côn trùng,…

Đây là một cây dương xỉ cổ thụ. Thông thường dương xỉ là loài thân cỏ. Tuy nhiên loại thân gỗ này nghe nói đã tồn tại từ thời khủng long. (Mọi người lưu ý các kiến thức trong bài này mình nghe nói lại từ anh kiểm lâm hướng dẫn nhé.)

Bắt đầu con đường trekking tuyệt đẹp đến Ngũ Hồ

Sau khi đi khám phá một đoạn ngắn trên đỉnh Bạch Mã, đoàn mình nghỉ chân ăn cơm ở một nhà hàng trên đỉnh. Trên này đồ ăn ngon. Mình không ăn no vì sau đó sẽ phải trekking nên cần giữ cho bụng nhẹ nhàng.

Kể từ đỉnh, cả đoàn sẽ đi một đoạn tổng cộng 3km, đi ngang Ngũ Hồ và về tới bãi xe.

Một đồn lính cũ trên đường đi

Từ đoạn này sẽ đi khoảng 2km xuống khu vực Ngũ Hồ.

Rừng rất mát mẻ, không gian xanh thoáng đãng trên đường đi.

Mình mang giày chạy trail để đi cung đường này.

Đường đi khá dễ, lại có thêm dây để mọi người bám vào. Rất nhiều người trong đoàn mang giày sneaker, có người còn mang giày da, vẫn đi được.

Đoạn đầu cung đường chủ yếu là đá to, đi phải cẩn thận.

Người này nối đuôi người kia trong rừng. Quang cảnh đẹp lắm mọi người ơi.

Đường đi có một số đoạn hơi khó, cần hỗ trợ nhau. Đây là cung mình đánh giá phù hợp nhân viên văn phòng, đổ tí mồ hôi và hoà vào thiên nhiên.

Bắt đầu đến những hồ đầu tiên trong tổng cộng 5 hồ. Hồ nhìn bên ngoài rất đẹp, mình chụp ảnh không lột tả được hết.

Có những đoạn đứng nhìn xuống rất thích. Khung cảnh thơ mộng.

Đây là một trong những hồ đẹp nhất trên đường đi. Dòng nước trong vắt có thể nhìn thấy đáy.

Nước suối rất mát, trong lành.

Cảnh này nhìn bên ngoài rất đẹp nhưng mình chụp không đẹp lắm. Hy vọng học thêm vài khoá với mod @Hải để chụp đẹp hơn. hehe

Những viên đá ở các hồ này đã tồn tại cả triệu năm.

Một nhóm bạn trẻ đi trước tụi mình đang ngồi ngắm hồ, thư giãn.

Mình cũng tranh thủ chạm vào dòng nước mát.

Nước trong vắt và rất yên bình do không có nhiều người đi cung này.

Đường đi thoáng đãng, lại có thêm cầu và dây cho mọi người bám vào.

Một bà chị trong đoàn đi đôi giày rất đẹp.

Từ đoạn này mình đi một mình. Tha hồ ngắm cảnh và “tự kỷ”.

Đường đi xen kẽ giữa đá, lá khô, rễ cây,…

Mình rất thích ngắm màu xanh của cây.

Đi rừng rồi ngắm suối qua kẽ lá đẹp lắm anh em.

Đi được hơn 2km, mất 55 phút.

Xa xa là đoạn dừng nghỉ. Rẽ trái sẽ ra thác Đỗ Quyên, rẽ phải sẽ ra bãi xe.

Ai còn đọc tới đây và đọc được dòng này chứng tỏ rất kiên nhẫn. Nếu bạn đang đọc tới đây thì mình cám ơn. Và nếu được hãy để lại comment để mình thả tim cho bạn nhé. Số là đoàn mình tách ra hai nhóm, mình đi cùng nhóm với các anh chị đang ngồi nghỉ xa xa đó.

Khi đến đây thì mình thắc mắc: Ủa hồ thứ 5 (trong Ngũ Hồ) đâu??? Thì mọi người mới nói đã đi qua rồi. (WTF!!!).

Trong lịch trình của đoạn có đoạn dừng lại nghỉ ngơi ở hồ số 5 rồi tắm táp ở đây. Mình đã chuẩn bị đồ tắm, với mong muốn thả mình vào dòng nước mát. Cơ bản mình già rồi, haha, nên hiểu rằng có những lúc mình có cơ hội trải nghiệm thì nên trải nghiệm. Nên muốn trải nghiệm tắm hồ Bạch Mã. Ai dè lại đi qua mất rồi.

Thế là mình hớt hải chạy bộ quay lại cùng với đoàn phía sau, hy vọng bắt kịp mọi người đang tắm. Khi chạy quay lại thì kịch bản dễ mường tượng là mọi người đã tắm xong, đang đi về. Haizzz.

Đoạn này mọi người cho mình ăn mày quá khứ chút nhé. Xin phép đăng cái ảnh mình chuẩn bị nhày xuống cái hồ nhỏ này.

Vì mình từng trải nghiệm được ngụp lặn ở cái hồ mát như vầy nên rất kỳ vọng được thử cảm giác ở Bạch Mã, nên không được tắm ở đó mình rất thất vọng. Anh chị em còn trẻ nếu có cơ hội trải nghiệm hãy thử nhé. Khi mình càng lớn, trải nghiệm mới là thứ mình nhớ mãi.

Tới đoạn này là hết rồi. Lên xe đi về trung tâm thành phố Huế mất khoảng 1 tiếng.

Anh chị em đi Huế có hai thứ nên thử: cà phê muối và bún bò. Ngon lắm.
97 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình thì thấy bình thường, cung đường y như các vùng quê của mình ở Daklak hay Đà Lạt thôi, mình còn thấy nhiều cung đường đẹp hơn ở các tỉnh thanh hóa, sơn la, lào cao, nghệ an
@CellonC Mình ở SG nhưng cực kỳ thích phong cảnh hùng vĩ ngoài Bắc nhé, năm nào cũng ra Bắc ít nhất 1 lần để đi ngắm núi non.
@tranvanphong_vn88 Ở Mièn nam người ta gọi ngôn từ đó là vô văn hóa. Khi bạn hòa nhập với nhóm nầy thì câc bạn sẽ được giao lưu các từ như vậy. Còn khi đi ăn hay sử dụng dịch vụ trả phí như thuê phòng khách sạn, điểm đến du lịch thì từ điển du lịch sẽ cấm kỵ các ngôn từ này.
Khác với miền nam, miền bắc sẽ xem đây là văn hóa, hay nét văm hóa trong phục vụ ẩm thực (bún chửi, phở chửi), hay dịch vụ phục vụ theo kiểu xin cho, ban ơn (tôi không bàn đến giá cả đắt rẻ).
Tất nhiên là tôi trải nghiệm rồi nên thấy rõ sự khác biệt. Dịch vụ tốt, thì các cá nhân đem đến sự hài lòng sẽ được tip 50k, 100k với các bữa ăn hay dịch vụ nhỏ đơn thuần. Còn những bữa tiẹc lớn thì tiền tip sẽ được cao hon 200k - 500k là bình thường.
Không ai tốt với ai cả bạn a, chẳng qua lấy lòng nhau để được tiền thưởng, tôi gọi là fairplay.
Còn việc quen bắt nạt kẻ khác như kiểu nhà tao đây, hò hàng tao đây, phục vụ kiểu dùi đục mắm tôm mày làm gì tao nào? Hay là tao chặt chém thì đó mày dám không trả tiền không thì quá quen thuộc với cẩm nan du lịch của bà con nước ta rồi. Hệ quả đĩa bún chả cá 35k đối với tôi còn ít hơn cả tiền tip mà cư dân mạng họ hét lên là chặt chém cũng phải ráng mà chịu mà nghe. Vì sao ư? Vì người ta đã kinh hãi cái dịch vụ ở xứ sở này rồi thì khi có sự việc gì thì không cần biết lý lẽ họ lại càng kinh hãi hơn thôi.
Thân ái!
@CdqHung1901 Ở ngoài kia thì vào khách sạn, khu du lịch người ta cũng không có ĐM này kia đâu bạn ơi. Cái đó là văn hóa doanh nghiệp, môi trường kinh doanh, công sở nó khác rồi. Bạn so sánh khập khiễng quá. 😁 So sánh ngoài đường ở miền bắc vs nơi kinh doanh, môi trường doanh nghiệp trong nam. Còn cái văn hóa xin cho bạn đang nói ở đâu tôi không biết. Ăn ngon, thái độ lịch sử thì sau tiếp tục, còn không phù hợp thì next. Nghĩ làm gì nhiều. Nói chuyện chả liên quan lắm mà viết cho dài chi. :D
@tranvanphong_vn88 Không ai có thể ghé lui tới 1 quán sá, 1 dịch vụ 2 -3 lần cả vì là du lịch lướt qua thôi. Chỉ e là mất cảm xúc cả ngày, mà nặng hơn là cả chuyến đi.
Tôi cũng đã trải nghiệm 1 tô bún riệu 80k cách đây 8 năm khi công tacs hà nội. Hỏi đồng nghiệp CN ở đó là mức sống chi tiêu chúng tôi như vậy. Sau vô tình nghe nói quán ấy căn cứ giọng nói khách mà phán giá thì đã hiểu rõ, người dân HN chỉ 15-20k / tô thôi à. Bạn cũng có gắng giải thích cũng như các đồng nghiệp ở CN HN cty mình, thanh minh giúp các quán sá. Rất cảm ơn.
Đã đọc hết bài. Đề nghị bạn thả tim!
Có vài thắc mắc, ae nào biết trả lời giúp:
1. Có được tắm ở cả 5 hồ không? Có chỗ thay đồ ko hay là chui vào rừng 😃
2. Bắt buộc phải đi cùng các anh kiểm lâm hay mình tự đi cũng được?
3. Khách có đông không?
ronanh
TÍCH CỰC
một năm
@hunggh 1. Tắm tẹt
2. Không
3. Cuối tuần đông bỏ bà
4. Khuyên: đi đường mòn Trĩ Sao 3km.
@hunggh Mình người Huế giải đáp cho nhé.
1. Tắm được tất cả các Hồ. Tuy nhiên nước khá lạnh. Bạn thay giữa thiên nhiên nhé. Có 1 điểm dưới chân Bạch Mã là Suối Thác Trượt, sạch mát và nay đã bán vé. Hoặc thác Đỗ Quyên có 1 cái hồ đỡ lạnh hơn các hồ trong rừng kia, vì nó lộ và nắng chiếu trực tiếp cả ngày.
2. Có bảng HD nhé bạn. Và chủ yếu nó là cung đường tròn có lối mòn, nên di theo đó là xong 1 vòng là ra đó. Chưa kể, nhìu bạn phượt xe máy. Đến đây 1 là đi bộ 2 là thuê ô tô từ phía Bạch Mã. Lái xe này khá quen đường họ sẽ thả bạn ở điểm xuất phát và chờ đón bạn ở điểm kết thúc để chở bạn xún.
3. Hè nên dự kiến dân Huế sẽ đi đông đó. Đà Nẵng cũng thích ra đó lắm.
Chúc mừng bạn đã kịp quay đầu để đi tắm 😁
@mazechan Không kịp bạn ạ. hoc
Thiên nhiên Việt Nam rất rất rất đẹp, rất ấn tượng nhưng khi nhiều du khách đông lào xuất hiện thì cũng là lúc các bịch rác nylon xanh đỏ tím vàng bắt đầu tràn ngập ❗️
@parkkylivesmatter Đi với các anh kiểm lâm thì yên tâm. Với cũng tuỳ ý thức từng người nữa bạn. Trên đó sạch lắm.
quá đẹp ! cái nhà cổ đó đẹp nhưng......... mình hơi sợ cái kiểu cũ này
Làm tô bún bò chưa a ơi ☺️
@P.V.Tuat. Bún ngon vl luôn ku em ơi haha
letienvy
ĐẠI BÀNG
một năm
Đã quá bạn ơi, cái ảnh cuối chuẩn thị nhảy xuống nước ta nói nhìn nó thích gì đâu á. Xin link strava của chủ thớt để follow xem track log.
@letienvy Đừng xem strava của mình mất công thất vọng. haha. toàn chạy chơi dạo phố không thôi bác ơi
mình xem ko sót một ảnh nào, kể cả ảnh đôi giày của bạn cùng đoàn, ha ha ha
cảm ơn bạn nhé, vote bạn ngàn sao, một bài rất công phu và nhiều ảnh đẹp
chúc bạn luôn khoẻ có nhiều cung đường mới nhé
@HpDellIBM Cám ơn bác
Yêu quá
Bùn bò mình ăn không hợp, cà phê muối thì uống lạ. Huế nhiều món ăn ngon, mình lại thích ăn cơm hến, hến xào, chè. Tiếc là mấy lần đi chưa tới được Bạch Mã. Lần sau sẽ đi để tắm nước hồ.
@vicktorbui Uh quên, Còn món chè Hẻm cũng ngon
vẫn chưa thấy giun khổng lồ
@Kelvin1992 ăn lâu rồi 😁
ronanh
TÍCH CỰC
một năm
Hồ và thác BM khá chán. Vì nước nông, lạnh, ít cá (đi suối câu cá mới sướng). Xuống thấp hơn mới có nhiều thứ hay ho và có những cung đường đúng nghĩa hoang sơ đẹp gấp mấy lần con đường "du lịch" này, camping cũng rất đã.
Bm chỉ khai thác được mấy tháng mùa hè, chứ vào đông chả ma nào lên vì lạnh, đường sạt lở nguy hiểm. Rừng mưa chút thôi là vắt và rắn rết đầy.
@ronanh Woww nhiều thông tin hữu ích quá bạn
@ronanh Có mà đầy
đi cung đường vắng nên tốt nhất đi theo đoàn nhé, vì những nơi như vầy an ninh rất phức tạp chưa kể các động thực vật nguy hiểm, tuy đẹp nhưng an toàn là trên hết, chúc các bác vui vẻ
tumivn
ĐẠI BÀNG
một năm
Mình đi cung đường này từ hồi 8 tuổi, cái hồ cuối cùng chính là đỉnh của thác Đỗ Quyên. Đẹp hay không thì tuỳ mắt mỗi người, nhưng hoà mình vào thiên nhiên gần như nguyên sinh ở Bạch Mã rất là đã.
Hồi 2007 leo bộ từ dưới chân núi lên tới Hải Vọng Đài. Bạn nào học Karate Nghĩa Dũng, leo đỉnh Bạch Mã xong về làm bài thu hoạch mới được nhận đai đen
lo_gi
ĐẠI BÀNG
một năm
@Nhân 1512 karate lấy đai đen dễ quá vậy =))
@lo_gi Uh, leo lên cái nhận liền, dễ lắm, khỏi qua trắng xanh nâu gì hết 😃 nói vậy cho bạn vui 😃
lo_gi
ĐẠI BÀNG
một năm
@Nhân 1512 qua tập BJJ đi bạn. hk có đai đen nào mà tập dưới 10 năm đâu
@lo_gi Ok bạn, BJJ is the best!
kio2223
ĐẠI BÀNG
một năm
muốn xem con giun khổng lồ mà ko thấy ta
@kio2223 ăn lâu rồi 😁
Đúng là trải nghiệm sẽ nhớ mãi, nhưng nên ghi lại như chủ thớt thì nhớ chi tiết hơn nè 😄
Đi lẻ được không? Hay phải bắt đi tour theo đoàn?
@maidng solo đc
Lần tới em và bạn gái tới Huế nhất định sẽ đến đây. Cám ơn bác đã chia sẻ cung đường hay.
gaubattu
ĐẠI BÀNG
một năm
@BillyTheKid96 Có thuê ngủ đêm trên đó được đó bác. ;))
@gaubattu
Đừng nói nữa, quất đi em
gaubattu
ĐẠI BÀNG
một năm
@BillyTheKid96 Hồi 2018 em đi thấy ở mấy cái nhà cũ vẫn có chăn màn. Nên đoán là có đội ngủ đêm lại. 😂
Chắc điện thoại bạn này sao đó. Thời đó xắm đc cái Lumia 1520 chụp đẹp quá trời luôn
@umbalaxibua2811 Do trình của mềnh còn yếu haha

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019