[Trên tay] Bộ đôi bàn phím cơ Logitech G610 Orion Brown và G810 Orion Spectrum: 1 xác 2 hồn

bk9sw
15/6/2016 13:40Phản hồi: 56
[Trên tay] Bộ đôi bàn phím cơ Logitech G610 Orion Brown và G810 Orion Spectrum: 1 xác 2 hồn
G610 Orion và G810 Orion Spectrum là bộ đôi phím cơ vừa được Logitech ra mắt tại thị trường Việt Nam. 2 chiếc bàn phím này mang thiết kế mới, đơn giản và tiêu chuẩn hơn so với G310 Atlas Dawn và G910 Orion Spark. Thêm vào đó, G610 cũng là một sản phẩm đánh dấu sự trở lại của Logitech đối với dòng switch Cherry khi hãng này cung cấp cả 3 tùy chọn Red, Brown và Blue cho G610. Riêng G810 thì vẫn dùng loại switch Romer-G do Logitech hợp tác cùng Omron phát triển. Mức giá của G610 và G810 lần lượt là $120 và $160. Mời anh em xem qua 2 chiếc phím cơ này qua video và thông tin bên dưới:

Cả 2 đều có thiết kế tương tự nhau về hình dáng lẫn kích thước. Bộ đôi này thể hiện nhiều sự đổi mới của Logitech khi mà hãng đã thiết kế dựa trên ý kiến người dùng và trải nghiệm của các game thủ chuyên nghiệp đến từ team Cloud9.

Chất liệu được Logitech sử dụng cho cả 2 bàn phím là nhựa cứng, hoàn thiện khá tốt với bề mặt vỉ phím được xử lý dạng mềm, không ám dấu vân tay và trông khá bền. Trong khi đó các viền phím được xử lý dạng bóng, tăng thêm cảm nhận cao cấp nhưng cũng khá dễ trầy nếu như chúng ta bảo quản không kỹ. Phần dây cáp được hoàn thiện rất tốt với dây cáp dày, bọc sợi rất chắc chắn.

Mặt dưới của cả 2 bàn phím đều có thiết kế rất chắc chắn với nhiều miếng cao su chống trượt và 2 chân chống cỡ lớn cho góc mở khoảng 7 độ. Tuy nhiên, do phần viền khá cao nên để đảm bảo trải nghiệm tốt nhất cũng như ngăn ngừa tình trạng mỏi và các chân thương tay sau thời gian sử dụng thì mình khuyến anh em nên mua thêm một miếng kê cổ tay. Logitech không tặng kèm phần kê cổ tay cho 2 chiếc phím này, khá dở!

Với kích thước bằng nhau, layout của G610 Orion và G810 Orion Spectrum cũng y hệt nhau. Ngoài hệ thống phím chính, phím numeric thì cả 2 đều có thêm các phím đa phương tiện và phím cuộn cỡ lớn để điều chỉnh âm lượng. Phím cuộn này cũng là một đặc điểm thiết kế truyền thống trên những chiếc bàn phím chơi game của Logitech. Ngoài ra trên bàn phím còn có một phím giúp khóa nhanh cụm phím Windows và Context Menu giúp loại trừ nguy cơ bấm nhầm khi đang chơi game.

Điểm khác biệt giữa 2 chiếc bàn phím này nằm ở loại switch nó sử dụng, hệ thống đèn nền backlit và keycap.

G810 Orion Spectrum dùng switch Romer-G - một loại switch đặc biệt do Logitech hợp tác cùng Omron phát triển. Loại switch này từng được hãng sử dụng trên 2 dòng phím cơ trước đó là G310 Atlas Dawn và G910 Orion Spark. Ưu điểm của loại switch này là nó có tốc độ kích hoạt rất nhanh, chỉ 5 mili giây, lực nhấn 45 g. Theo Logitech thì tuổi thọ của switch Romer-G lên đến 70 triệu lần nhấn, cao hơn 40% so với switch Cherry. Cảm nhận của mình đối với loại switch này là nó khá giống Cherry MX Brown về lực nhấn và cảm nhận xúc giác do cũng có tactile bump nhưng hành trình thì ngắn hơn một chút.

Điểm mình thích nhất và cũng là ưu điểm lớn nhất của switch Romer-G là nó có thiết kế rỗng ở giữa, do đó Logitech đã tích hợp vào giữa switch một thanh tinh thể để truyền ánh sáng từ bóng LED dưới lên giữa tâm keycap. Từ đó hiệu ứng chiếu sáng của đèn LED với switch Romer-G tốt hơn, ánh sáng được tập trung vào phần ký tự mà không bị lọt sáng xuống nền phím. Khi sử dụng ban đêm, mọi thứ đều đen thui chỉ riêng các ký tự phát sáng, tạo sự kích thích cao khi sử dụng. Qua phần mềm Logitech Gaming Software thì chúng ta có thể tùy biến hệ thống đèn với 16,8 triệu màu sắc, tùy biến trên từng phím và nhiều chế độ sáng khác nhau.

Do thiết kế không giống ai nên switch Romer-G phải dùng keycap được thiết kế riêng. Dưới keycap có 4 chấn kết nối với switch thay vì một chân trụ được khoét hình dấu + như keycap dùng cho switch Cherry hay Kailh, Gretech thông thường. Đây cũng là điểm hạn chết lớn nhất đối với G810 Orion Spectrum cũng như switch Romer-G bởi chúng ta khó có thể tìm mua và tùy biến keycap trên chiếc bàn phím này.

Quảng cáo

Điểm đáng khen của Logitech với G810 Orion Spectrum đó là hãng đã rút kinh nghiệm từ G910 Orion Spark, thay đổi kiểu thiết kế keycap thành dạng cylindrical keycap - tiêu chuẩn hơn thay vì kiểu diamond shape với nhiều góc cạnh mà hãng đã dùng trên G310 và G910. Nhờ vậy trải nghiệm gõ phím trên G810 Orion Spectrum khá tương đồng với những chiếc phím cơ dùng switch Cherry. Tuy nhiên, do thiết kế keycap đặc biệt, rỗng hơn và switch Romer-G cũng rỗng ở giữa nên khi nhấn xuống, chúng ta sẽ nghe thấy tiếng bộp bộp không giòn chắc như tiếng của keycap và switch Cherry.

Chuyển sang người anh em song sinh G610 Orion thì chiếc bàn phím này cá nhân mình nghĩ rằng sẽ tiếp cận được nhiều người dùng hơn bởi nó mang thiết kế y hệt G810 Orion Spectrum nhưng lại sử dụng switch Cherry MX. Logitech phát hành cả 3 phiên bản switch Cherry cho dòng phím này gồm Red, Blue và Brown do đó tên gọi của G610 Orion sẽ kèm theo loại switch được dùng. Tại Việt Nam theo mình được biết thì có cả 2 phiên bản switch là Brown và Blue.

Không cần phải nói nhiều nữa về switch Cherry bởi sự ưa chuộng của cộng đồng dùng phím cơ truyền thống và phím cơ game thủ. G610 Orion đáp ứng được nhu cầu tùy biến bằng keycap, mang lại trải nghiệm rất quen thuộc. Phiên bản G610 Orion Brown dùng switch Cherry MX Brown có lực nhấn vào khoảng 45 g và có tactile bump mang lại cảm giác phản hồi với đầu ngón tay mỗi khi nhấn xuống.

Quảng cáo

Thiết kế bàn phím và layout tương tự như G810 Orion Spectrum nhưng G610 Orion chỉ tích hợp đèn LED màu trắng. Mặc dù vậy, các tính năng tùy biến vẫn tương tự như G810 Orion Spectrum đó là tùy biến đèn trên từng phím và các chế độ sáng khác nhau. Mặc dù chỉ có 1 màu trắng nhưng bạn cũng có thể tùy biến sang các màu đơn sắc như xám, xám tro … Mình dùng chiếc phím này nhiều hơn so với G810 Orion Spectrum bởi đã quen với switch Cherry, nhược điểm vẫn là thiết kế phím hơi cao và cần phải có kê tay để có thể gõ thoải mái hơn.

*Cảm ơn AzAudio đã cho mình mượn sản phẩm.
56 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chắc chờ G610 TKL để nhét vào balo thoai, $ ít và mới chơi nên cứ Cherry cho chắc cốp. 😁

Kết nhất cụm phím Multimedia rời, đỡ phải phi ra phi vô để next/prev track. Đang xem video có thể giảm tiếng ngay được tránh ảnh hưởng tới người khác.
Hàng logitech mà thuộc dạng có giá cao thì khỏi chê, từ chất lượng tới độ bền. Xài con chuột logitech mua hồi 2010 tới giờ, hồi đó giá 2tr. Tới giờ y như còn trinh. Mặc dù em ấy ngày nào cũng hardcore.

Mà cho em hỏi sao cái bàn review nhìn quen nhỉ? Giống cái bàn cafe ngoài chỗ anh Hiệp?
@chuyenvientuvan Đang dùng con chuộ M325 pin hơn 1,5 năm ms thay,phím back ngay trên cái cuộn dân vp như bọn mình dùng rất khoái. Bàn phím thì dùng K800 dc cái có đèn nền,dùng pin AA sạc qua micro usb bla bla nhưng hiệu năng bấm như hạch. Đang tính mua bàn phím cơ dùng thử nhưng ngó thấy 90% là dùng dây (bất tiện cho văn phòng) , loại ko dây thì lại giá chua chat gần bằng cái màn hình 24 inch =]]]
@chuyenvientuvan Bàn trong cà phê tinh tế. mấy cái :3 mấy ảnh ra đó rì viêu không hà :3
nminhcuong
TÍCH CỰC
8 năm
@chuyenvientuvan Lap xài con MX Anywhere vẫn chạy ngon cơ mà hình thức tả tơi do quăng quật, mới mua có 5 năm..
Desk xài con G400 cũng tầm 4~5 năm mất mỗi lớp sơn 2 chỗ ngón click mãi chưa hỏng để nâng cấp.
@chuyenvientuvan Hên thui. Mình xài con mouse G502, dùng ít nhẹ nhàng mà đc có mấy tháng đã hỏng nút scroll ko click được, thêm cái bộ nhớ hỏng ko lưu đc DPI, gửi bảo hành đc đổi con mới vì ko sửa đc.

Trước đó có 1 con bàn phím ko dây, cái này thì loại rẻ có 600k hay sao ý, dùng hơn năm tự dưng die ko rõ lí do 😁
@palmtj27 xài M185, nhỏ gọn cơ động, không chơi game (action) được vì lâu lâu khựng
huungpham
ĐẠI BÀNG
8 năm
Lap kia là lap gì thế mob
@huungpham Razer blade đó bạn ơi.
Thích switch cherry dễ thay keycap
thích ồn ào cứ blackwidow chroma, thích lặng yên tý cứ K95 RGB brown 😆) Hàng logi càng ngày càng tệ, trừ con chuột 502 đang làm mưa làm gió thì còn lại đều khá đểu =)) ai khoái led lung la lung linh lên luôn thì ko nên chọn logi, led logi tối om om nếu so với razer hay corsair. Con này chưa xài chả biết led ra sao.
@thinhletien Nói thiệt chú razer chẳng dc cái gì ngoài thương hiệu so với cùng tầm giá thì chắc xách ... cho những đối thủ cùng phân khúc vd như DA dễ double click đừng tôn thờ razer như v ....
@thinhletien ý kiến chủ quan quá, trước giờ chưa chê chất lg logi dc tí nào "D
thanh858036
ĐẠI BÀNG
8 năm
@thinhletien seeder razer hả chuột razer xài cao lắm 2 năm là như hạch
@thinhletien Hàng của Logitech mà bác phán càng ngày càng tệ thì chịu luôn. Ít ra còn bền hơn hàng của Razer khá là nhiều. Mình xài khá nhiều đồ của Logitech, cả ở nhà & mua hộ cho mấy đứa em đều ko vấn đề gì nhá.
Khiếp
Nhờ các bác tư vấn giúp 1 em bàn phím cơ (có numpad key) để dùng văn phòng (gõ văn bản là chủ yếu, thêm 1 số phím điều khiển media hoặc không dây thì càng tốt ạ.
pokakhoaitay
ĐẠI BÀNG
8 năm
E đang định hốt leopold fc750r. So với Filco majestouch 2 ninja thì e nên hốt e nào các bác?
Tiêu chí của e là về chất lượng build và độ "sướng" khi xài cũng như các vấn đề trải nghiệm, cảm giác bấm, v.v..
mrlunar
ĐẠI BÀNG
8 năm
@pokakhoaitay 2 con tương đương nhau
Filco thì ăn hơn cái bảo hành dài tuột chim
Leo thì được luôn kc pbt, ko có tiền thì quá ngon ko phải bỏ thêm 2tr thay kc như filco
Leo dây rời, filco dây liền
Leo thì có 3 bản màu, filco thì đen thuần
Cá nhân mình chọn Leo cho kinh tế dù đằng đéo nào về mình cũng thay kc =))
macpro87
TÍCH CỰC
8 năm
@pokakhoaitay Filco đi bác ^^
@pokakhoaitay Bảng mạch filco build ngon hơn đấy, tiết kiệm thì lấy Leo.
Duovo
ĐẠI BÀNG
8 năm
review bàn phím mà ông khoa ngồi ngoài trời ngồi giới thiệu 810 với 610 khác nhau cái đèn và switch. Ông bật lên thấy cái đèn chết liền, trời sáng chóa tháo switch ra cũng chói ko thấy đc, phải xem lại hình chứ video thì để nghe thôi.
ninhx
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ngoài lề chút, mình cần tìm 1 bàn phím gõ thật êm, vì ban đêm hay ngồi gõ, êm nhất có thể được là loại nào, và có đèn bàn phím. Cảm ơn các bạn nhiều!
t7ragon3ow
TÍCH CỰC
8 năm
@Vo Mo Ich có con nào rẻ hơn xíu ko nhỉ :3

thấy trong đó có con Strafe 99$ thì có ngon và êm ko ta.

p/s: ko biết giờ mua online ship hàng ở đâu bên Canada cho người wen mang zìa, ai bít chỉ mình zúp :D
@ninhx G710 là blue thì chả kêu. Bác thử tìm con nào switch Brown thì nó đỡ kêu nhất. Không thì gắn thêm O ring vô thôi 😃.
Mình dùng Brown gõ đêm thấy khá ổn.
nhemdaika
TÍCH CỰC
8 năm
@ninhx Gõ êm bác lấy red switch,
E đang dùng con Ganss GS87 của Tàu dùng Red switch cherry gõ ổn phết 😃
@ninhx G310 đi bạn, bọn lazada đang giảm giá rất rẻ, mình cũng xúc 1 em ở đó, nhưng về nhìn ốc của nó thì hình như bị khui rồi, chắc hàng sửa lại- mà cũng chả biết thế nào, thấy dùng cũng ổn, keycaps hơi dị nhưng gõ quen tay thì thấy bình thường, chả có khác biệt về tốc độ gõ đâu, phím kêu êm, đèn xanh 1 màu. Cá nhân mình thấy ổn, chỉ mỗi cái mất phím thì kiếm chắc khó.
kungfu9
CAO CẤP
8 năm
Không thích phím enter nhỏ vậy...hỏi là có thể thay thế hoặc kiếm loại có nút to hơn được ko:rolleyes:
@kungfu9 Đã xài phím logitech thì bỏ ý tưởng thay kc đi bạn 😃 tại cái layout nó ko đụng hàng nên ko có kc cho bạn mua đâu
@kungfu9 Có 3 loại layout, như cái phím enter nhỏ trên kia là ANSI, còn loại enter to là ISO, loại nữa ít phổ biến hơn là JIS (cái này bàn phím từ Nhật dùng nhiều).
Bạn đã mua con ANSI thì không thay được thành ISO, nếu muốn enter to thì phải mua ISO thôi.
logitech thì thích chuột của nó thôi còn bàn phím thì dùng loại khác thích hơn, nếu so sánh loại này thì mình nghĩ tới K95 của corsair và mình sẽ chọn K95 vì build tốt hơn và vỏ kim loại. ý kiến cá nhân thôi chứ đang dùng filco, hihi
staka
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mod Nam cho mình hỏi, mình cũng đang dùng một con laptop razer là Blade bản 2013
Hiện tại mình bị hỏng 1 cổng USB thì có thể đến đâu để thay thế ạ
Pin của mình cũng không được tốt nữa, nhưng ở vn không có chỗ thay pin này
Anh mod giúp dùm mình được không
t7ragon3ow
TÍCH CỰC
8 năm
klq nhưng có ai chỉ em bộ bàn phím cơ nào ngon rẻ đẹp ko 😁 (~1m)
@t7ragon3ow Lên gg đi bác mua hàng xách tay TQ switch Kaih cũng ok
Bữa đi hội nghị có gõ thử swich của Logi, cảm giác gõ nhẹ. Thấy lạ hơn cái Filco và Corsair đang gõ nên cũng thấy thích thích <3
princez
CAO CẤP
8 năm
nhìn mấy con bàn phím cơ này mình lại nhớ đến hồi trước năm 97 có một bộ máy tính mà có các cái key giống hệt thế kia, cũng nhấc phím lên có cái hình dấu +, nhưng dưới là một cái lò xo to vật vã. Hình như nó cũng là phím cơ đúng không nhỉ. Hồi đấy mình gõ thấy tiếng kêu nó to quá nên vất bố nó đi mua cái phím cao su cho tiếng kêu nó nhẹ @@ nếu nó đúng là bàn phím cơ thì hình như mình đã vứt đi một báu vật rồi 😔
Chào mọi người mình cũng muốn mua 1 bàn phím cơ để chơi game đang nhắm đến SteelSeries Apex M500 và leopold FC900R và đọc bài này thì cái bàn phím G610 trong 3 cái thì nên mua cái nào?
Mấy cọng râu dài thế cạo đi ad ơi.
cry.1st
ĐẠI BÀNG
8 năm
Em thì em kết cái kia hơn !!! Razer blade Pro !!! kakakaka 😁:D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119