Trên tay, cảm nhận nhanh về tai nghe Sennheiser IE 200

AudioPsycho
24/2/2023 2:37Phản hồi: 23
Trên tay, cảm nhận nhanh về tai nghe Sennheiser IE 200
IE 200 là chiếc tai nghe in-ear mới nhất, và có giá thành dễ tiếp cận nhất trong line up sản phẩm dành cho audiophile của Sennheiser, chung một tựu với IE 300, IE 600IE 900. IE 200 được bán ở thị trường Việt Nam là 4.200.000 VNĐ, các bạn thấy đấy, entry level của hãng lớn như Sennheiser không bao giờ làm ta thất vọng.

Thiết kế chung

resize_tinhte_sennheiser_ie_200 (2).JPG

Sennheiser IE 200 có thiết kế dây đeo vòng ra phía sau tai để tăng độ bám khi đeo, nhất là với những nhu cầu sử dụng cần vận động nhiều (như tập luyện thể thao). Tai nghe sử dụng cable tháo rời với chân cắm MMCX và jack input 3.5mm tương thích với hầu như tất cả các dòng thiết bị điện tử. Dây đi kèm nhẹ, chắc chắn, ít bị rối khi bỏ túi.

resize_tinhte_sennheiser_ie_200 (8).JPG

Vỏ rất nhẹ, làm bằng nhựa, mỗi bên chỉ nặng 4g. IE 200 vẫn sử dụng driver dynamic 7mm, chung một tiến trình với driver trên 3 đàn anh, gọi là Extra Wide Band.

resize_tinhte_sennheiser_ie_200 (9).JPG

Tai nghe được đi kèm với bộ phụ kiện tiêu chuẩn gồm cable MMCX jack 3.5mm, eartip memory foam S/M/L và túi đựng giả da.

tinhte_sennheiser_ie_200 (1).png

IE 200 có trở kháng 18 Ω và độ nhạy là 119dB nên có thể kéo tốt bằng thiết bị di động (smartphone, máy nghe nhạc, dongle DAC...)

Âm thanh

tinhte_sennheiser_ie_200 (2).png

Sennheiser IE 200 khi vừa mở hộp cho âm thanh V-shape đặc trưng, ai dù ít kinh nghiệm cũng dễ nhận ra rằng sub-bass và treble của IE 200 được đẩy lên một cách nổi bật còn trung âm thì lùi hẳn về phía sau 2 dải còn lại, tổng thể vẫn chi tiết, nghe nhạc trữ tình, nhẹ nhàng tình cảm như Tuấn Ngọc, Lân Nhã, Orange thì khá hợp, nhưng cảm giác nghe IE 200 không đã lắm, nhất là với nhạc cổ điển, jazz có saxophone như Wayne Shorter, John Coltrane, Trần Mạnh Tuấn….

Quảng cáo

resize_tinhte_sennheiser_ie_200 (12).JPG

Tương tự như những chiếc tai nghe khác đến từ chung nhà Sennheiser, IE 200 cho kiểu âm ấm áp, song cũng cần đề cập là em này có 2 cách đeo, Sennheiser gọi là Dual Tuning. Tùy vào vị trí của eartips mà lượng bass sẽ nhiều hơn hay ít đi (xem video để rõ hơn). Ở vị trí 1, lượng bass rất dồi dào, sub-bass khá nhiều, tốc độ không nhanh thoăn thoát nhưng không gây cảm giác ù đục. Ở vị trí đeo eartips thứ 2, các nhạc cụ như cello hay double bass thể hiện được chính xác hơn. Mình thích tiếng bass (cả sub-bass lẫn upper bass) ở vị trí thứ 2 nhưng lại thích cảm giác sâu và kín âm của vị trí thứ 1.

Tổng thể toàn dải vẫn là kiểu ấm áp quen thuộc của Sennheiser, để nói cho rõ thì dải mid ở vị trí thứ 2 cho cảm giác cân bằng hơn với tiếng nhạc cụ được tái tạo một cách nhẹ nhàng, du dương và có hơi khô, vị trí số 1 trung âm bị lùi ra có hơi xa xa, thiếu chi tiết khoảng 70% so với vị trí số 2.

Treble, dù eartips nằm đâu thì vẫn không thay đổi (hoặc có mà ít, mình chưa nhận ra được). Nói thật lòng thì mình thấy tiếng treble này cũng thấp thoáng hình bóng của IE 600: sáng, mạnh, rõ ràng, khá là “manh động” nhưng không tới mức chói tai nên mọi người cứ yên tâm 😁

Nói sương sương về âm thanh đặc trưng của IE 200 như vậy chắc cũng đủ rồi, anh em muốn biết gì hơn nữa xin follow Youtube Audio Tinh Tế, mình sẽ chia sẻ trong các livestream nhiều hơn.

Quảng cáo

resize_tinhte_sennheiser_ie_200 (10).JPG

Trên vỏ của IE 200 có một cái lỗ bé tý, nối với 1 cái rãnh hình như L đi vào trong buồng âm, không biết cái này để làm gì khi mà phía sau vỏ đã có một lỗ thoát hơi rồi, mình nghĩ cái rãnh và cái lỗ này là cũng là một thành phần của giải pháp Dual Tuning trong IE 200, cao nhân nào biết xin comment bên dưới luôn.

Tổng quát sơ bộ

Chiến trường entry level rất khốc liệt, IE 200 sẽ có rất nhiều đối thủ cứng cựa trong phân khúc giá dưới 5.000.000, tuy nhiên với thiết kế nhỏ, nhẹ, cùng giải pháp Dual Tuning mang đến 2 chất bass khác nhau phục vụ từ nhạc xập xình đến nhạc trữ tình, IE 200 cũng là một option mà bạn nên nghe thử.
23 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mẫu xịn quá a
Tai có dây nghe âm thanh tốt hơn nhưng giờ sài ko dây cho tiện
trong tầm này chắc khó có đối thủ nào qua được cái bóng của KATO , mình chưa có cơ hội được nghe qua, để hôm nào rảnh ra svhouse nghe thử 600 và 200
@Roth Nick quan trọng là có dễ kéo bằng đt không ấy bác,hic
@toilachi9 Mây con iem dễ kéo mà váy, mình thì xài thêm cái moondrop Dawn 4.4 âm lượng để 40℅ là muốn điếc tai r 😃
@Roth Nick con này có kéo được tai nghe earbub trở kháng 65ohm không vậy bác nhỉ,hic
@toilachi9 vô tư nha bạn hd600 còn cân nổi mà 😃
Như trợ thính ý
Không hiểu sao mà Sen gần đây cứ thích tune chất âm V-Shape trên mấy model tai nghe như MTW3, HD660s và cả con IE200 này. Dải mid và vocal cứ như người nghẹt mũi, treble thì cứ xì xèo lẹt xẹt. Mình vẫn đánh giá cao chất âm con HD560s có mức giá dễ rất tiếp cận (5-6 triệu) nhưng cho chất âm chi tiết, sáng và thoáng, nghe lâu vẫn dễ chịu mặc dù bass chưa ngon lắm.
@ViệtThương92 có con momentum earbub jack 3.5mm nào mà dễ kéo bằng đt không vậy bác nhỉ,hic
@toilachi9 sennheiser earbud có đó, bạn thử check xuân vũ audio xem, chứ momentums chỉ có inear với full size tôi
@no_promises339 Chất âm của Sen đó giờ là kiểu V Shape mà ta. Nếu ai k thích nhấn Bass Treb thì k thích Sen đâu
drm_ve
ĐẠI BÀNG
một năm
@ViệtThương92 Mình đang xài XM4, nghe MTW3 thấy bass tốt hơn hẳn luôn, tý thì sút con XM4 mới mua đc 2 ngày đi, nhưng vì các tính năng (ANC, Gestures, pin trâu, nhẹ...) mà giữ lại xài tới h 😁
lazy0338
ĐẠI BÀNG
một năm
Yêu quá
tai trâu nên cái nào hợp là dùng. chứ thông số nhiều cũng đọc ko nắm dc bao nhiêu. ko phải là bờ rồ nên thôi.
Cactus
ĐẠI BÀNG
một năm
Xin hỏi tai dòng 3 số này so với dòng 2 số (ví dụ Sennheiser IE 60) thì như nào ạ?
Chắc đêt em đổi con ie 40 qua con này thử xem có khác bịt nhiều hem
Lép1102
ĐẠI BÀNG
một năm
Có qua đc Jabra 65t ko nhỉ 😁😁😁
chất quá bác ơi
Có con dac nào tầm 1 củ kéo đc con này không nhỉ, em muốn mua 1 con

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM